สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 7 จากทั้งหมด 7

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18136
    Status
    โพส
    134

มาตรฐาน เทอร์โบไทม์เมอร์

รบกวนถามน้าๆที่ใส่ เทอร์โบไทม์เมอร์ หน่อยครับ ว่าตั้งกันกี่นาทีดีครับ ระหว่างใช้ทางยาว กับ ในเมือง ขอบคุณครับ

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

มาตรฐาน ตอบ: เทอร์โบไทม์เมอร์

ส่วนตัวผม ในเมือง2นาที ชัดยาวนอกเมือง7-9นาที ถ้าtimer สามารถตั้งเวลาได้2แบบ อย่างเช่น HKS Type 0 เลือกได้ เวลาเร็วสุด และ เวลานานสุด ครับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

แล้วมันคืออะไรคับเหงพูดกันมานานแหละ ผมยังไม่เข้าใจเลยคับ ?????

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ถ้าเป็นตัวธรรมดาแบบเมนอลทั่งไป เราตั้งเอง ถ้าเราขับมาระยะทางไกลๆ ก็ตั้งไว้ซัก 1-3 นาทีก็ได้ครับ เพื่อวอร์มดาวน์เครื่องยนต์ แต่ถ้าเราขับขี่มาเรื่อยๆ ไม่ได้ซัดหรืออัดมายาวๆ ก็ 30 วินาทีก็พอครับ แต่ ไทม์เมอร์ บางรุ่น บางตัว มันจะสามารถคำนวนให้เราอัตโนมัติได้ครับ ว่าเราอัดมาแค่นี้ ระยะทางแค่นี้ จะใช้เวลาวอร์มดาวน์แค่ไหน แต่ผมเคยอัดยาว ซัดหนักๆ มาแค่ไหน มันก็คำนวนให้ไม่เกิน 3.50 นาทีครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ กรุงเก่า ดูโพส
    ถ้าเป็นตัวธรรมดาแบบเมนอลทั่งไป เราตั้งเอง ถ้าเราขับมาระยะทางไกลๆ ก็ตั้งไว้ซัก 1-3 นาทีก็ได้ครับ เพื่อวอร์มดาวน์เครื่องยนต์ แต่ถ้าเราขับขี่มาเรื่อยๆ ไม่ได้ซัดหรืออัดมายาวๆ ก็ 30 วินาทีก็พอครับ แต่ ไทม์เมอร์ บางรุ่น บางตัว มันจะสามารถคำนวนให้เราอัตโนมัติได้ครับ ว่าเราอัดมาแค่นี้ ระยะทางแค่นี้ จะใช้เวลาวอร์มดาวน์แค่ไหน แต่ผมเคยอัดยาว ซัดหนักๆ มาแค่ไหน มันก็คำนวนให้ไม่เกิน 3.50 นาทีครับ
    ด้วยความเคารพครับ..

รอเจ้าของรถลงพอดีอ่ะคร้าบบบ
    เนื่องจาก เมาจัด ลงม่ายยหวายย.....อ้วกกกกกกก

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

เจ้าเฉาก๊วยคันนี้ไม่ได้ติดครับ แต่เจ้ามะนาวเค้าติดของ tomei ใช้งานในชีวิตประจำวัน ปิดเลยครับ ไม่ได้เปิด นอกจากสตารท์วอมรถ ทิ้ง 8 นาที ปล่อยดับที่บ้าน
    จะใช้เวลาไปวิ่งเล่นครับ ตามสนาม...เพราะมันไม่มีเวลาให้รถวอมดาวน์ แต่ติดผมว่าก็ดีนะครับ ถนอมเครื่องยนต์ดีครับ

