หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 41

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    9952
    Status
    โพส
    223

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนท่านเทพหน่อยครับเกี่ยวกับเรื่องยาง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CHATREE ดูโพส
    ถามใจตัวเองก่อนเลยว่าต้องการหล่อแอบซิ่งหรือต้องการประหยัดแข็งแรง
    1.ต้องการหล่อแอบซิ่งก็ขอบ18 หน้า 8.5 ( 225/40/18 ) หลัง 10หรือ 9.5 ( 255/40/18 ) งบประมาณ 50000 อัพๆๆ ( เน้นล้อก็อปขอแนะล้องานโรต้าrota ก็
    อปเหมือนสุดๆๆ ) โหลดหน้า3"หลังดัดแหนบรองก้อน
    2.ต้องการประหยัด
    ขอบ17 หน้า8หลัง8 ยาง 225/55/17 งบประมาณ 26000 บาท โหลดหน้า 2" หลังรองก้อน3"
    ทำแล้วอย่าลืมเซ็ตโช็คบ้างเด้อ
    ตามนี้เลยครับ งาน ROTA ครับเนียน เบา เเข็งเเรง 18'' หน้า 8.5 หลัง 9.5/10 พร้อมยาง humho 47000 ร้าน 99automax ลาดกระบัง
    ถ้าเป็น ก็อปไทยก้อ 42000 สเปคเดียวกันครับ

ชื่อ:  4555.jpg
ครั้ง: 907
ขนาด:  132.9 กิโลไบต์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย aliss : 13-02-2012 เมื่อ 06:41

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มาตรฐาน ตอบ: รบกวนท่านเทพหน่อยครับเกี่ยวกับเรื่องยาง

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aliss ดูโพส
    ตามนี้เลยครับ งาน ROTA ครับเนียน เบา เเข็งเเรง 18'' หน้า 8.5 หลัง 9.5/10 พร้อมยาง humho 47000 ร้าน 99automax ลาดกระบัง
    ถ้าเป็น ก็อปไทยก้อ 42000 สเปคเดียวกันครับ

ราคาแบบนี้ ผมซื้อล้อแท้ดีกว่าครับ....ห้าๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    25170
    Status
    โพส
    31

ใช่ครับราคา 40000 กว่าบาทล้อแท้ดีกว่าครับ

อันนี้เป็นทางเลือกนะคับ ของผมใช้อยู่ ขอบ 18" คับ หน้า 8" หลัง 9" แล้วก้อใช้ยาง 225/45/18 ของ hankook งบอยู่ที่ สี่หมื่นปลายๆ คับ หลังจะล้มนิดๆ ไม่กว้างมากไป ก้อประหยัดน้ำมันคับ ข้อดีของการใช้ยางหน้าหลังเท่ากัน มันจะสลับกันได้หมดทุกเส้นคับ ใช้ได้จนหมดอายุยาง ชุดที่แล้วผมใช้ได้ 100000 โล คับ คุ้มราคา กว่าใช้ ยางหน้าหลังไม่เท่ากัน เพราะมันจะสลับกันไม่ได้ ถ้าหน้ากินยางก้อต้องเปลี่ยนเลย สลับไม่ได้ ขอบ 18" ถ้าลงยางบาง 40 ต้องระวังมากๆ คับ แม๊กอาจดุ้งได้ เวลาเจอหลุมแรงๆ ผมโดนมาชุดนึงแล้วคับ ยาง 40 ดุ้งคับเปลี่ยนทิ้งไปชุดแล้วคับ ขอบ 17" ใช้ยาง 50-55 ก้อนิ่มดีคับ แต่มันจะเล็กไปหน่อยคับ สำหรับซุ้มล้อของไทรทัน ซึ่งมันกว้างมาก ขอบ 17" ยาง 50 อันนี้ ผมโดน ไปประมาณ 7 ชุด 7 ลาย คับ ดูกับรถยังงัยมันก้อเล็ก ไม่ถูกจัย อันนี้ให้เป็นทางเลือกคับ 17" ก้อ ดีอย่าง ถูกกว่า ใช้ยางหนากว่า ก้อนิ่มคับ ก้อลองพิจารณาดูคับ ฝากให้ดูชุดปัจจุบันที่ใช้อยู่คับ 18"/45
    Attached Images Attached Images      

