หน้า 7 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 198

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาตรฐาน ตอบ: Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    อยากลองดูก้อทำเลยครับ ความหนาประมาณ แหนบตัวที่หนาปกติ ไม่ต้องหนามากแบบตัวล่างสุดครับ
    ขอบคุณครับน้าแม็ค วันอาทิตย์จัดการเลยครับ เดี๋ยวรายงายผลครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ผมใช้พลัส ลองก้มดูกะว่าจะลองเอาแหนบบรรทุกออก
    แล้วก็เห็นตัวแหนบรับน้ำหนัก 4 แผ่น เหนือแหนบบรรทุก
    ตรงปลายแหนบทั้ง 4 แผ่นจะมีเหล็กรัดไว้ให้ปลายของทั้ง 4 แผ่นชิดกัน

ถ้าเราเอาเหล็กรัดตัวนี้ออก จะทำให้ปลายแหนบของแต่ละแผ่นกางออก
    เพิ่มระยะห่างระหว่างแผ่นแหนบ แล้วทำให้รถนิ่มขึ้นไหมครับ
    หรือว่าเอาเฉพาะแหนบบรรทุกออกอย่างเดียวพอ

User ID
    14432
    Status
    โพส
    51

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ช่วยดันอีกแรงครับ กระทู้ดี น่าทดลองทั้งนั้น ผม 116 4ดอ 2010 ท้ายเด้งมาก (เดิมๆ) เวลาเจอถนนคอนกรีตที่มีคลื่นชิดๆ กัน รถจะสะท้านมาก เหมือนขี่ม้าเลย ปวดตับ ว่าจะลองเปลี่ยนโช๊ค ไปใช้ amada extrem แต่ของก็ขาดตลาด เลยลังเลว่าถ้าเป็น kayaba super red จะโอเคหรือเปล่า วานเพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ ตอนนี้กำลังจะลองดัดแหนบ+โช๊คเดิม ดูก่อนถ้าดีก็จะได้จบเร็ว ขอข้อมูลแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ

User ID
    6049
    Status
    โพส
    78

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pratheep ดูโพส
    ช่วยดันอีกแรงครับ กระทู้ดี น่าทดลองทั้งนั้น ผม 116 4ดอ 2010 ท้ายเด้งมาก (เดิมๆ) เวลาเจอถนนคอนกรีตที่มีคลื่นชิดๆ กัน รถจะสะท้านมาก เหมือนขี่ม้าเลย ปวดตับ ว่าจะลองเปลี่ยนโช๊ค ไปใช้ amada extrem แต่ของก็ขาดตลาด เลยลังเลว่าถ้าเป็น kayaba super red จะโอเคหรือเปล่า วานเพื่อนๆ แนะนำด้วยครับ ตอนนี้กำลังจะลองดัดแหนบ+โช๊คเดิม ดูก่อนถ้าดีก็จะได้จบเร็ว ขอข้อมูลแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ
    หัวอกเดียวกัน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ถึงไหนกันแล้วครับเนี่ย ชาวมือซนทั้งหลาย ไม่ได้เข้ามาอ่านตั้งนาน
    ตกลงมันนิ่มสมใจกันหรือยังครับ
    (สูงแต่นุิ่ม) จะได้ก๊อปซะ อิอิ
    ตอนนี้ทำไปเองด้วยมือเราไป ก็แค่เปลื่ยนน้ำมันโช็คหลังใหม่แค่นั้น คุ้มโจ๊ดๆ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ผมถอดแหนบบันทุกออกหมดแล้วครับ (วานนี้เอง 19-06-2011)
    หลังรองก้อนเหล็ก 1 นิ้ว
    แล้วก็โหลดหน้าสปริงตัด 2 นิ้ว ซื้อจากพี่น้องใน คลัป เรา 1000
    ผล ***
    หลังนิ่มกว่าหน้ามากกกกกก.......ครับ แต่สูงกว่าราว 3 นิ้ว (ถ้าจะให้เท่ากันคงขับยากครับ เอาแค่นี้หละ)
    ส่วนด้านหน้า ล้อ 235-55-18 ห่างซุ้มล้อ 1.5 นิ้ว ถ้ามองจากข้างน่าจะ เสมอคิ้วครับ (คงต้องรอง สเปเซอร์ขึ้นซัก นิ้ว)
    ตัดยางกันกระแทกแค่รอย คั่น( ที่ยางกันกระแทก)
    ล้อหน้าแบะเห็น ๆ ถ้ามองเทียบกับล้อหลัง
    เช็คด้วยระดับน้ำต้องปรับด้านบนออก มาซัก 1 เซนติเมตร ครึ่ง ถึงจะเกือบตรง (จุดใช้งานที่ไม่กินขอบยางด้านในมาก)
    พรุ่งนี้จะมาโหลดให้เป็น อุทาหรณ์ ครับ
    รูปมาแว้ววว
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 21-06-2011 เมื่อ 08:13

