หน้า 9 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 161 ถึง 180 จากทั้งหมด 198

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    มาถุกทางกันแล้วครับ
    การลองด้วยตัวเองคือคำตอบสุดท้ายครับ
    อย่าเชื่อผม หรือเชื่อ คำ"เขาว่า "
    เห็นด้วยครับ ความลงตัว กับ การใช้งาน ไม่เหมือนกันจิงๆ
    ไม่ลองไม่รู้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย ภูรีภัทร : 28-06-2011 เมื่อ 11:14

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

รถผม พลัส แคป
    กะว่าเย็นนี้จะลองเอาแหนบบรรทุก ตัวล่างสุดออก
    เลยสงสัยว่า เดิมๆ ไม่เอาออก มันบรรทุกได้หนักเท่าไหร่
    ถ้าเอาแหนบบรรทุกออกแล้ว
    ผมจะทุกของได้ หนักซักเท่าไหร่ครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

น่าจะไม่ควรเกิน 500 โลครับน้า ชั่วคราวไม่ได้บรรทุก ทุกวัน ไม่เป็นไรมากหรอกครับ
    แต่นาน ๆ มันล้าก็เรื่องธรรมดาครับ เกิน 10 ปีครับ ถ้าใช้งานแบบ วิ่งไปทำงานแค่นั้น

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ขอบคุณครับ น้ายรรยง
    ทำมาแล้วครับ ค่าแรง 150 บ.
    อาจจะไม่นุ่มผิดหูผิดตา แต่ก็ดีขึ้นจนรู้สึกได้
    แล้วก็คงจะพอแค่นี้ (หรืออาจจะเปลี่ยนโช๊คหลังอีกสักคู่)
    ไม่อยากแปลงไปมากครับ เดี๋ยวไม่จบ

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

หลังเอาแหนบเส้นที่ 2 ออก ถ้าขับคนเดียวอาจไม่เห็นผลมากนัก แต่ถ้ามีคนนั่งด้วยหรือบรรทุกอีกซัก 50 กิโล จะนิ่มขึ้นเยอะครับ จนแฟนผมบอกไปทำไรมาทำไมรถนิ่มกว่าเดิมอ่ะ 5555

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

เจอปัญหาใหม่ครับ คือ ไฟต่ำสูงไป เดิมรถผมยกหน้ามานิดนึงแล้ว
    พอเอาแหนบบรรทุกออก หลังเลยเตี้ยลง ทำให้ไฟหน้าฉายขึ้นสูงไปอีก

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

มีสาระเล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากครับสำหรับบางท่านที่ยังไม่มีข้อมูล
    อาจจะไม่ละเอียดมาก แต่เอาแค่พอเข้าใจบ้างก็ดีครับ
    เกี่ยวกับช่วงล่าง มุมล้อ ราว ๆ นั้นครับ
    link

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Yanyong ดูโพส
    มีสาระเล็ก ๆ น้อย ๆ มาฝากครับสำหรับบางท่านที่ยังไม่มีข้อมูล
    อาจจะไม่ละเอียดมาก แต่เอาแค่พอเข้าใจบ้างก็ดีครับ
    เกี่ยวกับช่วงล่าง มุมล้อ ราว ๆ นั้นครับ
    link
    น้ายงค์ครับถ้าทำแบบที่น้าทำโช๊คเดิมพอใหวใหมครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    น้ายงค์ครับถ้าทำแบบที่น้าทำโช๊คเดิมพอใหวใหมครับ
    โช๊คด้านหลัง ตอนที่ผมถอดออกมา และลองกดให้สุดแล้วดึงจนสุดดูแล้ว วัดระยะเก็บไว้ ค่าการยืดหยุ่น ยังใช้งานได้สบาย ๆ อยู่ครับ
    ระยะยุบยังเหลืออีกราว 15 เซ็น( ราว ๆ คืบนิ้วมือ) ส่วนด้านหน้าก็เหลือราว 7-8 เซ็น ซึ่งตามปรกติไม่มีทางได้ใช้งานการยุบขนาดนั้นครับ
    อย่างจั้ม คอสะพาน แรงๆ คาดว่า น่าจะยุบราว 5 เซ็นก็หมดแรงกระแทกไปแล้วครับ

