สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7451
    Status
    โพส
    77

Cool หลังลุยน้ำท่วมมาแล้ว ควรดูแลรถอย่างไรครับ

PLUS AUTO 4 DOOR
    ลุยน้ำท่วมจนน้ำเข้ารถมาแล้ว ต้องดูแลต่อยอ่างไรบ้างครับ

ศรุต (p_sarut@hotmail.com)

User ID
    7388
    Status
    โพส
    151

มาตรฐาน ตอบ: หลังลุยน้ำท่วมมาแล้ว ควรดูแลรถอย่างไรครับ

ชื่อ:  CIMG1085.jpg
ครั้ง: 1197
ขนาด:  193.4 กิโลไบต์ต้องเอารถไปเข้าคาร์แคร์เพื่อรื้อเบาะรถออกมา จากนั้นก็เอาพรมมาซักทำความสะอาด และเอาผ้าซับน้ำบริเวณพื้นรถ และเอาลมเป่าตามซอกสายไฟให้น้ำแห้งครับ รถผมก็เพิ่งไปลุยมาเมื่อเช้า น้ำระดับเอวไม่เหลือเลยครับ
    Attached Images Attached Images  

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

มาตรฐาน ตอบ: หลังลุยน้ำท่วมมาแล้ว ควรดูแลรถอย่างไรครับ

ถอดเบาะ กาบข้างภายใน รื้อพรมออกมาตาก เช็คเบรก ครัชช์

TTC - 00028 TTC-Member
    User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

หลังลุยน้ำมาแล้วนอกเหนือจากเรื่องเทคนิคอื่นๆ
    ภายในรถก็สำคัญครับ
    หากมีเวลาว่าง ลงมือทำได้เองครับ ไม่ยากอย่างที่คิด
    Attached Images Attached Images            

User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

จุดที่น้ำสามารถเข้าได้จากใต้ท้องรถ (นอกเหนือจากขอบประตูรถ) จะมีจุดยางต่าง ตามที่วงกลมแดงๆ มาให้ดูมีหลายจุดครับ หลังจากที่รื้อภายในแล้วก็จัดการตามความสมควรครับ ตามสบายเลย แต่งานเชื่อมเหล็ก ดูแล้วน่ากลัวดีเนาะ งานดิบๆเลย ดูคันเกียร์ เชื่อมมาหน่อยนึง ว่ากันไป
    อุปกรณ์พึงควรใช้ ควรมี
    ปะแจ เบอร์ 10 14
    ไขควงปากแบน
    คีมปากแหลม หรือคีมอะไรก็ได้
    แค่นี้ละครับ ถอดได้หมด
    ประหยัดเงินได้หลายเลยครับ ลองลงมือทำ ไม่ยากดั่งที่คิด

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไหนๆก็ยกพรหมออกมาแล้ว ป๋านัทหาแล็คเกอร์มาทาๆตามคันเกียร์กันซะเลยครับ อนาคตน้องหนิมเยือนแน่ๆผมจัดไปหลายจุด ตามโคลงที่โรงงานไม่สาดสีมาให้
    ตอนนี่ก็ยังไม่ได้ใส่กลับครับ รอน้ำลดเดือนยี่ก่อน
    เมื่อบ่าย4.30ลองลุยไปผ่านดอนเมืองจะเข้าธูปเตมีย์ ทางลงจากสะพานหน้าอนุสรณ์สถานมีรถเสียปิดทางเข้าลำลูกกา เป็นจุดลึกสุดระดับหน้าอก
    เช็คกับรถที่สำรวจสวนกันกลางสะพานหน้าอนุสรณ์สถาน สวนมาบอก10ล้อเสียเพียบ หมดสิทธิต้องกลับราม3จ๋อยไปครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 24-10-2011 เมื่อ 19:14

User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไหนๆก็ยกพรหมออกมาแล้ว ป๋านัทหาแล็คเกอร์มาทาๆตามคันเกียร์กันซะเลยครับ อนาคตน้องหนิมเยือนแน่ๆผมจัดไปหลายจุด ตามโคลงที่โรงงานไม่สาดสีมาให้
    อ่ะซ้า กะลังหาเบอร์จะโทรไปรบกวนพอดีเลย
    รบกวน ถามเลยนะครับ
    เลคเกอร์ แบบใหนครับ
    พื้นรถสามารถ ทา (เค้าเรียกว่าอะไรนะครับ ที่มันดำๆ) ได้มั้ยครับ
    และแผ่นที่เหมือนผ้าห่ม(หรือแผ่นที่เค้าใช้ในงานติดเครื่องเสียง) สามารถหาซื้อได้จากแหล่งใดมั่งครับ
    ตอนนี้รถผมใส่แค่เบาะคนขับ ส่วนอื่นๆยังไม่ประกอบกลับเข้าที่ครับ
    กราบขอบพระคุณ ป๋าติ้กงามๆครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

