หน้า 8 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 141 ถึง 160 จากทั้งหมด 198

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    14661
    Status
    โพส
    927

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ถ้าจะยก 2 " ทำอย่างถึงจะนิ่มอย่างเก๋ง ช่วยบอกหน่อยครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

บทสรุปสำหรับผมครับ ลองพิจารณาดู

1.จากสภาพเดิม 4ประตู 4x2 116 เปลี่ยนแมกซ์ยาง 255/55/18 โช๊คหน้า-หลัง [precision line]
    ความรู้สึกที่ได้ ก็หนึบกว่าเดิมจากยาง กะ โช๊คใหม่ แต่หลังก็แข็ง+โคลงเคลง

2.โหลดหลัง 1" สลับแหนบแผ่นล่างสุดกะแผ่นรอง
    ความรู้สึกที่ได้ ก็นิ่มขึ้นนิดหน่อยจากระยะห่างของแหนบ ทำให้แหนบทำงานสามแผ่นบนโดยมีแผ่นสั้นสุดประคอง
    ชื่อ:  DSCF6660.2..jpg
ครั้ง: 13593
ขนาด:  252.8 กิโลไบต์

3.เอากล่องโหลดออก สลับแหนบแผ่นล่างสุดกะแผ่นรอง แต่แผ่นสั้นสุดคว่ำเอาด้านเรียบลงพื้น ส่วนโค้งที่อยู่ด้านบนซึ่งจะรับน้ำหนักเมื่อมีน้ำหนักบรรทุก แต่ในสภาพปกติแหนบสามแผ่นบนจะอิสระจากสองแผ่นล่าง
    ความรู้สึกที่ได้ นิ่มน่าพอใจ แต่เข้าโค้งหรือเปลี่ยนเลนท์เร็วๆจะโคลงพอสมควรเลย
    ชื่อ:  DSCF6683.2..jpg
ครั้ง: 9434
ขนาด:  267.2 กิโลไบต์

4.ใส่กันโคลง ของApache เพื่อลดอาการโคลง
    ความรู้สึกที่ได้ น่าพอใจอย่างมากเพราะโดยส่วนตัวใช้รถทางเหนือ(โค้งเยอะ) ผู้โดยสารตอนหลังเป็นสาวน้อย อายุ 5 กะ 8ขวบ ชอบใจมาก เมื่อก่อนบ่นตลอดทาง(รอยต่อคอนกรีตไม่เสมอ) เหมือนนั่งเกวียน

ชื่อ:  DSCF6665.jpg
ครั้ง: 7479
ขนาด:  234.0 กิโลไบต์

ปล.รถผมไม่ได้โหลด ผมเลยไม่ได้ถอดแหนบสองแผ่นล่างออก เผื่อถ้าต้องบรรทุกยังเหลือแหนบสองแผ่นล่างไว้ช่วยจะได้ไม่เสียการรับน้ำหนักมากนัก
    หวังว่าคงเป็นประโยชน์กะน้าๆที่ต้องการนิ่ม แต่ไม่โคลงนะคับ
    ผมคิดว่าคงมีน้าๆที่เคยทำแนวนี้มาแล้วแต่ผมไม่ได้ตามกระทู้ ผมก็แค่ทำตามที่น้าๆเคยออกความเห็นไว้ แล้วเอามาแบ่งบันกัน.......... ขอบคุณครับ
    Attached Images Attached Images  
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ภูรีภัทร : 28-06-2011 เมื่อ 10:44

TTC-00855 TTC-Member
    User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

