สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

กระทู้: สอบถามเครื่องเบนซิลติดแก๊สlpg กับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21460
    Status
    โพส
    26

มาตรฐาน สอบถามเครื่องเบนซิลติดแก๊สlpg กับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

พอดีปลายปี ดิฉันจะถอย ไทรทัน พลัส 4 ประตู สักคัน ทีแรกจะออกเคริ้องเบนซิล ติดแก๊สlpg ไปถามหลาย ๆ คนเขาบอกว่าไม่ดีเพราะจะทำให้เครื่องหมดอายุเร็ว และราคาแก๊สกำลังจะขึ้น 11 บาทกว่าไป 16 บาทกว่า ในปีหน้า ทำให้ไม่คุ้ม ออกดีเซล ดีกว่า แต่ไปถามอีกกลุ่มบอกว่าเบนซิล ดีกว่ายังไงราคาแก๊สก็ไม่นาจะสูงกว่านี้ และประหยัดกว่าน้ำมันดีเซล ราคาในตอนนี้ 27 บาทกว่า ถ้ารัฐบาลอุ้มราคาไม่อยู่และปล่อยให้ราคาไปแตะที่ 40 บาทกว่าเหมือนเมื่อ3 ปีก่อน ก็ไม่คุ้มเหมือนกัน มันทำให้ดิฉัน สับสนว่าจะออกรถแบบไหนดี ผู้รุ้ช่วยลงความเห็นเสนอแนะให้หน่อยคะ

User ID
    4799
    Status
    โพส
    166

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเครื่องเบนซิลติดแก๊สlpg กับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

ถ้าชอบเีที่ยวเอาเบ็นซิลติดแก๊สดีกว่าครับราคาคงไม่ึเกิน 20 บาทหรอกมั้งถ้าตอนนั้นดีเซลคง 30 กว่า วิ่งทีโลละ 2.5บาทขึ้นไป

User ID
    6214
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเครื่องเบนซิลติดแก๊สlpg กับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

ขอเรียนให้ทราบดังนี้นะครับ
    1.ตอบโจทย์ตัวเองก่อนนะครับว่าวันหนึ่งๆเราใช้รถวันละกี่กิโลเมตร ถ้าใช้วันละหลายกิโลฯก็ต้อง เบนซิล และ นำมาติดแก๊สฯ LPG
    ในการติดแก๊ส จะสูญเสียเนื้อที่ในการบรรทุกของถ้าบรรทุกของมากในกรณีที่ติดตั้งที่กระบะหลังครับ หรือจะติดแทนที่ยางอะไหล่ใต้ท้องรถก็ได้ครับ
    แต่ข้อเสียคือต้องถอดยางอะไหล่ออกนะครับ สำนักหรืออู่ที่รับติดตั้งที่ดีและเนียนๆในเวปฯไทรทันเบนซิลก็มีครับ ลองSearchดูครับ
    2.ถ้าใช้รถวันหนึ่งไม่มาก จะเลือกดีเซลก็ได้ครับ ในการบรรทุก หรือชอบแบบลุยๆแรงบิดจะมีพลังมากกว่าเบนซิลครับ
    3.การบำรุงรักษา ดีเซลดีกว่าครับไม่จุกจิก ส่วนเบนซิลนำมาติดแก๊สและวิ่งวันละหลายๆกิโลความสึกหรอย่อมมีมากกว่ากันครับ บวก ลบ คูณ หาร
    แล้วค่าบำรุงรักษาคุ้มค่าพอรับได้กับค่าแก๊สก็เลือกได้เลยครับ ผมคิดว่าราคาLPGคงยังไม่สูงเกินไปมากกว่าที่จะรับได้นะครับ ในสองสามปีนี้ครับ

ขอเรียนแบบคร่าวๆประมาณนี้ครับ

ท้านนี้ขอให้ได้รถดัง สมหวัง นะครับ และขอให้บ้านเมืองของเราในพื้นที่ที่ประสบกับอุทกภัยจงกลับสู่สภาวะปกติโดยเร็วนะครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ประหยัด เบนชินติดlpg หาปั่มเติมง่าย
    ประหยัดกว่า เบนชินติด cng หาปั่มเติมอยาก
    แรงเอาใว้ลุย เน้นบรรทุก ดีเชนคร้าบบบบบบ

User ID
    21460
    Status
    โพส
    26

เอาไว้ขับมาทำงานในเมืองค่ะ ไม่ได้บรรทุกอะไรมาก เดือนนึงจะขับกลับบ้านทีเชียงรายที

User ID
    5532
    Status
    โพส
    243

ผมใช้Plusดีเซล2500/ATติดแก๊ส อ.ต้น วิ่งในเมืองวัดตัวเลขความประหยัดไม่ได้ ถ้าวิ่งทางไกล 100-120 กม/ชม. น้ำมันได้ 20 กม/ลิตร ลองดูข้อมูลเยอะๆครับดีเซลติดแก๊สมีอยู่หลายคัน ขายต่อถอดแก๊สออกได้เลยราคาขายต่อไม่ตก

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

คำนวนดูก่อนครับว่าเดือนนึงจะใช้กี่ กม. ถ้าอยู่ราวๆ1000-1500 ดีเซลครับค่าน้ำมันอยู่ราวๆ3000 แต่ถ้าใช้เกินนั้นแล้วเราพอใจจ่ายค่าน้ำมันต่อเดือนที่มากกว่าก็โอเค ครับกระบะบรรทุกดีเซลต้องดีกว่าเบนซินอยู่แล้วครับ แต่ถ้าคำนวนแล้วว่าค่าน้ำมันเกิน 4000 เราจ่ายไม่ไหวก็จัดเบนซินเลยครับติดแกสก็ประหยัดลง กม.ละราวๆ1บาท(แกส11.80ที่โคราช) เครื่องตัวนี้ถ้าติดแกสผมว่าต้องได้เกิน2แสนโลแน่ครับถึงเริ่มมีปัญหา 2แสนโลก็เท่ากับประหยัดเงินได้2แสน โอ้เยอะเหมือนกัน แต่2แสนโลนี่ใช้เวลากี่ปีก็คำนวนแล้วตัดสินใจเลยครับ ราคาพลังงานใว้ใจไม่ได้สักอย่างต่อให้ดีเซลก็เถอะ

แต่ผมเชียร์ดีเซล 55555 ขาวมุก ออโต้ โดนสุดๆ

ข้อมูลกระทู้