หน้า 4 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 198

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

mazda 3 ที่บ้านผม รุ่น5door เสียงดังกว่าเราทุกช่วงความเร็ว วิ่งแค่ 120-140 ก้อรู้สึกว่าเหนื่อยแล้ว
    แต่ช่วงล่างหนึบ ตึ้บ แข็ง แต่เป็นความแข็งแบบสปริงที่ feeling ยอดมากๆ สาดโค้งแบบไม่ต้องเบรค คนละเรื่องกับ triton ไปเลย

แต่ขับระวังๆนะครับ แม้รถอะไรก้อเถอะ ผมเห็น Mazda2 หลุดโค้ง พังยับมาหลายคันแล้ว ทั้งทางแห้งและเปียก
    น่าจะเป็นเพราะคนขับมั่นใจในสมรรถนะรถเกินไป

แต่....... ทั้งน้องสองและน้องสาม ไมล์เค้าตรงกับ GPS เป้ะ

User ID
    11642
    Status
    โพส
    58

มาตรฐาน Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

มันต้องขับ แบบยาวๆ ไกลๆ ผมขับแล้วก็ โอเคครับ ไม่ยวบยาบ เกินเหมือนขับเรือ ไม่มึน ไม่ปวดเอว แต่แค่ ไป เพื่ม กัน โคลงหรือกัน เซ เพื่ม ก็แล้วแต่นะครับ
    แล้ว เปลี่ยวโช็คหน้า หลังแล้วแต่งงบประมาณในกระเป๋า นะครับ ให้ดีๆ ซะหน่อยก็จะดีขี้นมา ได้ ทั้งบรรทุก ได้ทั้ง นิ่ม

User ID
    7426
    Status
    โพส
    137

เดี๋ยวนี้น้าอนุชิต มาแต่งรถด้วยหรือครับ นึกว่าจะเน้นแต่คอมพ์รถอย่างเดียวซะอีก...ล้อเล่นนะครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ paperbird ดูโพส
    เดี๋ยวนี้น้าอนุชิต มาแต่งรถด้วยหรือครับ นึกว่าจะเน้นแต่คอมพ์รถอย่างเดียวซะอีก...ล้อเล่นนะครับ

คับ.. เห็นน้าๆเค้าทำ ก็อยากทำมั่ง 555

หมดไปหลายตัง เหมือนกัน

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    ไปทำมาแล้วครับ

เอารูปมาฝาก

รองแหนบบรรทุกชั้นเดียวพอ เดี๋ยวมันจะยวบยาบเกินไปอย่างน้าแม็กกี้ว่า

แผ่นยางสายพานโรงสีเก่าๆ ไปขอเค้ามา เอามาตัด ความยาวเท่าหูแหนบ
    ความกว้างเท่าแหนบ รองซะ ไม่ได้บรรทุกหนักไรมากมาย

ผลที่ได้พอใจมากครับ ถนนบ้านนอก เละๆ ปะ ซ่อมกัน ตะปุ่มตะป่ำ ขับรูด ลดแรงสะท้านได้ดีมาก ทั้งนี้ มันขึ้นอยู่กับโช็คด้วยครับ ผมใช้โรบัสมันหนึบได้ใจ
    โช็คเดิมมันเหวี่ยงไป รูดแล้วสะท้านทั้งคัน รถใช้ในเมืองคงไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ เพราะถนนดีกว่าบ้านนอกเยอะ ถ้าได้ลองลูกรังแดง+หลุมเยอะๆ
    จะรุ้สึกครับ

"ไม่ได้นิ่มแบบรถเก๋ง แต่ดีขึ้นเยอะครับ"

เสริมน๊อตหูแหนบ อีกชั้นเพิ่มความมั่นใจ
    ในความรู้สึกของผมเอง ถ้ารองด้วยเหล็ก (ไม่ยืดหยุ่นเหมือนยางสายพานโรงสี) การยึดหูแหนบจะแน่นกว่า ถึงน๊อตมีแหวนกันคลายก็ตาม
    ขอบคุณมากๆครับน้า... ผมก็ประสบปัญหาเหมือนกัน ตอนนี้ใช้เจ้าเหมียวสลับกับ CRV อยู่ มันเลยเห็นความต่างมากๆตอนลงหลุมนี่แหละ เมื่อก่อนถนนยังดีอยู่ ตอนนี้ถนนแถวบ้านหลุมเยอะมาก ทั้งกระเด้งและกระดอน โดยเฉพาะคนที่นั่งเบาะหลัง...