ผมลองถอดแผ่นล่างสุดออกแล้วใช้แผ่นเหล็กหนาประมาณ ห้ามิล รองระหว่างสามแผ่นบนกับแหนบบรรทุกตัวยาวครับ ผลที่ได้คือเวลากระแทกหลุมจะมีเสียงแหนบตีกันครับแต่ความนิ่มก็ดีกว่าเดิมครับเย็นนี้จะกลับไปแก้เสียงแหนบลองดูครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ art_se ดูโพส
    ผมลองถอดแผ่นล่างสุดออกแล้วใช้แผ่นเหล็กหนาประมาณ ห้ามิล รองระหว่างสามแผ่นบนกับแหนบบรรทุกตัวยาวครับ ผลที่ได้คือเวลากระแทกหลุมจะมีเสียงแหนบตีกันครับแต่ความนิ่มก็ดีกว่าเดิมครับเย็นนี้จะกลับไปแก้เสียงแหนบลองดูครับ
    เอารูปมาเบิ่งแหน่ เผื่อผมสิได๋เรียนแบบ

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    เอารูปมาเบิ่งแหน่ เผื่อผมสิได๋เรียนแบบ
    มื้ออื่นเด้ออ้าย มื้อวานบ่ได่ถ่ายรูปไว้ มื้อแลงสิไปถอดอีกรอบครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ฮ่วย มี๊ต่า ค่นล่าวตั๊วววว หนี่แหม

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

บ่ แม่น ลาว ข่อย คน อีสาน อิอิอิอิอิ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    ลองปรับปีกนกล่างดูครับ
    ผมลองอีกแบบครับ
    +เอากระดาษมัน ๆ วางซ้อนกันสองแผ่น จอดรถถนนเรียบ ๆ พวงมาลัยตรงล้ออยู่บนกระดาษ ถอดกุญแจออก (ล็อคล้อ)
    +ใช้เชือกตรึงแนวเหมือนเดิม
    +คลายล็อคคันชัก แล้วปรับได้เลย
    +ถ้าปรับแล้วพวงมาลัยเอียง ให้หมุนเกินไปอีกข้าง ล็อคพวงมาลัย แล้วปรับใหม่
    ** สำหรับท่านที่ชอบทำเองนะครับ ไม่มืออาชีพ แต่ใช้งาน ได้ (ถ้าฉุกเฉิน หรือตั้งใจ)หรือท่านที่ไปปรับตั้งมาแล้ว
    พวงไม่ตรง บอกช่างแล้ว (มัน)ก็บอกว่าปรกติครับพี่ ราว ๆ นั้นครับ

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ thitot_inkman@sanook.com ดูโพส
    บ่ แม่น ลาว ข่อย คน อีสาน อิอิอิอิอิ
    อยากเห็นลาวมาเบิ่งอยู่โรงงานที่ผมเฮ้ดงานอยู่เด้อคนไทยมีแต่ระดับลีดเดอร์อัพ พนักงานมีแต่ลาวอ้อยต้อย อัตราส่วนไทย 20% ลาว 80% มีแต่แรงงานต่างชาติ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ art_se ดูโพส
    อยากเห็นลาวมาเบิ่งอยู่โรงงานที่ผมเฮ้ดงานอยู่เด้อคนไทยมีแต่ระดับลีดเดอร์อัพ พนักงานมีแต่ลาวอ้อยต้อย อัตราส่วนไทย 20% ลาว 80% มีแต่แรงงานต่างชาติ
    ช่วยแปล คำว่า "อ้อยต้อย" ด้วยครับ เผื่อน้าท่านอื่น อ่านแล้วไม่เข้าใจ ( ภาษาอีสานวันละคำ )

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

มาแล้วครับวิธีการที่ผมทำเองผมที่ถือว่านิ่มในระดับหนึ่งครับ
    ชื่อ:  ss.jpg
ครั้ง: 3065
ขนาด:  383.8 กิโลไบต์

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

ช่วยแปล คำว่า "อ้อยต้อย" ด้วยครับ เผื่อน้าท่านอื่น อ่านแล้วไม่เข้าใจ ( ภาษาอีสานวันละคำ )
    ลาวอ้อยต้อย = ลาวทั้งนั้น อิอิ

