หน้า 2 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 108

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน ตอบ: จะยกพลัสขึนสูงอีก 3 นิ้ว โดยใช้โช๊คเดิม

ไปศึกษาทฎษฎีมาให้มากๆ แล้วค่อยมาคุยกันครับ หรือ อยากได้สูงหล่อ ไม่บานปลาย เก็บเงินไปหาชุดยกครับ

ยกแบบถูกๆ ดัน ขืนโช้ค สปริง อย่างที่ว่า ขับร่อน ตั้งศูนย์ยาก ช่วงล่างพังเร็ว จะขับไหวหรือ อย่าแค่คิดว่าลองเล่นๆเลย

การใช้โช้คเดิมทำได้ และทำกันเยอะด้วย แต่ที่เห็นจะมากับชุดยก 4-6-7-8 นิ้วเลย เค้าจะมีขาต่อโช้คด้วย เพื่อประหยัดงบ แต่อย่างที่บอก ต้องเข้าใจการทำงานของมันก่อน ปีกนก ทำงานอย่างไร เพลาขับทำงานยังไง ไม่หมูนะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 05-11-2011 เมื่อ 11:03

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

มาตรฐาน ตอบ: จะยกพลัสขึนสูงอีก 3 นิ้ว โดยใช้โช๊คเดิม

สอมถามเพิ่มครับ ผมอ่านๆ หลายๆกระทู้ ส่วนใหญ่จะใส่ หน้า-หลัง คนละยี่ห้อกัน ไม่ทราบว่าเพราะอะไรครับ มีอะไรพิเศษหรือเปล่า เพราะจากเดิมที่ผมสนใจ MX6 ก็มีท่านหนึ่งยิงคำถามต่อว่า แล้วคู่หน้าจะเอาของอารัยมาใส่ ก็เลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติม รถพี่ชายใช้ ฟอจูนเนอร์ ก็ใส่ MX6หลัง และใส่ W/C หน้า แต่ดูๆ ราคาก็เอาเรื่องพอควร พอจะมีสูตรสำเร็จมั๊ยครับว่าหน้ายี่ห้ออะไร คู่กับหลังยี่ห้ออะไร.....
    เช่น เห็นในกระทู้ขาย หน้า Robust ซัพแทงค์ หลัง เรนโซ่ ( ตัวเนี่ย ราคาน่าสนอยู่ ) หรือ ถ้าหน้า Robust ซัพแทงค์ หลัง Amada Extream จะเข้ามั๊ยครับ..... หรือยกตระกูลเดียวเลยดีกว่า สงสัยครับ

User ID
    20042
    Status
    โพส
    33

รอเก็บข้อมูลครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lemongreen ดูโพส
    สอมถามเพิ่มครับ ผมอ่านๆ หลายๆกระทู้ ส่วนใหญ่จะใส่ หน้า-หลัง คนละยี่ห้อกัน ไม่ทราบว่าเพราะอะไรครับ มีอะไรพิเศษหรือเปล่า เพราะจากเดิมที่ผมสนใจ MX6 ก็มีท่านหนึ่งยิงคำถามต่อว่า แล้วคู่หน้าจะเอาของอารัยมาใส่ ก็เลยไปหาข้อมูลเพิ่มเติม รถพี่ชายใช้ ฟอจูนเนอร์ ก็ใส่ MX6หลัง และใส่ W/C หน้า แต่ดูๆ ราคาก็เอาเรื่องพอควร พอจะมีสูตรสำเร็จมั๊ยครับว่าหน้ายี่ห้ออะไร คู่กับหลังยี่ห้ออะไร.....
    เช่น เห็นในกระทู้ขาย หน้า Robust ซัพแทงค์ หลัง เรนโซ่ ( ตัวเนี่ย ราคาน่าสนอยู่ ) หรือ ถ้าหน้า Robust ซัพแทงค์ หลัง Amada Extream จะเข้ามั๊ยครับ..... หรือยกตระกูลเดียวเลยดีกว่า สงสัยครับ
    ผมก็แกล้งถามไปงั้นแหละครับเผื่อว่ามีใครมาต่อยอดให้ หลัง MX6 ดีครับ ปรับได้ตามต้องการแถมมีระบบวาล์วแปรผันตามสภาพถนนได้ด้วย ด้านหน้าแนะนำ westcoat หรือไม่ก็ Old man emu Nitrochanger Sport 2 ยี่ห้อนี้การรับประกันนานกว่า 2 ยี่ห้อไทยที่น้าเอ่ยมาครับ จะยอมเสียเงินครั้งเดียวจบ หรือจะเสียหลายครั้งแบบผมดีละครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

