สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน มารู้จักฟิลเตอร์ Cpl กันเถอะ

ฟิลเตอร์CPL <circularly polarized> คืออะไร
    ฟิลเตอร์ซีพีแอล เป็นฟิลเตอร์ที่มีประโยชน์ในแง่การตัดแสงสะท้อนที่สะท้อนออกมาจากผิวของวัตถุที่มีความมัน เวลาใช้ฟิลเตอร์ซีพีแอล จะช่วยกรองแสงสะท้อน ทำให้เราได้สีที่อิ่มตัวมากขึ้น
    ใช้กับการถ่ายท้องฟ้าก็จะทำให้ฟ้าเข้มขึ้น ถ่ายภาพพื้นน้ำก็สามารถตัดแสงสะท้อนออกไปได้ครับบางครั้งน้ำตื้นๆก็สามารถมองทะลุลงไปเห็นก้อนหินทรายได้เลย

ส่วนประกอบของฟิลเตอร์ชนิดนี้มีอยู่สองส่วนครับ
    1.คือส่วนที่มีเกลียวหมุนติดกับหน้าเลนส์
    2.คือส่วนของหน้าฟิลเตอร์ส่วนนี้จะเอาใว้หมุนเพื่อตัดแสงสะท้อนจากผิววัตถุครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน Re: มารู้จักฟิลเตอร์ Cpl กันเถอะ

ผมมีตัวอย่างมาให้ดูครับ
    ภาพAถ่ายโดยไม่ใช้CPLจะเห็นว่าท้องฟ้าจะไม่ค่อยเข้มก้อนเมฆจะไม่เกาะตัวเป็นกลุ่มก้อน
    ปล.ภาพที่ผมถ่ายมาให้ดู Option ก็คือย่อและSharpenในPhotoshopเท่านั้นน่ะครับไม่มีการปรับแต่งสีเพิ่มเติมแต่อย่างได

ภาพBสวมCPLเข้าไปจะเห็นถึงความแตกต่างครับท้องฟ้าเข้มขึ้น ก้อนเมฆเกาะตัวเป็นกลุ่มก้อน

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาตรฐาน Re: มารู้จักฟิลเตอร์ Cpl กันเถอะ

การตัดแสงสะท้อนจากผิววัตถุก็ทำได้ดีครับมีตัวอย่างมาให้ดูครับ

A ไม่ได้ใช้ CPL

B สวมCPLเข้าไปตัดแสงสะท้อน

User ID
    2109
    Status
    โพส
    33

เก็บข้อมูล มีอีกเอามาฝากกันอีกนะครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

หลักการใช้งานของฟิลเตอร์ตัวนี้ง่ายมากครับ
    1.ก็ต้องใส่ฟิลเตอร์เข้าไปก่อนจะรู้ได้อย่างไรว่ากล้องของเราจะใช้ฟิลเตอร์ขนาดเท่าใหร่ไปดูหน้ากล้องครับจะเขียนบอกว่าหน้ากล้องเรามีขนาดกี่ mm.
    2.เมื่อสวมCPLเข้าไปแล้วค่า Fกับสปีดชัตเตอร์เราจะลดลงจะลดลงเท่าใหร่ก็ขึ้นอยู่กับความเข้มของสีฟิลเตอร์ครับแต่อย่างน้อยๆก็ 1-1.5 สต๊อปเพราะฉนั้นเวลาเราสวมฟิลเตอร์ตัวนี้ถ่ายภาพเราก็ควรจะชดชเยแสงใหเป็น+เผื่อไปด้วยครับถ้าเราวัดแสงมาพอดีภาพที่ได้มันจะมืดหรือUnderนั่นเอง
    3.โฟกัสไปยังวัตถุก่อนทุกครั้งแล้วค่อยหมุนฟิลเตอร์ครับหมุนไปเรื่อยจนแสงสะท้อนนั้นมันหายไปสามารมองได้จากช่องView Fider ครับ อย่าลืมชดเชยแสงด้วยน่ะครับ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

