หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27850
    Status
    โพส
    62

Unhappy เครื่องเสียงติดรถ ขอความชัดเจนหน่อยครับ

ขอคำแนะนำหน่อยครับ

-ตอนนี้ผมใช้ 4door 2.4 triton plus

เครื่องเสียงเป็นของ Alpine ติดรถ จอก็ Alipine

ทีนี้มันไม่มี USB ผมเล่นไรท์แผ่น แล้วมันอ่าน Error ทั้งๆที

front ของรถคันอื่นอ่านได้ไม่มีปัญหา <<< อย่างนี้ปกติไหมครับ

ถามศูนย์เค้าบอก เล่นได้แต่แผ่นแท้

-หรือผมควรจะเปลี่ยน front เป็นยี่ห้ออื่น แต่มันจะได้จอได้ไหมครับ

ปล.สมาชิกใหม่ อิอิ

User ID
    11810
    Status
    โพส
    754

มาตรฐาน ตอบ: เครื่องเสียงติดรถ ขอความชัดเจนหน่อยครับ

มันอ่านได้แต่ไฟล์ mp3 นะครับ ส่วนแผ่นไลท์ก็อ่านได้นะครับของ PRICO ลองซื็อแผ่นดีๆสักแผ่นมาลองดูใหม่ครับถ้าไม่ได้ต้องไปเคลมแล้วล่ะครับส่วนโปรแกรมใช้ไลท์แผ่นแนะนำ NERO ครับผม

คนกระบี่ครับ บน 3309 TTC-Member
    User ID
    28598
    Status
    โพส
    49

มาตรฐาน ตอบ: เครื่องเสียงติดรถ ขอความชัดเจนหน่อยครับ

ถ้าเปลี่ยน front ก็ต้องเปลี่ยน ยกชุดครับเพราะจอจะใช้กับยีห้ออื่นไม่ได้เลย ลองเข้าไปหาข้อมูลใน www.mtechaudio.co.th

User ID
    1097
    Status
    โพส
    129

น้าครับ มัน error ทุกแผ่นหรือป่าวครับ ไม่ว่าจะเป็นแผ่นหนัง mp3 cd-audio ถ้าใช่เอาส่งให้ mtechaudio ซ่อมเลยครับ ผมซื้อต่อจากน้าในคลับเรามา ซึ่งอาจจะเกิดปัญหาตอนขนส่งจนทำให้หัวอ่านมันทำงานผิดปรกติเลยอ่านไม่ได้ ส่งซ่อมชั่วโมงหนึงเสร็จครับ ตอนนี้ก็อ่านแผ่นไรท์ได้ปรกติอยู่นะครับ ทั้งๆ ที่แผ่นมีรอยเยอะเอาการอยู่ครับ

User ID
    27850
    Status
    โพส
    62

แผ่นแท้ อ่านได้ปกติ

แต่แผ่นmp3 ไรท์เอง เคยอ่านได้แค่ครั้งเดียว

ปล. ถ้าผมจะเปลี่ยน front ต้องเป็นยี่ห้อ Alipine ใช่ไหมครับ ไม่งั้นจอจะไม่ support กัน

ปล2. ถ้าผมเปลี่ยน front เป็นยี่ห้อ pioneer จะมีผลกับจอไหมครับ พอดีถนัดยี่ห้อนี้ แต่ไม่อยากเปลีย่นจอ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

อันนี้เจอมากับตัว ที่อ่านไม่ได้เพราะ ไรท์แผนผิดวิธี 90% อีก 10% กันหน้าแตก อิอิ

วิธีไรท์แผ่นให้ใช้ นีโร เลือก NeroExpress ก็ได้ กดไปที่ ดนตรี ยำครับว่า คนตรี ที่เป็นรูปตัวโนต แล้วก็เลือกเอาว่าจะไรท์ใส่แผ่นแบบไหน CD DVD แล้วก็ดึงเพลงแล้วไรท์ตามปกติ
    ถ้าจะไรท์หนัง ต้องเป็นนามสกุน .DAT กับนามสกุนของ DVD แล้วเลือก วีดีโอ/รูปภาพ
    สรุปง่ายๆครับ อ่านแผ่นไรท์ได้แน่นอน ฟันธง แต่ต้องไรท์ให้ถูกประเภท

