หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 43

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9968
    Status
    โพส
    135

Unhappy เพราะอะไรครับ

เรื่องมีอยู่ว่าผมเอารถเข้าศูนย์นครชัยรัตนธิเบศ เมื่อวันพุธที่ 4 นี้เอง โดยเอารถทิ้งไว้ แล้วมารับรถตอนเย็น 18:30 น. เช็ดระยะ 30000 โล เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปกติ ขับออกมาจากศูนย์ยังไม่มีอาการ หรือป่าวไม่รู้ เพราะฝนตกหนัก พอวันต่อมามีอาการเสียงดังเหมือนเสียงสายพานดัง พอวันนี้ตอนกลางวันเสียงดัง+มีควันออกมาด้วยและมีเหม็นไหม้ ตกใจครับ แล้วทิ้งไว้ซักพัก เอาน้ำลาดลงไปตรงสายพาน สตาร์รถเสียงเงียบ พอซักพักก็มีควันเหมือนเดิม ดูแล้วควันไม่ออกมาจากสายพาน ออกมาจากตรงเครื่อง ผมก็ไม่เป็นเรื่องเครื่องยนต์อ่ะครับ บางทีผมสงสัยช่างถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วลืมเติมน้ำมันเครื่องป่าวก็ไม่รู้ เพราะทุกครั้งที่เติมทางศูนย์จะต้องมีน้ำมันเครื่องที่เติมใหม่แล้วเหลือคืนให้ แต่ครั้งนี้ไม่มีเหลือ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน ตอบ: เพราะอะไรครับ

ถอดฝากระโปงแล้วดูที่จิ้มเช็คน้ำมันเครื่องเลยคับ ถ้าไม่มีแจ้งศูนย์เลฃยคับ เค้ารับผิดเชอบอยู่แล้วคับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ charet_1901 ดูโพส
    เรื่องมีอยู่ว่าผมเอารถเข้าศูนย์นครชัยรัตนธิเบศ เมื่อวันพุธที่ 4 นี้เอง โดยเอารถทิ้งไว้ แล้วมารับรถตอนเย็น 18:30 น. เช็ดระยะ 30000 โล เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามปกติ ขับออกมาจากศูนย์ยังไม่มีอาการ หรือป่าวไม่รู้ เพราะฝนตกหนัก พอวันต่อมามีอาการเสียงดังเหมือนเสียงสายพานดัง พอวันนี้ตอนกลางวันเสียงดัง+มีควันออกมาด้วยและมีเหม็นไหม้ ตกใจครับ แล้วทิ้งไว้ซักพัก เอาน้ำลาดลงไปตรงสายพาน สตาร์รถเสียงเงียบ พอซักพักก็มีควันเหมือนเดิม ดูแล้วควันไม่ออกมาจากสายพาน ออกมาจากตรงเครื่อง ผมก็ไม่เป็นเรื่องเครื่องยนต์อ่ะครับ บางทีผมสงสัยช่างถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วลืมเติมน้ำมันเครื่องป่าวก็ไม่รู้ เพราะทุกครั้งที่เติมทางศูนย์จะต้องมีน้ำมันเครื่องที่เติมใหม่แล้วเหลือคืนให้ แต่ครั้งนี้ไม่มีเหลือ
    ดึงก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องดูยังครับ กรองน้ำมันเครื่องใส่เรียบร้อยไหม ที่ควันขึ้น อาจเพราะน้ำมันหกเลอะเทอะไปโดนเครื่องยนต์ก็เป็นได้ พอร้อนควันเลยขึ้น ยังไงก็รีบติดต่อ 0 บริการละกันครับ

User ID
    4344
    Status
    โพส
    266

เป็นไปได้ครั้งหน้าศูนย์นี้เลี่ยงได้ก๋เลี่ยงแล้วกันครับ

ผมเห็นใกล้บ้าน เลยเข้าไปครั้งนึง หัวแบะกลับมา งานไม่ดีอีกต่างหาก

ทั้งๆที่น้าๆในคลับเคยเตือนไว้แล้วเชียว

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ใช่ๆ3หมื่นโลมีการถอดเปลี่ยนใส้กรอง นมค.มันต้องมีไหลย้อยลงมาแต่ไม่น่ามีควัน หรือว่าเจ้าช่างดันเอาผ้าที่เช็ดเครื่องไปลืมทิ้งไว้