ทีนี้มาดูตัวอย่างการถ่ายภาพให้ท้องฟ้าเข้มขึ้นทำอย่างไรดูภาพประกอบน่ะครับ
    1.ดวงอาทิตย์
    2.กระบอกเลนส์ที่ติดกับกล้อง
    3.ท้องฟ้าที่ทำมุมโพราไรซ์ 90องศา

สมมุติว่าวันนั้นท้องฟ้าใสมากก้อนเมฆก็เกาะตัวสวยเลยว่าแล้วก็หยิบกล้องสวมฟิลเตอร์แล้ววิ่งออกไปหาเป้าหมายเพื่อเก็บภาพทำตามเลยครับ
    1.หันหลังให้กับดวงอาทิตย์แล้วใช้มือกางนิ้วออกทำท่าปัญญา "ถูกต้องน่ะคร๊าบ" นั่นแหละครับกางนิ้วออกทำมุม 90องศา นิ้วโป้งชี้ไปยังดวงอาทิตย์ นิ้วชี้ที่ชี้ออกไปนั่นคือมุมโพลาไรซ์ครับมุมที่ท้องฟ้าเข้มที่สุด
    2.โฟกัสไปยังตำแหน่งภาพที่เราจะถ่ายเสร็จแล้วก็หมุนCPLครับหมุนไปจนกว่าฟ้าจะเข้มดูภาพได้จากช่องViewFiderน่ะครับเมื่อได้ตำแหน่งฟ้าเข้มสะใจแล้วก็กดชัตเตอร์ครับอย่าลืมชดเชยแสงด้วยน่ะ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

แต่ใช่ว่าcplจะเอามาถ่ายได้ทุกสถานการณ์น่ะครับถ้าถ่ายภาพในที่ร่มสวมcplเข้าไปก็ไม่มีประโยชน์อะไรแล้วยังทำให้สปีดชัตเตอร์ต่ำลงมาอีก หรือวันใหนที่ท้องฟ้าเน่าcplก็ไม่สามารถที่จะช่วยอะไรได้ครับ แต่ถ้าใครที่มีกล้องdslrผมแนะนำให้ซื้อมาติดกระเป๋ากล้องใว้เถอะครับเวลาออกไปถ่ายภาพวิวทิวทัศน์จะเห็นถึงความแตกต่างของภาพได้อย่างชัดเจน ในส่วนของราคานั้นก็ขึ้นอยู่กับความสามารถในการเรียงแสงของฟิลเตอร์ครับถ้าฟิลเตอร์ยี่ห้อนั้นสามารถให้แสงที่ผ่านเข้ามาเรียงแสงได้เป็นระเบียบไม่แตกแถวราคาก็แพงในตรงกันข้ามก็เช่นเดียวกันครับราคาก็ถูกลง ฟิลเตอร์cplบางยี่ห้อให้ความเข้มของสีฟ้าไม่เท่ากันครับ ตรงนี้ผมไม่มีข้อมูลว่ายี่ห้อใหนดี เพราะผมก็ใช้ของราคาถูกๆครับประมาณ 500 บาท เอ้าใครมีdslrไปซื้อหามาติดกระเป๋ากล้องได้แล้วครับ ไม่เข้าใจวิธีการใช้โพสถามได้เลยครับ........จบแล้วครับเรื่องฟิลเตอร์cpl
    PS.งานนี้กล้องCompactหมดสิทธิ์ครับแต่ไม่เป็นไรเก็บความรู้ไปก็ได้ครับโดยเฉพาะมุมโพราไรซ์

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

แจ๋วจริงครับ
    มุมโพราไรซ์ เคยใช้ที่กิ่วแม่ปาน ฟ้าเข้มปรี๊ด (แต่คนถ่ายรู้สึกจะฟ้าเหลือง อิอิ)
    ช่วงนี้ ฟ้าเน่า เลยเอา Cpl เก็บเข้ากล่องใว้ก่อน อุตส่าห์ ไปเที่ยวถึงเวียงจันท์ฟ้าเน่าทุกวัน
    เลยได้มาแต่พอตเทรด คนข้างกาย เฮ้อเซ็ง