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ผมถอดแหนบบันทุกออกหมดแล้วครับ (วานนี้เอง 19-06-2011)
    หลังรองก้อนเหล็ก 1 นิ้ว
    แล้วก็โหลดหน้าสปริงตัด 2 นิ้ว ซื้อจากพี่น้องใน คลัป เรา 1000
    ผล ***
    หลังนิ่มกว่าหน้ามากกกกกก.......ครับ แต่สูงกว่าราว 3 นิ้ว (ถ้าจะให้เท่ากันคงขับยากครับ เอาแค่นี้หละ)
    ส่วนด้านหน้า ล้อ 235-55-18 ห่างซุ้มล้อ 1.5 นิ้ว ถ้ามองจากข้างน่าจะ เสมอคิ้วครับ (คงต้องรอง สเปเซอร์ขึ้นซัก นิ้ว)
    ตัดยางกันกระแทกแค่รอย คั่น( ที่ยางกันกระแทก)
    ล้อหน้าแบะเห็น ๆ ถ้ามองเทียบกับล้อหลัง
    เช็คด้วยระดับน้ำต้องปรับด้านบนออก มาซัก 1 เซนติเมตร ครึ่ง ถึงจะเกือบตรง (จุดใช้งานที่ไม่กินขอบยางด้านในมาก)
    พรุ่งนี้จะมาโหลดให้เป็น อุทาหรณ์ ครับ
    ก้อนรอง1" ราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยากจะให้หลังลงอีก แต่จะไม่ดัดแหนบ เพราะผมเห็น วีโค้เขาลงต่ำกว่าผมอีก เลยอยากลองกล่องเพิ่มอีกครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    ก้อนรอง1" ราคาเท่าไหร่ครับ ผมอยากจะให้หลังลงอีก แต่จะไม่ดัดแหนบ เพราะผมเห็น วีโค้เขาลงต่ำกว่าผมอีก เลยอยากลองกล่องเพิ่มอีกครับ
    ก้อนรอง1" ทำเองครับผม
    น้าอยู่แถวใหนละครับ ถ้ามาเอาได้เอง ขอเบียร์ 2 ป๋อง
    ถ้าจะส่งไปให้ ขอ ลัง 1 ครับ อิอิ
    บ้านผมอยู่ในป่า ในหมู่บ้าน อมรทรัพย์ อยู่วิทยา หนองจอกครับว่างก็มาคุยกันครับ อย่ามามือเปล่านะ มันเป็นรางไม่ดี อิอิ
    อะ....ล้อเล่ง..ที่จริงบ้าน รกมาก จะชวนก็เกรงใจ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 21-06-2011 เมื่อ 15:12

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ก้อนรอง1" ทำเองครับผม
    น้าอยู่แถวใหนละครับ ถ้ามาเอาได้เอง ขอเบียร์ 2 ป๋อง
    ถ้าจะส่งไปให้ ขอ ลัง 1 ครับ อิอิ
    ผมอยู่คลอง4 ลำลูกกา ถ้าไม่เป็นการรบกวน อยากได้ครับ เดียวเข้าไปเอาเอง ให้มากกว่า2 ป๋อง เพราะอยากปรึกษาเรื่อง boot cut ด้วยครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