ขอถามน้า anuchit ว่าไปทำช่วงล่างเบ็ดเสร็จเท่าไหร่ครับ ค่าโช็คใหม่ ยี่ห้ออะไรครับ และรองแหนบด้วยยางสายพานหมดไปเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

อันดับแรกเลยผมเปลี่ยนโช๊คของโรบัส11,500 ครับ แบบ buitinsubtank
    เอาแบบถูกลงมาหน่อยก็ วินเนอร์ครับ 8,xxx ครับ เห็นพี่เซียนๆ ใช้กันหลายคนเหมือนกันแกนใหญ่ ปรับระดับได้ 9 ระดับ

ส่วนค่าช่างผมไม่เสียครับ พอดีสนิทกับช่าง

แผ่นรองแหนบขนาด กว้าง 6.5 เซน ยาว 11 เซน หนา 3 มิล เจาะรูตรงตรงกลางไว้ร้อยน๊อตสะดือแหนบ รูขนาดประมาณน๊อต4 หุล ( จำไม่ได้น่าจะประมาณนี้)

ถ้าน้าจะเล่นโรบัส โช๊คเขาแข็งและหนึบครับ รอง 2 ชั้นเลยครับ อีกชั้นนึงเอาแผ่นรองหนาซัก 2 มิล

ส่วนแผ่นรอง ผมแนะนำเป็นเหล็กดีกว่าครับ ยึดน๊อตได้แน่นปลอดภัยกว่า ผมยังอยากจะรื้อเปลี่ยน และทำ 2 ชั้นเลยครับ ....โช๊คโรบัสเค้า ok มาก กันโคลงไม่ต้องใส่

..ปล น้าอย่าไปเทียบความนิ่มกับพวก คอยสปริงนะครับ มันนิ่มไม่ได้อย่างเค้าแน่นอน..
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย anuchit330 : 27-10-2010 เมื่อ 08:01

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ทุกวันนี้ของผม อย่างกับ ขับสิบล้อออออ

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

มีน้าๆท่านใดเคยติดแหนบเสริมแบบนี้บ้างไหมครับ ได้ผลเป็นยังไงบ้างครับ

http://www.crosoer4x4.com/index.php?...d=34&Itemid=27

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส
    มีน้าๆท่านใดเคยติดแหนบเสริมแบบนี้บ้างไหมครับ ได้ผลเป็นยังไงบ้างครับ

http://www.crosoer4x4.com/index.php?...d=34&Itemid=27

แหนบเสริม ที่ว่านุ่ม ตัดทิ้งไปเลยครับ เดี๋ยวจะสับสนและลังเล อาจจะดีขึ้นในช่วงแรก ใช้ไปมันจะแข็งขึ้นครับ
    ทำได้ แต่เมื่อเทียบกับราคาหลายๆพันแล้ว เอาเงินไปซื้อโช้คโมโนทิว ดีกว่า

ส่วนการเล่นกับแหนบให้นุ่มขึ้น หาแผ่นรองแหนบดีกว่า
    จะไปทำเมื่อไร ที่ไหนดี สมาชิกแนะ บอกกันด้วยนะครับ

ผมไปดัดแหนบมา 2 ปี มันเริ่มคืนตัวแล้วครับ อยากหาร้านรองแหนบแทนมั่ง

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    แหนบเสริม ที่ว่านุ่ม ตัดทิ้งไปเลยครับ เดี๋ยวจะสับสนและลังเล อาจจะดีขึ้นในช่วงแรก ใช้ไปมันจะแข็งขึ้นครับ
    ทำได้ แต่เมื่อเทียบกับราคาหลายๆพันแล้ว เอาเงินไปซื้อโช้คโมโนทิว ดีกว่า

