หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 54

กระทู้: น้าท่านใด ? ทำช่วงล่างของ"ตู่ สุพรรณ" บ้างคับ... ดีจริงหรือป่าว ร่วมกันแชร์ด้วยคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    6711
    Status
    โพส
    1,905

มาตรฐาน ตอบ: น้าท่านใด ? ทำช่วงล่างของ"ตู่ สุพรรณ" บ้างคับ... ดีจริงหรือป่าว ร่วมกันแชร์ด้วยคับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamol ดูโพส
    ตาสว่างเลย งั้นคงต้องลง 16ตามที่น้าว่าละครับ ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ
    ล้อเดิมดำด้าน/หรือเงาก็แหล่มละมั้งน้ากมลคริๆๆๆ

User ID
    12130
    Status
    โพส
    928

มาตรฐาน ตอบ: น้าท่านใด ? ทำช่วงล่างของ"ตู่ สุพรรณ" บ้างคับ... ดีจริงหรือป่าว ร่วมกันแชร์ด้วยคับ

อ่านแล้วพอสรุปได้เลยว่า......อิอิอิอิ......

ทำเองดีกว่า.....................................

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ที่ใช้ๆกันก็หนึบดีอยู่ครับ แต่ต้องคบสูตร นะ นานๆไปของกระด้างกว่าเดิม แต่ยอมรับว่าหนึบจริงๆ
    สเต็ปหน้าแบบที่เราทำกัน ครับ 2.5 นิ้ว หลังได้โตงเตงช่วยได้ถึง 3 นิ้ว แล้วแต่ชอบ แต่ไม่ย้ายสายเบรค มาให้นี่สิ ต้องเข้าใจรายละเอียดการแต่ง ครับ
    ต้องรู้ใจตัวเองก่อน ไม่อยากโพสเพราะไม่เคยลอง แค่มองยี่ห้อโช็ค สปริง ก็รู้แล้วด้านหน้ามาแบบไหน ด้านหลังดัดแหนบค้ำแหนบด้วย ac twin arm เปลี่ยนโตงเตงยาวขึ้น
    ถ้าให้ดีค้ำแหนบด้วยโช็ค ทีนี้แหล่ะ แล้วรถมันจะโคลงตรงไหน 5555555555+
    โช็คดีๆไม่ต้องซับแทงค์ ไม่ต้องบิน ก็เอาอยู่ การตลาดเขาแรงจริง จ้า
    เนินที่เหินกัน จังหวะขับดีๆก็บินได้ทุกคัน แต่อาจลงไม่สวยแค่นั้นเอง ไม่ได้เชียร์ใครแค่ทำใจกลางๆๆๆๆ
    รบกวนน้าท๊อป (อีกแล้ว) "ค้ำแหนบด้วยโช๊ค" ทำไงอ่ะครับ ขอวิธีการคร่าว ๆ ครับ
    มีโช๊คเก่าตัวติดรถ plus เหลืออยู่คู่นึง อยากลองทำดูน่ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย siriwan3699 : 03-04-2012 เมื่อ 05:51

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

น้าท็อป นี่น้าเป็น "อับดุล" รึเปล่านี่ เรื่องรถปรึกษาได้ทั้งหมดเลย สุดยอด
    งั้นถามซะเลย ตอนนี้หลังผมใส่ก้อน 1 นิ้ว + แหนบ Add + โตงเตงเดิม รวมๆน่าจะได้ 2 นิ้ว...ผมอยากให้สูงขึ้นอีก 1 นิ้ว จะหาก้อนรอง 2 นิ้วมาใส่แทนอย่างเดียวเลยได้มั้ย แล้วถึงกับต้องปรับองศามั้ย ขอบคุญครับ

