หน้า 6 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 101 ถึง 120 จากทั้งหมด 198

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    7346
    Status
    โพส
    266

มาตรฐาน ตอบ: Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ตอนนี้ผมก้องงมาก เพราะถามไปที่ร้านทำรถทั้งหลาย หลายสำนัก ใช้กันคนละสูตร สูตรใครสูตรมัน

ถามที่สุพรรณบอกว่าไม่ต้องเอาแหนบออก ให้ใส่แหนบช่วยถ้าแหนบเดิมล้า
    ที่ กทม บอกตัดได้เลยมั่ง เอาออกเลยมั่ง

เอาเปนว่าผมไม่ฟันธงนะครับ เพราะหลักการมันคือให้แหนบมีการให้ตัวได้มากขึ้น ไม่ว่าวิธีใดได้หมด อยู่ที่ว่าอันไหนจะทน ที่สำคัญคือคนที่เคยทำมีน้อยครับ และแต่ละคนต่างวิธีอีก

ส่วนตัวผมดัดแหนบมา นุ่มขึ้นมาก ยังคิดว่าจะไปตัดออกอีกด้วยซ้ำ แต่ขอศึกษาคนที่ทำมาก่อน

ความเหนที่ว่าเอาแหนบบรรทุกออก แล้วเอาของสตาด้ามาก้อน่าสนใจ อยากทราบราคาด้วยครับ

แหนบแผ่นล่างสุดที่ต้องกลับกันเพราะว่ามันโค้งครับ กลับให้โค้งมันจิกลงพื้นแทน แต่ของ triton plus/4x4 มันเปนเส้นตรงแล้ว ไม่ต้องกลับครับ
    น้าแม็กครับแล้วถ้าเราเปลี่ยนแหนบเอาแหนบแต่งมาใส่ละครับ จะดีขึ้นไหมแล้วราคาพอทราบไหมครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

แหนบแต่งสำนักต่างๆ ดีสุดแล้วครับ แต่ก้อแพงสุดเช่นกัน หลักพันปลายๆ ไปยันหลักหมื่น ส่วนมากเน้นนุ่ม บรรทุกได้ประมาณ 100-200 กก ก้อยุบไปเปนนิ้วแล้วครับ

User ID
    17045
    Status
    โพส
    73

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ชื่อ:  IMG01245-20110503-1739.jpg
ครั้ง: 2933
ขนาด:  119.3 กิโลไบต์
    ตอนนี้ผมใส่แม็ก 20 โช๊ค โรบัส อยากนิ่มอีกนิด น้าๆอธิบายชัดๆอีกครั้ง ด้วยความเคารพ

TTC-00363 TTC-Member
    User ID
    2031
    Status
    โพส
    4,108

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ otto_triton ดูโพส
    ชื่อ:  IMG01245-20110503-1739.jpg
ครั้ง: 2933
ขนาด:  119.3 กิโลไบต์
    ตอนนี้ผมใส่แม็ก 20 โช๊ค โรบัส อยากนิ่มอีกนิด น้าๆอธิบายชัดๆอีกครั้ง ด้วยความเคารพ
    ...เปลี่ยนแหนบไปเลยแจ่ม...

User ID
    17045
    Status
    โพส
    73

แหนบมีของอะไรแนะนำบ้างคับน้า

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

คราวนี้ หลังจากลองเอาแผ่นเหล็กตัดยาวประมาณ 4-5 นิ้ว ตามความยาวสาแหรก
    นำเอาแผ่นเหล็กนี้ มารองระหว่างแหนบบรรทุก(แผ่นล่างสุด)กับแหนบรับน้ำหนัก
    คิดเดาเอาเอง เพื่อให้ระยะชกระหว่างแหนบสองชุดมีมากๆเอาไว้

