หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 21

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28285
    Status
    โพส
    17

มาตรฐาน เสียงดังในห้องโดยสาร

ใช้มาได้เกือบ 5 เดือนแล้วครับ
    ระยะหลังเสียงภายในห้องโดยสารเริ่มดังรำคาญหูู
    เริ่มจาก คอนโซล ตรงบริเวณกลางแถวๆวิทยุ หรือ หน้าจอมอนิเตอร์ แต่ไม่รู้จุดที่แน่ชัด
    อีกจุดที่เบาะนั่งดานหลัง มีเสียงดังก๊อกแก๊ก ด้านหลังเบาะพิง เอาเครื่องมือต่างๆออกก้ยังดังอยู่ ไม่รู้ว่าเป็นที่ล็อกเบาะหรือป่าว ส่วนเบาะนั่งก็มีเสียงสปริงดังอีก
    เข้าไปเช็กพันโลแรก ที่ศูนย์กวงไถ่ รามอินทรา-อาจณรงค์ ก็เหมือนเดิม(บอกจะล้างรถให้ ก้ไม่ล้าง แถมทำสกปรกกว่าเดิมอีก..เซ็ง)
    เพิ่มเติมอีกนิด ครอบกระจกข้างแบบมีไฟเลี้ยวน้ำเข้า ไปเปลี่ยนมาครั้งหนึ่งแล้ว ใช้ได้ไม่ถึงเดือน ไฟไม่ติดอีก ข้างเดียวกับที่น้ำเข้าแล้วไปเปลี่ยนครั้งก่อน
    จะไปแก้ไขที่ศุนย์ไหนดีครับเนี่ย

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังในห้องโดยสาร

เสียงก๊อกแก๊กจากเบาะอาจจะเกิดจากน๊อตหลวม ลองไล่ขันทีละตัว ผมทำแล้วหายนะครับ

User ID
    12023
    Status
    โพส
    3,124

มาตรฐาน ตอบ: เสียงดังในห้องโดยสาร

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ don ดูโพส
    ใช้มาได้เกือบ 5 เดือนแล้วครับ
    ระยะหลังเสียงภายในห้องโดยสารเริ่มดังรำคาญหูู
    เริ่มจาก คอนโซล ตรงบริเวณกลางแถวๆวิทยุ หรือ หน้าจอมอนิเตอร์ แต่ไม่รู้จุดที่แน่ชัด
    อีกจุดที่เบาะนั่งดานหลัง มีเสียงดังก๊อกแก๊ก ด้านหลังเบาะพิง เอาเครื่องมือต่างๆออกก้ยังดังอยู่ ไม่รู้ว่าเป็นที่ล็อกเบาะหรือป่าว ส่วนเบาะนั่งก็มีเสียงสปริงดังอีก
    เข้าไปเช็กพันโลแรก ที่ศูนย์กวงไถ่ รามอินทรา-อาจณรงค์ ก็เหมือนเดิม(บอกจะล้างรถให้ ก้ไม่ล้าง แถมทำสกปรกกว่าเดิมอีก..เซ็ง)
    เพิ่มเติมอีกนิด ครอบกระจกข้างแบบมีไฟเลี้ยวน้ำเข้า ไปเปลี่ยนมาครั้งหนึ่งแล้ว ใช้ได้ไม่ถึงเดือน ไฟไม่ติดอีก ข้างเดียวกับที่น้ำเข้าแล้วไปเปลี่ยนครั้งก่อน
    จะไปแก้ไขที่ศุนย์ไหนดีครับเนี่ย
    เบาะหลัง ตรงตำแหน่งขอเกี่ยวล็อคเบาะ มันสีครับ แนะนำจาระบีขาวแบบเสปร์ย พ่นสักนิดครับ เงียบ แต่สัก4-5 เดือน มันก็จะกลับมาใหม่ 555 โปรดทำซ้ำอีกครั้ง

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

แนะนำให้ลงตู้ซับ12นิ้วครับรับลองคุณจะได้ยินเสียงเพี๊ยแทน(เมียตบบั้งหู)ถ้าเอาสาระตามพี่ๆด้านบนเลยครับ