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    รบกวนน้าท๊อป (อีกแล้ว) "ค้ำแหนบด้วยโช๊ค" ทำไงอ่ะครับ ขอวิธีการคร่าว ๆ ครับ
    มีโช๊คเก่าตัวติดรถ plus เหลืออยู่คู่นึง อยากลองทำดูน่ะครับ
    ผมไม่มีรูปปลากรอบ นะครับ คร้าวๆ
    แหมขุดกันมาถามได้ก็ต้องตอบแชร์ความคิดเห็นกันไป เราต้องดูว่าความยาว โช็คหลังที่เรามาค้ำนั้นเมื่อวัดระยะ แหนบท่อนหลัง (จากเพลาไปโตงเตง) วัดได้ความยาวเท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่าโช็คเดิม 21.5 นิ้ว(ระยะยืดสุดจะพอมั๊ยต้องลองวัดครับ) การให้ตัวของโช็คแบบทวินทูป น่าจะประมาณ 21.5-4 = 16.5-17.5 นิ้วระยะจอด อาจไม่พอนะครับ
    การค้ำจะต้องดัดแปลงตัดเชื่อม(อ.ตู่เค้ามีอุปกรณ์เสริม) ระหว่างเพลากับโตงเตง ครับ ไม่แนะนำ สำหรับรถสแตนดาร์ดถึง 2 นิ้ว mx6 เอาอยู่

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    น้าท็อป นี่น้าเป็น "อับดุล" รึเปล่านี่ เรื่องรถปรึกษาได้ทั้งหมดเลย สุดยอด
    งั้นถามซะเลย ตอนนี้หลังผมใส่ก้อน 1 นิ้ว + แหนบ Add + โตงเตงเดิม รวมๆน่าจะได้ 2 นิ้ว...ผมอยากให้สูงขึ้นอีก 1 นิ้ว จะหาก้อนรอง 2 นิ้วมาใส่แทนอย่างเดียวเลยได้มั้ย แล้วถึงกับต้องปรับองศามั้ย ขอบคุญครับ
    ไม่ใช่ครับ แค่สนใจแล้ว ศึกษา ตามความเข้าใจของตัวเอง มั่วบ้างใกล้เคียงบ้าง ไม่ทั้งหมด จ้า
    2 นิ้ว ปรับองศา ได้มา 3 นิ้ว(ก้อนรอง2นิ้ว+แอด+โตงเตงเดิม) ครับ จริงๆแอดอย่างเดียวน่าจะได้ 2 นิ้ว แล้ว แสดงว่าแหนบอยู่ไม่ครบเปล่าเหลือ 5 แผ่นเปล่าน้อ
    สเปเซอร์เพลากลาง 2.5 ซม. ด้วยเด้อ ความสูงขอบแม็กซ์ล่างถึงโป่ง ขอบ16 น่าจะได้ เกือบ 88 ซม. (ขอบ18 น่าจะได้ 90.5 ซม. นะครับผม)

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chairat_k ดูโพส
    ไม่ใช่ครับ แค่สนใจแล้ว ศึกษา ตามความเข้าใจของตัวเอง มั่วบ้างใกล้เคียงบ้าง ไม่ทั้งหมด จ้า
    2 นิ้ว ปรับองศา ได้มา 3 นิ้ว(ก้อนรอง2นิ้ว+แอด+โตงเตงเดิม) ครับ จริงๆแอดอย่างเดียวน่าจะได้ 2 นิ้ว แล้ว แสดงว่าแหนบอยู่ไม่ครบเปล่าเหลือ 5 แผ่นเปล่าน้อ
    สเปเซอร์เพลากลาง 2.5 ซม. ด้วยเด้อ ความสูงขอบแม็กซ์ล่างถึงโป่ง ขอบ16 น่าจะได้ เกือบ 88 ซม. (ขอบ18 น่าจะได้ 90.5 ซม. นะครับผม)
    ตอนนี้เป็นตามรูปครับ วัดดูความสูงขอบแม็กซ์ล่างถึงโป่ง ล้อหน้าได้ 79 ซม. ล้อหลังได้ 90 ซม.(ขอบ 18 ครับ) เจ้าของเดิมเขาทำที่ exo4x4 ผมเลยไม่ค่อยรู้รายละเอียดนักครับ
    โช้คหลังเป็นของปาเจโร โชกุนตัวญี่ปุ่น ยี่ห้อ KYB
    Attached Images Attached Images  

