สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ไบโอดีเซลลิตรละ 27 ครับ

ไบโอดีเซลลิตรละ 27 บาท จากสถาบันที่น่าเชื่อถือ
    http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/index2.php
    http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/w...iew.php?No=666
    http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/w...d/webboard.php
    คลิกไปดูแล้วพิจารณากันเองตามสะดวกครับ
    แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย

ส่วนความเห็นผมนะ ถ้าอยู่แถวบ้านจะลองสัก 50/50 เสียดายอยู่ไกล

น้ำมันปาล์ม(โอเลอีน)ผมลองมาแล้ว ตั้งแต่ 20-50% ทุกวันนี้เครื่องปกติดี แต่ก็ต้องยอมแพ้กับราคามหาโหด หยุดเติมผสมชั่วคราว เดี๋ยวราคาน้ำมันปาล์มลงมาต่ำกว่าหรือสูสีกับดีเซลเมื่อไหร่ก็ใช้ต่อ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

มาตรฐาน Re: ไบโอดีเซลลิตรละ 27 ครับ

ผมได้ทำโครงการไบโอดีเซลพลังงานทดแทน ตอนนี้พบปัญหา
    1. ต้องรอเครื่องผลิตไบโอดีเซลประมาณ 6 เดือน
    2. หาซื้อน้ำมันปาล์มที่ใช้แล้วยาก เพราะถูกกว้านซื้อไปหมดตลาด
    3. น้ำมันใช้แล้วราคาแพงขึ้น ราคาปี๊บละ 300 - 350 บาท คงต้องทำโครงการปลูกต้นปาล์มและสบู่ดำมารองรับ
    ถ้าได้เครื่องผลิตมาจะลองใช้ B100 ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบต่อไป
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

Smile Re: ไบโอดีเซลลิตรละ 27 ครับ

สวัสดีครับ พี่อลงกรณ์
    ผมติดตาม อ่านเว็บนี้มาประมาณ ปีกว่าๆตั้งแต่ก่อนเว็บใหม่(คือที่นี่)ครับ ปัจจุบันไม่ได้ใช้รถ Triton แต่ก็ชอบ Triton ครับ เห็นพี่วิจัยหรือทดลองเกี่ยวกับเรื่องไบโอดีเซลอยู่ เลยอยากจะสนับสนุนเรื่องข้อมูล เผอิญผมอยู่ที่ จ.กระบี่ ครับเป็นจังหวัดที่ปลูกปาล์ม ประมาณ 49% ของเทศ ผมคิดว่า หากพี่ต้องการข้อมูล เรื่องราคาหรือโรงงานปาล์ม หรืออะไรก็แล้วแต่ผมยินดีจะหาข้อมุลมให้นะครับ
    ส่วนตัวผมไม่มีสวนปาล์มครับมีแต่สวนยาง แต่ของญาติหรือผู้ใหญ่ที่นับถือมีทั้งนั้น
    ก็หากต้องการข้อมูลก็สอบถามมานะครับจะค้นคว้าหรือโทรสอบถามให้ อยากให้มีพลังงานทางเลือก ใช้กันเยอะๆครับ

THE PEARL WHITE JIM
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ไบโอดีเซลลิตรละ 27 ครับ

สนับสนุนด้วยครับสำหรับพลังงานทางเลือก

VDC
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ triton1321 ดูโพส
    ไบโอดีเซลลิตรละ 27 บาท จากสถาบันที่น่าเชื่อถือ
    http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/index2.php
    http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/w...iew.php?No=666
    http://www.biodiesel.eng.psu.ac.th/w...d/webboard.php
    คลิกไปดูแล้วพิจารณากันเองตามสะดวกครับ
    แสดงความคิดเห็นได้ตามอัธยาศัย

ส่วนความเห็นผมนะ ถ้าอยู่แถวบ้านจะลองสัก 50/50 เสียดายอยู่ไกล

น้ำมันปาล์ม(โอเลอีน)ผมลองมาแล้ว ตั้งแต่ 20-50% ทุกวันนี้เครื่องปกติดี แต่ก็ต้องยอมแพ้กับราคามหาโหด หยุดเติมผสมชั่วคราว เดี๋ยวราคาน้ำมันปาล์มลงมาต่ำกว่าหรือสูสีกับดีเซลเมื่อไหร่ก็ใช้ต่อ
    หายไปนานเลยนะครับ รอฟัง update เรื่อง biodiesel จากท่านอยู่ครับ ยังไงมีข่าวอะไรก็ update เข้ามาบ่อยๆ ก็ดีครับ ตอนนี้สถานการณ์ชักจะไม่ไหวแล้ว ผมเห็นที่ระยองมี biodiesel ชุมชนทับมา ออกทีวีเมื่อไม่นานนี้เอง คิดอยู่ว่าจะลองดีมั้ย ถ้าได้ผู้ที่เคยใช้จริงมาให้ความกระจ่างก็จะดีมากเลยครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2263
    Status
    โพส
    63

รอคับรอ ติดตามอยู่คับ

triton1321
    ผู้เยี่ยมชม

โอ !!! ขอบคุณที่ยังจำกันได้ ไม่ได้หายไปไหนครับ.. เข้าเว็บมาดูเป็นระยะๆสม่ำเสมอ แต่ไม่ค่อยได้โพสท์
    ก็คิดอยู่ตลอดครับว่าถึงแม้น้ำมันปาล์มจะแพงขนาดไหน ก็คงต้องยังเหลือคนที่สนใจอยู่ เพราะมันคือพลังงานทางเลือก .. ในยามที่สถานะการณ์คับขัน..พลังงานทางเลือกนี่แหละครับจะเป็นแสงแห่งความหวังริบหรี่ๆให้เราได้ แม้ตอนนี้จะยังไม่ใช่แต่สักวันอาจเป็นไปได้

