หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 23

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    123
    Status
    โพส
    352

มาตรฐาน มาแล้วครับโปรแกรมอัพเกรด 3200 4x4 เวอร์ชั่นใหม่

พอดีวันนี้เซลล์ของเพื่อนผมโทรมาบอกว่าโปรแกรมของตัว 3200 เวอร์ชั่นใหม่มาแล้ว จึงเอารถเข้าไปอัพ เพื่อนบอกว่าเสียงเงียบลง เสียงเข็กของเครื่องก็ดังน้อยลง อัตราเร่งดีกว่าเดิม แรงกว่าเดิม และเห็นบอกว่ากินน้ำมันน้อยลงด้วย ไม่รู้จริงเท็จประการใด (โม้หรือปล่าวก็ม่ายรู้) พรุ่งนี้ผมจะเอาเข้าไปเปลี่ยนดู ได้เรื่องประการใดจะมารายงานให้ทราบอีกทีครับ ส่วนใครทีใช้ตัวนี้อยู่ลองโทรเช็คที่ศูนย์ได้ครับว่ามาหรือยัง ส่วนเชียงใหม่มาแล้ว
    เอ้าใครสนรีบเลยครับ

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

มาตรฐาน Re: มาแล้วครับโปรแกรมอัพเกรด 3200 4x4 เวอร์ชั่นใหม่

เสียงเขกนี่มันแลกกับการฉีดน้ำมันเยอะขึ้นนิครับ ผมใช้ V.5 ของ ขับ 2 4d 2500 มันก็เบาลง แต่เปลืองขึ้นนะครับ ลองเช็คข้อมูลดูครับ จะรอฟัง ^_^ ถ้าประหยัดจิงจะดีมั่กๆเลย เพราะเจ้าเหมียวเราเงียบๆ ลง น่ารักขึ้นเยอะเลย อิอิ

woot19
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: มาแล้วครับโปรแกรมอัพเกรด 3200 4x4 เวอร์ชั่นใหม่

มารอฟังผลทดสอบ ตัวเวอร์ชั่นใหม่

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

ขอโทษทีครับ ไม่ได้เข้ามารายงานผล เพราะไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ครับ ตอนนี้ใช้รถเก๋งติดแก็สอย่างเดียวเลย แต่ที่ลองทดสอบดูเสียงก็เงียบลง เสียงเข็กของเครื่องก็ดังน้อยลง อัตราเร่งดีกว่าเดิม แต่ส่วนอัตราการบริโภคนี่ ไม่ได้ทดสอบครับ น้ำมันแพง

chanwit
    ผู้เยี่ยมชม

อยากรู้ว่าประหยัดหรือเปล่า ลองไปทดสอบหน่อยซิครับผมว่าหลายคนอยากรู้

User ID
    204
    Status
    โพส
    34

อยู่เชียงใหม่เหมือนกันครับ ใช้ 3.2 สรุปมาแล้วหรอครับ เข้าไปเปลี่ยนได้เลยใช่มั้ยครับ มันเป็น V อะไรครับ ถ้าเขกน้อยลง เครื่องเนียนขึ้น กินน้ำมันเพิ่มอีกนิดก็ยอมอ่ะ

ttop
    ผู้เยี่ยมชม

เท่าที่รู้มารุ่น3200 ไม่มีการปรับได้ที่ปรับได้เป็นรุ่น 2500 ที่ปรับได้เป็นรุ่นv2500 เท่านั้น คุณ
    อลงกรณ์ช่วย แจมหน่อย

User ID
    204
    Status
    โพส
    34

มาแล้วจริงๆครับ เครื่อง 3.2 วันนี้ไปอัพมาเรียบร้อย ศูนย์เชียงใหม่ สาขามีโชคเครื่องเสีย ต้องไปอัพที่สาขากลางเมืองอ่ะครับ

V4 ผลที่ได้
    - เครื่องเงียบลง อย่างเห็นได้ชัด เสียงเขก แคร๊กกกๆ เหมือนรถไถแทบจะไม่มีให้ได้ยินแล้ว อันนี้ถูกใจมาก
    - วิ่งเนียนราบเรียบขึ้น อัตราเร่งรู้สึกจะดึงมากขึ้น (อันหลังไม่รู้คิดไปเองป่าว เพราะทำไปหลายอย่าง)
    - การกินน้ำมันยังไม่ไ่ด้ลองจากการวิ่งจริง แต่ดูค่าจาก RV ตัวเลขลดลงประมาณ 0.5-0.8 km/L อยู่ที่การกดคันเร่งครับ