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tong8201 ดูโพส
    น้า ทำไมต้องใส่หลังแก้มเตี้ยกว่า ล้อหน้าครับ
    ของผมก็ 18 ใส่หน้า หลัง เท่ากันใด้ไหม
    ใส่เท่ากันนะดีสุดคับ เพราะยางมันจะสลับกันได้หมดคับ ยังงัยเราก้อต้องสลับยางคับ ถ้าเราทำยางมาไม่เท่ากัน มันก้อสลับไม่ได้ โอกาสต้องเปลี่ยนก้อเร็วขึ้นคับ ถ้าร้านยางที่สนิทกัน เขาจะแนะนำอย่างนั้น เพื่อไม่ให้เราเปลืองเงินมาก และใช้งานได้คุ้มค่ากว่า แต่รักสวย งบเยอะ ก้อแล้วแต่ความชอบนะคับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ยางเท่ากัน ผมเห็นว่าควรใส่ หน้ากว้างของล้อเท่ากันด้วยครับ ไม่งั้นการกินยางจะกินไม่เท่ากัน เพราะเส้นรอบวง มันไม่เท่ากัน.....ถ้า หน้า 8 หลัง 9 ยางไม่เท่ากันแน่นอน เส้นรอบวงถึงจะใกล้เคียงกัน....

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    ยางเท่ากัน ผมเห็นว่าควรใส่ หน้ากว้างของล้อเท่ากันด้วยครับ ไม่งั้นการกินยางจะกินไม่เท่ากัน เพราะเส้นรอบวง มันไม่เท่ากัน.....ถ้า หน้า 8 หลัง 9 ยางไม่เท่ากันแน่นอน เส้นรอบวงถึงจะใกล้เคียงกัน....
    คับ เส้นรอบวงอาจจะต่างบ้างแต่ไม่มากมายอาจจะไม่ต่างเลยก้อได้ เพราะยางหน้าต้องรับน้ำหนักมากกว่าหลังอยู่แล้ว ในลักษณะรถเบา ใครที่ใส่หน้าเล็กกว่าหลัง ผิดถนัดคับ ยางหน้าต้องรับน้ำหนักเครื่องทั้งตัว ยิ่งถ้าโหลดหน้าต่ำกว่าหลังยิ่งหนักเลย อันนี้ยิ่งรับเต็มๆ ยางยิ่งหมดไว ถ้ายางเล็กกว่ายิ่งเปลี่ยนสลับกันไม่ได้ ยิ่งต้องเปลี่ยนยางเร็วขึ้น รถขับเคลื่อน 2 ล้อ ยางรอบวงต่างกันนิดหน่อย ไม่มีผลคับ เพราะล้อหน้าฟรีอยู่แล้ว ไม่ได้ขับเคลื่อน 4 ล้อ ที่รอบวงยางควรเท่ากัน แต่กว้าง 8 กับ 9 ยางล้มไม่เยอะ ต่างกันไม่มาก ไม่มีผลหรอกคับ แต่ไอ้ที่น่ากลัวกว่า รถโหลดส่วนมาก ยางหน้าจะกินในคับ และจะไปเร็วด้วย ถ้าเปลี่ยนกับยางหลังไม่ได้ โอกาสต้องเปลี่ยนยางบ่อยๆ มีเยอะคับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

ต้องเปิดใจให้กว้าง แล้วมองไปรอบๆ ครับ....รถที่เค้าทำกันส่วนมาก ยิ่งรถโหลดด้วยแล้ว ทำมัยเล่นยางหน้า 235/40/18 ยางหลัง 265/35/18 หรือ 225/40/18 หลัง 255/35/18 ครับ เพราะดูความสูงของยางแล้วมันเกือบเท่ากันไง มันสวยกว่า ไม่อ้วนที่ล้อหลัง แค่นั้น ก็มันสวย......ผมก็ไม่ได้เถียงว่าใส่ยางเท่ากันไม่ดี ไม่ได้ว่าผิด หรือไม่ผิด แต่เปรียบเส้นรอบวงของยางให้ดูเท่านั้น....ใครจะใส่อะไรมันเป็นสิทธิส่วนบุคคลของใครของมัน เงินใครเงินมัน...และอีกอย่างผมก็ใส่ 235/40/18 265/35/18 เพราะยี่ปุ่นเขาใส่มาแบบนี้ ที่แรกผมก็แปลกใจว่าใส่ทำมัยกันแบบนี้ พอไปหาข้อมูลเสร็จ ก็ได้ถึงบางอ้อๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะเส้นรอบวงนี่เอง ส่วนตอนนี้ลดยางหน้าที 225/40/18 และจะหลดหลังด้วยเป็น 255/35/18 จะได้ดึงแก้มนิดๆ..ให้ 265 มันหมดก่อน..การสลับยางนั้น อันนั้นเป็นเรื่องของบุคคล ถ้าคนชอบสวยเลือกสวยก็ต้องยอมแลก...มันต้องเลือก ว่าจะเอาแบบไหน......คำว่าผิดถนัด ลองคิดดีๆ ครับ ว่าวงใหญ่ กับวงเล็ก วิ่งไปนานๆ ระยะทางเท่ากันๆ แต่วงเล็กสัมผัสเยอะกว่า รอบต้องวิ่งมากกว่าวงใหญ่ วงเล็กต้องหมดก่อนอยู่แล้ว....