การแยกแหนบบรรทุกให้ห่างออกจากแหนบหลัก ก็คือการยืดเวลาหรือยืดระยะยุบที่แหนบบรรทุกจะเข้ามาออกแรง ปกติแหนบบรรทุกจะเริ่มทำงานจากส่วนกลางแหนบเพราะมันติดกับแหนบหลักอยู่ตรง กลาง พอเสริมเพื่อดันออกมาให้ห่าง แหนบบรรทุกก็จะเริ่มทำงานช้าลง คือกว่าจะเริ่มทำงานต้องยุบเพิ่ม และพอเริ่มทำงาน มันก็จะเริ่มจากส่วนปลาย หรือใกล้ๆ ส่วนปลาย ที่ต่างไปจากการออกแบบเดิมที่ทำมาให้เริ่มจากส่วนกลางออกไป ก็จะเพี้ยนทั้งแหนบหลักที่โดนอัดที่ปลาย และแหนบบรรทุกที่ปลายจะสบัดได้ถ้าเราขับในจังหวะที่ปลาบแหนบบรรทุก แตะๆ ปล่อยๆ กับแหนบหลักพอดี แน่นอนว่ามันนิ่มขึ้นจนรู้สึกได้ในการทำงานช่วงแรกๆ เบาๆ แต่พอระยะยุบเพิ่มถึงจุดหนึ่ง แหนบบรรทุกจะเข้ามาทำงานแบบทันทีทันใด ไม่ได้เป็นแบบค่อยเป็นค่อยไป ทำให้จังหวะการทำงานมีการกระตุก กระแทก
    ผลที่ได้ นิ่มดีจริงๆ แต่ก้อมีความสงสัยระยะที่พอมันแอ่นลงไปจนชนกับแหนบบรรทุก มันจะดีดแรง ทำให้เสียดุลกับระบบแหนบทั้งหมดรึเปล่า
    ผลก้อคือ พอวิ่งไปนานๆ บางจังหวะที่มันยุบไปมากๆ พอได้ที่ มันดีดกลับแรงจริงๆ มันไม่ซับเปนชุดๆแบบเดิมครับ
    เลย(เดา)คิดเอาอีกว่าแบบนี้คงไม่ใช่ละ แถมใช้ไปนานๆ เหล็กคมๆจิกกันแน่นอน

สรุป ณ เวลานี้ ผมว่านะ
    -ถอดแหนบบรรทุกออก (ยังไม่ได้ลอง แต่น่าลองมากๆ)
    -ดัดแหนบ
    -นำแหนบตัวที่สามจากบน มาสลับกับตัวที่สี่ รึไงนี่ล่ะครับ จำไม่ได้ แล้ว ตัดปลายแหนบบรรทุกออกให้สั้นลง (สูตรของอู่ทอง)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mckyparty : 17-05-2011 เมื่อ 19:38

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

การเอาแหนบบรรทุกออกไป ลด unsprung weight ได้อีกข้างละเกือบ5-10กิโล
    ซึ่งย่อมมีผลอย่างแน่นอนกับการขับขี่
    การลด Unsprung weight ก็เป็นการเพิ่มความเร็วให้กับการทำงานของช่วงล่าง
    ยิ่งบวกแรงกระทำกับโช้คอัพหนืดๆอีกด้วย
    ซึ่งจะทำให้เกาะถนนขึ้นตามทฤษฎีของ Unsprung weight โดยตรงด้วยครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ถ้าอย่างที่น้าแม็กทดสอบมา เท่ากับว่า ถ้าเราไม่ได้บรรทุกหนักอะไร เราก็เอาแหนบบรรทุกออก น่าจะดีที่สุดใช่ไหมครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    ถ้าอย่างที่น้าแม็กทดสอบมา เท่ากับว่า ถ้าเราไม่ได้บรรทุกหนักอะไร เราก็เอาแหนบบรรทุกออก น่าจะดีที่สุดใช่ไหมครับ
    ถ้าว่ากันด้วยงบประมาณจำกัดและต้องการรีดผลออกมามากๆ
    มันก้อน่าลองครับ ไม่ดีก้อใส่คืนได้ง่ายๆ ตามสูตรรถแข่งบางคัน