แล๊กเกอร์พ่นแมงไซค์(ไพแล๊ค)นี่ละครับป๋านัท (ถ้าเราพ่นในรถมันจะฟุ้งติดตามอุปกรณ์เรามั้ยอย่าดีกว่าทาเอา)
    ค่อยๆฉีดใส่ฝามันเอง(รอให้ระเหยพอจะหนึดๆอีกแป๊บ)แล้วเล่นด้วยภู่กันของลูกนั่นละครับ
    ผ้าห่มผมเคยไปซื้อที่คลองถมครับ (ซอยเส้นหลัง)โรงพยาบาลกลาง-ใช้ไม่เยอะลองขอแบ่งจากร้านเครื่องเสียงน่าจะได้
    *พื้นรถสามารถ ทา (เค้าเรียกว่าอะไรนะครับ ที่มันดำๆ) ได้มั้ยครับ*//พวกอันเดอร์โค๊ด ฟิลโค๊ด มันแห้งช้ามากครับป๋า

User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    แล๊กเกอร์พ่นแมงไซค์(ไพแล๊ค)นี่ละครับป๋านัท (ถ้าเราพ่นในรถมันจะฟุ้งติดตามอุปกรณ์เรามั้ยอย่าดีกว่าทาเอา)
    ค่อยๆฉีดใส่ฝามันเอง(รอให้ระเหยพอจะหนึดๆอีกแป๊บ)แล้วเล่นด้วยภู่กันของลูกนั่นละครับ
    ผ้าห่มผมเคยไปซื้อที่คลองถมครับ (ซอยเส้นหลัง)โรงพยาบาลกลาง-ใช้ไม่เยอะลองขอแบ่งจากร้านเครื่องเสียงน่าจะได้
    *พื้นรถสามารถ ทา (เค้าเรียกว่าอะไรนะครับ ที่มันดำๆ) ได้มั้ยครับ*//พวกอันเดอร์โค๊ด ฟิลโค๊ด มันแห้งช้ามากครับป๋า
    กราบขอบพระคุณครับป๋าติ้ก(ซ่อมรถออนไลน์)

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    กราบขอบพระคุณครับป๋าติ้ก(ซ่อมรถออนไลน์)
    กระทู้นี้ โชว์หนังกำพร้ากันครับ
    ถอดก่อนลุยมิดล้อ30ครับ
    หัวด้มเกียร์โลหมุนออกได้ใช้บิดคอลขวางโซลแทน
    ไอ้หัวด้ามเกียร์หลักถอดยากไม่ต้องถอด

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สุดๆเลยครับ กลัวน้องหนิมอย่างเดียวครับ

User ID
    7388
    Status
    โพส
    151

เมื่อตอนกลางวันจัดการกับลูกยางทุกตัวด้วยซิลิโคนหมด แล้ว แต่ตอนแกะลูกยางออกมาไม่เจอคราบน้ำตามของลูกยางเลย นึกสงสัยเลยแกะพลาสติกที่ครอบตรงขอบประตู และสิ่งที่เห็นก็คือรูเบ้อเร่อเลยครับ เป็นรูระหว่างรอยต่อของตัวถังรถกับพื้นรถ ทั้งสองด้าน ลองก้มไปดูเหนือรู มองเห็นพื้นใต้ท้องรถเลยครับ สงสัยจะเจอตัวปัญหาของเราแล้วเลยยิงซิลิโคนอุดซะเลย ส่วนเรื่อง บานพับประตู คงใช้วิธีผ้าเทปซีลปิดขอบประตูแล้วค่อยปีนเข้ารถ เล่นมันแบบนี้เลย เหงือกระบายด้านหลังแคปก็ปิดตายซะไม่ต้องใช้ ส่วนรูที่เดินสายไฟจากห้องเครื่องเข้ามาในรถเดี๋ยวเย็นนี้จะเปิดฝากระโปรงและรื้อพรมดูอีกทีว่ามีน้ำเข้ามาทางนั้นบ้างหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Knightguy : 25-10-2011 เมื่อ 14:10

User ID
    9
    Status
    โพส
    1,355

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Knightguy ดูโพส
    เมื่อตอนกลางวันจัดการกับลูกยางทุกตัวด้วยซิลิโคนหมด แล้ว แต่ตอนแกะลูกยางออกมาไม่เจอคราบน้ำตามของลูกยางเลย นึกสงสัยเลยแกะพลาสติกที่ครอบตรงขอบประตู และสิ่งที่เห็นก็คือรูเบ้อเร่อเลยครับ เป็นรูระหว่างรอยต่อของตัวถังรถกับพื้นรถ ทั้งสองด้าน ลองก้มไปดูเหนือรู มองเห็นพื้นใต้ท้องรถเลยครับ สงสัยจะเจอตัวปัญหาของเราแล้วเลยยิงซิลิโคนอุดซะเลย ส่วนเรื่อง บานพับประตู คงใช้วิธีผ้าเทปซีลปิดขอบประตูแล้วค่อยปีนเข้ารถ เล่นมันแบบนี้เลย เหงือกระบายด้านหลังแคปก็ปิดตายซะไม่ต้องใช้ ส่วนรูที่เดินสายไฟจากห้องเครื่องเข้ามาในรถเดี๋ยวเย็นนี้จะเปิดฝากระโปรงและรื้อพรมดูอีกทีว่ามีน้ำเข้ามาทางนั้นบ้างหรือเปล่า

