หน้า 5 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 198

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    220
    Status
    โพส
    299

มาตรฐาน Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ถ่างแหนบบรรทุกออก ประมาณนี้เลยครับ นุ่มแน่ๆ
    ในรูปเป็น รถเดิมๆ ยาง 285/75 R16
    ยังงง ว่าไม่ได้ยก ทำไม สูงได้ขนาดนั้น เค้าคงยกจากแหนบด้วยมั้ง

กลับแหนบล่ะครับน้าแม็ก ช่วยได้ไหม แล้วถ้าทั้งกลับแหนบและเสริมแหนบล่ะ จะมีปัญหาอะไรป่าวครับ แล้วทำที่ไหนได้บ้าง

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

มาตรฐาน Re: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ forlife ดูโพส
    กลับแหนบล่ะครับน้าแม็ก ช่วยได้ไหม แล้วถ้าทั้งกลับแหนบและเสริมแหนบล่ะ จะมีปัญหาอะไรป่าวครับ แล้วทำที่ไหนได้บ้าง
    ขออนุญาติอธิบายเพิ่มเติมนะครับ
    ประเด็นสำคัญของความแข็ง มาจากแหนบที่เซ็ตมาจากโรงงาน ทำมาเพื่อรับน้ำหนักบรรทุกระดับ 1 ตัน แต่ในความเป็นจริงที่เราๆทนใช้อยู่ รุ่น4ประตูเราคงไม่ได้บรรทุกขนาดนั้น

แหนบยิ่งชิดกัน ความแข็งยิ่งมาก ยิ่งห่างให้ตัวได้มาก ยิ่งนุ่ม แน่นอนว่า รับน้ำหนักไม่ได้มากเท่าแบบชิด ลองก้มไปดูรถเรา ว่ามันชิดกันไหม

การกลับแหนบที่เค้าทำๆกัน เพราะแหนบบรรทุกตัวล่างสุดรถบางยี่ห้อเค้าโค้งขึ้นโอบรับ ชุดแหนบรับน้ำหนัก การกลับ เพื่อเพิ่มระยะห่างของแหนบทั้งสองชุด

แต่ triton 4 ประตู รุ่น 4x4/plus ที่เห็น มันแทบจะเหยียดตรงแล้วครับ กลับไม่กลับ ไม่น่าจะเกิดความต่างมากนัก

รวมทั้งการชักแหนบบรรทุกออกด้วย ผมศึกษาดูแล้วพบว่า ถ้าอยากเอาออก แนะว่าเอา ชุดแหนบรับน้ำหนักออกดีกว่า เพราะสมมติว่าแต่ละเส้นรับได้ 200กก รวมๆแล้ว 1000 กก เอาแหนบรับ นน ตัวถัดจากล่างสุดออก ก้อลดไป เหลือรวมซัก 800กก (สมมติ) น่าจะนุ่มขึ้น

ที่มาวันนี้ไม่อยากเอาแหนบบรรทุกออกเพราะอาจจะเกิดปัญหาเวลาบรรทุกครับ

ลองจับหลักการดูนะครับ ร้านแหนบทำได้หมดครับ ถ้าเรารู้วิธี รู้ว่าเราจะทำอะไรกะมัน

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

ดัดเอาก้อได้ครับ หาร้านที่เค้าไปทำกันเยอะๆ ไม่มีปัญหาตามมา
    ไม่งั้นก้อแ่ผ่นรองแหนบ บางๆ

(การโม มีความเสี่ยง คิดให้ดีก่อนทำครับ เพราะทำแล้ว บางอย่างคืนไม่ได้)

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

น้าแม็คของผมโหลดหน้า2นิ้วใช้สปริงโหลดครับหลังกล่องรอง3นิ้วและเปลี่ยนโช้ค4ตัวผมว่าด้านหลังยังแข็งนะครับ ถ้าผมกลับแหนบบรรทุกและชักแหนบแผ่นที่2ออกจะดีไหมครับ หรือไปดัดแหนบดีครับ ถ้าดัดผมกลัวว่าจะกระด้างขึ้นใช่ไหมครับช่วยตอบด้วยครับว่าจะทําวิธีไหนดีขอบคุณครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DUMRONG ดูโพส
    น้าแม็คของผมโหลดหน้า2นิ้วใช้สปริงโหลดครับหลังกล่องรอง3นิ้วและเปลี่ยนโช้ค4ตัวผมว่าด้านหลังยังแข็งนะครับ ถ้าผมกลับแหนบบรรทุกและชักแหนบแผ่นที่2ออกจะดีไหมครับ หรือไปดัดแหนบดีครับ ถ้าดัดผมกลัวว่าจะกระด้างขึ้นใช่ไหมครับช่วยตอบด้วยครับว่าจะทําวิธีไหนดีขอบคุณครับ
    ผมว่าลองชักแหนบรับ นน ออกก่อนดีกว่า เพราะบางร้านคิดค่าแรงอย่างถูกประมาณ 150 บาท น่าลองกว่าครับ ไม่ชอบก้อไม่เจ็บตัวมาก เอาคืนได้ง่ายๆ