User ID
    20787
    Status
    โพส
    41

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ samapong2003 ดูโพส
    เบาะหลัง ตรงตำแหน่งขอเกี่ยวล็อคเบาะ มันสีครับ แนะนำจาระบีขาวแบบเสปร์ย พ่นสักนิดครับ เงียบ แต่สัก4-5 เดือน มันก็จะกลับมาใหม่ 555 โปรดทำซ้ำอีกครั้ง
    ของผมใช้วิธีเอาผ้าเช็ดรถรองตรงหูเกี่ยวล็อคเลย หายสนิทเลย

User ID
    27716
    Status
    โพส
    127

เทปพันสายไฟพันครับตรงหูเกี่ยวเสียงเงียบกริบ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ท่านได้ไทรทันของแท้แล้วคับ ^^"

User ID
    23612
    Status
    โพส
    54

ก่อนออกรถผมได้สอบถามกับพี่ที่ใช้รถ triton ครับ มีอยู่เรื่องหนึ่งคือ trim part ของ triton เมื่อขับไปได้ซักระยะจะมีเสียงดัง แต่ก็นั่นแหละครับ ไม่มีสิ่งไหนที่สมบูรณ์ที่สุดบนโลกใบนี้

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงอื่นๆในห้องโดยสารครับ นอกจากเสียงของเนฯข้างๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 22-01-2014 เมื่อ 10:31

User ID
    19699
    Status
    โพส
    123

ดังตอนแรกๆก็รำคาญครับ แ่ต่ตอนนี้ชินซะแล้ว เคยไปให้ศูนย์ดูหลายรอบเค้าบอกต้องรื้อมันทั้งคอนโซลเลยไม่เอาดีกว่า กลัวจะหนักกว่าเก่า

User ID
    19396
    Status
    โพส
    106

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ doodoo1 ดูโพส
    ของผมใช้วิธีเอาผ้าเช็ดรถรองตรงหูเกี่ยวล็อคเลย หายสนิทเลย
    ผมก็ทำแบบนี้....แล้วก็หายไปเลย ดีครับ

TTC-02287 TTC-Member
    User ID
    14606
    Status
    โพส
    52

ที่ผมเจอนะ 1.ที่เสียบเข็มขัดด้านซ้ายดังก๊อก ๆ เอามือกดที่ปลดล็อกไอ้สีแดง ๆ ค้างไว้แล้วขับดู เงียบครับ เอามันไปเหน็บไว้กับเบาะเวลาไม่ได้ใช้ก็ไม่ดังครับ ดันไปข้างหน้า
    2.เสียงก๊อก ๆ ที่ข้างหูขวาด้านหลัง เอามือเอื้อมไปดันกระจกหลังแล้วหาย ให้เอา waxy ชุบฟองน้ำแล้วเช็นยางที่ขนาบข้างกระจกให้เยื้ม ๆ เลย ได้ผลครับ
    ผมว่าเกิดจากรถจอดตากแดดนาน ๆ ยางขอบมันแข็งครับ มันเลยเคาะกับกระจก (อันนี้หาตั้งนานกว่าจะเจอ รื้อกาบข้างซะหมดเลย)
    3.เสียงก๊อก ๆ ที่เบาะหลัง เกิดจากที่เกี่ยวล็อบเบาะครับ เวลามีคนนั่งเยอะ ๆ จะดัง หรือไม่ก็เสียงไลเนอร์เคาะกระบะครับเวลาขนของ ลองเช็คดูเผื่อน็อตคลาย
    4.พวงมาลัยดังเอี๊ยด ๆ เคลมแกนไปแล้วหายครับ
    5.แหนบดัง เข้าศูนย์จัดแหนบใหม่ เงียบกริบ
    6.เสียงเครื่องดังที่ 3000 รอบขึ้น ที่ความเร็ว 130-140 พอเลย 140 ไปแล้วจะเงียบลง 160 + เสียงลมด้วย
    7. เสียงเมียด่า "จะรีบไปไหนเนี่ย - -" (กำลังมันส์เลย)
    8.ยังมีอีก 2 เสียงยังหาไม่เจอ ชินและ ไว้เจอแล้วจะบอกนะครับ

เผื่อจะเป็นประโยชน์กับหลาย ๆ ท่านครับ
    รถผมขับมา 15 เดือนแล้ว หาเสียงเป็น สส เลย รถเดิม ๆ ครับ p 4d