นอกจากว่า เราจะวิ่งสภาพถนนที่พังจริง ๆ คือ รถโยกไปโยกมาเป็น ระยะทางเป็นกิโล ละพังแน่นอนครับ
    และถึงตรงนั้นเมื่อ รู้สึกว่ารถกระเด้งมาก หรือ เมื่อกระแทกแล้วรถกระเด็นกระดอน ก็แสดงว่าหมดสภาพค่อยเปลี่ยนยังไม่สายครับ
    ที่จริงที่น้า ๆ หรือ หลาย ๆ ท่านเปลี่ยนส่วนมากเพื่อความสบายใจ มากกว่าเพื่อการใช้งานจริงครับ และอีกอย่างที่สำคัญคือ เงินท่านเยอะครับ อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 05-07-2011 เมื่อ 08:01

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ขอบคุณครับน้ายงค์

User ID
    13036
    Status
    โพส
    9

วันนี้ต้นตะกูลที่บ้านให้ไปซ้อข้าวมา1กระสอบใส่ท้ายวิ่งกลับบ้านนิ่มอย่างมาก รถผม 4 ประตูพัท พอกลับมาถึงบ้านเบิกตังไป200ไปร้านวัสดุก่อสร้าง " เจ้เอาทราย3กระสอบ " โดนไป 180 บาท ทีนี้และวิ่งนิ่มเลยถ้าเบื่อก็โยนทิ้งไปยากนิ่มก็ดยนใส่เหมือนเดิม ไม่ต้องรื้อให้เสียรถ ส่วนตัวๆ ถ้าชอบลองไปทำดูเน้อ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ foryou ดูโพส
    วันนี้ต้นตะกูลที่บ้านให้ไปซ้อข้าวมา1กระสอบใส่ท้ายวิ่งกลับบ้านนิ่มอย่างมาก รถผม 4 ประตูพัท พอกลับมาถึงบ้านเบิกตังไป200ไปร้านวัสดุก่อสร้าง " เจ้เอาทราย3กระสอบ " โดนไป 180 บาท ทีนี้และวิ่งนิ่มเลยถ้าเบื่อก็โยนทิ้งไปยากนิ่มก็ดยนใส่เหมือนเดิม ไม่ต้องรื้อให้เสียรถ ส่วนตัวๆ ถ้าชอบลองไปทำดูเน้อ
    สวดยวดเลย........

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ foryou ดูโพส
    น้าต่อ เปลืองน้ำมันเพิ่มมากมั้ยอ่ะ ถ้าไม่ต่างล่ะก็ผมว่าน่าสนนะครับ เพราะผมเองก็ติดใจเวลากลับบ้านเทศกาลมีของบรรทุกหน่อย นิ่มโดนใจ แถมยังยุบทีเดียวหยุดด้วย

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

เท่าทีผมลอง รูดลูกระนาด(ขนาดกว้าง ๆ นะครับไม่ไช่แบบชันลิ่ว)ข้างหลังกระแทกน้อยมากครับ ข้างหน้า ฉึก ๆ กว่า
    เพราะว่าเราถอดแนบตัวหนา ที่คอยเป็นตัวดีดแนวล่าง ออกไปแล้วดังนั้นมันจึงขึ้นลงแบบ ไม่กระด้างเหมือนเดิมครับผม
    ขอตอบตามความเป็นจริงที่ลองมานะครับ
    และเมื่อเย็นวานนี้ผมลองปรับปีกนกล่างดูครับ
    วิธีทำ (ของผมคนเดียว อิอิ)
    1 ใช้เชือกยางยืด มัดที่แหนบหลัง ลากคร่อมขอบยางหลัง ยาวมาที่ล้อหน้า
    2 สังเกตุดู ว่าขอบเชือก แตะล้อหน้าขอบด้านใหนก่อน
    3 ถ้าแตะหลังก่อนแสดงว่า ล้อหน้าที่เช็คอยู่ หน้าหุบ แล้วใช้ บรรทัดที่สเกลถูกต้องหน่อย วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้
    4 ถ้าแตะหน้าก่อน ก็ ล้อหน้า แบะหน้า เหมือนเดิมครับ วัดจากขอบ Max ถึงเชือก มีค่ากี่ มิล จดใว้

