หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

กระทู้: สอบถามเครื่องเบนซิล ติดแก๊สlpgกับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    21460
    Status
    โพส
    26

มาตรฐาน สอบถามเครื่องเบนซิล ติดแก๊สlpgกับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

พอดีปลายปี ดิฉันจะถอย ไทรทัน พลัส 4 ประตู สักคันทีแรกจะออกเคริ้องเบนซิล ติดแก๊สlpg ไปถามหลาย ๆ คนเขาบอกว่าไม่ดีเพราะจะทำให้เครื่องหมดอายุเร็ว และราคาแก๊สกำลังจะขึ้น 11 บาทกว่าไป 16 บาทกว่า ในปีหน้า ทำให้ไม่คุ้ม ออกดีเซลดีกว่า แต่ไปถามอีกกลุ่มบอกว่าเบนซิล ดีกว่ายังไงราคาแก๊สก็ไม่นาจะสูงกว่านี้ และประหยัดกว่าน้ำมันดีเซล ราคาในตอนนี้ 27 บาทกว่า ถ้ารัฐบาลอุ้มราคาไม่อยู่และปล่อยให้ราคาไปแตะที่ 40 บาทกว่าเหมือนเมื่อ3 ปีก่อน ก็ไม่คุ้มเหมือนกัน มันทำให้ดิฉัน สับสนว่าจะออกรถแบบไหนดี ผู้รุ้ช่วยลงความเห็นเสนอแนะให้หน่อยคะ

User ID
    13921
    Status
    โพส
    20

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเครื่องเบนซิล ติดแก๊สlpgกับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

ต้องถามพี่ก่อนนะครับ วันหนึ่งใช้รถกี่ กม. ถ้าใชวันละ50-70 กม. พี่เล่นดีเซลดีกว่าครับ ถ้าพี่มากกว่านี้พี่เล่นlpg วิ่งต่างจังหวัดคุ้มกว่า
    สำหรับเรื่องเครื่องนะครับ พี่ต้งวิ่งน้ำมันบาง เพราะอะไหล่เค้าก็ต้องการความซุ้มซื้น มีอะไหล่ไม่กี่ตัวที่ต้องเปลี่ยนเพิ่มขึ้น ที่เหลือก็เปลี่ยนตามอายุของเขาครับ
    สอบถามเพิ่มเติม 081-714-7762 ซัน ครับ

User ID
    21460
    Status
    โพส
    26

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเครื่องเบนซิล ติดแก๊สlpgกับดีเซล ผู้รู้ช่วยเข้ามาตอบหน่อยคะ

ใช้วิ่งมาทำงานในเมืองค่ะประมาณ วันนึงไปกลับประมาณ 130 กม.ค๋ะ แต่เดือนนึงจะขับกลับบ้านที่เชียงราย ระยะทางไปกลับประมาณ1600 กม.ค่ะ

User ID
    13921
    Status
    โพส
    20

ส่วนตัวนะครับ ผมแนะนำดีเซลดีกว่านะครับ ถ้าพี่กลับเชียงรายเดือนละครั้ง วิ่งในเมืองเบายใจกว่าอาเกียร์ออโต้ครับ และเป็นผู้หญิงขับด้วย ขับดีเซลดีกว่าขับดูแลง่ายกว่าครับ

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

คือถ้าไม่ได้ออกต่างจังหวัดบ่อยนี่ ดีเซลดีกว่าใช่ไหมอ่ะครับ? ผมก็ลังเลอยู่เหมือนกัน ระหว่าง ngv กับ ดีเซล แต่ถ้าให้ติด lpg ผมไม่เอาหรอก อนาคตไม่คุ้มแน่ๆ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย nengkoong : 31-10-2011 เมื่อ 07:40

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

คำนวนแบบประมาณนะครับ น่าจะประมาณนี้
    ขับทำงาน 130x22 = 2860กม/ด.
    ขับกลับบ้าน 2860+1600 = 4460กม/ด.
    ค่าน้ำมัน
    ดีเซล 8900-12000 บาท/เดือน
    แอลพีจี 5300-7500 บาท/เดือน
    ซีเอ็นจี 4300-5000 บาท/เดือน

คำตอบอยู่ที่ตัวคุณครับ

ดีเซลได้เปรียบเรื่องอายุการใช้งาน กำลัง มีเกียร์ออโต้
    เบนซินติดแอลพีจีประหยัดกว่าดีเซล แต่กำลังน้อยกว่า
    เบนซินติดซีเอ็นจี ประหยัดที่สุด (ประหยัดกว่าดีเซลเกิน1บาทต่อกม) แต่กำลังน้อยกว่า หาปั๊มเติมลำบากเมื่อเทียบกับแอลพีจี

User ID
    24661
    Status
    โพส
    450

ความรู้ดีๆ ขอบคุณครับ

User ID
    19358
    Status
    โพส
    168

Lpg ครับคือคำตอบ

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

เชียร์แอลครับ หาง่าย กว่า คิวก็ไม่ต้องยาวเว่อร์ด้วย และเติมไวกว่า

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

คำตอบมีน้าๆตอบและมีข้อมูลมากมายครับ..น่าสนใจทีเดียว..ทีนี้อยู่ที่ใจน้าแล้วครับ..ว่าต้องการอะไร..