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

แสดงว่ามันเป็น 3 นิ้ว แล้วครับ ด้านหลัง
    ด้านหน้า 79 ซม.ต้องปรับสตรัทขึ้น 1.5-1.8 ซม. ด้านหน้าจะมีความสูง เท่ากับ (ขอบ18) 84 ซม. เท่าตอนเดิม ด้านหลังไม่ต้องทำไร ต่างกัน 6 ซม. สวยพอดี
    ถ้าชอบก็จััดไป

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,381

แหล่มเลย กระจ่างครับ ไหนๆก็ต้องถอดโช้คอีกรอบ ว่าจะหาซื้อบูชยูริเทนไปใส่แทนซะเลยครับ
    ขอบคุญครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

ผมไม่มีรูปปลากรอบ นะครับ คร้าวๆ
    แหมขุดกันมาถามได้ก็ต้องตอบแชร์ความคิดเห็นกันไป เราต้องดูว่าความยาว โช็คหลังที่เรามาค้ำนั้นเมื่อวัดระยะ แหนบท่อนหลัง (จากเพลาไปโตงเตง) วัดได้ความยาวเท่าไหร่ ไม่แน่ใจว่าโช็คเดิม 21.5 นิ้ว(ระยะยืดสุดจะพอมั๊ยต้องลองวัดครับ) การให้ตัวของโช็คแบบทวินทูป น่าจะประมาณ 21.5-4 = 16.5-17.5 นิ้วระยะจอด อาจไม่พอนะครับ
    การค้ำจะต้องดัดแปลงตัดเชื่อม(อ.ตู่เค้ามีอุปกรณ์เสริม) ระหว่างเพลากับโตงเตง ครับ ไม่แนะนำ สำหรับรถสแตนดาร์ดถึง 2 นิ้ว mx6 เอาอยู่
    ขอบคุณครับน้า สรุปต้องพึ่งพา ตู่สุ1000

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

โช๊คค้ำแหนบนี่หมายถึง เอาโช๊คมายึดกับหูแหนบหลังกับเพลากลางใช่มั้ยครับ ถ้าใช่มันทำหน้าที่คล้ายๆกันโคลงคือลดการเล่นตัวของแหนบ ทำให้ด้านหลังนิ่งขึ้นจ้า แต่อย่างที่น้าท๊อปบอก สูงสแตนด์ดาร์กับยกไม่เกิน 2 นิ้วไม่ต้องทำก็ได้ครับ

User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

ของผมแหนบมันเล่นตัวจังเลยครับน้าตั้ม วันก่อนไปพิษณุโลก เจอรอยต่อถนนคอนกรีต
    ไปไม่เป็นเลยครับ สงสารคนนั่งเบาะหลัง หัวสั่นหัวคลอน ถ้าขับคนเดียว มัน!!! ครับ
    เลยอยากหาวิธีจัดการกับแหนบ คล้าย ๆ เคยอ่านเจอ น้าตั้มรองแหนบมาแล้ว
    จำชื่อกระทู้ไม่ได้ รบกวนรายละเอียดอีกครั้งครับน้าตั้ม

TTC-00243 TTC-Member
    User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyasit ดูโพส
    ล้อเดิมดำด้าน/หรือเงาก็แหล่มละมั้งน้ากมลคริๆๆๆ