User ID
    28285
    Status
    โพส
    17

โทษทีไม่ได้เข้ามาอ่านเลย วานนี้จะเข้าเว็บก็เค้าไม่ได้
    ยังไงขอบคุณทุกคำตอบเลยครับ
    วันนี้จะไปลองแก้ไขดู
    ล่าสุด มีเสียงดังที่พวงมาลัยอีกและครับ
    ส่วนเสียงแหนบพอรับได้อยู่ แต่ที่ตรงกลางคอนโซลเนี่ยน่ารำคาญที่สุดเลยคับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

วิธีแก้ไขถ้าวิทยุpana เอาครอบด้านหน้าออก ถ้าจอlcd มันจะเสียดสีกัน ระหว่างครอบจอกับจอ ลองหาสติ๊กเเกอร์ติดระหว่างครอบจอกับจอ แล้ว ลองขับรถดูใหม่ ถ้าหายแสดงว่าเป็นที่จุดนี้

User ID
    43223
    Status
    โพส
    12

มีเสียงเบรกหน้าดังกันหรือป่าวครับ เป็นช่วงเช้าๆหรือจอดรถไว้นานๆ

User ID
    26114
    Status
    โพส
    9

ผมเจอต้นตอของเสียงที่เบาะหลังแล้วครับ มันเป็นเสียงสีกันของเหล็กที่อยู่ติดๆกับสปริงที่เบาะหลัง วิธีแก้คือใช้หนังยางรัด ต้องหนังยางเท่านั้นน่ะครับ ตามรูป
    ชื่อ:  _DSC0551.jpg
ครั้ง: 836
ขนาด:  177.0 กิโลไบต์
    Attached Images Attached Images  

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Rindarman ดูโพส
    ผมเจอต้นตอของเสียงที่เบาะหลังแล้วครับ มันเป็นเสียงสีกันของเหล็กที่อยู่ติดๆกับสปริงที่เบาะหลัง วิธีแก้คือใช้หนังยางรัด ต้องหนังยางเท่านั้นน่ะครับ ตามรูป
    ชื่อ:  _DSC0551.jpg
ครั้ง: 836
ขนาด:  177.0 กิโลไบต์
    พอดีผมไปดูที่เบาะหลังแล้่ว ตรงที่น้าทำลูกศรสีแดงชี้ ให้ให้ยางรัดสองส่วนนี้ เปิดดูแล้วไม่รู้จะรัดอย่างไร รัดประมาณไหน ใช้หนังยางแบบไหน กี่เส้น รบกวนน้าถ่ายรูปตอนที่หนังยางรัดเสร็จแล้วให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

สมาชิกทั่วไป TTC-Member
    User ID
    49704
    Status
    โพส
    77

เสียงตรงกลางคอนโซล แก้ไงดีครับผมก็เป็น แต่ไม่อยากรื้อ แต่จากที่สังเกตุมันแปลกตรงที่ ถ้านั่งคนเดียว สองคนไม่ดัง แต่ถ้านั่ง 3-4 เสียงมาชัดเจนเลยครับ งงเลยยย 4Dr CNG M13
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย NaronG99 : 25-10-2014 เมื่อ 19:56

User ID
    26114
    Status
    โพส
    9

ชื่อ:  _DSC0414.jpg
ครั้ง: 633
ขนาด:  154.9 กิโลไบต์ผมใช้หนังยางมัดผม ครับ สีสดใส จะได้มองเห็น ชัดๆครับ ทำตามรูปเลยตรับ

User ID
    41863
    Status
    โพส
    210

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Rindarman ดูโพส
    ชื่อ:  _DSC0414.jpg
ครั้ง: 633
ขนาด:  154.9 กิโลไบต์ผมใช้หนังยางมัดผม ครับ สีสดใส จะได้มองเห็น ชัดๆครับ ทำตามรูปเลยตรับ
    ขอบคุณครับ Rindarman สำหรับรูปภาพนี้ จะได้เป็นแนวทางแก้ปัญหาต่อไป ขอบคุณจากใจ ชื่อ:  1476203_830574447009132_2477896638284608283_n.jpg
ครั้ง: 286
ขนาด:  9.1 กิโลไบต์

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้