หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน ผมรู้สึกว่าพวงมาลัย ไทรทัน ????

ผมรู้สึกว่าพวงมาลัยไทรทันต้องหมุนเยอะกว่า ยี่ห้ออื่น เมื่อก่อนเคยขับอีผุผุ แล้วที่บ้านมีcity zx. พอมาขับไทรทันรู้สึกว่า ระยะฟรีมันเยอะจัง

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

มาตรฐาน ตอบ: ผมรู้สึกว่าพวงมาลัย ไทรทัน ????

ตกลงน้าถามเรื่องไรครับ..รอบพวงมาลัยหรือระยะฟรี..

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

มาตรฐาน ตอบ: ผมรู้สึกว่าพวงมาลัย ไทรทัน ????

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    ตกลงน้าถามเรื่องไรครับ..รอบพวงมาลัยหรือระยะฟรี..

นั่นนะสิ ตอบยังไงดีเรา ดูที่รอบหมุนอย่างเดียวไม่ได้ มันต้องดูที่รัศมีวงเลี้ยวด้วย แคบกว่าก็ดีกว่า แต่พวงมาลัยมันก็ต้องหมุนมากกว่าเป็นธรรมดา

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

วงเลี้ยวแคบกว่าหลายยี่ห้อ ครับ
    ระยะฟรีมีไว้ช่วยการควบคุมเมื่อใช้ความเร็วสูงแต่ความแม่นยำน้อยกว่า ตอบสนองช้ากว่า อยู่ที่ว่าชินหรือยัง
    พวงมาลัยหนักกว่าหลายยี่ห้อข้อดี เรื่องการควบคุมอย่างที่บอก
    ทั้งนี้มีองค์ประกอบอย่าง เช่นช่วงล่างมีความทนทานกว่า เพราะพวงมาลัยพังก่อนไง จ๊ะ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

ผมชอบอะ..มันนิ่งดี ไม่ค่อยวอกแว่ก แต่ต้องหัดควงมือเดียวให้ไวขึ้น

สมาชิกถาวร : TTC-00716 TTC-Member
    User ID
    5152
    Status
    โพส
    904

หาวงเล็กๆมาเปลี่ยนครับ จะควงน้อยกว่าแล้วสุด

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

คือหมายความว่า เวลาหมุนพวงมาลัย มันหมุนเยอะกว่า บ้างที่ตีโค้งยูเทินย์กลับรถ กลับพวงมาลัยแทบไม่ทัน เกือบทิ่มใส่เสาหลายครั้งแล้วคับ
    พอมาคับรถเจ้าโก้รถน้องสาว รู้สึกหมุนน้อยกว่าหรือไง หรือผมรู้สึกไปเอง แต่พวงมาลัยของเจ้าโก้มันเล็กกว่าของไทนทันเยอะเลยคับ

สมาชิกถาวร TTC-2185 TTC-Member
    User ID
    14722
    Status
    โพส
    224

ผมว่าพวงมาลัยไทรทันนิ่งดีครับ เคยใช้อีซุสุเหมือนกันพวงมาลัยคล่องกว่าแต่มันก็ว่อกแว่กเหมือนกัน ก็อยู่ที่ความเคยชินนะครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

เด๋วก็ชินครับน้า..อย่างนั้น..ลองสลาลมดูซักรอบ สองรอบ..จะรู้ว่าพวงมาลัยตั้น..เค้าออกแบบมาแบบนี้เพื่ออะไร..

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ รณรงค์ ดูโพส
    เด๋วก็ชินครับน้า..อย่างนั้น..ลองสลาลมดูซักรอบ สองรอบ..จะรู้ว่าพวงมาลัยตั้น..เค้าออกแบบมาแบบนี้เพื่ออะไร..
    สลาลม ทำยังไงคับ

User ID
    13493
    Status
    โพส
    103

ผมรู้สึกเหมือนกันครับรุสึกว่าหมุนเหนื่อยกว่า ก้อเลยซื้อตัวช่วยหมุนมาใช้ (ไม่รุเค้าเรียกอะไรมีขายแถวร้านประดับยนต์) ตอนนี้ขับสบายเลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

ผมชอบแบบหน่วงๆมากกว่า แบบไวตรงๆของเจ้าอื่นเค้าครับมันน่ากลัวไวเกิน

User ID
    17145
    Status
    โพส
    76

เด๋วก็ชินครับ ตะก่อนใช้วีโก้ เลี้ยวเข้าซอย ใช้มือเดียว หมุนนิดเดียว พอเข้าซอยได้ พวงมาลัยตีกลับเอง
    แต่พอใช้ตั้น หมุนเยอะกว่า ต้องใช้สองมือ แถมตอนเข้าซอยแล้ว ต้องหมุนคืนเอง ไม่งั้นถลาเข้าข้างทาง

แต่ข้อดีคือ วิ่งทางไกล 140 พวงมาลัยยังนิ่งครับ ใช้โก้ 120 พวงมาลัยเบาหวิว เหมือนจะบิน

