หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 22

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    19045
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน สอบถามเกี่ยวกับ run in หน่อยครับ

คือผมเพิ่งได้รับรถ triton 4x4 เมื่อวานนี้ครับ

อยากทราบว่าระยะการ run in 1000 กม. ต้องถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ รึป่าวครับ

พอดีว่าผมได้ยินช่างเทคนิคที่ 0 บอกว่าไม่จำเป็นต้องถ่ายเนื่องจากรถได้ผ่านการ run in ที่โรงงานมาแล้วครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    19045
    Status
    โพส
    43

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับ run in หน่อยครับ

ช่วยๆๆหน่อยครับ

pbm_cm
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามเกี่ยวกับ run in หน่อยครับ

ช่วยๆดันอีกคนครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

ควรครับ..เพราะเมื่อผ่านการใช้งานมาซักระยะ..อาจมีเศษของโลหะที่มาจากกระบวนการประกอบและการใช้งาน..น้ำมันทั้งหลายนอกจากมีหน้าที่หล่อลื่นแล้วยังทำหน้าที่ชำระเศษต่างๆดังกล่าวด้วย..ถ้าไม่มีก็ดีไป..แต่ถ้ามีและฝืนใช้โดยที่เราไม่รู้..อาจสร้างความเสียหายให้กับระบบขับเคลื่อนของเราได้ครับ..

User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

ใช้สิทธิ์คูปองค่าแรงฟรีคับน้า

User ID
    19045
    Status
    โพส
    43

ค่าแรงฟรี แต่ค่าน้ำมันเครื่อง กับน้ำมันเกียร์ต้องจ่ายเองใช่ป่าวครับ

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

แน่นอนครับ..

User ID
    7195
    Status
    โพส
    510

กดเลยครับ ผมกดมาแล้วกับตีน 0 เขาบอกว่าพังเครม เขารันอินมาเเล้ว

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

รถที่เรารับมาระหว่างที่เราวิ่งอาจมีเศษเหล็กในห้องเครื่องที่เกิดจากการเสียดสีของกระบอกสูบกับเสื้อสูบตกค้างอยู่ ถามว่าจำเป็นไหมผมว่าจำเป็นครับ แต่ผมไม่แน่ใจว่าก่อนการส่งมอบ รถเราได้มีการวิ่งภายในโรงงานมาระยะหนึ่งแล้วนะครับ คือทางโรงประกอบต้องวิ่งเข้าทดสอบด่านต่างๆ เช่นทดสอบด้านการป้องกันการซึมของน้ำเข้าห้องโดยสาร และอื่นๆอีกเยอะแต่คงไม่ถึงระยะรันอิน (1000 กิโลเมตร)หรอกครับ หลังจากนั้นเขาได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้เราใหม่หรือเปล่าเราก็ไม่รู้ใช่เปล่าครับ ดังนั้นผมว่าน่าจะเปลี่ยนดีกว่า คือผมก็เปลี่ยนมาเหมือนกันกันไว้ดีกว่า สบายใจดีครับ
    เราก็หาเข้าศูนย์ที่เอาน้ำมันเครื่องไปเองดิครับจะได้ประหยัดงบอีกเยอะ ว่าแต่ น้ำมันเกียร์ด้วยเหรอครับ ผมจำไม่ได้ว่าผมเปลี่ยนหรือเปล่า....

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

เกียร์และเฟืองท้ายด้วยคับ..อันนี้สำคัญมาก..

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

ไม่มีโรงงานผลิตครื่องยนต์ไหน รันอิน ให้หลอกครับเขาแค่ประกอบขันน็อตตามสเปคที่วางไว้แล้วทดลองหมุนเครื่องปรืนเดียวจากนั้นก็ส่งไปรอการประกอบเข้ากับตัวถังรถและใช้การรับประกันเครื่องแทนเช่นที่ 150,000 กม. เมื่อประกอบเข้ากับตัวรถเรียบร้อยแล้วและวางระบบต่างๆพร้อมที่จะส่งขายได้แล้ว ก็จะมีพนักงานขับไปจอดที่ลานเก็บตากแดดตากฝน นานเท่าไหร่ไม่รู้แล้วแต่ยอดสั่งหรือรถขนส่ง แต่การขับไปยังลานเก็บนี่ดิน่าสนใจ แล้วแต่ว่าพนักงานมันจะอารมณ์ไหน ถ้ามันคึกมันก็เหยียบแหลกเหมือนกันบางครั้งแข่งกันมา 3-5 คัน บางครั้งมันก็ขับแบบชิวๆ ยิ่งใครที่ทำงานแถบอิสเทรินซีบอร์ดและขับรถช่วงเวลา 9.30-11.30 และ 14.00-15.00 แต่ถ้าไฮไลท์ต้องหลังเที่ยงคืน น่าจะพอเคยเห็นบ้าง ถามว่าทำไมโรงงานถึงไม่ รันอินให้ วันหนึ่งโรงงานจะต้องทำยอดประกอบรถที่สูงมากและลองคิดดูว่าเครื่องยนต์ที่ติดเครื่องโดยไม่ใส่ท่อไอเสียนั้นเสียงจะดังขนาดไหน ยิ่งถ้าประกอบเป็นคันแล้วก็จะมีบ้างที่ติดเครื่องทิ้งไว้เพื่อเช็คการทำงานขั้นตอนสุดท้ายแต่ก็ไม่เกิน 15 นาทีแน่นอน ดังนั้นเมื่อรถมาอยู่ที่เราแล้วเราควรทำการ รันอินใหม่ จะดีกว่าอย่างน้อยก็ได้ความสบายใจครับ