** ลองเช็คทั้งซ้ายและขวาก่อนแล้วค่อยลงมือปรับแต่งนะครับ
    5 ขึ้นแม่แรงยกล้อลอย ให้มั่นคง
    6 คลายสกรูล๊อคปีกนกล่าง ( ด้านในตัวรถนะครับ ตัวหน้ารถเป็นตัวปรับเท่านั้น) ทำทีละข้างครับ ซ้ายหรือขวาก่อนก็ได้
    7 ถ้ามองจากด้านหน้ารถ ล้อด้านตรงข้ามคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ตามเข็มนาฬิกา ล้อด้านคนขับ หมุนตัวปรับตั้ง ทวนเข็ม
    8 ปรับสกรูปรับตั้งให้ปีกนกล่าง ขยับเข้าด้านในจนสุด เพราะว่าล้อผมแบะมาก (เช็คระดับน้ำแล้วใช้สเกลบรรทัดวัดขอบ Max บนได้ 1.5 cm)
    หรือเลือกจุดใดก็ได้ครับในวงล้อ ที่สามารถเช็คความต่างของการแบะได้ (แนวบน -- ล่าง)
    9 คลายน๊อตล็อคคันชักคันส่ง (ประแจน่าจะเบอร์ 24เดี๊ยวไปดูให้หใม่ก็ได้ครับ)
    10 ใช้ประแจเบอร์ 17 ปรับคันชักคันส่งดึงล้อเข้า ให้มุม โทเอ้าท์ ด้านหน้าลดลง(จากเดิมวัดได้ 26 mm)
    11 หาอะไรที่หนา 1 CM รองที่ขอบยางด้านหน้า ให้แนวเชือกอยู่บนตัวรอง
    12 ขันปรับคานชัก สังเกตการขยับของล้อ ให้ ผิวสัมผัสขอบหลังมาแตะที่เชือกก็พอ แล้วล๊อคน๊อตให้แน่น ระหว่างล๊อค อย่าให้แกนคันชักเคลื่อน
    13 ล๊อคน๊อตล๊อค ปีกนกล่างให้แน่น
    13 ทำล้ออีกด้านเหมือนกัน
    14 เอารถลงพื้น เอาตัวรอง 1 cm ที่ ยาง ออก ลองเช็คแนวเชือกอีกครั้ง
    15 จะเห็นว่าแนว ล้อหน้าแนวหน้า จะแตะเชือก แต่ ล้อหน้า แนวหลังจะห่าง ใช้บรรทัดเช็คดู จะได้ราว 12 mm
    16 ให้ตรวจว่า ล้อซ้ายและขวา เท่ากันเป็นใช้ได้ครับ รับรองว่ามันจะไม่กินซ้าย ขวา
    ( การกะระยะ 12 mm ที่ว่า มาจากการวัดระยะจุดสัมผัสผิวล้อ แล้วคำนวนจาก CAD เป็นโท เอ้าท์ 1.5 องศา ซึ่งค่ายางผม
    จุดสัมผัส = 517 mm จัดมุมเอียงออก 1.5 องศา = 12 mm)
    ยังมีหนวดกุ้งอีกนะครับที่ยังไม่ได้ปรับ เพราะว่าต้องมุดเข้าใต้รถ แต่ว่า ไม้รองใต้แม่แรงผม มันไม่น่าไว้วางใจ เลยจะทำทีหลัง
    เท่าที่ลองเมื่อเช้า ขับนิ่งกว่าเดิมครับเพราะโหลดมา ล้อหน้า มุม โท ผม แบะหน้า มากครับ หน้ามันจะทื่อ ๆ
    และอีกอย่างผมขอเช็คแรงขันตรึงหนวดกุ้งก่อนครับ ว่าใช้แรงขันเท่าใหร่ สำคัญเพราะว่า มันยึดกับแผ่นลูกยางครับ ถ้าแรงไม่เท่ากัน
    จะมีปัญหา กิน ซ้าย ขวา ทีหลังอีกครับ
    ขอบคุณครับน้าเดี๋ยววันเสาร์นี้จะลองทำดู