ขอติดตามตอนต่อไป

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    ผมใช้พลัส ลองก้มดูกะว่าจะลองเอาแหนบบรรทุกออก
    แล้วก็เห็นตัวแหนบรับน้ำหนัก 4 แผ่น เหนือแหนบบรรทุก
    ตรงปลายแหนบทั้ง 4 แผ่นจะมีเหล็กรัดไว้ให้ปลายของทั้ง 4 แผ่นชิดกัน

ถ้าเราเอาเหล็กรัดตัวนี้ออก จะทำให้ปลายแหนบของแต่ละแผ่นกางออก
    เพิ่มระยะห่างระหว่างแผ่นแหนบ แล้วทำให้รถนิ่มขึ้นไหมครับ
    หรือว่าเอาเฉพาะแหนบบรรทุกออกอย่างเดียวพอ
    มีใครตอบผมได้มั่งนิ พลีสสสสสสส

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ fresh-sky ดูโพส
    มีใครตอบผมได้มั่งนิ พลีสสสสสสส
    อยากนิ่ม เอานิ่มก็เอาแค่แหนบบรรทุกออกครับ
    ตัวร้ดแหนบมันไม่ได้ทำให้นิ่ม มันมีหน้าที่รัด กันไม่ให้ปลายแหนบอ้ากว้าง ในเวลาที่รถเราแขวนล้อลอยครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

เหมือนน้า Copy บอกครับ
    และอย่าไปถอดรัดแหนบเชียวนะครับ เพราะเวลารถเข้าโค้งแรง ๆ หรืดขับขี่แนวเอียง มีการบิดตัวของรถ
    มันจะทำให้แหนบมันบิดตัวเอียงซ้าย/ขวา ออกจากแนวที่ควรจะเป็น เพราะไม่มีตัวบังคับ อาการคือวิ่งไปแล้วตูดจะดิ้น ๆ
    หรือเวลาที่เจอถนนที่พื้นระนาบ เป็นคลื่น รถจะย้วย ตุ๊ปั๊ด ตุ๊เป๊ ครับ
    ลองอย่างผมดูครับ นิ่ม 100 % ครับ
    แต่ผมจำได้ว่า แหนบ บรรทุก มันจะมีตัวประคองสายเบรคอยู่
    ถ้าถอดแหนบ บรรทุกออก ต้องหาที่ยึดสายเบรคไว้ด้วยนะครับ แถวนั้นแหละ ตรงใหนพอฝากได้ก็ดัด ๆ แล้วยึดเข้าไป
    ส่วนแหนบรองบรรทุกตัวสั้น ๆ ถ้าถอดออกอย่างผม จะมีปัญหาเวลาออกตัวครับ แหนบมันจะอ่อนตัวเกินไป
    ทำให้เกิดการม้วนตัวของชุดแหนบ จะมีอาการหยุ่น ๆ เวลาออกตัวและสั่นมากขึ้นครับ
    สอบถามน้า ๆ ครับ ซื้อ U- Bolte ที่ใหนได้ครับ ผมจะเปลี่ยน รองกล่องเป็น รอง 3 นิ้ว
    ตอนนี้หลัง ยังดูสูงไปครับ (ของเดิมสุดแล้วครับรองได้นิ้วเดียว) และราคา เท่าใหร่ครับ ไม่อยากโดน ฟันราคา
    แต่ด้านหน้าว่าจะรองสเปเซอร์เอาขึ้น ครึ่งนิ้วตอนนี้ต่ำมากไป กะว่าเซ็ตให้พอใจแล้วค่อยไปตั้ง ศุนย์ล้อทีเดียวครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 22-06-2011 เมื่อ 11:41

