สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

jl_2932
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน แอร์ไม่ทำงานครับ

คอมแอร์ไม่ทำงานครับ ไม่ทราบเกี่ยวกับระบบรั่วหรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1334
    Status
    โพส
    191

มาตรฐาน Re: แอร์ไม่ทำงานครับ

รู้ได้งัยครับว่าคอมแอร์ไม่ทำงาน ถ้ารั่วนี่คอมแอร์ยังทำงานอยู่นะครับแต่ว่ามันไม่เย็นความเย็นจะออกมานิดเดียวลองเอามืออังๆดูครับแล้วเอาเข้า0เคลมได้ครับ

Full Throttle
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ BeNtiE ครับ เราสามารถสังเกตุอาการคอมแอร์ไม่ทำงานได้โดยการเปิดสวิทช์แอร์ ปรับสวิทช์ควบคุมอุณหภูมิให้เย็นที่สุดเปิดพัดลมแอร์แรงๆ (เพื่อเป็นการบังคับให้คอมแอร์ทำงานตลอด) แล้วมาดูที่คลัทช์แอร์ว่าต่อหรือไม่ ถ้าคลัทช์ไม่ต่อก็แสดงว่าคอมแอร์ไม่ทำงานครับ

สาเหตุจากระบบรั่วอย่างที่ จขกท. สงสัยก็เป็นไปได้ครับ เพราะว่าในระบบแอร์จะมีเซ็นเซอร์วัดแรงดันน้ำยาแอร์อยู่ ถ้าน้ำยาในระบบรั่วออกไปมากจนแรงดันต่ำมากไปคอมแอร์จะไม่ทำงานครับ(คลัทช์แอร์ไม่ต่อ) ถ้าอยากรู้ว่าระบบแอร์รั่วหรือเปล่าควรให้ช่างแอร์วัดให้โดยใช้เกจเช็คแรงดันครับ แต่ว่าควรตรวจสอบระบบไฟฟ้าที่เกี่ยวข้องร่วมด้วย ดูว่ามีฟิวส์ขาดหรือเปล่า และตรวจเช็คสายไฟในระบบด้วยว่ามีรอยขาดหรือไม่

ถ้ารถยังอยู่ในระยะประกันก็เข้าศูนย์ให้เขาตรวจเช็คแก้ไขให้ดีกว่าครับไม่ต้องเสียเงิน แต่ถ้าหมดประกันแล้วเข้าร้านแอร์ที่ชำนาญงานทั่วไปก็ได้ครับ

ขอให้โชคดี

jl_2932
    ผู้เยี่ยมชม

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ยังมีข้อสงสัยอีกครับว่า ฟิวส์ของระบบแอร์อยู่ตรงไหนครับ

Full Throttle
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jl_2932 ดูโพส
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ แต่ยังมีข้อสงสัยอีกครับว่า ฟิวส์ของระบบแอร์อยู่ตรงไหนครับ

ของผมดูจากคู่มือของพลัสหน้า 8-33 นะครับ ฟิวส์ของคอมเพรสเซอร์แอร์จะเป็นฟิวส์จากกล่องฟิวส์ในห้องเครื่อง ขนาด 10 แอมป์ ถ้ามองเข้าจากหน้ารถจะอยู่มุมล่างตัวซ้ายสุดครับ

prem
    ผู้เยี่ยมชม

แอร์ไม่เย็นเหมือนกัน ไปที่ศูนย์เครมไม่ได้ ศูนย์คิดราคา 6,000 บ.
    แต่ไปทำตามร้านมา ราคา 5,000 บ. (แอร์รั่ว) เปลี่ยนตู้แอร์ใหม่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    44
    Status
    โพส
    595

ผมก็เป็นครับ แอร์ไม่เย็น (กลางวัน) แต่กลางคืน เย็น งงมาก ไว้เสาร์นี้จะเข้า 0 ได้เรื่องยังไงจะมาบอกครับ

ข้อมูลกระทู้