หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 30 จากทั้งหมด 30

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    25630
    Status
    โพส
    45

มาตรฐาน ตอบ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

ตอบน้าๆครับ ขอโทดครับห่างหายจากบอร์ดไปนานเลย ผมติดตั้งที่ร้าน high way โพธิ์แก้วครับ เบอร์ร้านกะที่อยู่นี่ไม่แน่ใจครับแต่ว่าหาได้จากกลูเกลิ้นได้เลยครับน้า ผมติดมาถัง 58 ลิตร ครับ ยางอะไหล่ย้ายโดยการตัดต่อใหม่ครับไม่ต้องเปลี่ยนหม้อพักไม่ต้องเอายางออกครับน้าๆ

User ID
    32606
    Status
    โพส
    68

มาตรฐาน ตอบ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

เห็นแล้วแจ่มเลยครับ ของผมติดแทนยางอะไหล่เลยถังโดนัท 72 ลิตร เติมจริงได้ประมาณ 40 ลิตร +- นิดหน่อย ( ข้อเสียของถังโดนัทเติมแก๊สช้าครับ เติมได้น้อย นาฬิกาไม่ตรง ถ้าจะให้ตรงต้องใช้เวลาตั้งพอสมควร ข้อดีอย่างเดียว ดูสวยเนียนตา )

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Natch66 ดูโพส
    ตอบน้าๆครับ ขอโทดครับห่างหายจากบอร์ดไปนานเลย ผมติดตั้งที่ร้าน high way โพธิ์แก้วครับ เบอร์ร้านกะที่อยู่นี่ไม่แน่ใจครับแต่ว่าหาได้จากกลูเกลิ้นได้เลยครับน้า ผมติดมาถัง 58 ลิตร ครับ ยางอะไหล่ย้ายโดยการตัดต่อใหม่ครับไม่ต้องเปลี่ยนหม้อพักไม่ต้องเอายางออกครับน้าๆ
    ผมลองถาม คุณ วิพากษ์ ที่highway โพธิ์แก้วมาได้ความว่า ในtriton หรือ vigo จะติดถังแก๊สขนาด 58ลิตร ตรงกลางระหว่างเฟืองท้าย กับ ยางอะหลั่ยได้นั้นต้องตัดย้ายคานยึดรอกแขวนยางอะหลั่ยย้ายเลื่อนออกมาทางท้ายรถหน่อยนึง แล้วตัดกระบะรถตำแหน่งที่ติดป้ายทะเบียนออกเพื่อให้ใส่ยางได้พอดี ยางจะยื่นออกมาจากแผ่นป้ายทะเบียน1-2นิ้ว ดังนั้นต้องแปลงที่ยึดแผ่นป้ายทะเบียนใหม่ทางร้านแนะนำว่าให้เปลี่ยนกันชนเป็นของVigoที่กันชนจะมีที่ยึดทะเบียนอยู่ที่กันชน และต้องดัดท่อไอเสียนิดนึงให้หลบถังแก๊สดัดมาชิดกับแชสซี สอบถามค่าย้ายถังในกรณีที่ติดตั้งมาก่อนแล้ว คิดค่าติดตั้งเบ็ดเสร็จ3,500บาทครับ ระยะเวลาติดตั้งประมาณ2วันครับ จอดรถทิ้งไว้ทำครับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่สนใจติดตั้ง ประกอบการตัดสินใจ ส่วนผมคิดว่าวิธีนี้ทำให้ใช้พื้นที่ได้อยางมีประสิทธิภาพ มีทีเก็บยางอาหลั่ยใต้ท้องด้วย ราคาค่าย้ายไม่สูงนัก แต่ใช้เวลาติดตั้งนานไปหน่อย ดัดแปลงตัวรถมากไปหน่อยทำให้รถช้ำไปหน่อย ดัดแปลงส่วนกระดูกโครงสร้างรถเลย