คับ เรื่องสิทธิส่วนบุคคลอันนี้เถียงไม่ได้จิงๆ คับเพราะใครจะใช้อารัย ใส่อารัย เป็นเรื่องส่วนตัวจิงๆ คับ เงินใครเงินมันอยู่แล้วคับ แค่อยากนำเสนอแนวทางที่พอประหยัดนะครับ และก้อใช้งานได้คุ้มค่าเท่านั้นเอง ไม่ได้จะไปก้าวก่ายสิทธิส่วนบุคคลของใครนะคับ ที่ว่าผิดถนัด ก้อไม่ได้หมายถึงระยะทางที่วิ่งหรือรอบวงที่วิ่งมากกว่า อันนี้ไม่เถียงคับ ยังงัยล้อหลังก้อต้องวิ่งมากกว่าล้อหน้าอยู่แล้ว ทั้งการฟรี ของล้อ และอื่นๆ แต่การหมุนของยางที่ไม่ได้รับน้ำหนักมากจะยังกินยางน้อยกว่ายางที่ต้องรับน้ำหนักมากๆ และสม่ำเสมอนะคับ ก้อคือล้อหน้าที่ต้องแบกรับน้ำหนักของห้องเครื่องและห้องโดยสารส่วนใหญ่ไว้ ซึ่งน้ำหนักเยอะและมันจะมีผลต่อยางโดยตรงกับการสึกหลอเวลาวิ่ง ก้อแค่นำเสนอแนวทางให้ใช้ยางทั้ง 4 เส้นอย่างคุ้มค่าและแทนกันได้ ก้อเท่านั้นคับ ส่วนใครจะใช้อย่างไร ชอบแบบไหน ใส่แบบไหน มันเป็นเรื่องส่วนบุคคลคับ สามารถเลือกใช้ได้ตามใจชอบครับ อันนี้บังคับกันไม่ได้คับ และอีกอย่างคับเราจะดูญี่ปุ่นทั้งหมดคงไม่ได้คับ ถนนบ้านเรากับญี่ปุ่นมันเทียบกันไม่ได้คับ ใช้งานจิงลองวิ่งออกต่างจังหวัดคับ นึกอยากมีหลุมก็มีเอาดื้อๆ นะคับ ถนนบ้านเรา ขับใจลอยๆ ตกหลุม เอาดื้อๆ ต้องเผื่อใจกับงานซ่อมนะคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tum tritonclub : 14-02-2012 เมื่อ 17:55