นั่งคิด นอนคิด ยันคิด ปวดหัวกับช่วงล่างครับ คิดไปคิดมา อย่าพึ่งทำดีก่า เอาไว้ท้ายๆก็แล้วกันครับ ตอนนี้ขอแบต+6นิ้วหน้ามันส์ๆ360องศาให้จบซะก่อนจะได้ปิดโครงการทำเครื่องเสียงซะทีครับน้าชัย นับไปนับมาขาด7000ครบแสน
    Attached Images Attached Images  

User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamol ดูโพส
    นั่งคิด นอนคิด ยันคิด ปวดหัวกับช่วงล่างครับ คิดไปคิดมา อย่าพึ่งทำดีก่า เอาไว้ท้ายๆก็แล้วกันครับ ตอนนี้ขอแบต+6นิ้วหน้ามันส์ๆ360องศาให้จบซะก่อนจะได้ปิดโครงการทำเครื่องเสียงซะทีครับน้าชัย นับไปนับมาขาด7000ครบแสน

ตอนนี้ได้ครบชุดเครื่องไฟเจ้าปาปอดแล้วละครับ ได้งบไฟเขียวมาอีกก้อนแล้วล่ะทีนี้ แต่ก้อกัดฟันสู้ครับ ถ้ารอบนี้ไม่ได้ใส่ จะขายรถอีก 5555

รบกวนสอบถามน้าท๊อปครับ ผมเล็ง ยางbf ตั้งแต่เจ้าตั้น ยันตอนนี้เจ้าปาปอด 265/70 R16 แม็กเดิมครับ โช๊คมีในใจยี่ห้อเดียวครับ winner ตัวปรับระดับ คู่หน้าคู่หลังสปริงเดิม ขับทุกสภาพถนน ไม่ค่อยได้ลุย เจอแต่ทางลูกลัง ชุดนี้พอได้มั๊ยครับ หรือมีชุดโช๊คแนะนำเพิ่มมั๊ยครับ เอาราคากลางๆก็พอครับ ไม่ค่อยมีกะตังค์ครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    39088
    Status
    โพส
    515

ตอนนี้ได้ครบชุดเครื่องไฟเจ้าปาปอดแล้วละครับ ได้งบไฟเขียวมาอีกก้อนแล้วล่ะทีนี้ แต่ก้อกัดฟันสู้ครับ ถ้ารอบนี้ไม่ได้ใส่ จะขายรถอีก 5555

รบกวนสอบถามน้าท๊อปครับ ผมเล็ง ยางbf ตั้งแต่เจ้าตั้น ยันตอนนี้เจ้าปาปอด 265/70 R16 แม็กเดิมครับ โช๊คมีในใจยี่ห้อเดียวครับ winner ตัวปรับระดับ คู่หน้าคู่หลังสปริงเดิม ขับทุกสภาพถนน ไม่ค่อยได้ลุย เจอแต่ทางลูกลัง ชุดนี้พอได้มั๊ยครับ หรือมีชุดโช๊คแนะนำเพิ่มมั๊ยครับ เอาราคากลางๆก็พอครับ ไม่ค่อยมีกะตังค์ครับ
    เพิ่มงบโช้คเข้าไปครับ น้ากมล ตามสูตรน้าท็อปบอกเลย หน้า westcoast หลัง procomp mx-6 แน่นหนึบแน่นอนครับ ทีเดียวคุ้ม

ของผมแค่หน้า westcoast ยังหนึบขึ้นมาเห็นๆเลยครับ จากโช้คหน้าเดิมตอนแรกโมอัดน้ำมันใหม่ แต่หลังผมเป็น rancho rs9000xl นะครับ

User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ปอง สองเจ(น้องขาวมุก) ดูโพส
    เพิ่มงบโช้คเข้าไปครับ น้ากมล ตามสูตรน้าท็อปบอกเลย หน้า westcoast หลัง procomp mx-6 แน่นหนึบแน่นอนครับ ทีเดียวคุ้ม

