หน้า 10 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10
สรุปผลการค้นหา 181 ถึง 198 จากทั้งหมด 198

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    11209
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน ตอบ: Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ utopia ดูโพส
    มันคงเป็นความรู้สึกของคนบางคน ซึ่งอาจแสดงออกมาโดยเจตนาหรือไม่เจตนา เพียงแต่ต้องการตอบสนองตนเองเท่านั้น ผมว่ามันไม่มีใครผิดใครถูก เพราะ การที่คุณโพสแบบนี้ มันคิดได้ทั้งสองทางครับ ผมเองก็คิดเหมือนกันว่ามาไม้ไหนกันแน่ แต่ถ้าเราไม่สนใจก็ไม่ต้องโทร หากมีท่านใดสนใจลองโทรไปเถอะ ถ้าเค้ามีเจตนาไม่ดีคงไม่กล้าโพสเบอร์ตัวเองหรอก อีกอย่างคุณจะซื้อหรือไม่ซื้อ ทำหรือไม่ทำ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับคนที่โพส มันขึ้นอยู่กับคุณเท่านั้น เพราะฉะนั้นมันไม่ได้เสียหายอะไรหรอกครับ เพราะถ้าเค้าไม่ดี หากมีใครซักคนเจอเข้า พวกคุณก็รู้ว่าจะเป็นเช่นไร คงไม่มีใครกล้าใช้บอร์ดของคลับหาผลประโยชน์ใส่ตัวมากมายหรอกครับ ผมเชื่อว่าจรรยาบรรณและจิตสำนึกในแต่ละบุคคลนั้นย่อมมีอยู่ เพียงแต่จะมากหรือน้อยกว่ากันเท่านั้น โปรดอย่าได้ถือโทษโกรธกันเลย ในเมื่อผู้โพส จขกท. มีเจตนา่ที่ดีหวังให้เพื่อนสมาชิกได้ใช้กัน ก็ขอให้จงมุ่งมั่นทำในสิ่งที่ทำต่อไปเถอะครับ อย่าท้ออย่าถอย มันเป็นแค่ก้าวแรกในการเริ่มต้นเท่านั้น เพื่อที่จะเริ่มก้าวที่สองต่อไป ผมเป็นกำลังใจให้ครับ
    up up ครับ

User ID
    2299
    Status
    โพส
    64

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ผมใส่โตงแตง นิ่มขึ้น ครับ

User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

มาตรฐาน ตอบ: Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ anuchit330 ดูโพส
    ไปทำมาแล้วครับ

เอารูปมาฝาก

รองแหนบบรรทุกชั้นเดียวพอ เดี๋ยวมันจะยวบยาบเกินไปอย่างน้าแม็กกี้ว่า

แผ่นยางสายพานโรงสีเก่าๆ ไปขอเค้ามา เอามาตัด ความยาวเท่าหูแหนบ
    ความกว้างเท่าแหนบ รองซะ ไม่ได้บรรทุกหนักไรมากมาย

ผลที่ได้พอใจมากครับ ถนนบ้านนอก เละๆ ปะ ซ่อมกัน ตะปุ่มตะป่ำ ขับรูด ลดแรงสะท้านได้ดีมาก ทั้งนี้ มันขึ้นอยู่กับโช็คด้วยครับ ผมใช้โรบัสมันหนึบได้ใจ
    โช็คเดิมมันเหวี่ยงไป รูดแล้วสะท้านทั้งคัน รถใช้ในเมืองคงไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ เพราะถนนดีกว่าบ้านนอกเยอะ ถ้าได้ลองลูกรังแดง+หลุมเยอะๆ
    จะรุ้สึกครับ

"ไม่ได้นิ่มแบบรถเก๋ง แต่ดีขึ้นเยอะครับ"

เสริมน๊อตหูแหนบ อีกชั้นเพิ่มความมั่นใจ
    ในความรู้สึกของผมเอง ถ้ารองด้วยเหล็ก (ไม่ยืดหยุ่นเหมือนยางสายพานโรงสี) การยึดหูแหนบจะแน่นกว่า ถึงน๊อตมีแหวนกันคลายก็ตาม
    ที่กันด้วยน๊อต2ชั้น นี่สาเหตุเพราะกลัวความยืดหยุ่น ทำให้น๊อตคลายใช่เปล่าครับ แล้วมันชัวร์นะน้า น้าใช้วิ่งมาแบบนี้กี่โลแล้วคับ หาความมั่นใจหน่อย จะขอไปทำตามด้วยครับ ดูว่าจะเป็นอะไรที่ดี อิอิ..

