สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 10 จากทั้งหมด 10

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ขอวิธีเปลียนกรองโซล่าเองหน่อยครับน้าๆ

หลังจากที่ผมได้สอบถามกับทางศูนย์บริการมาค่ากรองโซล่า 310บาท ค่าบริการเปลียน 150 บาท ไม่รู้แพงไปเปล่าผมเลยคิดว่าเราๆก็น่าจะทำได้ผมเลยมาขอวิธีจากน้าๆครับผม

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีเปลียนกรองโซล่าเองหน่อยครับน้าๆ

เปลี่ยนเองไม่ยากหรอกน้าก๋อง
    1.ถอดสวิตซ์ข้าง กรองออกก่อน นะ
    2.ขันน็อตหัวกรอง 2 ตัว แวนเบอร์ 12 มั้ง ไม่แน่ใจ
    3.ใช้คีมปากแหนบ บีบ กิ๊บล็อคมี 2 อัน สายใหญ่สายเล็ก
    4.ยกกรองออกมา หมุนเซ็นเซ่อร์ใต้กรองออก เบาๆนะแตกกันบ่อย 3ร้อยกว่าเหมือนกัน
    5.หมุนถอดครอบออก ตัวที่มีท่อออก2 ทาง
    6.เปลียนกรองใหม่อย่าลืม ซีลที่มัอันใหม่มาให้นะครับ (เฉพาะของห้าง)
    7.ย้อนไปข้อ 6-1
    8.การไล่ปั๊ม(แย๊กน้ำมัน) ใส่สายเส้นใหญ่ ให้่เรียบร้อยท่อเล็กยังไม่ต้องใส่ ปั๊มโช็คไล่จนน้ำมันออกมา แล้วจากนั้นใส่ท่อเล็ก เข็มขัดรัดเหมือนเดิม
    ไม่มีรูปปลากรอบ นะ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

มาตรฐาน ตอบ: ขอวิธีเปลียนกรองโซล่าเองหน่อยครับน้าๆ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    เปลี่ยนเองไม่ยากหรอกน้าก๋อง
    1.ถอดสวิตซ์ข้าง กรองออกก่อน นะ
    2.ขันน็อตหัวกรอง 2 ตัว แวนเบอร์ 12 มั้ง ไม่แน่ใจ
    3.ใช้คีมปากแหนบ บีบ กิ๊บล็อคมี 2 อัน สายใหญ่สายเล็ก
    4.ยกกรองออกมา หมุนเซ็นเซ่อร์ใต้กรองออก เบาๆนะแตกกันบ่อย 3ร้อยกว่าเหมือนกัน
    5.หมุนถอดครอบออก ตัวที่มีท่อออก2 ทาง
    6.เปลียนกรองใหม่อย่าลืม ซีลที่มัอันใหม่มาให้นะครับ (เฉพาะของห้าง)
    7.ย้อนไปข้อ 6-1
    8.การไล่ปั๊ม(แย๊กน้ำมัน) ใส่สายเส้นใหญ่ ให้่เรียบร้อยท่อเล็กยังไม่ต้องใส่ ปั๊มโช็คไล่จนน้ำมันออกมา แล้วจากนั้นใส่ท่อเล็ก เข็มขัดรัดเหมือนเดิม
    ไม่มีรูปปลากรอบ นะ
    ขอบคุณครับน้าท๊อป เผื่อมีข้อสงสัยระหว่างทำ ผมขอเบอร์ติดต่อน้าท๊อปหน่อยครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไอ้เจ้าตัวหมุดเข็มขัดล๊อคสายไฟที่จิ้มติดกับโคลงเหล็กนี่ละถอดยากโครตๆ ตอนเปลี่ยนให้ตาเอ๋aaa.เล่นเอามีน้ำโหเลยล่ะ
    ส่วนถอด ใส่ตามน้ำท๊อปว่ามาถ้าไม่มีปากกาแท่นก็จับขากรอง เราก็จับมันมันตีลังกาหงายท้องแล้วยืดด้วยน๊อตเบอร์12ทั้ง2ตัวที่ขามันนั่นละง่ายๆ
    เรื่องถอดลูกลอย จำน้ำหนักมือไว้ครับ ตอนถอดถ้าแน่นเท่าไหร่ ตอนใส่กลับให้เบามือกว่าตอนถอดเพราะว่านานๆไป มันหนืดแน่นเองด้วยโอริงค์ของมัน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 24-11-2011 เมื่อ 09:51