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ KiTTs ดูโพส
    แจ๋วจริงครับ
    มุมโพราไรซ์ เคยใช้ที่กิ่วแม่ปาน ฟ้าเข้มปรี๊ด (แต่คนถ่ายรู้สึกจะฟ้าเหลือง อิอิ)
    ช่วงนี้ ฟ้าเน่า เลยเอา Cpl เก็บเข้ากล่องใว้ก่อน อุตส่าห์ ไปเที่ยวถึงเวียงจันท์ฟ้าเน่าทุกวัน
    เลยได้มาแต่พอตเทรด คนข้างกาย เฮ้อเซ็ง
    โห..พี่ไปเที่ยวถึงลาวไม่เห็นเอารูปมาโพสมั่งเลยครับ.....

User ID
    19
    Status
    โพส
    929

ไม่มี subject ฟ้าเน่า ฝนตก... เซ็งจะตาย
    ไปกะที่ทำงาน อยู่แต่บนรถ แล้วก็ ช๊อบ ๆ ๆ ๆ ไม่รู้อะไรนักหนา
    ไม่มีเวลาเดินเที่ยวถ่ายรูปเลย....เลยไม่ค่อยได้ภาพอะไรที่น่าประทับใจ ก็เลยไม่ได้โพสง่ะ
    เด้วรอว่าง ๆ เอาภาพที่ไม่ได้ดังใจมาโพรเสสก่อน ช่วงนี้งานเยอะมากอ่ะครับ

Moderator TTC-Member รูปส่วนตัว Kamo_007
    User ID
    11
    Status
    โพส
    1,911

แจ่มไปเลยละครับ..
    ตนจะดีตนจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ ตนจะสูงตนจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

swashbuckler-Triton
    ผู้เยี่ยมชม

เยี่ยมเลยคับ

User ID
    1550
    Status
    โพส
    104

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆ

User ID
    10
    Status
    โพส
    1,048

มาเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ CPLใช่ว่าจะถ่ายฟ้าได้สวยเท่านั้นน่ะครับถ่ายภาพน้ำตก(ไม่มีข้าวเหนียวและลาบน่ะฮะ อิๆๆๆ)ก็สวยได้เช่นกันครับเพราะจะทำให้ได้สปีดชัตเตอร์ที่ช้าลง 1-1.5 สต๊อปแล้ว ยังสามารถตัดแสงสะท้อนจากผิวน้ำและก้อนหินได้ดีอีกด้วยครับ เวลาถ่ายภาพน้ำตกก็เช่นกันครับโฟกัสก่อนแล้วค่อนหมุนCPLทำเหมือนขั้นตอนที่ผมเขียนใว้เลยครับ มีภาพมาให้ดูด้วยครับภาพน้ำตกนางรองถ่ายเวลาประมาณ11.00-12.00 น. แดดร่มแต่แสงก็ยังแข็งๆน่ะ
    ปล.เวลาที่เหมาะสมในการถ่ายภาพสายน้ำควรอยู่ในช่วงแดดร่มลมตกคือแดดไม่แรงมากกลางวันแดดเปรี้ยงๆไม่แนะนำครับเพราะแสงมันแข็ง

User ID
    2378
    Status
    โพส
    132

..เห็นด้วยกับพี่ครับ..

Administrator TTC-Member
    User ID
    1
    Status
    โพส
    561

ผมก็ว่าจะซื้อ CPL มาใส่หน้าเลนส์ 10-20 sigma เพราะได้แสงลดลง 1 สต๊อป พอดี

chon
    ผู้เยี่ยมชม

แหล่มเลยครับ.....เพราะเพิ่งไปถอย CPL 58 mm มา ราคา 500 กว่าบาทเอง.....ได้ความรู้เพียบเลย

User ID
    2948
    Status
    โพส
    753

เจ๋งเลยครับ ขอบคุณครับ มือใหม่แบบผมใส่ไว้ตลอดเวลาเลยครับ

TTC-05235 TTC-Member
    User ID
    40719
    Status
    โพส
    609

มาตรฐาน ตอบ: มารู้จักฟิลเตอร์ Cpl กันเถอะ

เยี่ยมไปเลยครับ

ข้อมูลกระทู้