User ID
    9968
    Status
    โพส
    135

ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ใช่ๆ3หมื่นโลมีการถอดเปลี่ยนใส้กรอง นมค.มันต้องมีไหลย้อยลงมาแต่ไม่น่ามีควัน หรือว่าเจ้าช่างดันเอาผ้าที่เช็ดเครื่องไปลืมทิ้งไว้
    ผมเคยโดนทีนึงครับป๋า เคทนี้ แต่มันเอาไปไว้ในหม้อกรองอากาศอ่ะครับป๋า ขับกลับบ้านมา สงสัยว่าทำไมเสียงลมตรงกรองมันดูตันๆ แน่นๆ ยังไงไม่รู้ เลยเปิดดู คาตาเลยครับป๋า
    ด้วยความเคารพครับ..

User ID
    9968
    Status
    โพส
    135

งานเข้าแล้วคับ เมื่อเช้าสตาร์ติดนานกว่าเดิม พอติดแล้วไม่ถึงนาที รถดับ มีควันขึ้นเล็กน้อยที่เครื่องออกมาจากใต้ฝาครองเครื่องสีดำๆ ผมจาทำไงดี สงสัยต้องลากรถไปศูนย์ ทางศูนย์จะรับผิดชอบป่าวเนี่ย รถดีๆอยู่แท้ๆ เข้าสูนย์แล้วเป็นเรื่องเลยครับ เซงม๊าก มากกกกก

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อาการไม่ปรกติแล้ว น้ำมันเครื่องได้เติมมาป่าวเนี่ย
    ดึงก้านวัดระดับดูก่อน
    เค้าเติมมาถูกเบอร์มั้ย
    หรือลองเปิดน๊อตเบอร์10ที่ฝาครอบบน4ตัวนั้นดู มันอาจจะเติมหกใส่เครื่องเอง

หรือไม่สะบายใจก็โทรแจ้งศุนย์ใหญ่ก่อนเลยครับ
    สำนักงานศุนย์ใหญ่ วิภาวดี02-529-9500(Call Center)
    เบอร์ใหม่ 1800 900 009 (โทรฟรี)
    และ 02 529 9500 ข้อมูลใหม่สำหรับรถปี 2011

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    ดึงก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องดูยังครับ กรองน้ำมันเครื่องใส่เรียบร้อยไหม ที่ควันขึ้น อาจเพราะน้ำมันหกเลอะเทอะไปโดนเครื่องยนต์ก็เป็นได้ พอร้อนควันเลยขึ้น ยังไงก็รีบติดต่อ 0 บริการละกันครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    อาการไม่ปรกติแล้ว น้ำมันเครื่องได้เติมมาป่าวเนี่ย
    ดึงก้านวัดระดับดูก่อน
    เค้าเติมมาถูกเบอร์มั้ย
    หรือลองเปิดน๊อตเบอร์10ที่ฝาครอบบน4ตัวนั้นดู มันอาจจะเติมหกใส่เครื่องเอง

หรือไม่สะบายใจก็โทรแจ้งศุนย์ใหญ่ก่อนเลยครับ
    สำนักงานศุนย์ใหญ่ วิภาวดี02-529-9500(Call Center)
    เบอร์ใหม่ 1800 900 009 (โทรฟรี)
    และ 02 529 9500 ข้อมูลใหม่สำหรับรถปี 2011
    ผมให้น้าดึงก้านวัดระดับน้ำมันเครื่องดูตั้งแต่เมื่อวานแล้ว ดึงยังครับ ถ้าตอบคำถามหรือทำตามไม่ได้ ก็ไม่มีใครช่วยแนะนำอะไรน้าได้มากนะครับ กูรู มีเยอะ แต่ ทำได้แค่เดาอาการและความน่าจะเป็นไปเรื่อยๆ เครื่องที่จะพังคือรถน้านะครับ ไม่ใช่รถ กูรู โชคดีและหายไวๆครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

