หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 42

กระทู้: ขอถามหน่อยครับ ที่ศูนย์แห่งหนึ่งเขาแจ้งว่าอย่าเติม B5

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

มาตรฐาน ขอถามหน่อยครับ ที่ศูนย์แห่งหนึ่งเขาแจ้งว่าอย่าเติม B5

พอดีแฟนโทรมาบอกว่ารถวิ่งได้แค่ 60 กิโลเมตร/ชั่วโมง
    เข้าศูนย์ ช่างเช็คเสร็จเสีย 300 บาท แฟนผมจะกลับ ช่างที่ศูนย์วิ่งมาบอกว่าอย่าเติม B 5 ของป.ต.ท นะ ผมเลยงงเลยมันมีผลกับเครื่องยนต์เราด้วยหรือครับ แคนี้แหละที่อยากรู้ครับ ช่วยตอบเป็นความรู้หน่อยนะครับ
    เพราะส่วนใหญ่แฟนขับรถครับอิๆๆๆๆๆๆ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาตรฐาน Re: ขอถามหน่อยครับ ที่ศูนย์แห่งหนึ่งเขาแจ้งว่าอย่าเติม B5

รถพี่จ่าก็เติมมาตั้งนานแล้วไม่ใช่เหรอ ต้องไปถามช่างแล้วว่าที่เสียค่าเช็คไป 300 บ. นะมันค่าอะไร แล้วมันเกี่ยวกับ บี5 ตรงใหนเหรอ ทุกวันนี้ผมก็เติมอยู่นะ

7610
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ขอถามหน่อยครับ ที่ศูนย์แห่งหนึ่งเขาแจ้งว่าอย่าเติม B5

ของผมก็เติม B5 เหมืองกัน
    แฟนคงกลัวตามข่าวมั่ง
    คงกลัวน้มันไปติดหัวฉีด
    เพราะหัวของมันแพงอยู่เหมือนกัน ประมาณ แสนได้มั่ง ถ้าเปลี่ยนใหม่นะ
    แต่ของผมก็ไม่มีปัญหานี้ครับ

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

ผมก็เติม บี5 ใช้มา 3 เดือนแล้ว ยังไม่มีปัญหาครับ แต่ได้ยินมาหลายเสียงว่าจะมีปัญหาจนบางทีลังเลที่จะเติม

joeraemon
    ผู้เยี่ยมชม

มารอฟังให้แน่ใจครับ เพราะเติมมาได้ 10000 กว่าโลแล้วครับ รถเพิ่ง 5 เดือนเอง เสียวเหมือนกัน จริงๆ ทาง Mmth ก็น่าจะเข้ามาตอบให้เต็มปากเลยนะครับ จะได้มั่นใจ

jee
    ผู้เยี่ยมชม

ใช้มาเกือบจะ 70,000 กิโลแล้ว ไม่เห็นมีปํญหาอะไรเลย ปกติครับ (ขับ2/4 ประตู)

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jee ดูโพส
    ใช้มาเกือบจะ 70,000 กิโลแล้ว ไม่เห็นมีปํญหาอะไรเลย ปกติครับ (ขับ2/4 ประตู)
    ขอบคุณข้อมูลครับ

mangseeta
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ก็เติมอยู่ครับใช้ทั้งของ ปตท และบางจาก ครั้งหลังสุดเนี่ย เติมไปพันห้า ( ลิตรละ 35 บาท ) วิ่งได้แค่ หกร้อยกว่าโลเอง

maxoutda
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้ยังไม่มีการรับรองจากที่ไหนว่าสามารถใช้งานร่วมกัยระบบ คอมมอลเรลได้ครับ แต่ที่แน่ๆ มีพี่แนะนำว่าไม่ควรเติมเพราะเสี่ยงต่อการที่ทำให้ปั้ม คอมมอลเรล ชำรุดครับ เพราะมันมีส่วนผสมของ น้ำมันที่หนาแน่นกว่า แต่จะเกิดขึ้นก็ต่อเมื่อเราเข้าเช็ค ศูนย์ไม่ครบคือขาดการตรวจเช็คตามตารางนะครับ เช่น ถึงรอบให้เปลี่ยน กรองโซล่า ไม่ ก้เข้าข่ายเสี่ยง ครับเปลี่ยน

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

พูดกันตรง ๆ เลยนะครับ
    ผมว่า...
    ตอนนี้...
    B5 ก็แทบจะไม่ไหวแล้วครับ
    มันแพงเหลือหลาย
    ขนาดผมใช้น้อยแล้วยังหนืด ๆ แล้วครับ

arm1971
    ผู้เยี่ยมชม

- ความดันคอมมอนเรล (Commonrail Pressure) ในรอบเดินเบาจะสูงกว่าปกติครับ แสดงว่าปั๊มมันทำงานหนักกว่า การใช้ดีเซลเพียวๆ