โดยรวมพอใจครับถึงจะบริโภคมากขึ้นนิดหน่อย
    เอาไว้ทดสอบ km ที่ได้จากการวิ่งจริงอีกทีครับ ประหยัดผมคิดว่าคงไม่ประหยัดขึ้นครับ น่าจะกินขึ้นมากกว่า
    ส่วนของผมยิ่งจะไม่ประหยัดแน่ เพราะบ้าพลังง่ะ = ="

hs4oun
    ผู้เยี่ยมชม

สอบถามหน่อยนะครับผมไม่รู้เรื่องจริงๆ ผมใช้ triton 4x4 2500 ครับรถเดิมๆ ออกมาได้ 6 เดือนครับ ที่บอกว่าอัพนั้นคืออัพกล่อง ECU ใช้ไหม๊ครับ ถ้าใช่ผมควรอัพเป็นเวอร์ชั่นไหนครับ และจะอัพได้ที่ไหน ขอบคุณมากครับ

User ID
    204
    Status
    โพส
    34

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ hs4oun ดูโพส
    สอบถามหน่อยนะครับผมไม่รู้เรื่องจริงๆ ผมใช้ triton 4x4 2500 ครับรถเดิมๆ ออกมาได้ 6 เดือนครับ ที่บอกว่าอัพนั้นคืออัพกล่อง ECU ใช้ไหม๊ครับ ถ้าใช่ผมควรอัพเป็นเวอร์ชั่นไหนครับ และจะอัพได้ที่ไหน ขอบคุณมากครับ
    เป็นการเปลี่ยนเวอชั่นของกล่องควบคุมครับ หรืออาไรปามานนี้ล่ะ
    เป็นการพัฒนาให้มีเสถียรภาพมากขึ้น เครื่องเงียบลง การขับขี่เนียนขึ้น อาจจะมีการกินน้ำมันเพิ่มขึ้นหรือลดลง แล้วแต่คนชอบด้วยครับ บางคนอัพเวอชั่นแล้วอาจจะไม่ถูกใจก็จะกลับไปใช้แบบเก่าก็มีครับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้ครับ สามารถติดต่อเปลี่ยนได้ที่ศูนย์บริการทั่วประเทศ

ของท่านเครื่อง 2.5 รู้สึกจะมีให้เล่นถึง v5 แล้วครับ เดิมๆของท่านอาจจะอยู่ที่ v3 ไม่ก็ v4 ลองไปถามที่ศูนย์ดูนะครับ ว่าแต่ละ v อัพแล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง หรือรอเพื่อนสมาชิกในนี้มาตอบอีกทีครับ

++++++++++

รบกวนคุณ leo หน่อยครับ ไม่ทราบว่า หลังจากอัพแล้วรถมีอาการเร่งแล้วรอบค้างเหมือนผมรึเปล่าครับ ลองจอดอยู่กับที่แล้วเบิ้ลๆดู รู้สึกว่า รอบจะวิ่งขึ้นไปค้างอยู่ซักประมาณ 1-2 วิ นานกว่าอันเดิมอ่ะครับ เวลาขับขี่ ช่วงจะเปลีย่นเกียร์ 1-2 ต้องปล่อยคันเร่่งแล้วรอซักแป๊บให้รอบลงแล้วถึงจะเปลี่ยนเกียร์ จริงๆ v3 เดิมมันก็เป็นอยู่แล้วล่ะครับ แต่พออัพมาผมว่ามันค้างนานกว่าเดิมนะนี่ แปลกๆ ถ้าท่านไม่เป็นจะได้ลองไปเช็คดูอีกทีครับ ขอบคุณครับ

DECH 2008
    ผู้เยี่ยมชม

คุณ Leo ทดสอบแล้ว ได้ผลประการใด รบกวนส่งข่าวถึงสมาชิกบ้างนะครับ ... ขอบคุณครับ

สมาชิกถาวร : TTC-00875 TTC-Member
    User ID
    2164
    Status
    โพส
    1,418