ขอบคุณมากครับ
    จุกยางหน้าห้องเครื่องที่สายไฟเข้ามาในตัวรถก็น่าจะมีช่องว่างครับ รถผมเองเห็นช่างเจาะแล้วแหย่สายไปเข้ามาหลายจุด
    ต้องนำไปจัดการโดยด่วนครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Modelist : 26-10-2011 เมื่อ 00:24

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

วันนี้ไปลุยน้ำท่วมที่ซอยรามอินทรา15 มา ปรากฏว่าตอนขาเข้าบ้านไม่เป็นอะไร ขนาดบรรทุกอิฐมวลเบา ขนาด 20*60*7 60 ก้อน ปูน 1 ลูก 50 kg. กับชาวบ้านที่เดินเข้าซอย 5 คน

อาศัยจอดที่บ้านฝั่งตรงข้าม

แต่ตอนกลับออกมาน้ำดันเข้ารถ เนื่องจากจอดรอรถที่เข้ามาบริจาคของประมาณ 5 นาที (และต้องมีการถอยหลังเพื่อหลบรถ) ระดับน้ำประมาณ 60 ซม. ได้ผลน้ำซึมเข้ามาแฉะที่พรม เบื้องต้นได้ใช้ผ้าขนหนูไล่ซับน้ำออกจนแห้งแล้ว ทีนี้อยากทราบว่า จำเป็นที่จะต้องรื้อพรมออกมาตากไหม หรือแค่จอดให้น้ำที่เหลือระเหยออกไปดี ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

สมาชิกถาวร TTC- 01688 TTC-Member
    User ID
    9976
    Status
    โพส
    858

เอาเครื่องดูดฝุ่นที่ดูดน้ำได้มาดูดน้ำในพรมออกก็เรียบร้อยแล้วครับ วันแดดดีๆก็เปิดกระจกตากแดด ไม่แนะนำให้เปิดประตู เดี๋ยวงู-หนู แอบเข้าไปหลบในรถจะยุ่งตายห่า

User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ถ้าไม่อยากยกเบาะยกพรหมออกก็ได้ แต้ต้องงัดพลาสติกครอบออกทั้ง4ด้าน
    แง้มเปิดพรหม หาไม้หน้า3สั้นๆ1ฟุตรมา4ท่อนหนุนพรหมให้ลอย
    เอาเครื่องดูดฝุ่นด้านเป่ามาเป่าทิ้งไว้ ทำสลับไปๆมาทั้ง4ประตูแล้วคอยล้วงไปเช๊คว่าแห้งพอใจ
    ด้านใต้พรหมมันมีแผ่นใยผ้าห่มอยู่ไม่ใหญ่มากอะไร มีน้อยกว่ารถเก๋งครับ
    ถ้าปล่อยทิ้งไว้เหม็นเน่าครับ เพราะตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ใส่คืนมัน ถอดก่อนที่จะเปียกแล้ว
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 04-11-2011 เมื่อ 09:40

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Modelist ดูโพส
    หลังลุยน้ำมาแล้วนอกเหนือจากเรื่องเทคนิคอื่นๆ
    ภายในรถก็สำคัญครับ
    หากมีเวลาว่าง ลงมือทำได้เองครับ ไม่ยากอย่างที่คิด
    ตอนนี่ก็ยังไม่ได้ใส่กลับครับ รอน้ำลดเดือนยี่ก่อน
    เมื่อบ่าย4.30ลองลุยไปผ่านดอนเมืองจะเข้าธูปเตมีย์ ทางลงจากสะพานหน้าอนุสรณ์สถานมีรถเสียปิดทางเข้าลำลูกกา เป็นจุดลึกสุดระดับหน้าอก
    เช็คกับรถที่สำรวจสวนกันกลางสะพานหน้าอนุสรณ์สถาน สวนมาบอก10ล้อเสียเพียบ หมดสิทธิต้องกลับราม3จ๋อยไปครับ

ไม่ทราบแว่ ช่างว่างเมื่อไหร่คร้าบบบ
    จะได้หาเวลาไปเยือน จัดให้เด็กไร้เดียงสาจั๊กโหน่ยแน....

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ วันนี้ขับรถไปทำงาน ปรากฏว่าไม่ได้เปิดแอร์เลยครับ กลิ่นเหม็นมาก จนตัดสินใจหลังเลิกงาน กลับมารื้อพรมที่ร้านน้องชาย ตอนนี้เหลือแต่ body & floor rubber แล้วครับ

User ID
    2362
    Status
    โพส
    1,622

รื้อแล้วครับ หลังไปลุยน้ำมา....

ชื่อ:  DSC00226.jpg
ครั้ง: 548
ขนาด:  236.7 กิโลไบต์
    ชื่อ:  DSC00227.jpg
ครั้ง: 701
ขนาด:  262.3 กิโลไบต์

User ID
    17492
    Status
    โพส
    97

ขอบคุณมากคับน้าๆๆ มีประโยชน์มากเลย

ข้อมูลกระทู้