สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

BLK7885
    ผู้เยี่ยมชม

Smile ปัญหาเครื่องวูบ คันเร่งล๊อค มีใครเคยเจอบ้างครับ

4x4 ของผมเจอปัญหาอีกแล้วครับ เครื่องวูบ คันเร่งล๊อค เป็นมาครั้งที่ 2 แล้วครับ
    ครั้งแรกเป็นตอน 40,000 กม. ล่าสุด 145,000 กม. อาการคือ กดแซงแล้ววูบทั้ง 2 ครั้ง ครั้งแรก แซง รถพ่วง 18 ล้อ ครั้งที่ 2 แซง 10 ล้อ แล้วคันเร่งก็ล๊อคอยู่ที่ 60 ตอนนี้ยังไม่สามารถสรุปสาเหตุได้ ช่างศูนย์ บอกว่า(เดาว่า) น่าจะเป็นที่ตัว sensor แรงดันน้ำมันเครื่อง ต้องเปลี่ยนไหม่ ราคาอยู่ประมาณ พันกว่า
    พี่ๆ ท่านใดเคยมีประสบการณ์ ขอแนะนำด้วยครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ปัญหาเครื่องวูบ คันเร่งล๊อค มีใครเคยเจอบ้างครับ

อาการน่าจะแค่สายเว็คกล่ำหลุด ไม่ใช่ก็เขา0ดีกว่า

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

มาตรฐาน Re: ปัญหาเครื่องวูบ คันเร่งล๊อค มีใครเคยเจอบ้างครับ

น่าจะสายเเวคเเคม หลุด หรือไม่ก็ปั้มเเรงดันคอมมานเรว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    613
    Status
    โพส
    189

เข้าศูนย์ ให้เช็คด้วยคอมฯ ว่า เจ้าตัว Scv , ปั้ม , ราง ปกติ หรือไม่
    เจออาการนี้ 2 ครั้งเหมือนกัน เป็นที่ เจ้าตัว Scv ทำงานไม่เต็ม 100% เคลมฟรี(ไมล์ 42000 กม.) วิ่งปรือเลย

หมดประกัน ค่าใช้จ่าย อะไหล่+ค่าแรง น่าจะพันกว่าๆ น่ะ

august1907
    ผู้เยี่ยมชม

น่าจะเป็นเช่นที่คุณ Witoon ว่าไว้นะครับ ของผมเปลี่ยน มา 2 ครั้งเช่นกัน ครั้งแรกประมาณที่ 10,000 km ครั้งที่ 2 ที่ 23,000 km. เปลี่ยนเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว แต่อาการครั้งแรกเป็นลักษณะเครื่องกระตุกเมื่อเหยียบคนเร่งเร่งไม่ขึ้น
    แต่ครั้งที่ 2 เป็นลักษณะเมื่อเปลี่ยนเกียร์ ( จาก 1-> 2 หรือ 2->3 ) แล้วเหยียบคันเร่งเร่งไม่ขึ้น ความเร็วจะค้างชั่วขณะ เกียร์ 2 จะค้างที่ 40 เกียร์ 3 ค้างที่ 60 .. ของผมเป็นอยู่ 2 วันต้องรีบเข้าศูนย์แก้ไขครับ เพราะช่วงเร่งแซง..เสียวตูดครับ

ton2514
    ผู้เยี่ยมชม

ของผม 3200 GLS LTD. AUTO ก็เป็นครับ แต่อาการไม่เหมือน คือจะเป็นตอนกดคันเร่ง มาก และ กดเร็ว ไฟเอนจิ้นโชว์และกดคันเร่งได้ไม่เกิน 1500 RPM และเร่งไม่ขึ้น ต้องดับเครื่องประมาณ 30 วินาทีแล้วสตาร์ทใหม่ก็เป็นปรกติครับ ขอความเห็นจากผู้รู้ ในการแก้ไขด้วยครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton2514 ดูโพส
    ของผม 3200 GLS LTD. AUTO ก็เป็นครับ แต่อาการไม่เหมือน คือจะเป็นตอนกดคันเร่ง มาก และ กดเร็ว ไฟเอนจิ้นโชว์และกดคันเร่งได้ไม่เกิน 1500 RPM และเร่งไม่ขึ้น ต้องดับเครื่องประมาณ 30 วินาทีแล้วสตาร์ทใหม่ก็เป็นปรกติครับ ขอความเห็นจากผู้รู้ ในการแก้ไขด้วยครับ
    ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ
    เป็นเหมือนกันเลยครับ..เมื่อตอนเที่ยงวันนี้เอง กลางสี่แยกด้วย เกือบโดนจูบบั้นทายแล้ว...รบกวนผู้รู้ ตอบทีครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ titum ดูโพส
    เป็นเหมือนกันเลยครับ..เมื่อตอนเที่ยงวันนี้เอง กลางสี่แยกด้วย เกือบโดนจูบบั้นทายแล้ว...รบกวนผู้รู้ ตอบทีครับ