ของผมแค่หน้า westcoast ยังหนึบขึ้นมาเห็นๆเลยครับ จากโช้คหน้าเดิมตอนแรกโมอัดน้ำมันใหม่ แต่หลังผมเป็น rancho rs9000xl นะครับ
    ตายแร้ว

ขอบคุณครับน้าปองที่แนะนำ งบไหลอีกแว้ว 5555 [ ทีเครื่องไฟมันยังลงได้ ทีช่วงล่างกลัว 555 ]

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

อย่างที่เคยแนะนำกันหลายรอบ นะครับ สำหรับปาเจโร่ 3.2 4wd หากผิดรุ่นของอภัยน้ากมล
    แม็กซ์เดิม กับยาง BF AT265/70r16 แหล่มอยู่แล้ว ครับ ราคาราวๆ 8000 บาท ครับสำหรับไซด์นี้ ปี 2012 อยากสวยใส่สเปเซอร์ล้อ 1 นิ้ว (ขับดีกว่าเดิม)
    - หน้า เวสโคส 9526b +สปริงเดิม หรือ9526s ราคาน่าจะฟาดไปราว 16,000 บาท ไทย
    หลัง Mx6 ปรับที่ เบอร์ 3 หากอยากได้นุ่ม 2 พอ เห็นมีเครื่องเสียง อาจไม่เน้นเร็ว ราคา ไม่เกิน 9,000 บาท หรือชุดเวสโคส ps11,000 บาทไทย
    - ชุดฮอทบิท หน้าหลัง เซ็ท สปริงเดิม น่าจะฟาดไป 40,000 บาท ไทย ไปแล้ว นะครับ
    เน้นเดิมๆไม่ต้องโหลดหรือยก ครับ แต่สเต็ปที่ว่า ยก 2 นิ้ว ก็ไม่มีปัญหา
    - นกตัวผู้แก่(OME) มัตัวใหม่เข้ามาหน้าอย่างเดียว 19,000 ยังไม่เคยลอง หรือเคยเห็น
    สำหรับปาเจโร่ 4wd ด้านหลัง จบที่ฮอทบิท MX6 และก็เวสโคส(11,000) นะครับ ตัวอื่นยังก็อาการสปริงเดิมไม่อยู่
    ส่วนเวสโคส ps ยังไม่เคยลอง นะครับ แต่เห็นพรรคพวกที่ใช้บอกกว่านุ่มกว่า 9526b เวลาขับช้าๆ เก็บรายละเอียดดีกว่า
    ส่วนตัวใช้ 2.5 4wd น้ำหนักรถรวม ราว 2.2 ตัว หน้าเวสโคส 9526b หลังMx6 #3 เซ็ทแหนบนุ่ม ยก 2 นิ้ว ยาง764 MT265/75r16 ตอนนี้ต้องหาเงินลองโช็ค อีกแล้ว 55555+
    ชื่อ:  DSC08599a.jpg
ครั้ง: 2034
ขนาด:  88.0 กิโลไบต์
    โช็คเริ่ม เอาไม่อยู่อีกแล้ว
    ชื่อ:  DSC08597a.jpg
ครั้ง: 3120
ขนาด:  106.4 กิโลไบต์