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ไอ้เจ้าตัวหมุดเข็มขัดล๊อคสายไฟที่จิ้มติดกับโคลงเหล็กนี่ละถอดยากโครตๆ ตอนเปลี่ยนให้ตาเอ๋aaa.เล่นเอามีน้ำโหเลยล่ะ
    ส่วนถอด ใส่ตามน้ำท๊อปว่ามาถ้าไม่มีปากกาแท่นก็จับขากรอง เราก็จับมันมันตีลังกาหงายท้องแล้วยืดด้วยน๊อตเบอร์12ทั้ง2ตัวที่ขามันนั่นละง่ายๆ
    เรื่องถอดลูกลอย จำน้ำหนักมือไว้ครับ ตอนถอดถ้าแน่นเท่าไหร่ ตอนใส่กลับให้เบามือกว่าตอนถอดเพราะว่านานๆไป มันหนืดแน่นเองด้วยโอริงค์ของมัน
    ขอบคุณมากครับป๋า

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

วันนี้ได้ฝากเพื่อนไปซื้อกรองโซล่าแล้ว แต่ราคาเพิ่มครับ จาก310 เป็น335 บาท ไว้ได้มาแล้วจะถ่ายรูปขั้นตอนการเปลี่ยนมาลงให้เป็นแนวทางกับน้าๆครับ

User ID
    8630
    Status
    โพส
    105

ตัวดักน้ำระวังให้มากๆคับ ผมโดนมาแล้ว กลัวไม่แน่นเอาคีมล็อคหมุน สงสัยเเน่นไปคับมันแตก วิ่งซื้ออะไหล่แทบแย่ ช่วงน้ำท่วมใหม่ๆด้วยศูนย์ดันปิดอีก ไปซื้อ บางไผ่ สุขุมวิท56 สามร้อยกว่าบาท ขอระบายเลยแล้วกัน บอกมันเอาสวิตดักน้ำไททั่น เเต่กล่องบอกว่าสตาด้า มันบอกเหมือนกัน ปรากฎว่ามาเจอปลัีกมันสลับกันระหว่างตัวผู้กะตัวเมีย เเต่ลองเกลียวเเล้วใส่ได้ ผมก้อเล่นเลยตัดต่อสายไฟสลับกับ ตอนประกอบซวยครับขันได้ไม่สุดเกลียว เอาอกมาดูใหม่ของที่ซื้อมาเกลี่ยวมันยาวกว่าคับ ไปซื้ออีกเสียตังสองรอบเข็ดกับบางไผ่จริงๆ สรุปจะประหยัดกลับแพงกว่าเข้าศูนย์อีกเซ็งจิงๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ก็พอทำมันแตกแล้วเราก็เก่งไงครับน้า55+ไม่งั้นจะมีสพการณ์มาบอกต่อกันเรอะ
    ความช่ำชองมันมาคู่กันความพินาศยังไงยังงั้นละ กว่าจะเมาเป็นเราต้องโดนฝาโซดาบาดมือมาก่อน
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 24-11-2011 เมื่อ 18:40

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    วันนี้ได้ฝากเพื่อนไปซื้อกรองโซล่าแล้ว แต่ราคาเพิ่มครับ จาก310 เป็น335 บาท ไว้ได้มาแล้วจะถ่ายรูปขั้นตอนการเปลี่ยนมาลงให้เป็นแนวทางกับน้าๆครับ
    รอจ้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    รอจ้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ลงให้แล้วครับน้าตามนี้ครับ http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=36012

ข้อมูลกระทู้