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ตอบน้า charchar

ใช้มาประมาณ 35,xxx กิโลแล้วครับ

ถ้าจะให้ชัวร์ เปลี่ยนเป็นเหล็กนะครับ เด๋วผมก็จะเปลี่ยนเป็นแผ่นเหล็กละครับ
    ผมก็กลัวน๊อตคลายตัวเหมือนกัน

User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

อ้าว น้าจะกลับไปเป้นเหล็กแล้วเหรอ ผมนึกว่าสายพานมันจะช่วยให้นิ่มขึ้น งั้น ถ้าเราเอาออกไปชิ้นหนึ่งเลยได้เปล่าครับ ไม่ต้องใส่อะไรเสริม หรือผมเข้าใจไม่ถูกต้องเปล่าครับน้า..

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ charchar ดูโพส
    อ้าว น้าจะกลับไปเป้นเหล็กแล้วเหรอ ผมนึกว่าสายพานมันจะช่วยให้นิ่มขึ้น งั้น ถ้าเราเอาออกไปชิ้นหนึ่งเลยได้เปล่าครับ ไม่ต้องใส่อะไรเสริม หรือผมเข้าใจไม่ถูกต้องเปล่าครับน้า..
    อ่าาา ผมชัก งงๆ สายพานที่รองเสริมไว้จุดประสงค์คือเว้นช่องว่างระหว่างแหนบตัวล่างสุดกับตัวรองขึ้นมา เพื่อให้ลดน้ำหนักแรงกดให้น้อยลงเท่านั้นเองครับ มันจะได้ไม่แข็งเกินไป

*มันก็มีข้างละชิ้นเท่านั้นถ้าน้าเอาออกไป ก็คือไม่ได้ใส่อะไรรองไว้เลย ความหมายของน้าอย่างนั้น ชิมิ..

ผมจะเปลี่ยนเป็นเหล็กบางๆไม่เกิน 4 มิลรองแทนสายพานครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

ล่าสุดผมถอดแหนบออก เหลือ 2 แผ่น แล้วรอง อลูมิเนียม 2 นิ้ว
    และตัด สปริง Vios รองบน U-Bolt (ไม่มีถาดรองสปริงเหมือนเดิม ชั่วคราวอีกละ)
    จะอัปรูปทีหลัง (ตามระเบียบ)
    ปล.. ผมใช้งานนั่งอย่างมาก 4 คน ต้องไม่บรรทุก นะครับ
    ล่าสุดกลับ สงกรานต์ ลาก มอไซด์กลับบ้าน (และข้าวของ ราว 50 โล)
    โช๊คหลังแตก ซะๆๆๆๆๆ
    Attached Images Attached Images        
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 02-05-2012 เมื่อ 08:30

User ID
    32923
    Status
    โพส
    50

ผมเข้าใจเรื่องสายพานผิดจริงๆอ่ะ

ใช่ครับ แหนบตัวสั้นสุด ให้gอาออกไปเลยไม่ต้องใส่อะไรมาเสริม แต่พอเข้าใจแล้วว่า ใส่กับไม่ใส่มันต่างกันยังไง ^^

สมาชิกถาวร : TTC-02650 TTC-Member
    User ID
    21742
    Status
    โพส
    423

อ่านตั้งแต่หน้าแรก หลายอย่างเหลือเกิน สับสน
    ใครมีบทสรุปให้มั่งจิ ผลการใช้งานด้วยก้อดีครับ

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ siriwan3699 ดูโพส
    อ่านตั้งแต่หน้าแรก หลายอย่างเหลือเกิน สับสน
    ใครมีบทสรุปให้มั่งจิ ผลการใช้งานด้วยก้อดีครับ
    ในส่วนตัวผมเองคิดว่า ไม่มีอะไรที่เหมาะสมลงตัวได้ เท่ากับ เดิม ๆ ครับ
    แต่เมื่ออยากได้ความต่าง ก็ต้องแลกกับความไม่ปรกติ ของรถที่จะเกิดขึ้น
    ไม่มีอะไร หรือใคร ๆ กำหนดว่า อย่างโน้น อย่างนั้น ดีกว่าได้แต่อย่างใด
    อย่างของผมทำ บางท่านก็ว่า อย่างงั้น จะมีปัญหาอย่างงี้ ซึ่งผมว่าทุกอย่าง
    อยู่ที่ตัวเราเอง รับงานที่เราอยากได้ อยากแปลงได้ใหม ถ้าชอบแบบที่ทำ นั้นคือ บทสรุปครับผม
    ในส่วนการใช้งาน ผมชอบ นิ่มมวกกกกก ตั้งแต่ทำมา
    แต่ปัญหาคือ ถ้าลองฟรีล้อ ออกตัวแรง ๆ แหนบจะเกิดการม้วนตัว เกิดอาการ เลื้อยได้ทันทีครับ
    ดังนั้นต้องรู้ก่อนว่า ทำอย่างงี้ จะออกมาอย่างงี้ รับได้ก็จบ รับไม่ได้ก็เปลี่ยน ทำเองไม่เสียตังอยู่แล้ว
    วิธีแก้อาการที่ว่าก็มี แต่ไม่มีตังค์
    5 5 5 อิอิ