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มาตรฐาน ตอบ: Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ไม่นิ่มเท่าเก๋งครับ แต่นุ่มนวนพอได้
    ไห้ดูเป็นแนวว่าทำยังไง มีผลยังไงครับ
    สายล็อคเบรคก็ย้ายที่ตามที่เห็นครับ
    ผมทำแล้วครับ ตามน้าเลย สดๆ ร้อนๆ นุ่มนวนพอได้ ผมว่าโอเลยครับ วิธินี้ ทำเอง ลองเอง เหนื่อยพอได้เลย ค่าแรงการทำ 037 1 กระป๋อง
    Attached Images Attached Images                

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เห็นน้ารองกล่องหลัง
    อยากแซบแว่ หน้า น้า ตัดสปริงหรือทำยังไงครับ
    แบบว่า จะทำเองครับ ตอนนี้เปลี่ยนรองเท้าใหม่ รถสูงขึ้น ราว นิ้วกว่า ๆ ครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    เห็นน้ารองกล่องหลัง
    อยากแซบแว่ หน้า น้า ตัดสปริงหรือทำยังไงครับ
    แบบว่า จะทำเองครับ ตอนนี้เปลี่ยนรองเท้าใหม่ รถสูงขึ้น ราว นิ้วกว่า ๆ ครับ
    ด้านหน้าตัดสปริงครับ ด้านหลังรองกล่องอย่างเดียว ไม่หยากดัดแหนบครับ เสียดาย เผื่ออยากกลับคืนสภาพ แบบว่างบน้อย อิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อีกข้อสงสัยครับ
    คือผมกำลังจะโหลดลง 2 นิ้ว
    เลยกำลังวางแผนแก้ปัญหากินยาง
    เท่าที่ค้นคว้าดู จะเห็นว่า
    ** ถ้าโหลด ส่วนมาก จะกินยางหน้าด้านใน
    ** ถ้ายก ส่วนมากจะกินยางหน้า ด้านนอก
    ผมเลยลองจำลองการเคลื่อนที่ของแนวแกนล้อจาก โปรแกรมออกแบบดู
    โดยวาดระยะ คร่าว ๆ ดู แต่ไม่ว่าจะแต่งให้ปีกนกบน / ล่าง ปรับระยะยังใง
    มันก็ตรงข้ามกับข้อมูลที่มี งงงง ครับ ขอผู้เชี่ยวชาญ ชี้แจงที่ครับ
    ตามภาพแรก ผมลองลองโหลดลง ดูมันจะ กินด้านนอก
    และสอง ปรับยกขึ้น มันกินด้านใน
    และสามแนวระนาบ ปรกติ
    ---------------------
    (แก้ไขหลังจาก post )...
    อ้อออออออออ
    ขออภัยครับผมไม่ได้เอียงมุม แคสเตอร์ ครับ เลยทำให้มันแปลก ๆ ไป
    หลังจากที่ลองทำมุมเอียง แคสเตอร์แล้ว ได้ตามตำราครับ
    ขอโทษที่ทำให้ งง งง ครับ
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 13-06-2011 เมื่อ 15:07