SGV ตัวปัญหาหรือเปล่า อาการไม่เหมือนแต่คล้ายๆกัน เห็นเป็นแต่ตัวนี้ละ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    SGV ตัวปัญหาหรือเปล่า อาการไม่เหมือนแต่คล้ายๆกัน เห็นเป็นแต่ตัวนี้ละ
    สงสัยน่าจะใช่ครับ..เช็คดูสายแวคคั่มตามที่เพื่อนๆ เคยโพสไว้ ก็ไม่หลุดครับ..สงสัยต้องพาเจ้าเหวียว หาหมอแน่ๆ

surachai_lekman
    ผู้เยี่ยมชม

เคยเป็นเหมือนกันครับ ผมใช้ 3.2 Gls M/tเลขไมล์ประมาณ32000อาการวูปตอนเร่งแซงช่วงเปลี่ยนเกียร์เหมือนกัน ไม่มีอาการไฟเครื่องโชว์แต่อย่างใด เลยเข้าศูนย์ที่เชียงใหม่บอกอาการไป ทางศูนย์ใช้คอมฯเซ็คผมจำชื่อตัวนี้ไม่ได้แต่ช่างบอกว่าเป็นตัวที่ต่อมาจากปั้มโซลาก่อนเข้าตัวจ่ายน้ำมัน(ออกจากกรองโซลาก็เจอเลยครับ)ช่างบอกว่ามันตันเลยเปลี่ยนให้(ระยะประกัน)ราคาประมาณ 1400 อาการหายไปทันที ถ้าวูปแบบมีไฟเครื่องขึ้นโชว์จะเป็นที่สายแวคคั่มหลุดครับ(ช่างเข้าบอกว่างัน)

User ID
    3255
    Status
    โพส
    47

ของผมเข้าศูนย์ระยอง ที่92000 ก.ม. ฟรีครับ ทางศูนย์บอกว่า ตัว Egr เสียครับ อาการของผมคือเวลาเร่งแซงที่ความเร็วรอบเกิน 3000 รอบ เครื่องจะวูบไป โดยที่ความเร็วรอบจะไม่เกิน 1200 รอบ และความเร็วของรถจะไม่เกิน 60 ก.ม./ช.ม. และไฟ Check Engine จะโชว์ที่หน้าปัดตลอด ให้ดับเครื่องแล้วstart เครื่องใหม่ครับ

ton2514
    ผู้เยี่ยมชม

ไปเปลี่ยน SCV วาล์วมาที่ศูนย์ภูเก็ต เลยถือโอกาสเลินนิ่งโปรแกรม(4X4 AUTO 4WD)ใหม่ ได้ของแถมมาคือ คันเร่งค้างที่ 1,500 RPM + ไฟเอนจิ้นโชว์ แต่พอดับเครืองแล้วติดใหม่ก็หาย (07/08/2008) ดีที่ใช้สมาร์ทเกจของคุณอาร์มเลยกดดูค่าผิดพลาด P2138 APS (main/sub) Correlation ตอนคันเร่งล็อคขึ้น P1272 Pressure limiter malfunction ครับ ใครมีอะไรเพิ่มหรือมีข้อแนะนำกรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

User ID
    2111
    Status
    โพส
    327

ไปเปลี่ยน Scv มาแล้วครับ..อาการหายหมด แล้ว รู้สึกว่าเหยียบพุ่งขึ้น..ควันปกติกว่าก่อนครับ...เครมฟรีครับ ขอบคุณ ทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ

TiTLE
    ผู้เยี่ยมชม

2.5 CAB 4W วูบเหมือนกันครับ ไฟ Check Engine ไม่โชว์ จะเกี่ยวกับ SCV วาล์วมั๊ยครับ

1559 4D A/T
    ผู้เยี่ยมชม

ผมก็เป็นครับ เร่งแล้ววูบ ไฟเอ็นจิ้น โชว์ รถเร่งไม่ขึ้น คืออาการครั้งแรก
    ครั้งที่2ตอนเช้าไปทำงาน เร่งแซงแล้วเครื่องดับ เอารถแอบข้างทางแล้วสตาร์ท แต่เครื่องไม่ติด จอดรถสักพัก แล้วสตาร์ทใหม่ เครื่องติดเอารถเข้าศูนย์บริการ ช่างแจ้งว่า SCV Valve เสียต้องเปลี่ยน SCV Valve ใหม่ครับ (เคลมครับรถวิ่งได้ประมาณ37,000 กิโลเมตร)

1559 4D A/T
    ผู้เยี่ยมชม

เพิ่มเติมครับผมเปลี่ยนปั๊มทั้งลูกครับ

tong_cm06
    ผู้เยี่ยมชม

เอาไปเคลมที่ ศูนย์ได้เลยครับ อ้อ อย่าให้เลยประกันรนะครับ

BLK7885
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกๆ คำตอบครับ ตอนนี้ผมทะลุ 160,000 แล้ว ดีใจจัง ยังมีชีวิตอยู่ ตอนนี้ยังไม่เจออาการอีกเลยยังไม่เปลี่ยนครับ ไม่มีเวลา

User ID
    25512
    Status
    โพส
    264

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาเครื่องวูบ คันเร่งล๊อค มีใครเคยเจอบ้างครับ

ผมศูนย์แจ้งกล่องเสียเปลี่ยนกล่องอย่างเดียวคับ

TTC-01052 TTC-Member
    User ID
    26403
    Status
    โพส
    136

มาตรฐาน ตอบ: ปัญหาเครื่องวูบ คันเร่งล๊อค มีใครเคยเจอบ้างครับ

ของผม 4x2 เคยเป็นครับ เปลี่ยน SCV แล้วหายเลยครับผม เป็นช่วงประมาณ 100,000 หน่อยครับผม

ข้อมูลกระทู้