User ID
    25822
    Status
    โพส
    69

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    แล้วมันคืออะไรคับเหงพูดกันมานานแหละ ผมยังไม่เข้าใจเลยคับ ?????
    หน้าที่เทอร์โบไทเมอร์คือจะเป็นตัวถ่วงเวลาการดับของ เครื่องยนต์ โดยเมื่อเราปิดสวิทช์ดับเครื่องยนต์แล้วเทอร์โบไทเมอร์จะเริ่มทำงาน เทอร์โบไทเมอร์จะติดตั้งไว้ที่สวิทช์กุญแจที่สายไฟจากขั้วที่ใช้ดับเครื่องยนต์มาเข้าตัวเทอร์โบไทเมอร์ เมื่อเราดับเครื่องยนต์ เจ้าเทอร์โบไทเมอร์ก็จะทำงานต่อทำให้เครื่องยังไม่ดับ ส่วนจะดับเมื่อไหร่ก็แล้วแต่เวลาที่เราตั้งไว้ว่าจะให้ดับหลังจากที่เราบิดสวิทช์ดับเครื่องแล้วกี่วินาที

เหตุผลที่จะต้องมีการหน่วงเวลาในการดับเครื่องยนต์นั นั่นก็เพราะว่าในการทำงานของเครื่องยนต์ที่มีเทอร์โบไทเมอร์จะมีน้ำมันสูบฉีดไปหล่อลื่นยังส่วนต่างๆ ของเครื่องยนต์อย่างทั่วถึง เพื่อระบายความร้อนและลดการสึกหรอของชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องยนต์ ส่วนที่มีความเร็วรอบสูงที่สุดในเครื่องยนต์เทอร์โบก็เห็นจะเป็นตัวเทอร์โบนี่เองแหละที่หมุนเร็วกว่าเพื่อน และที่ตัวเทอร์โบนี้ก็จะมีน้ำมันไปหล่อลื่นที่แกนเทอร์โบเหมือนกันเวลาเครื่องยนต์ทำงาน แต่เมื่อเราดับเครื่องยนต์ ระบบต่างๆ ของเครื่องจะหยุดการทำงาน แต่เครื่องยนต์จะหยุดการทำงานทันทีซึ่งก็รวมทั้งระบบ ปั๊มน้ำมันหล่อลื่นด้วย

แต่ก็ยังมีชิ้นส่วนอยู่อีกชิ้นหนึ่งที่ยังหมุนอยู่ นั่นคือ “เทอร์ไบน์” (ใบกังหัน) ของตัวเทอร์โบ ถ้าดับเครื่องทันทีหลังจากขับด้วยความเร็วรอบสูงมาก เทอร์ไบน์ซึ่งเป็นชิ้นเดียวกับแกนของเทอร์โบที่หมุนอยู่ก็จะยังหมุนไปอีกแต่เป็นการหมุนชนิดที่ไม่มีน้ำมันหล่อลื่นซึ่งจะทำให้เกิดการสึกหรออย่างมาก นอกจากนี้ตัวเทอร์โบเองก็ยังจะมีความร้อนสูงอยู่จึงต้องมีการระบายความร้อนให้อุณหภูมิลดลงก่อนรวมทั้งตัว เครื่องยนต์เทอร์โบหลังจากใช้งานมาด้วยความเร็วรอบสูงจะเกิดความร้อนสูงกว่าเครื่องยนต์ธรรมดา จึงไม่ควรดับเครื่องในทันที ที่จอดรถ ควรจะปล่อยให้เครื่องยนต์ทำงานที่รอบเดินเบาสักพัก เพื่อให้อุณหภูมิของเครื่องยนต์ลดลงมาหน่อยและช่วยหล่อลื่นแกนเทอร์โบไปในตัวด้วยแล้วจึงค่อยดับเครื่อง เจ้า “เทอร์โบไทเมอร์” นี่แหละคืออุปกรณ์อำนวยความสะดวกทำให้ไม่ต้องมานั่งรอเวลาดับเครื่องและ “กันลืม” ไปด้วยในตัว

ข้อมูลกระทู้