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

นึกว่ากระทู้หายไปใหน ยังอยู่ก็มาอัป กันดูครับ
    ที่จริงลงที่กระทู้อื่นไปแล้ว แต่กระทู้นี้ ตรงจุดกว่าครับ
    ผมใส่สปริงหน้า Tota Vios 1240
    รองเข้าไปบนเพลาตรงจุด รัดแหนบ (หาร้านทำเบ้าสวมใว้ได้ก็ดีและรองยางแผ่นเก็บเสียงอีกทีนะครับ)
    ส่วนแหนบใช้เหล็กแผ่นหนา 8 มิล รองสลับแผ่นตามรูป
    รับประกันความนิ่มครับ
    ส่วนโช๊คหลัง ท่านใดเงินเฟ้อ ก็เปลี่ยนใหม่ไปได้เลย
    ท่านใดฝืด ๆ ก็ใช้ของเดิมได้ครับ แต่ต้องทำแกนล็อคหูโช๊ค
    ให้ต่ำลงมาอีก 4 นิ้ว
    --
    แต่ถ้าท่านใดอยากต่ำแบบนิ่ม ๆ ก็ต้องใช้สปริงที่สั้นกว่านี้หรือตัดออก
    แล้วรองอย่างที่ว่า ลองดูครับ
    Attached Images Attached Images      

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

รถจะสูงกว่าเดิมเยอะไหมครับน้า ถ้าเสริมสปริงแบบนี้ แล้วการขับขี่ การทรงตัวละครับ เป็นงัยบ้าง เหมือนเดิมหรือเปล่า รถผมไม่ได้บรรทุก เสริมแบบนี้ก็น่าจะนิ่มขึ้น

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    รถจะสูงกว่าเดิมเยอะไหมครับน้า ถ้าเสริมสปริงแบบนี้ แล้วการขับขี่ การทรงตัวละครับ เป็นงัยบ้าง เหมือนเดิมหรือเปล่า รถผมไม่ได้บรรทุก เสริมแบบนี้ก็น่าจะนิ่มขึ้น
    ต่ำกว่า Plus 2 นิ้ว กว่า ครับ
    ผมทำแล้วชอบลองของต่ออยู่แล้วครับน้า วิ่ง 170 กว่า ๆ เปลี่ยนเลนท์ แบบปรกติ โค้ง ก็ขับ เหมือนที่เคยขับรถต่ำ ก็ O
    ผมว่าถ้าไม่ขับโลดโผนเกินไป ไม่เห็นความต่างครับ
    และผมก็ไม่ได้ถอดระบบ แหนบออก หรือเปลี่ยนเป็น คานคอม้า แต่ยังใช้แหนบช่วยประคอง และอยู่ตำแหน่งเดิมของรถ
    สิ่งที่ได้คือ สปริง ดันรถสูงขึ้น อีก ราว 2-3 นิ้ว (ไม่ได้เช็คก่อนและหลัง แต่ลองจอดเทียบ Plus และลองวัดดู)
    ซึ่งระยะที่ยืดขึ้น จะทำงาน ยุบขึ้นลง ก่อนที่แหนบจะทำงาน ในขณะที่วิ่ง ทำให้แรงสะท้อนของล้อ เกิดแรงกับสปริง
    ก่อนที่จะโดนแหนบดีด และแหนบก็ ทำการซ้อนแผ่นทำให้เกิดช่องว่าง และให้ตัวได้มากขึ้น ไม่แข็งเหมือนเดิม
    และถ้ามีการบรรทุกหนักก็ยังรับได้ ก็เพียงแค่ แหนบยุบ ลงมาสัมผัสกัน ซึ่งตรงนั้น ก็นิ่มด้วยแรงบรรทุกไปแล้วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 09-12-2011 เมื่อ 07:33