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

ตอนนี้ลองถอดแผ่นที่ 2 (ยาว) ออกดูก่อนครับ รู้สึกว่าอาการท้ายเด้ง กระโดดจะลดลงนิดหน่อยครับ แต่ยังไม่หายขาด แต่ว่าผมไม่ได้กลับแหนบตัวสั้นลงนะครับ ว่าจะลองใส่แผ่นยาวกลับ แต่ว่าสลับไว้ล่างสุด หรือไม่ก็หาแผ่นเหล็กมารองเพื่อถ่างแหนบดูก่อนเหมือนกับอ้ายบ่าวแวง แต่งแบบถืกๆ หม่วนหลายเด้อครับ
    ชื่อ:  IMG025.jpg
ครั้ง: 3150
ขนาด:  249.9 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG026.jpg
ครั้ง: 2572
ขนาด:  214.2 กิโลไบต์ชื่อ:  IMG030.jpg
ครั้ง: 2571
ขนาด:  166.8 กิโลไบต์

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มาถุกทางกันแล้วครับ
    การลองด้วยตัวเองคือคำตอบสุดท้ายครับ
    อย่าเชื่อผม หรือเชื่อ คำ"เขาว่า "

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    มาถุกทางกันแล้วครับ
    การลองด้วยตัวเองคือคำตอบสุดท้ายครับ
    อย่าเชื่อผม หรือเชื่อ คำ"เขาว่า "
    ยังไม่พอใจเท่าไรครับน้าเย็นนี้คงต้องถอดอีกรอบ อิอิ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

สุดยอดปรบมือให้ แต่สำหรับผมปลงจิตละ กับการจะทำแหนบให้นุ่มด้วยเกาะด้วย

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

จากที่ยกรถขึ้นถอดแหนบวันนั้น เจองานเข้าเลยครับ มีน้ำมันรั่วที่ตรงกระปุกเกียร์ด้วย อาทิตย์นี้คงต้องเอาเข้าศูนย์ให้ช่างตรวจภายในซ่ะหน่อย ก่อนหน้าเคยเอาไปเคลม คลัชดัง อาจจะมีปัญหาจากการประกอบเข้ากลับก็ได้
    ชื่อ:  IMG028.jpg
ครั้ง: 3106
ขนาด:  240.0 กิโลไบต์
    ชื่อ:  IMG027.jpg
ครั้ง: 2910
ขนาด:  353.2 กิโลไบต์

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

ความคิดผมตอนนี้นะครับ
    ถอดแหนบให้เหลือแค่ 3 แผ่น จะได้เรื่องความนิ่มขึ้น
    แล้วทำโช๊คให้แข็งโดยการอัดน้ำมันเพิ่ม จะได้ไม่เด้งเกินไป
    ไม่รู้ว่าจะใช่ป่าวนะครับ แต่ผมว่าสำหรับคนงบน้อยๆ อย่างผม น่าจะเป็นทางเลือกอีกทางครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย thitot_inkman@sanook.com : 28-06-2011 เมื่อ 10:52

User ID
    9110
    Status
    โพส
    1,278

ความคิดผมตอนนี้นะครับ
    ถอดแหนบให้เหลือแค่ 3 แผ่น จะได้เรื่องความนิ่มขึ้น
    แล้วทำโช๊คให้แข็งโดยการอัดน้ำมันเพิ่ม จะได้ไม่กระเด้งเกินไป
    ไม่รู้ว่าจะใช่ป่าวนะครับ แต่ผมว่าสำหรับคนงบน้อยๆ อย่างผม น่าจะเป็นทางเลือกอีกทางครับ
    ผมว่าเก็บไว้สักแผ่นกันเหนียวหน่อยนึงก็ดีนะครับน้าทศ เผื่อแบกข้าวสารมาจากบ้าน อิอิ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    สุดยอดปรบมือให้ แต่สำหรับผมปลงจิตละ กับการจะทำแหนบให้นุ่มด้วยเกาะด้วย
    ใช่ครับ ก็จะได้ประมาณนึง ต้องยอมรับล่ะครับ
    เอาบรรทุกได้ด้วย นิ่มด้วย ถูกด้วย ลำบากจิงๆ

หน้า 8 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้