>>>>ส่วนใหญ่ที่ไรท์แล้วอ่านไม่ได้เพราะเลือกไรท์แบบ ไรท์ข้อมูล ถ้าเลือกแบบนี้จะใช้กับ Alipine ไม่ได้ครับ

ลองดูครับ ถ้าไม่ได้อีกเอามาแชความรู้กันนะครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

ผมเคยเปลี่ยนFront ของยี่ห้อ pioneerไรท์แผ่นเพื่อเล่นแต่เครื่องไม่อ่านเลยหาข้อมูลทางInternet ดูมันมีวิธีการไรท์อีกอย่างผมจำไม่ค่อยได้เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปดูแล้วจะเอาข้ิอมูลมาลงไว้ให้นะครับวิธีการไรท์แผ่น(น้าบางท่านอาจจะเคยไรท์)
    ปล.กรณีที่Front ของท่านอ่านแผ่นCoppyได้นะครับ...

User ID
    27850
    Status
    โพส
    62

ขอบคุณทุกท่านครับ

แต่ผมไรท์ถูกวิธีนะ เพราะรถคันอื่นใช้ได้ปกติ

มีแต่ Triton เราเนี่ยแหละ T_T

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

Front Alipine เสียงดี แต่เรื่องมาก ^^

User ID
    29717
    Status
    โพส
    32

ทำไมไม่แถวแบบมี usb มาให้

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ suchatmm555 ดูโพส
    แผ่นแท้ อ่านได้ปกติ

แต่แผ่นmp3 ไรท์เอง เคยอ่านได้แค่ครั้งเดียว

ปล. ถ้าผมจะเปลี่ยน front ต้องเป็นยี่ห้อ Alipine ใช่ไหมครับ ไม่งั้นจอจะไม่ support กัน

ปล2. ถ้าผมเปลี่ยน front เป็นยี่ห้อ pioneer จะมีผลกับจอไหมครับ พอดีถนัดยี่ห้อนี้ แต่ไม่อยากเปลีย่นจอ
    ตอนไร้ท์ดูความละเอียด และความเร็ว นิดนึงนะครับ และพยายามอย่าให้อยู่ใน Foder
    ของผมก็เป็น แต่ไร้ที่ความเร็วต่ำหน่อย และไม่อยู่ใน Foder ก็ได้แล้วครับ ผมไร้ท์คอนเสริตไว้ฟังเยอะเลยอ่านได้ทุกแผ่นนะครับ

User ID
    28577
    Status
    โพส
    1,577

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    อันนี้เจอมากับตัว ที่อ่านไม่ได้เพราะ ไรท์แผนผิดวิธี 90% อีก 10% กันหน้าแตก อิอิ

วิธีไรท์แผ่นให้ใช้ นีโร เลือก NeroExpress ก็ได้ กดไปที่ ดนตรี ยำครับว่า คนตรี ที่เป็นรูปตัวโนต แล้วก็เลือกเอาว่าจะไรท์ใส่แผ่นแบบไหน CD DVD แล้วก็ดึงเพลงแล้วไรท์ตามปกติ
    ถ้าจะไรท์หนัง ต้องเป็นนามสกุน .DAT กับนามสกุนของ DVD แล้วเลือก วีดีโอ/รูปภาพ
    สรุปง่ายๆครับ อ่านแผ่นไรท์ได้แน่นอน ฟันธง แต่ต้องไรท์ให้ถูกประเภท

>>>>ส่วนใหญ่ที่ไรท์แล้วอ่านไม่ได้เพราะเลือกไรท์แบบ ไรท์ข้อมูล ถ้าเลือกแบบนี้จะใช้กับ Alipine ไม่ได้ครับ

ลองดูครับ ถ้าไม่ได้อีกเอามาแชความรู้กันนะครับ
    ถูกต้องครับน้า ไรท์แบบบข้อมูลจะอ่านไม่ได้ครับ เครื่องเสียงดีก็ต้องแบบนี้แหละครับ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chay ดูโพส
    ถ้าเปลี่ยน front ก็ต้องเปลี่ยน ยกชุดครับเพราะจอจะใช้กับยีห้ออื่นไม่ได้เลย ลองเข้าไปหาข้อมูลใน www.mtechaudio.co.th
    เอ เพื่อนผมเปลี่ยน font jvc ก็ยังใช้จอ alpine ได้อยู่นะครับ