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

อ้าว ตกลงน้ายงค์ยกหรือโหลดกันแน่ครับ

โหลดแล้วนิ่มกว่ายกหรือเปล่าครับน้า

User ID
    7708
    Status
    โพส
    1,114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AloHa ดูโพส
    อ้าว ตกลงน้ายงค์ยกหรือโหลดกันแน่ครับ

โหลดแล้วนิ่มกว่ายกหรือเปล่าครับน้า
    ก่อนหน้าโน้น โหลดต่ำลง
    พอน้ำท่วมเลยยกขึ้น
    ช่วงนี้ รอ น้ำท่วมอีกรอบ เลย โหลดลงมารอ อีกทีครับ น้า
    ยกกระแทกแล้วไม่สะดุ้ง ไม่ต้อง หยอด ๆ ๆ
    โหลดตอนนี้คิดว่านุ่มสุดเท่าที่ลองมา แต่ต้อง หยอด ๆ ๆ และค่อย ๆ ออกตัว
    กระชากแลัว ท้ายปัดเพราะแหนบ เหลือไว้แค่ 2 เส้น มันม้วนตัวมากครับผม
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย Yanyong : 03-05-2012 เมื่อ 07:41

User ID
    1643
    Status
    โพส
    324

ขอให้น้า ๆ ทุกคนอย่าท้อนะครับ การลองผิดลองถูก เราอาจจะเจอวิธีทำช่วงล่างแบบใหม่ก็ได้ครับ ที่สำคัญคือเราคิดเองทำเอง ผิดเป็นครู เบื่อก็พัก ว่างมีไฟก็ลุยใหม่ ชื่นชมครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ผมจะถอดตัวนี้แต่ไม่แน่ใจต้องถอดออกยังไง ปล.ขออนุญาติน้าเจ้าของภาพด้วยนะครับ
    ชื่อ:  IMG025.jpg
ครั้ง: 1355
ขนาด:  244.3 กิโลไบต์

User ID
    54018
    Status
    โพส
    26

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ผมจะถอดตัวนี้แต่ไม่แน่ใจต้องถอดออกยังไง ปล.ขออนุญาติน้าเจ้าของภาพด้วยนะครับ
    ชื่อ:  IMG025.jpg
ครั้ง: 1355
ขนาด:  244.3 กิโลไบต์
    ตัดอย่างเดียวขันออกไม่ได้

User ID
    41128
    Status
    โพส
    262

ผมว่าน้องตั้นเราเดิม ๆ ก็นิ่มอยู่แล้วครับ ยิ่งนั่งสัก 2-3 คนยิ่งนิ่ม
    ใส่ช็อคอับแต่งอาจจะตึง ๆ ขึ้นมาหน่อย แต่ช็อคอับบางสำนักเขาทำได้นุ่มนะครับ
    ที่ผมใส่อยู่มันได้ทั้งนุ่มและหนึบ อาจเสียความนิ่งไปนิดหน่อย
    ด้านหลังแหนบหยุ่น ๆ ก็มีครับ ทั้งตับก็อาจลงทุนมากหน่อย
    ถ้าเป็นชนิด แอ๊ด 1 แผ่น ก็ประหยัดตังค์ นุ่มตอนไม่บรรทุก
    ถ้าบรรทุกถึงน้ำหนักหนึ่งมันก็แข็งได้เพราะแหนบมันช่วยกันดัน
    ผมอาจลงทุนมากสักหน่อย แต่ก็จบแล้วได้นุ่มหนึบ
    ลงทุนหน้า +หลัง รวม 30 kB

User ID
    37606
    Status
    โพส
    13

ไม่เวิร์คหรอกครับ ร้านแถวถนน บรมฯทำมาหลายปีแล้ว คนไปทำแล้วรถวิ่งเป็นเป็ดเลย

User ID
    34833
    Status
    โพส
    50

ขอบคุณมากครับ

หน้า 10 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10

ข้อมูลกระทู้