ค่าใช่จ่ายเท่าใหร่ครับ

User ID
    81
    Status
    โพส
    1,073

-ข้อมูลแบบนี้ผมอยาก ให้ทาง MMth มายืนยันหน่อยก็ดีนะครับ ว่ามีโปรแกรมใหม่สามารถ UpGrade ได้ มีอะไรดีขึ้น อันใหนด้อยลง ให้เป็นลายลักษณ์อักษร ไม่ใช่พูดกันปากต่อปาก ว่าดีอย่างโน้น ดีอย่างนี้ ก็ไปทำกัน บางครั้งไปทำแล้วเกือบจะไม่เห็นความแตกต่างเลยก็มี และตอนนี้ถ้า ปรับ Version ที ก็ 3-4 ร้อยบาทขึ้น ใหนจะค่าเดินทางอีก เมื่อปรับแล้วก็ไม่มีข้อมูลทางเอกสารอะไรยืนยัน ช่างบอกว่าปรับแล้ว ก็คือปรับแล้ว มันน่าจะมี พวก เอกสาร Technician Data ให้ดูด้วย เออ!! นี้แหละปรับแ้ล้ว บางทีกลัวว่า 0 เองนั้นแหละที่ปล่อยข่าวออกมา ว่ามีโปรแกรมใหม่ออกมา ทั้งๆมันก็ตัวเก่านั้นแหละ และก็มีผู้ที่ต้องการจะเปลี่ยน แค่ยิ่งตอนนี้บอกว่าปรับ แล้วทำให้อัตราการกินน้ำมันน้อยลง ใครก็อยากทำ แม้แต่ผมก็อยากทำ แต่ขอให้เห็นผมเป็นรูปธรรม ไม่อยากให้เพื่อนๆสมาชิกเสียเงินโดยปล่าวประโยชน์นะครับ ถ้าจะต้องเสียก็อยากให้ได้้ประโยชน์สูงสุดครับ

ลองให้ ป๋าหาข้อมูล และยืนยัน จาก MMth ก่อนก็ดีนะครับ

User ID
    1506
    Status
    โพส
    14

สวัสดีครับ ผมก็ Triton 3.2 top อยากทราบเกี่ยวกับการ Up Verion ECU ของ Triton 3.2
    ว่าต้อง Up แล้วมันดีขึ้นจริงหรือแต่ที่รู้มาจากศูนย์นานมาแล้วว่า Triton 3.2 ไม่มีการ Up Verion หรือใครที่รู้ช่วยยืนยันอีกครั้งด้วย แต่สงสัยว่าทำไมทางศูนย์ไม่ยอมโทรแจ้งให้ทราบบ้าง !!!!! จริงเปล่า

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ฮาโหน่งมาแว้วว ดูโพส
    เป็นการเปลี่ยนเวอชั่นของกล่องควบคุมครับ หรืออาไรปามานนี้ล่ะ
    เป็นการพัฒนาให้มีเสถียรภาพมากขึ้น เครื่องเงียบลง การขับขี่เนียนขึ้น อาจจะมีการกินน้ำมันเพิ่มขึ้นหรือลดลง แล้วแต่คนชอบด้วยครับ บางคนอัพเวอชั่นแล้วอาจจะไม่ถูกใจก็จะกลับไปใช้แบบเก่าก็มีครับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาได้ครับ สามารถติดต่อเปลี่ยนได้ที่ศูนย์บริการทั่วประเทศ

ของท่านเครื่อง 2.5 รู้สึกจะมีให้เล่นถึง v5 แล้วครับ เดิมๆของท่านอาจจะอยู่ที่ v3 ไม่ก็ v4 ลองไปถามที่ศูนย์ดูนะครับ ว่าแต่ละ v อัพแล้วจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงบ้าง หรือรอเพื่อนสมาชิกในนี้มาตอบอีกทีครับ