ขอบคุณครับ ถ้างั้นคงต้องเริ่มแล้วละ...... รถผมมีหลังคาด้านหลัง ถ้า Step แรกของการยก ผมเปลี่ยนโช๊คหลังอย่างเดียว เป็น MX6 ก่อน จะโอเคมั๊ยครับ แล้วสักพักค่อยมอง W/C หน้าเพิ่มเติม

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มีหลังคาด้านหลังแนะนำ Procomp Es9000 ดีกว่าครับ เหมาะกว่า ราคาถูกกว่าMX6 น่าจะทนกว่าMX6 นิดนึง MX6ไม่เหมาะสำหรับบรรทุกหนัก
    แต่ES9000 จะกระด้างกว่านะครับ อยู่ที่น้าต้องการใช้งานหนักเบาขนาดไหน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 06-11-2011 เมื่อ 17:27

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

รอเก็บข้อมูลต่อ.....ฟามรู้ฟามรู้ทั้งนั้น....อิอิอิอิ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    มีหลังคาด้านหลังแนะนำ Procomp Es9000 ดีกว่าครับ เหมาะกว่า ราคาถูกกว่าMX6 น่าจะทนกว่าMX6 นิดนึง MX6ไม่เหมาะสำหรับบรรทุกหนัก
    แต่ES9000 จะกระด้างกว่านะครับ อยู่ที่น้าต้องการใช้งานหนักเบาขนาดไหน
    ขอบคุณครับ รถผมส่วนใหญ่หนักสุดก็บรรทุก 700 โล ( ส่งของ ) ใช้งานครอบครัว บรรทุกน้อยครับ ส่วนใหญ่ของลูกทั้งน้าน....

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lemongreen ดูโพส
    ขอบคุณครับ รถผมส่วนใหญ่หนักสุดก็บรรทุก 700 โล ( ส่งของ ) ใช้งานครอบครัว บรรทุกน้อยครับ ส่วนใหญ่ของลูกทั้งน้าน....
    mx6 mx6 mx6
    เกิน 800 กิโล ต้อง ES9000 ครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

แล้วด้านหน้าละครับ จับคู่กับอะไรครับ..... ES9000 เห็นร้านเฮียตือลงราคาไว้คู่หลัง 5500 ครับ แพงมั๊ยครับ แล้วขอถามเพิ่มอีกนิดครับ แล้วโช๊ควินเนอร์ เป็นยังไงบ้างครับ เห็นลงราคาไว้คู่หลัง 3800 . ถ้าเทียบกับ procomp

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เรื่องความสูงนี่เป็นไงครับ
    ตกลงจะยกด้วยมั้ยครับ
    หรือเอาแค่เปลี่ยนโช้ค

เห็นว่าต้องขนของด้วย สำหรับ plus/4x4 ยกสองนิ้วก้อเริ่มปีนลำบากแล้วนะครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

ยกด้วยครับ สรุปโปรเจ็ค น่าจะเจอกัน หลังน้ำลด ยกขึ้น 2 นิ้ว โช๊คหลังมอง procomp ไม่ ES9000 ก้อ MX6 ครับ ส่วนคู่หน้า รอยกถัดไปครับ .....