แต่ต้องลองก้มมองภาพรวมก่อนนะครับ เพราะผมไม่ทราบหน้าตาแหนบของรุ่นนี้อ่ะครับ ว่ามันมีกี่ตับยังไง

ถ้าชักออกแล้ว ลองวิ่งไม่นุ่มขึ้น ก้อใส่คืน
    คราวนี้ก้อมีดัดแหนบรับ นน กับแหนบบรรทุกให้ปลายห่างกัันประมาณ 1-1.5 นิ้วครับ หรือเอาแผ่นเหล็กบางๆ 0.5-1 cm มารองระหว่างแหนบทั้งคู่ อันจะได้ผลเหมือนๆกันครับ แต่เอาเหล็ก/สายพานโรงงานรองจะถอดคืนได้ ถ้าไม่ชอบครับ

ค่าดัดแหนบ 600-1000 บาทครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

น้าแม๊คของผมรถ4ประตูปี2009 แหนบมี5อันครับเราเอาอันที่2นับจากข้างล่างสุดถูกไหมครับและอันที่1เราต้องกลับไหมครับขอคุณน้ามากครับที่ช่วยตอบให้ครับ

User ID
    1154
    Status
    โพส
    62

ของผมเอาแหนบแข็ง(ตัวยาวสุดหนาสุด) ออกแล้วช่างให้เอาแหนบตับตัวที่สามของสตาร์ด้ามาเสริมรวมในแหนบตับ (รวมเป็นสี่อัน) ผลที่ใช้ถ้านั่งห้าคน บรรทุกนิดหน่อย นิ่มดีไม่กระด้างครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ DUMRONG ดูโพส
    น้าแม๊คของผมรถ4ประตูปี2009 แหนบมี5อันครับเราเอาอันที่2นับจากข้างล่างสุดถูกไหมครับและอันที่1เราต้องกลับไหมครับขอคุณน้ามากครับที่ช่วยตอบให้ครับ
    ตอนนี้ผมก้องงมาก เพราะถามไปที่ร้านทำรถทั้งหลาย หลายสำนัก ใช้กันคนละสูตร สูตรใครสูตรมัน

ถามที่สุพรรณบอกว่าไม่ต้องเอาแหนบออก ให้ใส่แหนบช่วยถ้าแหนบเดิมล้า
    ที่ กทม บอกตัดได้เลยมั่ง เอาออกเลยมั่ง

เอาเปนว่าผมไม่ฟันธงนะครับ เพราะหลักการมันคือให้แหนบมีการให้ตัวได้มากขึ้น ไม่ว่าวิธีใดได้หมด อยู่ที่ว่าอันไหนจะทน ที่สำคัญคือคนที่เคยทำมีน้อยครับ และแต่ละคนต่างวิธีอีก

ส่วนตัวผมดัดแหนบมา นุ่มขึ้นมาก ยังคิดว่าจะไปตัดออกอีกด้วยซ้ำ แต่ขอศึกษาคนที่ทำมาก่อน

ความเหนที่ว่าเอาแหนบบรรทุกออก แล้วเอาของสตาด้ามาก้อน่าสนใจ อยากทราบราคาด้วยครับ

แหนบแผ่นล่างสุดที่ต้องกลับกันเพราะว่ามันโค้งครับ กลับให้โค้งมันจิกลงพื้นแทน แต่ของ triton plus/4x4 มันเปนเส้นตรงแล้ว ไม่ต้องกลับครับ