User ID
    17573
    Status
    โพส
    121

เห็นด้วยครับ เปลี่ยนเถอะ ไม่แพงมากมายนักหรอก อะไรอยู่ข้างในเครื่องยนต์ก็ไม่รู้ เพื่อความสะอาดของเครื่องยนต์และความสบายใจของเรา จริงอยู่ถ้ามีปัญหาก็เคลมใหม่ได้ แต่ไม่มีใครอยากเครมหรอกครับ เสียเวลา เสียความรู็สึกดีๆที่มีต่อกันด้วย

ผมว่าถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ เปลี่ยนแค่กรองน้ำมันเครื่องก็พอครับ เพราะทุกสิ่งอย่างที่น้าๆ บอกมามันน่าจะอยู่ที่กรองน้ำมันเครื่องครับ และที่น๊อตถ่ายน้ำมันเกียร์ + เฟืองท้ายแล้วครับ

แต่ที่แน่ๆ ครับ ผมออกป้ายแดงมาคันนี้เป็นคันที่ 4 แล้วครับ ไม่เคยเปลี่ยนที่ 1000 โล เลยครับ ลุย 10000 โล ตลอด แต่ตอนเปลี่ยนอย่าลืมใช้น้ำมันเครื่องดีๆ นะครับ

แต่ถ้าอยากสบายใจ + มีเวลา + ทุนทรัพย์ ก็โอเคครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Joe Ry ดูโพส
    ไม่มีโรงงานผลิตครื่องยนต์ไหน รันอิน ให้หลอกครับเขาแค่ประกอบขันน็อตตามสเปคที่วางไว้แล้วทดลองหมุนเครื่องปรืนเดียวจากนั้นก็ส่งไปรอการประกอบเข้ากับตัวถังรถและใช้การรับประกันเครื่องแทนเช่นที่ 150,000 กม. เมื่อประกอบเข้ากับตัวรถเรียบร้อยแล้วและวางระบบต่างๆพร้อมที่จะส่งขายได้แล้ว ก็จะมีพนักงานขับไปจอดที่ลานเก็บตากแดดตากฝน นานเท่าไหร่ไม่รู้แล้วแต่ยอดสั่งหรือรถขนส่ง แต่การขับไปยังลานเก็บนี่ดิน่าสนใจ แล้วแต่ว่าพนักงานมันจะอารมณ์ไหน ถ้ามันคึกมันก็เหยียบแหลกเหมือนกันบางครั้งแข่งกันมา 3-5 คัน บางครั้งมันก็ขับแบบชิวๆ ยิ่งใครที่ทำงานแถบอิสเทรินซีบอร์ดและขับรถช่วงเวลา 9.30-11.30 และ 14.00-15.00 แต่ถ้าไฮไลท์ต้องหลังเที่ยงคืน น่าจะพอเคยเห็นบ้าง ถามว่าทำไมโรงงานถึงไม่ รันอินให้ วันหนึ่งโรงงานจะต้องทำยอดประกอบรถที่สูงมากและลองคิดดูว่าเครื่องยนต์ที่ติดเครื่องโดยไม่ใส่ท่อไอเสียนั้นเสียงจะดังขนาดไหน ยิ่งถ้าประกอบเป็นคันแล้วก็จะมีบ้างที่ติดเครื่องทิ้งไว้เพื่อเช็คการทำงานขั้นตอนสุดท้ายแต่ก็ไม่เกิน 15 นาทีแน่นอน ดังนั้นเมื่อรถมาอยู่ที่เราแล้วเราควรทำการ รันอินใหม่ จะดีกว่าอย่างน้อยก็ได้ความสบายใจครับ
    รู้จักพี่คนนึงทำงานที่ 0 รถแห่งหนัง
    เขามีหน้าที่ขับรถส่งที่ต่างๆ
    พี่แกบอกว่า รถใหม่ๆ เหยียบแหลกกกกกกกกกกกก!!!!!! (เพราะไม่ใช่รถตัวเอง)