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ book1007 ดูโพส
    ผมลองถาม คุณ วิพากษ์ ที่highway โพธิ์แก้วมาได้ความว่า ในtriton หรือ vigo จะติดถังแก๊สขนาด 58ลิตร ตรงกลางระหว่างเฟืองท้าย กับ ยางอะหลั่ยได้นั้นต้องตัดย้ายคานยึดรอกแขวนยางอะหลั่ยย้ายเลื่อนออกมาทางท้ายรถหน่อยนึง แล้วตัดกระบะรถตำแหน่งที่ติดป้ายทะเบียนออกเพื่อให้ใส่ยางได้พอดี ยางจะยื่นออกมาจากแผ่นป้ายทะเบียน1-2นิ้ว ดังนั้นต้องแปลงที่ยึดแผ่นป้ายทะเบียนใหม่ทางร้านแนะนำว่าให้เปลี่ยนกันชนเป็นของVigoที่กันชนจะมีที่ยึดทะเบียนอยู่ที่กันชน และต้องดัดท่อไอเสียนิดนึงให้หลบถังแก๊สดัดมาชิดกับแชสซี สอบถามค่าย้ายถังในกรณีที่ติดตั้งมาก่อนแล้ว คิดค่าติดตั้งเบ็ดเสร็จ3,500บาทครับ ระยะเวลาติดตั้งประมาณ2วันครับ จอดรถทิ้งไว้ทำครับ เป็นข้อมูลเพิ่มเติมสำหรับผู้ที่สนใจติดตั้ง ประกอบการตัดสินใจ ส่วนผมคิดว่าวิธีนี้ทำให้ใช้พื้นที่ได้อยางมีประสิทธิภาพ มีทีเก็บยางอาหลั่ยใต้ท้องด้วย ราคาค่าย้ายไม่สูงนัก แต่ใช้เวลาติดตั้งนานไปหน่อย ดัดแปลงตัวรถมากไปหน่อยทำให้รถช้ำไปหน่อย ดัดแปลงส่วนกระดูกโครงสร้างรถเลย
    วิธีนี้ดัดแปลงตัวรถมากไป ไม่ควรจะตัดอะไรกับตัวรถทั้งสิ้น ท่าเจ้าของรถรับได้ก้ไม่มีปัญหา แต่ยังมีวิธีอื่นอีก ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ

PLUS 4D สีเทา LPG TTC-Member
    User ID
    33628
    Status
    โพส
    30

Smile ตอบ: ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

สวัสดีครับ
    เข้าจดครับ กำลังรอรถ
    ของน้าNatch66ยังใช้กันชนเดิม ยางอะไหล่ก็ยังห่างจากกันชน
    แต่ทำไมตอนนี้ทางไฮเวย์โพธิ์แก้วบอกว่าต้องดัดแปลงโน่นนี่
    รบกวนน้าNatch66แนะนำด้วยครับ ผมอยากทำเหมือนของน้าที่ไม่ต้องดัดแปลงมากมาย
    ขอบคุณครับ

User ID
    25630
    Status
    โพส
    45

เอ่อ น้าๆคร้บ ตอนที่ผมไปติดตั้งนี่มีรถของทางร้านให้ดูเป็นตัวอย่างครับ เป็นplus ไม่ต้องตัดตรงแผ่นป้ายครับ แต่ต้องตัดและย้ายคานยางอะไหล่เท่านั้นครับส่วนเรื่องท่อไอเสียนี่ ทางร้านตัดออกมาวางไว้ก่อนครับแต่จากที่ถามช่างช่างบอกว่าไม่ได้ตัดออกนะครับแต่ผมไม่แน่ใจเรื่องตัดท่อไอเสียนะครับว่าตัดหรือไม่ แต่ที่แน่ๆไม่ได้ตัดและแปลงจุดยึดป้ายทะเบียนแน่ๆครับ อย่างที่ น้าbook1007 บอกครับวีโก้ต้องตัดแน่ แต่เจ้าเหมียวผมไม่โดนครับถ้าต้องการดูตัวเป็นๆของเจ้าเหมียวผมมาดูได้เลยครับออฟฟิตผมอยู่พระราม9ครับ ส่วนระยะเวลาก้อตามนั้นครับเพราะผมขับไปเข้าตอน 8:30 น. ก้อทำประมาณ1-2วันครับ ถ้าไปแต่เช้าอาจจะวันเเดียวเสร็จครับร้านเปิดรับรถตั้งแต่ 7:30น. ครับ

User ID
    25630
    Status
    โพส
    45

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    วิธีนี้ดัดแปลงตัวรถมากไป ไม่ควรจะตัดอะไรกับตัวรถทั้งสิ้น ท่าเจ้าของรถรับได้ก้ไม่มีปัญหา แต่ยังมีวิธีอื่นอีก ลองหากระทู้เก่าๆดูครับ
    ขอต่ออีกนิดครับ อย่างที่น้า sinplug บอกครับถ้ารับได้ก็ทำเถอะครับส่วนตัวผม ผมรับได้ครับเพราะว่าเผื่ออนาคตยางแตกจะได้มียางอะไหล่เปลี่ยนครับ เพราะเจ้าเหมียวคงอยู่กับผมไปอีกนานครับ