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

และอย่าไปถอดรัดแหนบเชียวนะครับ เพราะเวลารถเข้าโค้งแรง ๆ หรืดขับขี่แนวเอียง มีการบิดตัวของรถ
    มันจะทำให้แหนบมันบิดตัวเอียงซ้าย/ขวา ออกจากแนวที่ควรจะเป็น เพราะไม่มีตัวบังคับ อาการคือวิ่งไปแล้วตูดจะดิ้น ๆ
    หรือเวลาที่เจอถนนที่พื้นระนาบ เป็นคลื่น รถจะย้วย ตุ๊ปั๊ด ตุ๊เป๊ ครับ
    ลองอย่างผมดูครับ นิ่ม 100 % ครับ
    แต่ผมจำได้ว่า แหนบ บรรทุก มันจะมีตัวประคองสายเบรคอยู่
    ถ้าถอดแหนบ บรรทุกออก ต้องหาที่ยึดสายเบรคไว้ด้วยนะครับ แถวนั้นแหละ ตรงใหนพอฝากได้ก็ดัด ๆ แล้วยึดเข้าไป
    ส่วนแหนบรองบรรทุกตัวสั้น ๆ ถ้าถอดออกอย่างผม จะมีปัญหาเวลาออกตัวครับ แหนบมันจะอ่อนตัวเกินไป
    ทำให้เกิดการม้วนตัวของชุดแหนบ จะมีอาการหยุ่น ๆ เวลาออกตัวและสั่นมากขึ้นครับ
    สอบถามน้า ๆ ครับ ซื้อ U- Bolte ที่ใหนได้ครับ ผมจะเปลี่ยน รองกล่องเป็น รอง 3 นิ้ว
    ตอนนี้หลัง ยังดูสูงไปครับ (ของเดิมสุดแล้วครับรองได้นิ้วเดียว) และราคา เท่าใหร่ครับ ไม่อยากโดน ฟันราคา
    แต่ด้านหน้าว่าจะรองสเปเซอร์เอาขึ้น ครึ่งนิ้วตอนนี้ต่ำมากไป กะว่าเซ็ตให้พอใจแล้วค่อยไปตั้ง ศุนย์ล้อทีเดียวครับ
    น้าครับ ด้านหน้าน้าถอดเองใช่ไหมครับ อยากทราบว่าเราต้อง ถอดน๊อตตัวไหนบ้างครับ จะลองถอดเองบ้างครับ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อยากนิ่ม เอานิ่มก็เอาแค่แหนบบรรทุกออกครับ
    ตัวร้ดแหนบมันไม่ได้ทำให้นิ่ม มันมีหน้าที่รัด กันไม่ให้ปลายแหนบอ้ากว้าง ในเวลาที่รถเราแขวนล้อลอยครับ
    ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    น้าครับ ด้านหน้าน้าถอดเองใช่ไหมครับ อยากทราบว่าเราต้อง ถอดน๊อตตัวไหนบ้างครับ จะลองถอดเองบ้างครับ
    ด้านหน้าถอดเอง ยากน่าดูครับ ผมเคยให้ร้านทำ เป็นชั่วโมงเลยทีเดียว
    แล้วก็ต้องมีเครื่องมือสำหรับบีบสปริงไว้ด้วย

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ให้ร้านข้างบ้านทำให้ครับ( 300 ) ผมไม่มีสามขาค้ำยันครับ มีแค่แม่แรงติดรถตัวเดียว
    แต่ผมว่าทำเองดีกว่าครับขั้นตอน
    1 ขึ้นแม่แรงยกรถ หาสามขาหรืออะไรที่มั่นคงรองคานแชสซี ทั้งสองด้าน(ถ้าเครื่องมือไม่ครบก็ขึ้นทีละด้านครับ)
    2 ถอดล้อ
    3 ขันน็อตที่อยู่ด้านบน 1 ตัว ของโช๊ค ออก
    4 ขันน็อตที่ยึดอยู่ด้านล่าง 2 ตัว ของโช๊ค ออก /ถอดโช๊คออก
    5 ถอดน๊อต 2 ตัวด้านล่าง ที่ยึดแท่นยางรองกันกระแทกออก (หนวดกุ่งจะออกมาด้วยเพราะมันยึดอยู่ด้วยกัน)
    6 ถอดน๊อต ยึด ดิสเบรค 1 ตัว(น่าจะ m10 ครับ)ดึงออกด้านข้าง ค่อย ๆ ดึงเสื้อดิส ขึ้นข้างบน ผ้าเบรคจะหลุดออกด้วย เวลาใสดูดี ๆ
    แล้วเอาไปแขนไว้บนปีกนกบนก่อน(ไม่เกะกะ)
    7 ถอดชุดยึดลูกหมากคันส่ง ออกจากปีกนก (ตี อีกเหมือนกัน ไม่ตีไม่ออกครับ)
    8 ถอด กิ๊ป ล็อคน็อต และน็อต ที่ยึดลูกหมากปีกนกบนแล้วตีขอบข้างออก (มันจะเป็นการสวมเดือยเอียง หรือ เทเปอร์ครับ)
    9 ระวังชุดปีกนกจะล่วงใส่เท้าด้วยครับ
    ทีนี้ ก็เอาสปริงออกได้แล้วครับ
    แต่ถ้ามีเครื่องมือกดสปริง
    - ยกรถขึ้น
    -ถอดล้อออก
    -ถอดโช๊ค
    -เครื่องกด กดสปริงลง ดึงออกได้เลยครับ (น้อยร้านบางร้านก็ไม่มีครับ ตีแหลก )