User ID
    8343
    Status
    โพส
    289

น้าแม๊คผมไปทํามาแล้วครับให้ช่างดัด2รอง2ครับก็ไม่แข็งจนเกินไปครับ

User ID
    5010
    Status
    โพส
    1,794

น้าแม๊คผมไปทํามาแล้วครับให้ช่างดัด2รอง2ครับก็ไม่แข็งจนเกินไปครับ

ใช้ดีก้อแนะนำบอกต่อเพื่อนๆ เปนวิทยาทานกันครับ

User ID
    454
    Status
    โพส
    102

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ mckyparty ดูโพส
    ใช้ดีก้อแนะนำบอกต่อเพื่อนๆ เปนวิทยาทานกันครับ
    เห็นด้วยครับ ขอรายละเอียดเผื่อเพื่อนๆเป็นแนวด้วยครับน้า Domrong
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย mook : 13-01-2011 เมื่อ 21:43

User ID
    4611
    Status
    โพส
    717

ขอรายละเอียดด้วยครับ ผมก้อว่าจะไปถอดแหนบเหมือนกันครับ รถเต้นเป็นม้าเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    4722
    Status
    โพส
    1,130

มารอเก็บข้อมูลครับ ดันไปอีกดอก

TTC-000935 TTC-Member
    User ID
    9454
    Status
    โพส
    442

รอเก็บข้อมูลครับ

TTC-01959 TTC-Member
    User ID
    10745
    Status
    โพส
    494

รถ4ประตูขับ2
    1.ลองสลับแหนบสองตัวล่างมาครับ ผลที่ได้ อาการชกจากชุดแหนบปกติน้อยลง แต่ก็ยังกระด้างนิดๆ ได้ความสูงมาอีก1/2นิ้ว เลยใส่กล่องโหลดลง 1นิ้ว เท่ากับโหลดหลัง1/2นิ้วกะลังสวยครับ(แนวเดิมๆ) ส่วนตัวชอบแบบนี้เพราะใช้รถทางเหนือโค้งเยอะ นั่ง4คนกะของนิดหน่อยกะลังดี
    2.สลับแหนบสองตัวล่าง แต่ตัวสั้นที่สุดให้โค้งลง อาการที่ได้นิ่มขึ้นมาก แต่เข้าโค้งแรงๆโยนตัวมาก ท้ายออกกวาดหน่อยๆ (ไม่ได้ใส่กล่องโหลด) ต้องอาศัยโช๊คหนึดๆถึงจะดี ส่วนตัวขับปกติดีมาก แต่ถ้ามีของพร้อมคนนั่งซัก4-5คน ตูดย้อยไปหน่อย เปลี่ยนเลนเร็วๆโคลงซะตกใจ (ใส่กันโคลงหน้าแล้วนะเนี่ย)

User ID
    5774
    Status
    โพส
    154

รถผมจัดwestcoat หน้าหลัง+ขอบ18''' นิ่มจนผู้โดยสารด้านหลังบอก mitsubishiมันดีอย่างนี้นี่เองงงงงงง

User ID
    5832
    Status
    โพส
    324

น้า แม็ค ใช้ triton เบนซินหรือดีเซลครับ

User ID
    15604
    Status
    โพส
    220

สรุป อยากนิ่ม EX ทางออกสุดท้าย นิ่มแน่ๆ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ไปรองแหนบมาแล้วครับ นุ่มขึ้นเห็นๆ เอาเหล็กด้านบนสะดือแหนบนั่นแหละครับมารองระหว่างแหนบบรรทุกกับแหนบรับน้ำหนัก ทีนี้เหล็กที่ตัดมาเอาขึ้นไปไว้ด้านบนแทน เพราะเหล็กที่ตัดมามันหนาตั้ง 4 มม. กลัวมันนุ่มเกินเลยสลับกันซะเลย ค่าเหล็ก ตัด พร้อมเจาะ 70 บาท สะดือแหนบใหม่ 1 คู่ 40 บาท ค่าแรง 300 บาท ส่วนความสูงนั้นแทบมองไม่ออกเลยครับว่าสูงขึ้นกว่าเดิมหรือไม่ ต้องใช้สายวัดๆเอาเท่านั้นถึงจะรู้
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 25-04-2011 เมื่อ 11:18

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

มาตรฐาน ตอบ: ทำให้ triton 4 ประตูนิ่มอย่างรถเก๋ง

ตัวโหลดอย่างเราจะทำไงดีน้อ คนนั่งหลังบ่นอุปเลย

หน้า 5 จากทั้งหมด 10 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้