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ้าจะอยากเสตปสองนิ้วแบบนี้ครับ
    -หน้า amada extream ยก 2 นิ้วในตัว ประมาณ 3000 บาท (ใช้กับสปริงเดิม)
    -หลังเอาอะไรก้อได้ ตามชอบ ยาวขึ้นกว่าเดิม 2 นิ้ว
    -ก้อนรอง ลิ่มปรับองศาเพลา 2 นิ้ว
    -สเปเซอร์ปีกนกหน้า หนาประมาณคึ่งนิ้ว หรือนิ้วนึง
    -สเปเซอร์เพลากลาง ช่วยในการออกตัวไม่สั่น
    -สาแหรกใหม่ น้อตใหม่ทนแรงดึงสูง

รวมๆน่าจะประมาณ 10000++

ต้องใช้อุปกรณ์ประมาณนี้นะครับ ไม่งั้น ปีกนกจะชัน ขันตั้งศูนย์ไม่ได้ เหมือนคนเดินเขย่งขาตลอดเวลา
    จะเห็นได้ว่าเมื่อเรายกขึ้น องศามุมต่างๆ มันผิดเพี้ยนไปจากเดิมๆ ทำให้อายุการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆลดลง ถ้ายกแล้ว ส่วนใหญ่ได้หล่อ แต่ใช้งานจริงลำบากขึ้น จึงวัดกึ๋น กันที่อุปกรณ์และฝีมือการติดตั้ง รายละเอียดปลีกย่อยอีก
    อย่างยกรถขึ้นฮ้อยย์แล้วปล่อยล้อหน้าตกลงมาเลย พวกแร็คอาจจะขัดกัน คดอีก ไหนจะสายเบรคหลังอีก ยกแล้วตึงเปี้ยะ บางอู่งี่เง่า ถอดแหนบมาใส่ก้อนรองหลัง ทิ้งเพลาหลังลงดิ่งเลย สายเบรคขาดคามือก้อมี

เพราะฉะนั้น เค้าจึงมี "ชุดยก" มาขายไงครับ และชุดยกนี้ เค้าก้อมักไม่เล่นกันที่ 2 นิ้ว โตตั้งแต่ 3 -5 -6 -7- 8- 11 ขึ้นไป จะรักษามุมต่างๆ ให้คงเดิมได้ดี แต่ราคาก้อว่ากัน 30000++ เช่นกัน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 07-11-2011 เมื่อ 08:51

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ถ้าจะอยากเสตปสองนิ้วแบบนี้ครับ
    -หน้า amada extream ยก 2 นิ้วในตัว ประมาณ 3000 บาท (ใช้กับสปริงเดิม)
    -หลังเอาอะไรก้อได้ ตามชอบ ยาวขึ้นกว่าเดิม 2 นิ้ว
    -ก้อนรอง ลิ่มปรับองศาเพลา 2 นิ้ว
    -สเปเซอร์ปีกนกหน้า หนาประมาณคึ่งนิ้ว หรือนิ้วนึง
    -สเปเซอร์เพลากลาง ช่วยในการออกตัวไม่สั่น
    -สาแหรกใหม่ น้อตใหม่ทนแรงดึงสูง

รวมๆน่าจะประมาณ 10000++

ต้องใช้อุปกรณ์ประมาณนี้นะครับ ไม่งั้น ปีกนกจะชัน ขันตั้งศูนย์ไม่ได้ เหมือนคนเดินเขย่งขาตลอดเวลา
    จะเห็นได้ว่าเมื่อเรายกขึ้น องศามุมต่างๆ มันผิดเพี้ยนไปจากเดิมๆ ทำให้อายุการใช้งานอุปกรณ์ต่างๆลดลง ถ้ายกแล้ว ส่วนใหญ่ได้หล่อ แต่ใช้งานจริงลำบากขึ้น จึงวัดกึ๋น กันที่อุปกรณ์และฝีมือการติดตั้ง รายละเอียดปลีกย่อยอีก
    อย่างยกรถขึ้นฮ้อยย์แล้วปล่อยล้อหน้าตกลงมาเลย พวกแร็คอาจจะขัดกัน คดอีก ไหนจะสายเบรคหลังอีก ยกแล้วตึงเปี้ยะ บางอู่งี่เง่า ถอดแหนบมาใส่ก้อนรองหลัง ทิ้งเพลาหลังลงดิ่งเลย สายเบรคขาดคามือก้อมี