เรียบร้อยครับขั้นตอน ว่าแต่ตอนใส่ อย่าให้เหลือที่พื้นเป็นใช้ได้ครับ
    Attached Images Attached Images          
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 22-06-2011 เมื่อ 17:03

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

เหมือนจะยุ่งยากพอได้ พอดีผมว่าจะเอาลงอีกสักหน่อยครับ เลยอยากลองทำเองบ้าง ข้างหลังพอทำได้แล้ว หรือข้างหน้า สงสัยต้องเข้าร้าน เหมือนเดิม อิอิ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ขอถามเพ่มครับน้า คือผมสงสัย ว่าถ้าเราถอดแหนบบรรทุกออก 2 แผ่นเลย มันจะนิ่มมากใช่ไหมครับ แล้วเราต้องให้โช๊คแข็งๆใช่ไหมครับ(อัดน้ำมันเพิ่ม) มันถึงจะไม่กระแทกแรง เวลาเจอลูกระนาดครับ เพราะผมสังเกตรถเก่งเขา เวลาขึ้นลงลูกระนาดล้อไม่ค่อยกระแทกเท่าไหร่ เลยอยากทำประมาณนั้นครับ (เพราะผมจะโหลดเพิ่มอีกครับ)

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ขอถามเพ่มครับน้า คือผมสงสัย ว่าถ้าเราถอดแหนบบรรทุกออก 2 แผ่นเลย มันจะนิ่มมากใช่ไหมครับ แล้วเราต้องให้โช๊คแข็งๆใช่ไหมครับ(อัดน้ำมันเพิ่ม) มันถึงจะไม่กระแทกแรง เวลาเจอลูกระนาดครับ เพราะผมสังเกตรถเก่งเขา เวลาขึ้นลงลูกระนาดล้อไม่ค่อยกระแทกเท่าไหร่ เลยอยากทำประมาณนั้นครับ (เพราะผมจะโหลดเพิ่มอีกครับ)
    เท่าทีผมลอง รูดลูกระนาด(ขนาดกว้าง ๆ นะครับไม่ไช่แบบชันลิ่ว)ข้างหลังกระแทกน้อยมากครับ ข้างหน้า ฉึก ๆ กว่า
    เพราะว่าเราถอดแนบตัวหนา ที่คอยเป็นตัวดีดแนวล่าง ออกไปแล้วดังนั้นมันจึงขึ้นลงแบบ ไม่กระด้างเหมือนเดิมครับผม
    ขอตอบตามความเป็นจริงที่ลองมานะครับ
    และเมื่อเย็นวานนี้ผมลองปรับปีกนกล่างดูครับ
    วิธีทำ (ของผมคนเดียว อิอิ)
    1 ใช้เชือกยางยืด มัดที่แหนบหลัง ลากคร่อมขอบยางหลัง ยาวมาที่ล้อหน้า
    2 สังเกตุดู ว่าขอบเชือก แตะล้อหน้าขอบด้านใหนก่อน
    3 ถ้าแตะหลังก่อนแสดงว่า ล้อหน้าที่เช็คอยู่ หน้าหุบ แล้วใช้ บรรทัดที่สเกลถูกต้องหน่อย วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้
    4 ถ้าแตะหน้าก่อน ก็ ล้อหน้า แบะหน้า เหมือนเดิมครับ วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้