ส่วนการเล่นกับแหนบให้นุ่มขึ้น หาแผ่นรองแหนบดีกว่า
    จะไปทำเมื่อไร ที่ไหนดี สมาชิกแนะ บอกกันด้วยนะครับ

ผมไปดัดแหนบมา 2 ปี มันเริ่มคืนตัวแล้วครับ อยากหาร้านรองแหนบแทนมั่ง
    ขอบคุณครับน้า mcky ที่ให้ข้อมูลครับ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

เห็นด้วยกะน้าแม็กครับ( ผมว่าแพงเกินเหตุ )

เพิ่มตังอีกหน่อย ได้โช็คเลย

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส

แล้วถ้าเอาแหนบบรรทุกออกแล้วล่ะ จะต้องทำไงบ้าง ....ต้องเปลี่ยนโช๊คทั้ง 4 ต้นเลยใช่มั๊ยคะ? เป็น 116 ตัวเตี้ย 4d ยังเดิม ๆ

User ID
    13816
    Status
    โพส
    213

มารอดู ปูสื่อ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ madamx ดูโพส
    แล้วถ้าเอาแหนบบรรทุกออกแล้วล่ะ จะต้องทำไงบ้าง ....ต้องเปลี่ยนโช๊คทั้ง 4 ต้นเลยใช่มั๊ยคะ? เป็น 116 ตัวเตี้ย 4d ยังเดิม ๆ
    รถบรรทุกของ
    พอเอาแหนบบรรทุกออกแล้ว รถจะนุ่มขึ้นแน่นอน แต่คาดเดาเอาว่าจะมากับอาการโยนตัว ดึ๋งดั๋ง ซึ่งถ้ารับได้กับโช้คเดิมๆ ที่มันไม่สามารถหยุดการเต้นขึ้นลง ของแหนบได้แน่ๆ จะเมารถได้ง่ายๆ จึงควรหาโช้คที่มีความหนืดมากขึ้นครับ

เรื่องโช้คอาการมันไปเกิดด้านหลัง เปลี่ยนแต่ด้านหลังก็เพียงพอ

ส่วนจะดีแค่ไหน ต้องลองเองครับ เพราะมันเกินสเปคจากโรงงานกันทั้งนั้น

สมาชิกถาวร TTC-00379 TTC-Member
    User ID
    3088
    Status
    โพส
    1,344

รถบรรทุกของ
    พอเอาแหนบบรรทุกออกแล้ว รถจะนุ่มขึ้นแน่นอน แต่คาดเดาเอาว่าจะมากับอาการโยนตัว ดึ๋งดั๋ง ซึ่งถ้ารับได้กับโช้คเดิมๆ ที่มันไม่สามารถหยุดการเต้นขึ้นลง ของแหนบได้แน่ๆ จะเมารถได้ง่ายๆ จึงควรหาโช้คที่มีความหนืดมากขึ้นครับ

เรื่องโช้คอาการมันไปเกิดด้านหลัง เปลี่ยนแต่ด้านหลังก็เพียงพอ

ส่วนจะดีแค่ไหน ต้องลองเองครับ เพราะมันเกินสเปคจากโรงงานกันทั้งนั้น
    ขอบคุณค่ะ รถไม่ได้บรรทุกของที่เอาแหนบบรรทุกอออกเพราะคาดหวังว่าจะนิ่มขึ้นบ้าง เดี๋ยวจะไปหาโช๊คใส่ แต่ด้านหน้าเคยเปลี่ยนโช๊คไปแล้วช่วงแรกที่ใส่ยาง A/T โช๊คหลังยังของเดิมอยู่

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    อันดับแรกเลยผมเปลี่ยนโช๊คของโรบัส11,500 ครับ แบบ buitinsubtank
    เอาแบบถูกลงมาหน่อยก็ วินเนอร์ครับ 8,xxx ครับ เห็นพี่เซียนๆ ใช้กันหลายคนเหมือนกันแกนใหญ่ ปรับระดับได้ 9 ระดับ