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    คำนวนแบบประมาณนะครับ น่าจะประมาณนี้
    ขับทำงาน 130x22 = 2860กม/ด.
    ขับกลับบ้าน 2860+1600 = 4460กม/ด.
    ค่าน้ำมัน
    ดีเซล 8900-12000 บาท/เดือน
    แอลพีจี 5300-7500 บาท/เดือน
    ซีเอ็นจี 4300-5000 บาท/เดือน

คำตอบอยู่ที่ตัวคุณครับ

ดีเซลได้เปรียบเรื่องอายุการใช้งาน กำลัง มีเกียร์ออโต้
    เบนซินติดแอลพีจีประหยัดกว่าดีเซล แต่กำลังน้อยกว่า
    เบนซินติดซีเอ็นจี ประหยัดที่สุด (ประหยัดกว่าดีเซลเกิน1บาทต่อกม) แต่กำลังน้อยกว่า หาปั๊มเติมลำบากเมื่อเทียบกับแอลพีจี
    อยู่ที่เราใช้งานครับ
    ลองพิจารณาดูครับ ผมติดแอลพีจีเพราะใช้รถเกินเดือนละ4000กม และงานผมต้องรีบไม่มีเวลาต่อคิวเติม ซีเอ็นจี
    แต่ในใจผมคิดว่าถ้ามีเงินเติมน้ำมันโดยไม่เดือดร้อน "กระบะบรรทุกก็ต้องดีเซลครับดีที่สุด"
    ส่วนเรื่องอนาคตไม่พูดถึงครับ เชื้อเพลิงทุกชนิดไว้ใจไม่ได้อยู่แล้วต้องทำใจครับ แอลพีจีอาจ16-17 แต่อย่าลืมว่าดีเซลก็เคย 40+มาแล้ว

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

ถูกต้องคร๊าบถ็าใช้น้อยก็ ดีเซล ถ้าใช้เยอะก็ lpg ประหยัดสุดคือ ngv เเต่ต้องรอคิวหลับไปได้ตื่นนึง

User ID
    21460
    Status
    โพส
    26

ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปทิตตา ดูโพส
    ขอบคุณทุกคำตอบนะคะ
    ตัดสินใจได้หรือยังครับว่าเลือกตัวไหนครับ

User ID
    21460
    Status
    โพส
    26

ดิฉันเพิ่งจอง plus 4 d m/t ไปเมืองวันที่ 25 พ.ย.54 นัดรับรถกลางเดือน 12มกราคม55 ค่ะ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ตัวดีเซล อึดกว่าทน กว่า เซปกว่า

l3irdHnamDang
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nengkoong ดูโพส
    คือถ้าไม่ได้ออกต่างจังหวัดบ่อยนี่ ดีเซลดีกว่าใช่ไหมอ่ะครับ? ผมก็ลังเลอยู่เหมือนกัน ระหว่าง ngv กับ ดีเซล แต่ถ้าให้ติด lpg ผมไม่เอาหรอก อนาคตไม่คุ้มแน่ๆ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ
    ทำไมถึง lpg ผมไม่เอาหรอกคับ ไม่ได้นั่นนี่อะไรคับ เคยใช้รถติดแก๊สlpgบ้างหรือยัง ถ้ายังไม่เคยลองดูคับ และตอบตัวเองใหเได้ว่ามันต่างกันไหม แค่อยากให้ลอง พี่ผมแต่ก่อน ยังไงก็ไม่เอา กลัวนั่นกลัวนี่ จะตายจะระเบิดบ้าง โถ่..พอเดี๋ยวนี้ได้ติดแก๊สไป มันพูดว่าไงรู้ไหม บอกว่า ตั้งแต่ติดมา ถ้าไม่ติดตายก่อนแน่ๆ มันบอกเหลือใช้ ประหยัดขึ้นเท่าตัว เติมไม่ต้องรอต่อคิว ไปไหนก็มีให้เติมทั่ว สบายจะตายรู้งี้ติดไปต้องนานและ ผมบอกให้เลย ถ้าให้คุณลองขับ คุณไม่รู้หรอกว่ารถคันที่คุณขับอยู่ติดแก๊ส แน่นอน หรือว่ามันใส่กล่องฮิต ดันรางไม่ได้ถึงไม่ชอบ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย l3irdHnamDang : 12-12-2011 เมื่อ 01:12