++++++++++

รบกวนคุณ leo หน่อยครับ ไม่ทราบว่า หลังจากอัพแล้วรถมีอาการเร่งแล้วรอบค้างเหมือนผมรึเปล่าครับ ลองจอดอยู่กับที่แล้วเบิ้ลๆดู รู้สึกว่า รอบจะวิ่งขึ้นไปค้างอยู่ซักประมาณ 1-2 วิ นานกว่าอันเดิมอ่ะครับ เวลาขับขี่ ช่วงจะเปลีย่นเกียร์ 1-2 ต้องปล่อยคันเร่่งแล้วรอซักแป๊บให้รอบลงแล้วถึงจะเปลี่ยนเกียร์ จริงๆ v3 เดิมมันก็เป็นอยู่แล้วล่ะครับ แต่พออัพมาผมว่ามันค้างนานกว่าเดิมนะนี่ แปลกๆ ถ้าท่านไม่เป็นจะได้ลองไปเช็คดูอีกทีครับ ขอบคุณครับ

อาการเดียวกันเลยครับ สงสัยจะเป็นผลมาจากการอัพเวอร์ชั่นใหม่ เวลาเดินหน้า หรือถอยตอนถอนคันเร่ง รอบจะยังค้างอยู่เสียงอื้อพักหนึ่งถึงหยุด แต่ก่อนเป็นเหมือนกันแต่น้อยกว่านี้ แต่ก็พอใจเสียงเข็กน้อยลง
    ส่วนการอัพตอนนี้ของผมฟรีอยู่นะครับ ไม่รู้เค้าจะเก็บตังเมื่อไหร่ครับ

User ID
    204
    Status
    โพส
    34

เป็นเหมือนกันค่อยยังชั่วครับ งั้นคงปกติ แต่ก็ขับจนชินแล้วล่ะ v5 อาจจะมีมาแก้
    ตอนนี้ก็พอใจเสียงเขกเช่นกันครับ เงียบลงแบบเห็นๆเลย

User ID
    220
    Status
    โพส
    299

ของผม 2.5 ช่างบอกว่า ถ้า V3 รอบจะขึ้นลงเร็วกว่า V5 ดังนั้นแล้ว ถ้าเทียบที่ รุ่น 2.5 V5 รอบจะค้างนานกว่า V3 ครับ ซึ่งอาจจะเดาได้ว่า รุ่น 3.2 อาจปรับใหม่ให้ V5 ทำให้รอบค้างนานกว่าเดิม (เดาเอานะครับ)

User ID
    152
    Status
    โพส
    48

ขอเก็บข้อมูลครับ

ttop
    ผู้เยี่ยมชม

อ่านไปอ่านมา ไม่รู้เรื่องเลย เอาคุณอลงกรณ์ ช่วยแจมหน่อยรอนานแล้ว หายไปไหนครับ

hs4oun
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ฮาโหน่งมาแว้วว ดูโพส

++++++++++

สวัสดีครับ ไม่ได้เข้ามาตั้งนานครับ ยังไงขอขอบคุณ คุณฮาโหน่งมาแว้วว นะครับ ที่ให้ความรู้แล้วจะไปลองทดสอบดูครับ

มีเรื่องมาเล่า ให้เพื่อนๆ ฟังครับ รถผมมีอาการคัลท์ดังครับ(ดังแรงมาก)แต่เสียงจะหายไปเวลาเราเหยีบคัลท์ลงไป เลยเข้าไปตรวจสอบที่ศูนย์ (มิตซูฯ กาฬสินธุ์) ทางศูนย์ทำการเปลี่ยนเครมให้ครับ ตอนแรกเปลี่ยนเฉพาะแผ่นคัลท์กับลูกปืน ปรากฎว่าไม่หายครับ ทางศูนย์ก็เลยเปลี่ยนหวีคัลท์ให้ด้วยปรากฎว่าหายครับ แต่ทางหัวหน้าช่างที่ศูนย์บอกว่า มันอาจจะกลับมาเสียงดังอีกได้ ที่ระยะประมาณทุกสามหมื่นกิโล ฟังแล้วไม่สบายใจเลยครับ เพราะรถผมที่เป็นวิ่งไปแค่ สามหมื่นหนึ่งพันกิโล เองครับ เพื่อนท่านใดที่รถมีอาการหรือมีประสบการณ์เหมือนผม มาเล่าสู่กันฟังนะครับ สวัสดีครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้