User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

อย่างที่เคยแนะนำกันหลายรอบ นะครับ สำหรับปาเจโร่ 3.2 4wd หากผิดรุ่นของอภัยน้ากมล
    แม็กซ์เดิม กับยาง BF AT265/70r16 แหล่มอยู่แล้ว ครับ ราคาราวๆ 8000 บาท ครับสำหรับไซด์นี้ ปี 2012 อยากสวยใส่สเปเซอร์ล้อ 1 นิ้ว (ขับดีกว่าเดิม)
    - หน้า เวสโคส 9526b +สปริงเดิม หรือ9526s ราคาน่าจะฟาดไปราว 16,000 บาท ไทย
    หลัง Mx6 ปรับที่ เบอร์ 3 หากอยากได้นุ่ม 2 พอ เห็นมีเครื่องเสียง อาจไม่เน้นเร็ว ราคา ไม่เกิน 9,000 บาท หรือชุดเวสโคส ps11,000 บาทไทย
    - ชุดฮอทบิท หน้าหลัง เซ็ท สปริงเดิม น่าจะฟาดไป 40,000 บาท ไทย ไปแล้ว นะครับ
    เน้นเดิมๆไม่ต้องโหลดหรือยก ครับ แต่สเต็ปที่ว่า ยก 2 นิ้ว ก็ไม่มีปัญหา
    - นกตัวผู้แก่(OME) มัตัวใหม่เข้ามาหน้าอย่างเดียว 19,000 ยังไม่เคยลอง หรือเคยเห็น
    สำหรับปาเจโร่ 4wd ด้านหลัง จบที่ฮอทบิท MX6 และก็เวสโคส(11,000) นะครับ ตัวอื่นยังก็อาการสปริงเดิมไม่อยู่
    ส่วนเวสโคส ps ยังไม่เคยลอง นะครับ แต่เห็นพรรคพวกที่ใช้บอกกว่านุ่มกว่า 9526b เวลาขับช้าๆ เก็บรายละเอียดดีกว่า
    ส่วนตัวใช้ 2.5 4wd น้ำหนักรถรวม ราว 2.2 ตัว หน้าเวสโคส 9526b หลังMx6 #3 เซ็ทแหนบนุ่ม ยก 2 นิ้ว ยาง764 MT265/75r16 ตอนนี้ต้องหาเงินลองโช็ค อีกแล้ว 55555+
    ชื่อ:  DSC08599a.jpg
ครั้ง: 2034
ขนาด:  88.0 กิโลไบต์
    โช็คเริ่ม เอาไม่อยู่อีกแล้ว
    ชื่อ:  DSC08597a.jpg
ครั้ง: 3120
ขนาด:  106.4 กิโลไบต์
    ขอบคุณครับน้าท๊อป ของผมเป็นตัว 2.5 ไม่โฟร์ครับ

ยางตัดสินใจ bf 265/70 r16 แม็กเดิม ลองสเปเซอร์1นิ้วตามที่แนะนำ ครับ ส่วนโช๊คนี่คิดหนักครับเพราะตั้งใจจะลงวินเนอร์ 4ต้น ราคาพอสู้ได้ วินเนอร์พอไหวมั๊ยครับน้าท๊อป เอาแบบขาดๆเลยครับ[ ฟันธงเลยครับ ]

User ID
    682
    Status
    โพส
    1,229

ขอบคุณครับน้าท๊อป ของผมเป็นตัว 2.5 ไม่โฟร์ครับ

ยางตัดสินใจ bf 265/70 r16 แม็กเดิม ลองสเปเซอร์1นิ้วตามที่แนะนำ ครับ ส่วนโช๊คนี่คิดหนักครับเพราะตั้งใจจะลงวินเนอร์ 4ต้น ราคาพอสู้ได้ วินเนอร์พอไหวมั๊ยครับน้าท๊อป เอาแบบขาดๆเลยครับ[ ฟันธงเลยครับ ]

สรุปครับ โช๊คตัดวินเนอร์ออก ทีเดียวให้จบเลย กัดฟันใส่ของดีๆให้จบ

User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

2.5 ไม่โฟร์ ติดต่อลุงRMD ดูเรื่อง bilstein เหลืองก่อน ครับ หรือไม่ก็OME ด้านหน้าก่อน งบ 14000 บาทกว่าๆ
    หลังมีตังค์ค่อยจัด MX6 เพราะ วินเนอร์ 4 ต้น น่าจะได้โช็ค โมโน ด้านหน้า
    ผมว่าOME หน้าหลังก็ น่าจะไหว สำหรับปาเจโร่ หากงบน้อย นะครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้