คงทำได้แล้วมั้ง หายเงียบไปเลย

User ID
    9968
    Status
    โพส
    135

เมื่อวานดึงก้านเช็ดน้ำมันเครื่องแล้วครับ มีเลยรูที่ 2 คือปกติครับ เมื่อตอนบ่ายโมงวันนี้คุยกับทางศูนย์ เขาก็ให้เอามือไปจับตรงใต้ปั้มน้ำมันที่อยู่เหนือแบต ว่ามีน้ำมันรั่วหรือป่าว ผมจับดูแล้วก็ไม่รั่ว แล้วที่ศูนย์ก็บอกว่า เดียววันจันทร์จะเอาช่างเข้ามาดูเบื้องต้นครับ แล้วก็จะลากรถเข้าศูนย์ต่อไปครับ คืบหน้ายังไงจะมารายงานให้ทราบครับ ขอบคุณพี่ๆน้าๆทุกท่านครับ

User ID
    9968
    Status
    โพส
    135

ช่างเข้ามาดูแล้ว 15:30 น. เค้าบอกยังไม่รู้เปงไรแน่ แล้วก็เรียกรถมายกลากเข้าศูนย์ไป เสียตังเบื้องต้นค่ารถยกไปแล้ว 1400 บาท

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ควันออกมาจากเครื่อง
    ???????

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ charet_1901 ดูโพส
    ช่างเข้ามาดูแล้ว 15:30 น. เค้าบอกยังไม่รู้เปงไรแน่ แล้วก็เรียกรถมายกลากเข้าศูนย์ไป เสียตังเบื้องต้นค่ารถยกไปแล้ว 1400 บาท
    เอ่ ช่างขโมยถอดแคตแล้วใส่กลับคืนยึดดข่งหลังกับแคตไม่แน่นป่าวหว่า อิอิ ล้อเล่นนะครับ เข้ามารอดูครับว่าเป็นไร ผมก็งง

User ID
    5576
    Status
    โพส
    4,194

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เอ่ ช่างขโมยถอดแคตแล้วใส่กลับคืนยึดดข่งหลังกับแคตไม่แน่นป่าวหว่า อิอิ ล้อเล่นนะครับ เข้ามารอดูครับว่าเป็นไร ผมก็งง

ใช่ คนที่แกรใช้ไปป่ะตูบบบ....อุ๊บบบ

User ID
    9968
    Status
    โพส
    135

เมื่อตอนบ่ายโมงวันนี้ไปดูรถมาพร้อมถ่ายรูปมาด้วย ทางศูนย์บอกว่าสายไทมมิ่งขาด และก็อะไรอีกหลายอย่างจำชื่อไม่ได้แระ เขาบอกว่าเพราะเกิดจากสนิมที่รถผมเคยตกน้ำเมื่อปลายปี 53 ทำให้อะไรไม่รู้ตรงเครื่องมันไม่หมุน ทางศูนย์ยังไม่ได้ถอดออกมาดูอย่างละเอียด แต่ทางศูนย์คิดค่าซ่อมให้คราวๆประมาณ 23,000 ก่าๆ ชื่อ:  DSC05766.jpg
ครั้ง: 1671
ขนาด:  252.1 กิโลไบต์ชื่อ:  DSC05765.jpg
ครั้ง: 872
ขนาด:  241.7 กิโลไบต์

ลูก "เจ็ก" ดำเนินสะดวก TTC-Member
    User ID
    586
    Status
    โพส
    72

โอ้ว..แม่เจ้า....

User ID
    278
    Status
    โพส
    333

ช่วงนี้เห็นกระทู้รถสายพานทามมิ่งขาดกันบ่อยจัง ยังไงเป็นกำลังใจให้รถน้ากลับมาหล่อไวๆครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

น่ากลัวจังกับสายพานไทม์มิ่งขาดเนี้ย ทำไมมันขาดก่อนกำหนดที่ 1แสนโล แบบนี้เราต้องเสียตังค์ด้วยหรอครับมันไม่ยุติธรรมนะ จะว่าไปรถเราซื้อมาใช้จะไม่ให้โดนฝนโดนน้ำแล้วจะซื้อมาทำแมวอะไรหว่า(คิดในใจ)

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้