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ its ดูโพส
    ต้องเปิดใจให้กว้าง แล้วมองไปรอบๆ ครับ....รถที่เค้าทำกันส่วนมาก ยิ่งรถโหลดด้วยแล้ว ทำมัยเล่นยางหน้า 235/40/18 ยางหลัง 265/35/18 หรือ 225/40/18 หลัง 255/35/18 ครับ เพราะดูความสูงของยางแล้วมันเกือบเท่ากันไง มันสวยกว่า ไม่อ้วนที่ล้อหลัง แค่นั้น ก็มันสวย......ผมก็ไม่ได้เถียงว่าใส่ยางเท่ากันไม่ดี ไม่ได้ว่าผิด หรือไม่ผิด แต่เปรียบเส้นรอบวงของยางให้ดูเท่านั้น....ใครจะใส่อะไรมันเป็นสิทธิส่วนบุคคลของใครของมัน เงินใครเงินมัน...และอีกอย่างผมก็ใส่ 235/40/18 265/35/18 เพราะยี่ปุ่นเขาใส่มาแบบนี้ ที่แรกผมก็แปลกใจว่าใส่ทำมัยกันแบบนี้ พอไปหาข้อมูลเสร็จ ก็ได้ถึงบางอ้อๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะเส้นรอบวงนี่เอง ส่วนตอนนี้ลดยางหน้าที 225/40/18 และจะหลดหลังด้วยเป็น 255/35/18 จะได้ดึงแก้มนิดๆ..ให้ 265 มันหมดก่อน..การสลับยางนั้น อันนั้นเป็นเรื่องของบุคคล ถ้าคนชอบสวยเลือกสวยก็ต้องยอมแลก...มันต้องเลือก ว่าจะเอาแบบไหน......คำว่าผิดถนัด ลองคิดดีๆ ครับ ว่าวงใหญ่ กับวงเล็ก วิ่งไปนานๆ ระยะทางเท่ากันๆ แต่วงเล็กสัมผัสเยอะกว่า รอบต้องวิ่งมากกว่าวงใหญ่ วงเล็กต้องหมดก่อนอยู่แล้ว....
    คับ ผมเพิ่งอ่านขนาดยาง ของคุณนะ ยางหน้า 40 หลัง 35 ก้อถูกแล้วไม่ใช่เหรอคับ ยางหน้าหนากว่ายางหลัง แต่หน้าแคบกว่าและก้อกางออก เพื่อให้ล้มมารอบวงเท่าๆ กับยางหลัง ที่ผมว่าผิดถนัด ผมก้อว่าใส่ยางหน้าเล็กกว่ายางหลังนะคับ หมายถึงบางกว่านะคับ ไม่ใช่แคบกว่า แล้วมันไม่ใช่ตรงไหนนะคับ ยางเล็กกว่าหมายถึงซีรี่ส์ ต่ำกว่า บางกว่านะคับ

User ID
    9952
    Status
    โพส
    223

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ aliss ดูโพส

มีที่ไหนราคาถูกกว่านี้อีกไหมครับ กำลังเก็บข้อมูลก่อนตัดสินใจ ครับ

User ID
    14888
    Status
    โพส
    717

มีที่ไหนราคาถูกกว่านี้อีกไหมครับ กำลังเก็บข้อมูลก่อนตัดสินใจ ครับ
    มีอีก 1 ที่ boyzathailand.com รู้สึกว่าล้อ หมื่นปลายๆ ไม่ถึง 2 หาดูครับ..

http://www.boyzathailand.com/forum/s...%B1%E0%B8%9A**

User ID
    5035
    Status
    โพส
    1,538

ตามนี้เลยครับ งาน rota ครับเนียน เบา เเข็งเเรง 18'' หน้า 8.5 หลัง 9.5/10 พร้อมยาง humho 47000 ร้าน 99automax ลาดกระบัง

ชุดนี้ใช้ได้ครับหล่อแบบประหยัด ถ้าเน้นล้อแท้sizeตามนี้ต้องเพิ่มเงินอีกเท่าตัวครับเฉพราะล้อ ขับต้องระวัง จอดต้องระวัง ( อย่าเล่นเลยล้อก็อปไทย )

User ID
    7843
    Status
    โพส
    92

เมื่อวานไปดูที่ 99auto สาขา2. แม็กซิ่งเยอะครับ. ขอบ 18 งาน rota 6500.
    ก๊อป ไทย. 5500 แล้วแต่ว่ากว้างกี่นิ้ว. ราคาแม็คเหมือนจะแพง. แต่รวมยางแล้วราคา ไม่แพง. พี่คนขายแนะนำดี ต่อรองราคาได้
    ผมว่าราคายางถูกดี. ยางมีsizeให้เลือกเยอะครับ.

