สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน น้ำมันเครื่องหยดลงพื้นครับ น้าๆช่วยไผ่ทีครับ

สวัสดีครับน้าๆ

วันนี้ไผ่มีปัญหามารบกวนน้าๆอีกแล้วครับ

คือเจ้าเหมียวอ้วนของไผ่มีอาการผิดปรกติก็คือมีน้ำมันเครื่องหยดลงมาที่พื้นถนนครับ แถมปริมาณที่หยดลงมามีเยอะด้วยครับ

ไฟล์แนบ 11870

ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นน้ำยาแอร์แต่ตอนหลังคิดว่าไม่ใช่ เลยลองเอามือไปแตะหยดน้ำและดมดูปรากฏกว่ามันลื่นและกลิ่นเหมือนน้ำมันเครื่องเลยครับ และตามตำแหน่งที่หยดก็คาดว่าไม่ใช่น้ำจากแอร์แน่ๆครับ

ไฟล์แนบ 11871

อาการมีดังนี้ครับ
    1. หยดน้ำมันนี้จะหยดเฉพาะตอนจอดหรือชะลอรถหลังจากวิ่งซักพักเท่านั้นครับ วิ่งใกล้วิ่งไกลหยดตลอดครับบางทีหยดเป็นทางยาวเลยครับ แต่ตอนจอดนิ่งๆไม่ติดเครื่องยนต์ น้ำจะไม่หยดเลยครับ ทำให้ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นน้ำจากแอร์ครับ

2. ตอนก่อนหน้านี้ซัก สองพันโล เอารถไปกรุงเทพครับจากหนองคาย ตอนขากลับเอาใต้ท้องรถไปครูดกับขอบถนนครับ เสียงครูดดังพอควรเลยครับ เลยไปให้ศูนย์ยกรถดูให้ตอนเช็คสามหมื่นโลครับ เช็คตอนอาทิตย์ที่แล้ว แต่คาดว่าศูนย์คงไม่ได้ดูให้ ทางศูนย์เลยไม่ว่ากะไร

3. ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องซื้อน้ำมันเครื่อง ptt ไปเอง 8 ลิตรครับ ช่างแจ้งว่าใช้หมดเลยทั้ง 8 ลิตร !!!! ไผ่เองก็แปลกใจเพาะปรกติใช้ เจ็ดกว่าๆเองเครื่อง 2.5 4x4 cab ครับ

ตอนนี้เลยตัดสินใจว่าจะงดใช้รถจนกว่าจะเอาเข้าศูนย์ครับ

จากภาพและรายละเอียดที่ไผ่เล่าให้น้าๆฟัง น้าๆคิดว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ?
    หรือว่าไผ่เข้าใจผิดแท้ที่จริงแล้วเป็นน้ำจากแอร์ไม่ใช่น้ำมัน ฮือๆ

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: น้ำมันเครื่องหยดลงพื้นครับ น้าๆช่วยไผ่ทีครับ

แฮ่ๆ วันนี้ไผ่พาเจ้าเหมียวอ้วนไปหาหมอมาแล้วครับ

ผลสรุปคือเป็นน้ำที่เกิดจากแอร์ครับ แหม อายจริงๆ

แต่ก็มีคราบน้ำมันผสมมากับคราบน้ำยาแอร์เหมือนกันครับ
    แต่เกิดจากที่พึ่งไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา ช่างที่เติมทำน้ำมันเครื่องหกเลอะออกมา ทำให้เวลาเครื่องร้อนคราบน้ำมันจะไหลมารวมกับน้ำจากแอร์แล้วหยดลงด้านล่างทำให้มีกลิ่นคราบน้ำมันเครื่องติดมาครับ แฮ่ๆ

ลัลลาร์ ดีใจน้องเหมียวอ้วยม่ายเป็นไร แต่ไผ่อ๊ายอายย คริๆ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1614
    Status
    โพส
    226

มาตรฐาน Re: น้ำมันเครื่องหยดลงพื้นครับ น้าๆช่วยไผ่ทีครับ

หว่าอยู๊

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

เอาเอา รักมากก็คิดมาก ธรรมดา
    ถ้าไม่คิดก็เหมือนกับว่าไม่สนใจไม่ใส่ใจนิ

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

แฮ่ๆ ที่หวั่นใจก็เพราะพาน้องเหมียวอ้วนไปขูดขอบถนนมานี่แหละครับ

เพราะว่าขับรถทางไกลตอนกลางคืน ไผ่เองก็มีปัญหาเรื่องสายตาครับ

ขับๆอยู่ช่วงโคราชเข้าขอนแก่นราวๆสองทุ่ม อยู่ดีๆน้ำตาก็แตกพลั๊กออกจากเบ้าตาครับ ทำให้มองไม่เห็นทางเลย ต้องรีบเอารถเข้าข้างทางให้ไวที่สุด ผลคือเลยขอบถนนไปนิดดดดดดดนึงดัง ครืดดดดเลย ดีนะไม่คว่ำ แฮ่ๆ

ก็เลยเกิดอาการจิตหลอนครับ นึกว่าน้องเหมียวจะมีแผลใต้ท้องรถ อิอิ

TTC-00043 TTC-Member
    User ID
    224
    Status
    โพส
    2,203

ดีใจด้วยครับที่ไม่เป็นไรอย่างที่คิด

User ID
    2263
    Status
    โพส
    63

โล่ง อก ไปคับดีจัยด้วยคับที่ไม่เปนอะไร

triton2006
    ผู้เยี่ยมชม

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

เข้าศูนย์คับ อาการ นี้ รูหลวม หรือไม่ก็ขันเเน่นเกิน เกียวหวานคับ
    อีกอย่างก็ซีล

ข้อมูลกระทู้