User ID
    6049
    Status
    โพส
    78

ต่ำกว่า Plus 2 นิ้ว กว่า ครับ
    ผมทำแล้วชอบลองของต่ออยู่แล้วครับน้า วิ่ง 170 กว่า ๆ เปลี่ยนเลนท์ แบบปรกติ โค้ง ก็ขับ เหมือนที่เคยขับรถต่ำ ก็ O
    ผมว่าถ้าไม่ขับโลดโผนเกินไป ไม่เห็นความต่างครับ
    และผมก็ไม่ได้ถอดระบบ แหนบออก หรือเปลี่ยนเป็น คานคอม้า แต่ยังใช้แหนบช่วยประคอง และอยู่ตำแหน่งเดิมของรถ
    สิ่งที่ได้คือ สปริง ดันรถสูงขึ้น อีก ราว 2-3 นิ้ว (ไม่ได้เช็คก่อนและหลัง แต่ลองจอดเทียบ Plus และลองวัดดู)
    ซึ่งระยะที่ยืดขึ้น จะทำงาน ยุบขึ้นลง ก่อนที่แหนบจะทำงาน ในขณะที่วิ่ง ทำให้แรงสะท้อนของล้อ เกิดแรงกับสปริง
    ก่อนที่จะโดนแหนบดีด และแหนบก็ ทำการซ้อนแผ่นทำให้เกิดช่องว่าง และให้ตัวได้มากขึ้น ไม่แข็งเหมือนเดิม
    และถ้ามีการบรรทุกหนักก็ยังรับได้ ก็เพียงแค่ แหนบยุบ ลงมาสัมผัสกัน ซึ่งตรงนั้น ก็นิ่มด้วยแรงบรรทุกไปแล้วครับ
    ผมว่ามันสุดยอดเลยอ่ะ ถ้ามันได้ผลงี้ก็น่าลอง ว่าแต่สปริงนี้น้าเชื่อมติดเลยเหรอครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Pitbullman ดูโพส
    ผมว่ามันสุดยอดเลยอ่ะ ถ้ามันได้ผลงี้ก็น่าลอง ว่าแต่สปริงนี้น้าเชื่อมติดเลยเหรอครับ
    ไม่ได้เชื่อมครับน้า สอดเข้าไปแล้ว อาศัยแรงกดของน้ำหนักรถ กดลงมาบนสปริง แล้วลงคานเพลาหลังอีกที
    ด้านบนติดแชสซีส์ เชื่อมหูกันสปริงเลื่อนออกจากตำแหน่ง
    ด้านล่างอาศัยลูกยางกันกระแทก ล๊อคตรงกลางวงคอยล์สปริงใว้
    ถ้าจะให้ดีและไม่มีการเสียดสีของ สปริงกับชิ้นส่วนเดิมของรถ
    ต้องทำเบ้ารอง สปริง ทั้งบน และล่างและหายางแผ่นรองจะดีกว่า แต่ผมยังไม่ได้ทำ(ไม่มีงบ)
    ส่วนการใช้งาน ก็ ซิ่งมา 4000 กว่าโลแล้วครับยัง หนึบ

User ID
    2789
    Status
    โพส
    1,271

ตกลงใครถอดแหนบตัวไหนแล้วบ้าง รายงานด้วยครับ ผมลองถอดแหนบตัวล่างสุด (แหนบบรรทุก)
    นุ่มขึ้นจริงๆ แต่เจอปัญหาตอนทุกหนักครับ เห็นแล้วสงสารแหนบที่เหลือ ตอนนี้เลยใส่คืนไปแล้ว

หน้า 9 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้