User ID
    6049
    Status
    โพส
    78

รถผมเด้งมากๆ ไม่แน่ใจว่าโช๊คแข็งกว่าคันอื่นๆมีผลทำให้เด้งมั๊ยครับ เพราะดูแหนบแล้วก็ปกติ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pitbullman ดูโพส
    รถผมเด้งมากๆ ไม่แน่ใจว่าโช๊คแข็งกว่าคันอื่นๆมีผลทำให้เด้งมั๊ยครับ เพราะดูแหนบแล้วก็ปกติ
    ปรกติรถเด้ง น่าจะเป็นเพราะโช๊คมันนิ่มเกินไปนี่ครับน้า เพราะเนื่องจากแรงสปริงตัวมันมาก
    เกินที่โช๊คจะดูดซับแรงกระพือไว้ได้ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ ขึ้น ลง เร็วเกินไป
    โชคแข็งยิ่งหนึบครับ เพราะทำให้การยกขึ้น / ลง ของรถช้าลง เช่นกระแทกคอสะพานปั้ง ล้อกระเด้งขึ้นไปทางคิ้วล้อบน
    แต่ไปไมถึง หมดแรงระหว่างที่ต้องสู้กับแรงดันโช๊ค ประมาณนั้นครับ
    รอ สมช. ท่านอื่นว่าใงครับ มีสาเหตุจากอะไรอีกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 13-06-2011 เมื่อ 15:05

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

ไม่นิ่มเท่าเก๋งครับ แต่นุ่มนวนพอได้
    ไห้ดูเป็นแนวว่าทำยังไง มีผลยังไงครับ
    สายล็อคเบรคก็ย้ายที่ตามที่เห็นครับ

มีอะไรมาให้ผมซนอีกแระ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

เท่าที่เจอมารถที่ยกแบบไม่ใส่ชุดยก ประมาณ 2 นิ้ว (จากร้านที่มีฝีมือ) ยังไม่พบการกินด้านนอกครับ
    ยางมัดแค่หมั่นสลับหน่อยทุก 7000-10000 โล สบายๆ

User ID
    6049
    Status
    โพส
    78

ปรกติรถเด้ง น่าจะเป็นเพราะโช๊คมันนิ่มเกินไปนี่ครับน้า เพราะเนื่องจากแรงสปริงตัวมันมาก
    เกินที่โช๊คจะดูดซับแรงกระพือไว้ได้ทำให้เกิดการเคลื่อนที่ ขึ้น ลง เร็วเกินไป
    โชคแข็งยิ่งหนึบครับ เพราะทำให้การยกขึ้น / ลง ของรถช้าลง เช่นกระแทกคอสะพานปั้ง ล้อกระเด้งขึ้นไปทางคิ้วล้อบน
    แต่ไปไมถึง หมดแรงระหว่างที่ต้องสู้กับแรงดันโช๊ค ประมาณนั้นครับ
    รอ สมช. ท่านอื่นว่าใงครับ มีสาเหตุจากอะไรอีกครับ
    โช๊คผมยี่ห้อ Hurricane สีขาว เคยถอดโช๊คออกมากดเทียบกับ AMADA ของ Hurricane แข็งกว่าเยอะเลยครับ
    งงจริงๆ เอาไปให้ร้านทำโช๊คโม ก็ยังเด้งเหมอนเดิม ...หรือจะเป็นเพราะไปยกเพิ่ม...หรือจะเป็นแหนบ กลุ้ม ไม่รู้ทำไงแล้วครับ

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    ผมทำแล้วครับ ตามน้าเลย สดๆ ร้อนๆ นุ่มนวนพอได้ ผมว่าโอเลยครับ วิธินี้ ทำเอง ลองเอง เหนื่อยพอได้เลย ค่าแรงการทำ 037 1 กระป๋อง
    น้าครับความหนาของสายพานที่เอามารองหนาเท่าไรครับพอดีผมมียางสกรีนที่หมดสภาพแล้วหนาประมาณ 8 mm ว่าจะเอามาทำครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ art_se ดูโพส
    น้าครับความหนาของสายพานที่เอามารองหนาเท่าไรครับพอดีผมมียางสกรีนที่หมดสภาพแล้วหนาประมาณ 8 mm ว่าจะเอามาทำครับ
    อยากลองดูก้อทำเลยครับ ความหนาประมาณ แหนบตัวที่หนาปกติ ไม่ต้องหนามากแบบตัวล่างสุดครับ

หน้า 6 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้