** ลองเช็คทั้งซ้ายและขวาก่อนแล้วค่อยลงมือปรับแต่งนะครับ
    5 ขึ้นแม่แรงยกล้อลอย ให้มั่นคง
    6 คลายสกรูล๊อคปีกนกล่าง ( ด้านในตัวรถนะครับ ตัวหน้ารถเป็นตัวปรับเท่านั้น) ทำทีละข้างครับ ซ้ายหรือขวาก่อนก็ได้
    7 ถ้ามองจากด้านหน้ารถ ล้อด้านตรงข้ามคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ตามเข็มนาฬิกา ล้อด้านคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ทวนเข็ม
    8 ปรับสกรูปรับตั้งให้ปีกนกล่าง ขยับเข้าด้านในจนสุด เพราะว่าล้อผมแบะมาก (เช็คระดับน้ำแล้วใช้สเกลบรรทัดวัดขอบ Max บนได้ 1.5 cm)
    หรือเลือกจุดใดก็ได้ครับในวงล้อ ที่สามารถเช็คความต่างของการแบะได้ (แนวบน -- ล่าง)
    9 คลายน๊อตล็อคคันชักคันส่ง (ประแจน่าจะเบอร์ 24เดี๊ยวไปดูให้หใม่ก็ได้ครับ)
    10 ใช้ประแจเบอร์ 17 ปรับคันชักคันส่งดึงล้อเข้า ให้มุม โทเอ้าท์ ด้านหน้าลดลง(จากเดิมวัดได้ 26 mm)
    11 หาอะไรที่หนา 1 CM รองที่ขอบยางด้านหน้า ให้แนวเชือกอยู่บนตัวรอง
    12 ขันปรับคานชัก สังเกตการขยับของล้อ ให้ ผิวสัมผัสขอบหลังมาแตะที่เชือกก็พอ แล้วล๊อคน๊อตให้แน่น ระหว่างล๊อค อย่าให้แกนคันชักเคลื่อน
    13 ล๊อคน๊อตล๊อค ปีกนกล่างให้แน่น
    13 ทำล้ออีกด้านเหมือนกัน
    14 เอารถลงพื้น เอาตัวรอง 1 cm ที่ ยาง ออก ลองเช็คแนวเชือกอีกครั้ง
    15 จะเห็นว่าแนว ล้อหน้าแนวหน้า จะแตะเชือก แต่ ล้อหน้า แนวหลังจะห่าง ใช้บรรทัดเช็คดู จะได้ราว 12 mm
    16 ให้ตรวจว่า ล้อซ้ายและขวา เท่ากันเป็นใช้ได้ครับ รับรองว่ามันจะไม่กินซ้าย ขวา
    ( การกะระยะ 12 mm ที่ว่า มาจากการวัดระยะจุดสัมผัสผิวล้อ แล้วคำนวนจาก CAD เป็นโท เอ้าท์ 1.5 องศา ซึ่งค่ายางผม
    จุดสัมผัส = 517 mm จัดมุมเอียงออก 1.5 องศา = 12 mm)
    ยังมีหนวดกุ้งอีกนะครับที่ยังไม่ได้ปรับ เพราะว่าต้องมุดเข้าใต้รถ แต่ว่า ไม้รองใต้แม่แรงผม มันไม่น่าไว้วางใจ เลยจะทำทีหลัง
    เท่าที่ลองเมื่อเช้า ขับนิ่งกว่าเดิมครับเพราะโหลดมา ล้อหน้า มุม โท ผม แบะหน้า มากครับ หน้ามันจะทื่อ ๆ
    และอีกอย่างผมขอเช็คแรงขันตรึงหนวดกุ้งก่อนครับ ว่าใช้แรงขันเท่าใหร่ สำคัญเพราะว่า มันยึดกับแผ่นลูกยางครับ ถ้าแรงไม่เท่ากัน
    จะมีปัญหา กิน ซ้าย ขวา ทีหลังอีกครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 27-06-2011 เมื่อ 12:48

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ครับ

หน้า 7 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้