เพราะฉะนั้น เค้าจึงมี "ชุดยก" มาขายไงครับ และชุดยกนี้ เค้าก้อมักไม่เล่นกันที่ 2 นิ้ว โตตั้งแต่ 3 -5 -6 -7- 8- 11 ขึ้นไป จะรักษามุมต่างๆ ให้คงเดิมได้ดี แต่ราคาก้อว่ากัน 30000++ เช่นกัน
    เฉพาะชุดยก30000+ไม่รวมโช๊คนะครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    mx6 mx6 mx6
    เกิน 800 กิโล ต้อง ES9000 ครับ
    ตามน้าตั้มแหล่ะ น้ามะนาวเขียว ถ้าจะยก 2 นิ้ว หน้าโช็คเดิม รองสเปเซอร์ 1 นิ้ว หัวโช็คได้ความสูง 2 นิ้วกว่าๆ หลังบรรทุกบ่อย ก็แอทแหนบเสริมดีกว่าครับ (3-5 วัน/สัปดาห์)
    อยู่ที่ความชอบและการใช้งานครับ รองก้อนแบบปรับองศาก็ได้ แต่โช็คน่าจะใช้ es9000 หรือ บรรทุกยี่ห้ออื่นๆในไทย MX6 ไม่เหมาะกับบรรทุก ระดับ 400-500 โล บ่อยๆ
    โช็คหลังหากยาว เกิน 23.5 นิ้ว ก็ต้องย้ายสวิตซ์ ABS สายเบรค ช่วยด้วยการเสริมสเปเซอร์เพลากลาง ค่อยๆศึกษามีหลายกระทู้ที่เคยพิมพ์ไว้ ค่อยๆอ่านครับ ปัญหาเดิมๆ ขี้เกียจพิมพ์ รู้มาแค่นี้

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ตามน้าตั้มแหล่ะ น้ามะนาวเขียว ถ้าจะยก 2 นิ้ว หน้าโช็คเดิม รองสเปเซอร์ 1 นิ้ว หัวโช็คได้ความสูง 2 นิ้วกว่าๆ หลังบรรทุกบ่อย ก็แอทแหนบเสริมดีกว่าครับ (3-5 วัน/สัปดาห์)
    อยู่ที่ความชอบและการใช้งานครับ รองก้อนแบบปรับองศาก็ได้ แต่โช็คน่าจะใช้ es9000 หรือ บรรทุกยี่ห้ออื่นๆในไทย MX6 ไม่เหมาะกับบรรทุก ระดับ 400-500 โล บ่อยๆ
    โช็คหลังหากยาว เกิน 23.5 นิ้ว ก็ต้องย้ายสวิตซ์ ABS สายเบรค ช่วยด้วยการเสริมสเปเซอร์เพลากลาง ค่อยๆศึกษามีหลายกระทู้ที่เคยพิมพ์ไว้ ค่อยๆอ่านครับ ปัญหาเดิมๆ ขี้เกียจพิมพ์ รู้มาแค่นี้
    เมื่อยแล้วผม

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

น้ำท่วมยัง น้าโต้ง เบื่อๆก็ ว.13 มาหาผมได้ นะกิ๊วกิ๊ว ฮิฮิ

User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เมื่อยแล้วผม
    น้าโต้งยก 5 นิ้วหนีน้ำท่วมไปอยู่ไหน น้ำเข้าถึงตัวบ้านยังครับ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

เฉพาะชุดยก30000+ไม่รวมโช๊คนะครับ
    ใช่ครับเท่าที่เห็นตอนนี้ ไทรทัน มีชุดยก สูงสุดในประเทศแถวๆอ่อนนุช ประมาณ 8 นิ้ว จากบอดี้เดิม หากเค้นก็ได้ประมาณ 10 นิ้ว แต่กว่านี้เพลามันชันครับ
    รวมยางเข้าไปก็กว่าเดิมๆแตนๆ ประมาณ 15-17 นิ้ว ครับ แล้วแต่ยาง ว่ายัดกันเท่าไหร่ 35 นิ้ว ถึง เค้นระดับ 37 นิ้ว ก็มีครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

ขอบคุณทุกความคิดเห็นมากๆเลยครับ....... สว่างขึ้นเยอะเลยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 6 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้