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ pongpan_ch ดูโพส
    เด๋วก็ชินครับ ตะก่อนใช้วีโก้ เลี้ยวเข้าซอย ใช้มือเดียว หมุนนิดเดียว พอเข้าซอยได้ พวงมาลัยตีกลับเอง
    แต่พอใช้ตั้น หมุนเยอะกว่า ต้องใช้สองมือ แถมตอนเข้าซอยแล้ว ต้องหมุนคืนเอง ไม่งั้นถลาเข้าข้างทาง

แต่ข้อดีคือ วิ่งทางไกล 140 พวงมาลัยยังนิ่งครับ ใช้โก้ 120 พวงมาลัยเบาหวิว เหมือนจะบิน
    เออใช่เลยคับน้า เวลากลับรถต้องคืนพวงมาลัยเอง ไม่งั้นสอยเสาไฟฟ้าแล้ว
    เห็นด้วยคับ เวลาขับทางไกลพวงมาลัยเรานิ่งมาก แต่เจ้าโก้ หักนิดเดียวก็เบาแหละ มันดีอย่างเสียอย่าง
    เดียวก็ชินใช่ไหมคับ^ ^

User ID
    7522
    Status
    โพส
    464

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ barbarian ดูโพส
    ผมว่าพวงมาลัยไทรทันนิ่งดีครับ เคยใช้อีซุสุเหมือนกันพวงมาลัยคล่องกว่าแต่มันก็ว่อกแว่กเหมือนกัน ก็อยู่ที่ความเคยชินนะครับ
    ผมรู้สึกได้ ว่าขับไทรทัน เหมือนขับbmwเลย

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

พวงมาลัยรถเราเวลาวิ่งทางไกลสบายกว่าเจ้าอื่นครับ

User ID
    25116
    Status
    โพส
    830

ผมชอบนะความรู้สึกเวลาขับ 100 ขึ้นไปมันนิ่งดี

User ID
    14767
    Status
    โพส
    54

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    เออใช่เลยคับน้า เวลากลับรถต้องคืนพวงมาลัยเอง ไม่งั้นสอยเสาไฟฟ้าแล้ว
    เห็นด้วยคับ เวลาขับทางไกลพวงมาลัยเรานิ่งมาก แต่เจ้าโก้ หักนิดเดียวก็เบาแหละ มันดีอย่างเสียอย่าง
    เดียวก็ชินใช่ไหมคับ^ ^
    ทำไมผมไม่เห็นชินแฮะ ใช้มาปีกว่าแล้ว(สลับกับวีโก้)
    ผมว่า

วีโก้
    ขนาดพวงมาลัย - เล็กกว่า สมดุล บังคับง่าย
    ความอ้วนพวงมาลัย - กระชับมือ บังคับง่ายกว่า
    จำนวนรอบ - กำลังดี
    การหักเลี้ยว - หักหลบอุบัติเหตุ(ค่าสมมติ)100องศา
    ทดรอบพวงมาลัย - ทดน้อยกว่า เน้นhandlingไว
    ความหนืดการหมุน - ลื่นกว่า
    น้ำหนักพวงมาลัย - เบากว่า แต่ไม่มากเกินไป
    การคืนพวงมาลัยเมื่อหักเลี้ยว - คืนกลับมาทุกครั้ง
    ข้อดี - Control ให้ทำ Slalom ได้ง่าย
    ข้อเสีย - พวงมาลัยค่อนข้างไว มีอาการสะบัด เมื่อใช้ความเร็ว

ไทรทัน
    ขนาดพวงมาลัย - ใหญ่เกิน เกะกะ เก้งก้าง
    ความอ้วนพวงมาลัย - อ้วนเต็มมือ มั่นคง แต่ยังคับยากกว่า
    จำนวนรอบ - ต้องหมุนมากกว่า
    การหักเลี้ยว - หักหลบอุบัติเหตุ(ค่าสมมติ) 180องศา
    ทดรอบพวงมาลัย - ทดมากกว่า เน้นขนหนัก เน้นมั่นคง
    ความหนืดการหมุน - หนืด(ฝืด)
    น้ำหนักพวงมาลัย - หนัก(เพราะมันผืด ไม่ใช่ความตึง)
    การคืนพวงมาลัยเมื่อหักเลี้ยว - คืน80% เมื่อกลับรถด้วยความเร็ว - 50% เมื่อเลี้ยวด้วยความเร็วต่ำ(ต้องคืนเอง)
    ข้อดี - เสถียรภาพ ความมั่นคง ขณะใช้ความเร็ว"วิ่งทางตรง"
    ข้อเสีย - พวงมาลัยฝืดกว่า หักหลบอุบัติเหตุยากกว่า เลี้ยวมือเดียวไม่ได้(Plus&4x4)
    แถม--พวงมาลัยหนังคุณภาพไม่ค่อยดี ลื่นมือมากๆ:

เค้าsetมาดี(ในทางนั้นๆ) เราไม่ชอบเอง
    วิธีแก้ ขายทิ้งแล้วซื้อใหม่คร้าบ

User ID
    65
    Status
    โพส
    58

แบบนี้แหละครับ ผมชินซะแล้ว

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    สลาลม ทำยังไงคับ
    น้าเคยขับหลบอ้อมกรวยที่ตั้งในแนวตรงไม๊ครับ..นั่นแหละครับ..

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้