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

อยู่ที่คนซื้อครับ ว่าจะเอาประหยัด หรือว่ารักษารถครับ
    ngv lgp อายุงานของเครื่องรถจะน้อยกว่าดีเซล และซ่อมบำรุงบ่อย ยอมรับข้อนี้ได้ก็จัดไป
    ส่วน ดีเซล ส่วนมากเป็นคนรักรถ ไม่อยากเปลี่ยนรถบ่อย คือเก็บไว้ใช้นานๆ ก็ว่าได้อ่ะครับ

ถ้าจะคำนวน ว่าประหยัด หรือไม่ ต้องการแบบไหน ต้องเอาค่าบำรุงรักษา+ค่าน้ำมัน หรือ ngv lpg+ระยะทาง+ความคล่องตัวที่ต้องการมากหรือน้อย..
    เพราระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน แต่และแบบ ระยะทางไม่เท่ากันครับ ดีเซลจะนานกว่า คือ 10000 โลเปลี่ยน แต่รู้สึกว่า NGV กับ LPG จะ 5000 โลครับ

ึิคิดเอาเอง เลือกอะไร

User ID
    23896
    Status
    โพส
    73

ผมใช้ เบนซิน LPG ครับ triton plus ปี 2011 ไม่กลัวอะไรเลย ถนัดและรู้จักเครื่องเบนซินครับ ไม่บ้าพลัง ซื้อมาใช้งาน ไม่ได้ไว้เผื่อขาย ก่อนตัดสินใจใช้งานรถติดแก๊สป้ายแดง ผ่านรถมือสองมาก่อน รถที่ติดแก๊สจะดี เครื่องต้องดีด้วย ระบบน้ำมันไม่มีปัญหา มาใช้แก๊สการปรับแต่งติดตั้งก็ดีตามไม่กวนใจช่างด้วย ถ้ารถป้ายแดงที่ออกแบบและวางระบบให้ใช้แก๊สได้ วิศวกรจะพัฒนาเครื่องยนต์และส่วนรองรับไว้ด้วย จะติด LPG หรือ CNG ก็ใช้ได้ ถ้าไม่มีเชื้อเพลิงอะไรจริงๆ ระบบเบนซินสามารถหาทางเลือกได้มากกว่า ไม่นานก็นำแก๊สชีวภาพ มาพัฒนาเป็นเชื้อเพลิงได้อีกด้วย มลพิษน้อย จะอุด EGR หรือไม่อุด ก็สบายครับ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    อยู่ที่คนซื้อครับ ว่าจะเอาประหยัด หรือว่ารักษารถครับ
    ngv lgp อายุงานของเครื่องรถจะน้อยกว่าดีเซล และซ่อมบำรุงบ่อย ยอมรับข้อนี้ได้ก็จัดไป
    ส่วน ดีเซล ส่วนมากเป็นคนรักรถ ไม่อยากเปลี่ยนรถบ่อย คือเก็บไว้ใช้นานๆ ก็ว่าได้อ่ะครับ

ถ้าจะคำนวน ว่าประหยัด หรือไม่ ต้องการแบบไหน ต้องเอาค่าบำรุงรักษา+ค่าน้ำมัน หรือ ngv lpg+ระยะทาง+ความคล่องตัวที่ต้องการมากหรือน้อย..
    เพราระยะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมัน แต่และแบบ ระยะทางไม่เท่ากันครับ ดีเซลจะนานกว่า คือ 10000 โลเปลี่ยน แต่รู้สึกว่า NGV กับ LPG จะ 5000 โลครับ

ึิคิดเอาเอง เลือกอะไร
    คันเก่าของผมติดแอลเปลี่ยนนมค. ที่12000ครับ กึ่งสังเคราะห์ก็ยังสบายๆ การเผาไหม้ของแก๊สสะอาดกว่าน้ำมันแน่ๆ แล้วขายมาออกตั้น4ประตูก็ติดตั้งแต่ออกจากศูนย์ครับ ตอนนี้เปลี่ยนนมค.ที่10000เดี๋ยวหมดประกันก็คงเปลี่ยนที่12000-15000เหมือนเดิมครับ
    ผมก็ยังยืนยันว่ากระบะบรรทุกดีเซลดีกว่าเบนซินแน่นอน แต่เอาง่ายๆผมไม่มีปัญญาเติม ดีเซลเดือนละ10000+ครับ (อิอิ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย peetabo : 09-01-2012 เมื่อ 13:03

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้