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ขออนุญาตินะครับ รถของผมเปลี่ยนครับยอมเสียค่าน้ำมันเครื่อง-เกียร์ใหม่ไม่กี่บาทหรอก ลองเทียบกับราคารถดู

User ID
    19045
    Status
    โพส
    43

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆมากครับ แต่ขอถามเพิ่มหน่อยครับ

1.ผมซื้อสีดำครับ อยากทราบว่าปกติสีดำเวลาโดนไรข่วน(เช่นเล็บกีด) จนเกิดคล้ายๆรอยแมวข่วนอ่ะครับ พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ ตอนนี้ผมลองไปสังเกตรอบๆคันรถเจอตรงกะบะครับ

2.ปกติแล้วเวลาเร่งที่ประมาณ60-80km/hr ที่ประมาณเกียร์ 3-4 ภายในรถจะได้ยินเสียงรถรึป่าวครับ

TTC-01004 TTC-Member
    User ID
    1090
    Status
    โพส
    2,326

ลองหาน้ำยารบรอยขีดข่วนดูคับ

ได้ยินคับ

User ID
    13634
    Status
    โพส
    1,681

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ EagleWings ดูโพส
    ผมว่าถ้าอยากเปลี่ยนจริงๆ เปลี่ยนแค่กรองน้ำมันเครื่องก็พอครับ เพราะทุกสิ่งอย่างที่น้าๆ บอกมามันน่าจะอยู่ที่กรองน้ำมันเครื่องครับ และที่น๊อตถ่ายน้ำมันเกียร์ + เฟืองท้ายแล้วครับ

แต่ที่แน่ๆ ครับ ผมออกป้ายแดงมาคันนี้เป็นคันที่ 4 แล้วครับ ไม่เคยเปลี่ยนที่ 1000 โล เลยครับ ลุย 10000 โล ตลอด แต่ตอนเปลี่ยนอย่าลืมใช้น้ำมันเครื่องดีๆ นะครับ

แต่ถ้าอยากสบายใจ + มีเวลา + ทุนทรัพย์ ก็โอเคครับ
    ขออนุญาตครับ กรองไม่ใช่คำตอบของทั้งหมดเพราะว่าที่กรองมันสามารถกรองสิ่งสกปรกได้แค่ระดับหนึ่ง ซึ่งผมไม่แน่ใจว่า กี่ไมคอน แต่ก็ไม่น่าต่ำกว่า 5 ไมคอนหรืออาจจะ 10 ไมคอนด้วยซ้ำ( ถ้า 5 ไมคอน มองด้วยตาเปล่าจะมองไม่เห็น) แต่อนุภาคที่หลุดออกมามันมีหลายขนาด ถ้าขนาดใหญ่ๆส่วนมากก็จะติดอยู่ที่กรอง ถ้าขนาดเล็กๆก็จะหลุดผ่านกรองไปได้แล้วก็ไปสะสมที่น้ำมันเครื่อง จากนั้นปั้มก็จะดูดไปใช้งานใหม่ เปรียบแล้วก็เหมือนกับกระดาษทรายละเอียดนี่เอง ถามผม ผมแนะนำให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีกว่าครับ เพราะมันไม่ส่งผลในระยะแรกๆ แต่ระยะยาวนี่สิน่าคิด

User ID
    19045
    Status
    โพส
    43

แล้วในช่วงruninผมกดไปที่130-140 จะเป็นไรรึป่าวครับน้าๆ

User ID
    7388
    Status
    โพส
    151

รถรุ่นใหม่สมัยนี้ ไม่มีรันอินแล้วครับ เหยียบแหลกกันอย่างเดียว เพราะถ้ามีอะไรเสียหาย หรือพังขึ้นมาก็เคลมกันทันที เช็คพันโลแรกก็แค่เข้าไปตรวจนู่นดูนี่ ว่าน๊อตตัวไหนมันหลวมรึเปล่า น้ำยาลดผิดปกติมั้ย จากนั้นก็นู่นเลยครับ เจอกันตอนหมื่นโลเพื่อถ่ายน้ำมันเครื่อง

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้