ผมสรุปผลการทดลองใช้น้ำมันปาล์มกับไทรทันของผมเองไปแล้ว(สรุปเอง-เออเอง) ตั้งแต่เดือนเมษาที่ผ่านมา แล้วตอนนี้ก็ใช้แต่ B5 อย่างเดียว เหตุผลที่หยุดพักการทดลองก็คือสถานะการณ์ส่วนตัวเรื่องเศรษฐกิจที่ต้องหันมาลดรายจ่ายกันทุกทางที่ทำได้.. น้ำมันปาล์มแพงมหาโหดขนาดนั้นก็เลยพักไว้ชั่วคราวดีกว่า

ผมเริ่มต้นผสมน้ำมันปาล์ม(โอเลอีน)ที่อัตราส่วน20% ตั้งแต่ประมาณปลายปี49 ตอนนั้นน้ำมันปาล์มลิตรละ21บาท ดีเซลประมาณ26บาท แล้วก็ค่อยๆลองจนอัตราส่วนผสมมากถึง50% ปัญหาที่พบอย่างเดียวคืออาการสตาร์ทยากขึ้นที่อัตราผสมประมาณ40-50% คืออาจจะต้องลากยาวขึ้นนิดหน่อยในตอนเช้าของแต่ละวัน แต่การใช้งานระหว่างวันก็สามารถสตาร์ทติดง่ายๆได้ตามปกติ

ในส่วนของเครื่องยนต์ หลังจากผ่านการใช้งานจนถึง เม.ย51 รวมระยเวลาประมาณ18เดือน ระยะทางประมาณ 8000 กม. กว่าๆ (ใช้รถน้อย) เป็นปริมาณน้ำมันปาล์มอย่งน้อยก็ 300ลิตรขึ้นไป .. ขอยืนยันว่าจนถึงวันนี้..เครื่องยนต์ยังปกติดี เข้าศูนย์ตรวจเช็คตามระยะไม่มีปัญหาใดๆ .. มันปกติจนบางทีไม่รู้จะรายงานอะไร หลังๆก็เลยไม่ค่อยได้รายงานผล

โอกาสที่น้ำมันปาล์มจะราคาถูกว่าดีเซลตอนนี้เริ่มมีความเป็นไปได้.. และผลจากการทดลองที่ผ่านมาก็จะทำให้ผมไม่เสียโอกาสในการใช้พลังงานทางเลือก... ถึงแม้หลายคนอาจจะเห็นว่ามันมีความเสี่ยง แต่นั่นเพราะเราไม่เคยสนใจจะเรียนรู้หรือสนใจมันอย่างจริงจังเองหรือเปล่า..

พระราชดำรัสของในหลวงเมื่อวันเฉลิมฯปีที่แล้ว พระองค์ท่านดำรัสถึงเรื่องน้ำมันปาล์ม100%ไว้ ทีวีหนังสือมพิมพ์ทำข่าวตามกระแสอยู่ไม่กี่วันก็ลืมๆกันไปอีกแล้ว .. ผมเองก็เข้าใจครับว่าเพราะน้ำมันปาล์มมันแพงกว่าดีเซล ถึงส่วนใหญ่จะเชื่อในพระราชดำรัสแต่ก็ยังปฏิบัติตามยากอยู่ ก็คงเหมือนกับเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงมั้ง จะทำตามจริงๆก็ยังทำยากอยู่เหมือนกัน

ตอนนี้ก็ใช้ B5 กันไปเถอะครับ พวกช่างพวกเซลล์ที่ศูนย์พอปั๊มพัง วาล์วพัง ก็โทษ B5 ไว้ก่อน พอเอาเข้าจริงๆไม่สามารถพิสูจน์ได้หรอกครับว่า B5 เป็นสาเหตุจริงๆ B5 ก็คือแพะรับบาปไป... ถ้าเป็นแฟนคลับไทรทันตัวจริงจะทราบครับว่ามีคนที่ใช้ดีเซลธรรมดาแล้วปั๊ม-หัวฉีด วาล์วพัง กันมากมายขนาดไหน ... กระทรวงพลังงานฯออกมายืนยันออกทีวีนานแล้วว่าสถาบันที่เป็นที่ยอมรับในญี่ปุ่น(จำชื่อไม่ได้)ยอมรับการใช้ B5 ของไทยกับเครื่องยนต์ดีเซลทุกประเภทที่ส่งมาขายในไทยนานแล้ว แต่เห็นสมาชิกหลายท่านถามMmthทีไรก็ไม่ยอมรับซะที อ้างบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่นยังไม่ทำวิจัย.. ยังไม่มีรายงาน พอ Mmth ไม่รับเต็มปากเต็มคำผู้ใช้หลายๆท่านก็เลยไม่กล้าใช้ เพราะคำพูดของพวกท่านมีอิทธิพลกับผู้ใช้มากเหลือเกิน

พอดีกว่า

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    764
    Status
    โพส
    95

น้ำมันปาล์มแพง แล้วทำไมปาล์มมันถูกหว่า

thanawutt
    ผู้เยี่ยมชม

มีคนที่รู้จักใช้ B100 กับ FORTUNER บอกว่าไม่มีปัญหา ( เขามีโรงงานผลิต
    bio diesel ของตัวเอง )

ข้อมูลกระทู้