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

แล้วถ้าล้อหลังใช้เดิมๆ215/70r15 แต่ล้อหน้าจะใช้แม๊ก17" จะใส่ยางไซด์ไหนดีครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ POMPOM ดูโพส
    แล้วถ้าล้อหลังใช้เดิมๆ215/70r15 แต่ล้อหน้าจะใช้แม๊ก17" จะใส่ยางไซด์ไหนดีครับ
    น่าจะเป็น 215/50,55/17 ใกล้เคียงอยู่ แต่จะให้ชัวร์ ไปที่ร้านเอายางเทียบเลยคับ วงไหนเท่าก้อใช้ได้ เพราะแต่ละยี่ห้อ ซีรี่ส์ เท่ากัน แต่ก้อหนาไม่เท่ากัน อยู่ที่ลายยาง ดอกยาง มันก้อแตกต่างกันคับ

สมาชิกถาวร TTC-01232 TTC-Member
    User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อีกนิสสสสครับน้า ถ้าเลือกล้อ17แล้ว จะเอาหน้ากว้างเท่าไหร่ ออฟเท่าไหร่ ยางเบอร์ไรครับ ถึงจะเสมอโป่งล้อพอดี (ล้อหน้าน่ะครับ)

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ POMPOM ดูโพส
    อีกนิสสสสครับน้า ถ้าเลือกล้อ17แล้ว จะเอาหน้ากว้างเท่าไหร่ ออฟเท่าไหร่ ยางเบอร์ไรครับ ถึงจะเสมอโป่งล้อพอดี (ล้อหน้าน่ะครับ)
    แม๊ก 17 ล้อหน้าส่วนใหญ่ 7.5" ยาง 215 ก้อพอคับ เท่ากับล้อหลังพอดี จะให้เสมอกับโป่งล้อหน้า คงยากหน่อยคับ ไทรทันโป่งล้อหน้าออกมามากคับ ไม่เหมือนดีแมก จะให้เต็มซุ้มล้อ ต้อง 235 หรือ 245 น่าจะเต็ม แต่แม็กหน้ากว้างขนาดนั้นคงต้อง 18 แล้วคับ 17 หาค่อนข้างยากคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tum tritonclub : 22-02-2012 เมื่อ 19:27

User ID
    377
    Status
    โพส
    624

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tum tritonclub ดูโพส
    แม๊ก 17 ล้อหน้าส่วนใหญ่ 7.5" ยาง 215 ก้อพอคับ เท่ากับล้อหลังพอดี จะให้เสมอกับโป่งล้อหน้า คงยากหน่อยคับ ไทรทันโป่งล้อหน้าออกมามากคับ ไม่เหมือนดีแมก จะให้เต็มซุ้มล้อ ต้อง 235 หรือ 245 น่าจะเต็ม แต่แม็กหน้ากว้างขนาดนั้นคงต้อง 18 แล้วคับ 17 หาค่อนข้างยากคับ
    แล้วถ้า17x8ออฟ+25 สวยป่ะครับ แล้วใส่ยาง215/55ได้ป่ะครับ เน้นบรรทุกครับ

แล้วถ้า17x8ออฟ+25 สวยป่ะครับ แล้วใส่ยาง215/55ได้ป่ะครับ เน้นบรรทุกครับ
    สวยคับกว้าง 8" แต่จะใส่หน้าอย่างเดียวหรือทั้งชุดคับ ถ้าหน้าอย่างเดียวหลังล้อเดิมก้อใช้ได้เลยคับ เท่ากับยางหลัง แต่ถ้าใส่ทั้งชุดแม๊ก 8" ใส่ยาง 225 หรือ 235 ก้อได้คับ จะกว้างและเต็มซุ้มกว่า เรื่องรับน้ำหนักถ้าเปลี่ยนแต่ล้อหน้าก้อสบายๆ คับ ใช้ได้เลย แต่ถ้าเปลี่ยนทั้งชุดก้อดูว่าบรรทุกขนาดไหน ถ้าไม่เกิน 1 ตัน สบายๆ คับ แต่เกิน อันนี้ต้องแล้วแต่ยางแล้วคับ ยางแต่ละเส้นแต่ละยี่ห้อ รับน้ำหนักได้ไม่เท่ากันคับ วิธีเช็คง่ายๆ คับ ดูน้ำหนักที่ยางสามารถรับได้บริเวณขอบยางจะระบุไว้ แล้วก้อคูณกันทั้ง 4 เส้น ก้อจะได้น้ำหนักรวมที่ยางทั้ง 4 เส้น สามารถรับน้ำหนักได้คับ แต่อย่าลืมหักน้ำหนักตัวรถออกด้วยนะคับ ก้อจะเหลือน้ำหนักบรรทุกที่ยางรับไหว

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้