ส่วนค่าช่างผมไม่เสียครับ พอดีสนิทกับช่าง

แผ่นรองแหนบขนาด กว้าง 6.5 เซน ยาว 11 เซน หนา 3 มิล เจาะรูตรงตรงกลางไว้ร้อยน๊อตสะดือแหนบ รูขนาดประมาณน๊อต4 หุล ( จำไม่ได้น่าจะประมาณนี้)

ถ้าน้าจะเล่นโรบัส โช๊คเขาแข็งและหนึบครับ รอง 2 ชั้นเลยครับ อีกชั้นนึงเอาแผ่นรองหนาซัก 2 มิล

ส่วนแผ่นรอง ผมแนะนำเป็นเหล็กดีกว่าครับ ยึดน๊อตได้แน่นปลอดภัยกว่า ผมยังอยากจะรื้อเปลี่ยน และทำ 2 ชั้นเลยครับ ....โช๊คโรบัสเค้า ok มาก กันโคลงไม่ต้องใส่

..ปล น้าอย่าไปเทียบความนิ่มกับพวก คอยสปริงนะครับ มันนิ่มไม่ได้อย่างเค้าแน่นอน..
    น้า Anuchit ครับ...

เดี๋ยวผมกำลังทำตามน้าแล้วล่ะ ถามต่ออีกนิดหนึ่ง ถ้าเปลี่ยนเฉพาะโช๊คโรบัส โดยไม่รองแหนบจะให้ผลยังไงบ้าง ? แล้วระหว่าง builtinsubtank กับแบบsubtankแยก มันให้ผลต่างกันไหมในเรื่องความนุ่มหนึบอ่ะครับ...

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

แบบ subtank แยก แข็งกว่า(จิงๆมันขึ้นอยู่กับว่าเขาเซ็ตมาระดับใด) และแพงกว่าครับ ส่วนคุณภาพ ก็ตามราคาครับ แบบ built in ก็หรูแล้วครับ........

ใส่เฉพาะโช๊คก่อนแล้วลองขับดู มันอธิบายลำบากครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ครับ ระดับความพึงพอใจแค่ไหน ต้องรองหรือไม่รอง รองกี่ชั้น เด๋วน้าจะรู้เองครับ..

User ID
    12770
    Status
    โพส
    186

แบบ subtank แยก แข็งกว่า(จิงๆมันขึ้นอยู่กับว่าเขาเซ็ตมาระดับใด) และแพงกว่าครับ ส่วนคุณภาพ ก็ตามราคาครับ แบบ built in ก็หรูแล้วครับ........

ใส่เฉพาะโช๊คก่อนแล้วลองขับดู มันอธิบายลำบากครับ ต้องลองเองถึงจะรู้ครับ ระดับความพึงพอใจแค่ไหน ต้องรองหรือไม่รอง รองกี่ชั้น เด๋วน้าจะรู้เองครับ..
    ขอบคุณน้า Anuchit สำหรับคำแนะนำครับ...

User ID
    613
    Status
    โพส
    189

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ HS4CJR ดูโพส

ช่วยเพิ่มค่าสปริงจากของเิดิม ลดการดีดเด้ง เหมาะกับรถที่มี กันชนท้ายที่หนักขึ้น , มีพวก Topup , เครีบอย ประมาณนั้น

ให้ดี หาโช๊ค สัก 4 ต้น เช็ตดีๆ ที่เข้ากับฟิลด์ ของคนขับน่ะครับ เหมาะสุด

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ถ่างแหนบบรรทุกออก ประมาณนี้เลยครับ นุ่มแน่ๆ
    ในรูปเป็น รถเดิมๆ ยาง 285/75 R16
    ยังงง ว่าไม่ได้ยก ทำไม สูงได้ขนาดนั้น เค้าคงยกจากแหนบด้วยมั้ง
    Attached Images Attached Images  

หน้า 4 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้