- ดีเซลเพียวๆ ที่รอบเดินเบา ความดันคอมมอนเรลจะอยู่ประมาณ 30 MPa
    - ดีเซลผสม ที่รอบเดินเบา ความดันคอมมอนเรลจะอยู่ประมาณ 37 MPa

rukre
    ผู้เยี่ยมชม

แล้วตกลงเอาไงดีครับ เติมมะถูกเลย

miean
    ผู้เยี่ยมชม

รอคำตอบอยู่เหมือนกันครับเพราะรถผมscvวาล์วเสียมาแล้วยังไม่มีคำตอบจากฝ่ายไหนที่ตอบได้เคลียร์เลยครับ ทั้งบริษัทน้ำมันและทางมิตซูเอง

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ miean ดูโพส
    รอคำตอบอยู่เหมือนกันครับเพราะรถผมscvวาล์วเสียมาแล้วยังไม่มีคำตอบจากฝ่ายไหนที่ตอบได้เคลียร์เลยครับ ทั้งบริษัทน้ำมันและทางมิตซูเอง
    ใช่น้าMเคสเดียวกัน ( มีเพื่อนแล้วววววววววววว )

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ แม่ฮ่องสอน ดูโพส
    พูดกันตรง ๆ เลยนะครับ
    ผมว่า...
    ตอนนี้...
    B5 ก็แทบจะไม่ไหวแล้วครับ
    มันแพงเหลือหลาย
    ขนาดผมใช้น้อยแล้วยังหนืด ๆ แล้วครับ
    บี5 มันก็ถูกกว่า 70 สต.เองก็ยัง 35 กว่าอยู่ดี แย่กันหมดแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ใช้มา 10000 กว่าโล จะเติมดีเซล ก็ต่อเมื่อไบโอ หมด
    มั่วๆ ผสมกันไป (แต่ไบโอเยอะกว่า) ไม่มีปัญหาใดๆครับ
    ตอนนี้ เติมทั้ง ปตท.และบางจาก ครับ

ยืนยันว่า ยังไม่พบปัญหาใดๆ ครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ส่วนการใช้งาน อัตราสิ้นเปลืองไม่ต่างกันครับ...

ราคาถูกกว่า น้ำมันอื่น เกือบๆ 1.70 บาท ผมเลือกใช้ครับ

ไบโอ 35.24 ยี่ห้ออื่นๆ 36.94 หนักหนาครับ อะไรเซฟได้ก็ต้องเซฟครับ

teera
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนนี้มีทางเลือกน้อยครับ พังยกเครื่องใหม่ลงเบ็นซิลมีให้เลือกเยอะครับ

GARNET
    ผู้เยี่ยมชม

ผมเป็นคนที่ทำไบโอใช้เอง มีข้อสังเกตว่า
    ไบโอดีเวลถ้าผสมกันกับดีเซลแล้วทิ้งไว้นาน ๆ
    มันจะมีตะกอนเกิดขึ้น ถ้าทำไว้ไม่ดี ผลคือกรองจะตัน
    รถจะกระตุก ผมเดาเอานะว่าคนที่เติมไบโอแล้วสะดุดน่าจะ
    มาจากการเติมไบโอที่เก็บไว้นานเกิน เช่นตามต่างจังหวัด
    เพราะถ้าเกิดปัญหานี้แล้วเข้าศูนย์ จะโดนถ่ายน้ำมัน
    และเปลี่ยนกรองโซลา แล้วจะหาย ผมโดนมาแล้ว
    ช่วงนี้ช่างจะว่าไงก็เหอะผมคงใช้ต่อไป เพราะทำเองส่วนต่าง
    ลิตรละ 9-10 บาท ยังไงผมจะลองให้เพื่อนในคลับก่อนละกัน

GARNET
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ arm1971 ดูโพส
    - ความดันคอมมอนเรล (Commonrail Pressure) ในรอบเดินเบาจะสูงกว่าปกติครับ แสดงว่าปั๊มมันทำงานหนักกว่า การใช้ดีเซลเพียวๆ

- ดีเซลเพียวๆ ที่รอบเดินเบา ความดันคอมมอนเรลจะอยู่ประมาณ 30 MPa
    - ดีเซลผสม ที่รอบเดินเบา ความดันคอมมอนเรลจะอยู่ประมาณ 37 MPa
    ตอนผมถ่ายน้ำมันเครื่อง รถผมเป็น บี 50 ช่างเข้าคอมเช็ค แรงดันนำมันปกตินะครับ ผมยืนดูด้วยเห็นกับตา

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้