สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 13 จากทั้งหมด 13

มาตรฐาน ถอดล้ออะไหล่ ช่วยประหยัดน้ำมันไหมคับ

คือถ้า ถอดล้ออะไหล่ ออกจะช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นไหมคับ
    น้ำหนักจะเบาขึ้น เยอะไหมคับ

ถามต่อเนื่องเลยละกัน
    ลมยางควรเติมเท่าไรดีคับเอาแบบ ประหยัดน้ำมันสุดอะคับ แข็งนุ่มไม่สน - -'

ขอบคุณคับ

a_hypersony
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถอดล้ออะไหล่ ช่วยประหยัดน้ำมันไหมคับ

ไม่มีผลหรอกครับยางอะไหล่ ถ้ารถคุณยางแตกระหว่างทาง ไม่มีที่ปะยางคุณจะทำยังไงครับ
    อะไรที่มีประโยชน์ มีความสำคัญเก็บไว้เถอะครับ ขับให้ช้าลง สัก 90 - 100 ก็พอจะทำให้ประหยัดได้ครับ
    ส่วนเรื่องลมยาง 30-32 ปอนด์ ไม่บรรทุก กำลังดีครับ ถ้าเกินกว่านี้ รถจะกระด้าง

tritonjames
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ถอดล้ออะไหล่ ช่วยประหยัดน้ำมันไหมคับ

ไม่น่าจะรู้สึกนะครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jobsc ดูโพส
    คือถ้า ถอดล้ออะไหล่ ออกจะช่วยประหยัดน้ำมันขึ้นไหมคับ
    น้ำหนักจะเบาขึ้น เยอะไหมคับ

ถามต่อเนื่องเลยละกัน
    ลมยางควรเติมเท่าไรดีคับเอาแบบ ประหยัดน้ำมันสุดอะคับ แข็งนุ่มไม่สน - -'

ขอบคุณคับ
    ผมถอดเก็บแล้วครับเรื่องประหยัดไม่รู้ รู้แต่ไม่หายแน่นอนครับ
    ไปต่างจังหวัดถึงค่อยเอามาใส่ครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ถอดเก็บ ก็กินเท่าเดิมคับ เเต่ตอนนี้ถอดล้ออะไหล่เอาไว้บ้านคับ กลัวล้ออะไหล่หายคับ
    ถ้าไม่บรรทุก หน้า 30 หลัง 29
    บรรทุก หน้า 30 หลัง 32 คับ
    ออกจากต่างจังหวัดค่อยเอามาใส่คับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    288
    Status
    โพส
    119

เรื่องความประหยัดน่าจะไม่เห็นเท่าไหร่ครับ แต่เรื่องความปลอดภัยในทรัพย์สินซิแน่นอน

User ID
    1607
    Status
    โพส
    256

มีผลครับ ..........แต่น้อยมากๆจนสามารถไม่รู้สึกได้ เพราะแค่น้ำหนักยางออกจากตัวรถไปอีกนิด สังเกตไม่ได้หรอกครับ ส่วนยางถ้าอยากประหยัดให้เติมลมยางแข็งๆ เพราะหน้าสัมผัสกับถนนน้อยลง มันจะช่วยให้ประหยัดขึ้นนิดนึงเหมือนถอดยางออก แต่จะเกาะถนนน้อยลงด้วย กระด้างขึ้นอีก ช่วงล่าง ช๊อคหรือโช๊ค สึกหรอมากขึ้นครับ

feas_1157
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าจะให้ดีต้องถอกออก 4 ล้อ ครับ เพราะจะไปไหนไม่ได้ ประหยัดสุดๆเลยอ่ะ

feas_1157
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าจะให้ดีต้องถอกออก 4 ล้อ ครับ เพราะจะไปไหนไม่ได้ ประหยัดสุดๆเลยอ่ะ

แม่ฮ่องสอน
    ผู้เยี่ยมชม

ตอนป้ายแดง ผมนำมันลงมาเพื่อ "พ่นสี"

เลยถือโอกาส "ชั่งน้ำหนัก" ยางอะไหล่ซะเลย
    ชั่งด้วยเครื่องชั่งน้ำหนักคนนี่แหละครับ

********** 30 กิโลกรัม **********

ผมว่าน้ำหนักแค่นี้ กับรถกระบะ มันเด็ก ๆ มากครับ
    อีกอย่างนึง
    มันน่าจะทำให้ "ท้ายหนัก" ขึ้นได้เล็กน้อย
    สมดุล หน้า - หลัง น่าจะดีกว่าไม่มีครับ
    อีกอย่างนึง
    ยางแตก ยางรั่ว มันไม่เลือกในเมือง หรือต่างจังหวัดครับ
    ผมจึงศรัทธาการ "ไม่ถอดยางอะไหล่" ครับ

สำหรับเรื่องหาย ผมก็กลัวครับ
    สำหรับผมใช้วิธี
    *** พ่นสีลายตุ๊กแก *** และ
    *** ตัวล๊อก ***
    พ่นสีเพื่อไม่จูงใจให้ขโมย (พ่นหนาด้วยซิ..)
    ตัวล๊อก........ ต้องให้มันออกแรงบ้าง

SunnyB11
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ต่างกันเลยครับ ถอดเก็บไว้จะใส่เฉพาะเดินทางไกลครับ
    ล้ออะไหล่หาย เคลมกับประกันแล้ว ได้ของใหม่เลยถอดไว้ที่บ้าน
    หายแล้วแจ้งความ เอาใบเคลมไปซื้อเอง ล้อกระทะเหล็ก 1600 ยาง 2880 ก่อน Vat
    ประกันจ่ายเป็นเงินสด 3142 บาท แต่รอนานมากๆ

koo337
    ผู้เยี่ยมชม

มีไว้ไม่ได้ใช้ ดีกว่าเวลาจะใช้แล้วดันไม่มี มีอีกหลายวิธีครับที่จะประหยัด ลองดูวิธีอื่นก่อนดีกว่าครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

ไม่ใส่ ไม่หายครับ แต่ไม่ได้ประหยัดขึ้นหรอก...(แนะนำให้ใส่กระทะเก่า + ยาง % )

ส่วนเรื่องลมยาง เมื่อไม่บรรทุก 29 สี่ล้อครับ นุ่มดีแน่นอน...

ถ้าสูบแข็งกว่านี้ ไม่ได้ช่วยไรมากครับ อยู่ที่เท้าเรามากกว่า..

ข้อมูลกระทู้