User ID
    11411
    Status
    โพส
    701

ลองไรท์ แบบความละเอียด ต่ำๆดูครับ เอาให้ต่ำกว่า 24 ครับ แค่นี้จะอ่านได้ครับ ผมเคยเปนอยู่คือวันนั้นขี้เกียจ เลยเล่นซะ 48 อ่านไม่ออกครับ ถ้า 24 ลงมาอ่านได้สบายครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chay ดูโพส
    ผมเปลี่ยนมาใช้ pioneer ร่วมกับจอเดิมก็ใช้ได้นะครับ ภาพเสียงออกครบเหมือนเดิม

สมาชิกถาวร : TTC-02177 TTC-Member
    User ID
    14683
    Status
    โพส
    1,859

ถ้าไรท์แผ่นเองผมนำเป็นแผ่น DVD ครับ ใช้ Nero Express ทำ แต่ถ้าใช้ Nero startsmart ทำของผมเล่นไม่ได้ครับ Error (อันนี้ผมยังคาใจอยู่ว่าทำไมถึงเล่นไม่ได้ลองหลายรอบแล้วผลออกมาเหมือนเดิม error) เพลงมากหรือน้อย แผ่น DVD ดีที่สุด
    เหตุึผมที่ใช้แผ่น DVD คือมีความทนกว่าแผ่น CD เป็นรอยขีดขว่านยากกว่าใช้งานได้นานครับ ก่อนที่จะเผาแผ่านแนะนำให้เลือกหัวข้อ เพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ เพื่อเราสามารถเพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jessada ดูโพส
    ถ้าไรท์แผ่นเองผมนำเป็นแผ่น dvd ครับ ใช้ nero express ทำ แต่ถ้าใช้ nero startsmart ทำของผมเล่นไม่ได้ครับ error (อันนี้ผมยังคาใจอยู่ว่าทำไมถึงเล่นไม่ได้ลองหลายรอบแล้วผลออกมาเหมือนเดิม error) เพลงมากหรือน้อย แผ่น dvd ดีที่สุด
    เหตุึผมที่ใช้แผ่น dvd คือมีความทนกว่าแผ่น cd เป็นรอยขีดขว่านยากกว่าใช้งานได้นานครับ ก่อนที่จะเผาแผ่านแนะนำให้เลือกหัวข้อ เพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ เพื่อเราสามารถเพิ่มไฟล์ในภายหลังได้ครับ
    ต้องใช้dvd+r นะครับถึงจะไรท์ต่อได้ dvd-r ไรท์ต่อไม่ได้ครับ

User ID
    28528
    Status
    โพส
    28

ไรท์ที่ 16x จะเสถียรสุดครับลองดู

User ID
    11159
    Status
    โพส
    2,829

ใช้นานยังครับ เห็นของน้าในคลับชลบุรีก็เป็นอ่านบ้างไม่อ่านบ้าง นี้แหละ alpine ผมใช้ pioneer ปัญหานานๆแผ่นจะไม่ค่อยออกแต่ดีตรงผมเป็นช่างมันเลยง่าย แต่เรื่องอ่านแผนอ่านไวและเนียนสุดๆ แต่ส่วนใหญ๋ผมก็ใช้แต่ usb บางคนบอกว่ายังงัยแผ่นก็เสียงดีกว่า (audio) หูผมไม่เทพมั้งฟังยังงัยมันก็ไม่แตกต่าง แต่ส่วนใหญ่ผมหาเพลงในยูทูปหาที่ต้นฉบับมันเสียงดีๆ แล้วใช้โปรแกรมแปลงเป็น mp3 ตั้ง bitrate สูงๆแค่นี้ก็โอเคแล้ว format factory ครับใช้งานง่ายๆลากไฟล์ยูทูปใส่แล้วเลือกปลายทางว่าจะออกมาเป็นอะไร ตั้งค่าที่ต้องการจบ

User ID
    12251
    Status
    โพส
    367

ต้องเขียนแบบ ดนตรี และเขียนให้ ช้าที่สุดครับ ใช้แผ่นเขียน นานๆไป หัวอ่านพังเร็วกว่าปกติ

น้าหาตัวอ่าน usb แล้วเอาเสียงเข้า aux จะสะดวกกว่านะผมว่า...

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้