User ID
    17010
    Status
    โพส
    167

ขอขอบคุณ Natch66 เพิ่มเติมให้ครับ พอดีว่าผมไปดูงานติดตั้งของอีกที่นึงพบว่า ไม่มีการตัดกะบะ ตรงป้ายทะเบียนจริง ทำให้สามารถติดป้ายทะเบียนที่เติมได้อย่างสวยงามได้อิอิ แต่งานที่ผมเข้าไปดูเป็นของคุณ yodkwuan1 ที่ใจดีบอกสมาชิกมา "ติดตั้งที่ร้อยเอ็ดครับ http://www.rungrueng101.com/
    ขยับยางอะไหล่ถอยนิด เดินท่อใหม่ รวมค่าติดตั้งแก้ส versus เกือบสามหมื่นครับ" ขอขอบคุณครับ แต่สามาชิกหลายท่านคงจะไม่ได้เข้าไปดูผลงานติดตั้ง ผมดูแล้วเอาภาพมาให้ดูก็แล้วกันครับ ผมว่างานที่นี่ยอดเยี่ยมครับ ไม่ยุ่งยากสามารถติดตั้งเสร็จภายใน1วัน ไม่ต้องตัดย้ายคานแขวนยางอาหลั่ย ไม่ต้องตัดที่ยึดป้ายทะเบียน ไม่ต้องย้ายที่ติดป้ายทะเบียนใหม่ อันนี้ผมรับไม่ได้ย้ายแล้วไม่แจ่มเหมือนเดิม อิอิ แล้วที่สำคัญยางอาหลั่ยยังเก็บไว้ใต้ท้องเหมือนเดิม

ถังแก๊สแบบแค๊ปซูล 58 ลิตร ถูกติดตั้งใว้ใต้ท้อง พร้อมการ์ดตัวยูกันกระแทกอีกชั้น ยางอะไหล่อีกสามารถใช้งานได้เหมือนเดิม หัวเติมแบบตาไก่ เติมเร็วพิเศษ

รางหัวฉีดแก๊ส Versus จัดวางในตำแหน่งที่เหมาะสม ท่อยางหัวฉีดหุ้มด้วยท่อโปโลอีกที

ขัดใจผมอย่างนึง กระปุกน้ำยาเคลืบบ่าวาล์ว จะมีไปทำไมเนี่ย เขาเลิกใช้กันแล้ว ในระบบหัวฉีด

สรุปนะครับการวางถัง ติดหลังเฟืองท้าย ยึดกับกะบะ ไม่ได้ตัดย้ายคานยึดรอกแขวนยางอาหลั่ยออก แต่ทำคานแขวนยางอาหลั่ยใหม่โดยยึดกับแชสซี น่าจะไม่ได้เจาะรูแชสซีด้วยเพราะมีอยู่แล้ว แล้วเอารอกเดิมมาติดที่คานใหม่แขวนยาอาหลั่ยได้เลยเปะพอดี ไม่ต้องตัดท้ายกระบะตรงที่ยิดป้ายทะเบียนออก(พี่โต ที่ว่าเจ๋งยังเสียหน้าให้เหมียวเราๆไม่ต้องตัดกระบะ อิอิอิ) ไม่ต้องตัดท่อพัก ขอจบการรายงานเพียงเท่านี้

แต่ผลงานแบบนี้ผมยังไม่เคยเห็นแถว กทม จังหวัดใกล้เคียงเลย รถผมติดแทนยางอาหลั่ย อยากจะทำแบบนี้ แต่จะไปร้อยเอ็ดก็ไกลเกิน สมาชิกท่านไหน เห็นว่ามีร้านที่ทำได้แบบนี้แนะนำผมมานะครับ ผมจะไปย้ายถังด่วน และที่บ้านผมจะมีน้องตั้น คันที่3 กำลังจะติดแก๊ส และรอข่าวดีจากพี่ๆอยู่ และเพื่อนสมาชิกที่จะติดถังใต้ท้องยางอาหลั่ยไว้ใต้ท้องเหมือนเดิมมีอีกมาก
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย book1007 : 30-08-2012 เมื่อ 23:57 เหตุผล: เพิ่มเติม

User ID
    25630
    Status
    โพส
    45

น้าbook1007 น้ามาแจ้งแถลงไขสวดยอดเลยครับ ของผมต้องตัดคานยางอะไหล่อย่างเดียวครับ ส่วนป้ายทะเบียนนี่ไม่ได้ตัดแต่ถ้าเป็นโกโก้ ต้องตัดครับเพราะพื้นที่ช่วงหลังน้อยกว่าเจ้าเหมียวครับ ของผมติดOBD ของ Energy มา38000ครับ ติดตอนช่วงราคาขึ้นพอดีซวยไปครับ

ttc-02921 TTC-Member
    User ID
    16543
    Status
    โพส
    2,656

เจ๋งๆทั้งนั้นเลยครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้