หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 86

กระทู้: ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

มาตรฐาน ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

มีโครงการจะออก รถตัว cng ครับ เพราะ 4d ดีเซล ภาระค่าน้ำมันสูงมาก ครับ
    ตกเดือน 10000-กว่า กำลังศึกษา ข้อมูลจากคนรอบข้าง กับในเว็บไซร์ต่างๆๆ

ต่างคน ก็บอกว่า ของตนเองดีกว่า ตอนนี้ สับสนมาก ครับ ช่วยแนะนำที ครับ
    - ใช้งาน หลักๆๆ จาก สมุทรปราการไปเพชรบุรี ลงถึงปราณบุรี ไปกลับ อาทิตย์ล่ะครั้ง
    - จากเพรช ลงมา ปราณ มีปั้มcng อยู่ 3ปั้ม รถไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ ปั้มแก้สเยอะ ตลอดทาง
    - การสึกหรอระหว่างรถใช้แก้ส(ไม่มีประกัน)
    - อัตราค่าพลังงานในอนาคต
    ขอบคุณทุกความคิดเห็น ล่วงหน้า ครับ

User ID
    18507
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน ตอบ: ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

ส่วนตัวนะครับผมใช้ 4D CNG มา 7 เดือน
    ข้อเสีย
    1. ต้องเติมบ่อย ไม่สะดวกโดยเฉพาะเวลาเร่งรีบ
    2. ออกจะอืดๆเวลาออกตัว
    3. ราคา NGV กำลังขึ้นอย่างต่อเนื่อง
    4. ราคารถแพง
    ข้อดี
    1. มีประกัน 1 แสน กม หรือ 3 ปี ซึ่งถ้าวิ่งเยอะ แปปเดียวก็หมดประกันครับ
    2. ราคาแก๊ซรวมกับราคารถมาเลย ไม่ต้องจ่ายแยก

สรุปถ้าผมเลือกได้จะใช้ เบนซิน+lpg ครับ และ ถ้าพอจะจ่ายค่าน้ำมันไหวอยากได้ new mazda BT50 ดีเซล 2.2 AT หน้ายิ้มดี อิอิ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: ณ ตอนนี้ cng กับ lpg อันไหนน่าเล่นกว่า รบกวนช่วยที ครับ

ผมใช้ Plus 4D LPG
    เติมห้าร้อยกว่าๆ วิ่งได้ประมาณ 3-400 km
    อัตราเร่งไม่ต่างจากน้ำมัน ปั้มหาเติมสะดวก
    อีกอย่างคือรู้สึกปลอดภัยเพราะแรงดัน LPG น้อยกว่า NGV
    คิดง่ายๆ LPG คือแก๊สทำกับข้าว เคยอบรมดับเพลิง เขาจุดไฟตรงหัวแก๊ส แค่ปิดวาวก็ดับแล้วครับ

แนวโน้มถ้าปอตอทวยยังเป็นแบบนี้ ค่าแก๊สทั้งสองชนิดก็จะขึ้นตามๆ กันไปอยู่ดี
    แม้ว่า LPG จะแพงกว่าบาทกว่าๆ ผมว่าสะดวกกว่าเยอะครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ถ้าใช้เดินทางไกลบ่อยlpgน่าจะเหมาะกว่า

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

แล้วโอกาส แก้ส กับ ก้าซ จะขึ้นสุดเต็มที่ เท่าไหร่ ครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

http://www.iwebgas.com/smf/index.php?topic=4613.0
    http://www.manager.co.th/Politics/Vi...=9550000003501

ลอยค่าแก๊สหุงต้มมากๆ
    คงได้กินข้าวกระเพราะตรึงราคาแทนหล่ะครับ ๕๕๕

ถึงยังไงก็ไม่กล้าทำให้ค่าแก๊สเท่ากับน้ำมันหล่ะครับ

User ID
    20243
    Status
    โพส
    36

lpg การดูแลรักษาน่าจะง่ายกว่าครับ การตรวจสภาพรถ lpg 6 ปี/ครั้ง CNG ตรวจสภาพรถ 1 ปี/ครั้ง

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

เลือกประหยัดcng เลือกสะดวกสบายหาเติมง่ายlpg แต่ถ้าแก๊สขึ้นแล้วราคาlpgพอกันกับดีเซลใช้ดีเซลน่าจะดีกว่านะครับ
    เลือกอย่างที่เหมาะกับท่านดีกว่าครับ ไม่มีอะไรดีที่สุดครับ มีแต่เหมาะสมกับเราที่สุด ไม่มีใครเลือกให้ท่านได้ดีเท่ากับตัวท่านเอง

User ID
    17935
    Status
    โพส
    29

Cng 3000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
    lpg ประมาณ 120 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
    ปล. รถหัวลากบรรทุก 50 ตัน เค้าเิติมลมยางแค่ 100 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
    ยางรถยังแข็งโป๊กเลย ตอนยางรถระเบิดดังสะนั่นหวั่นไหว แล้วถ้า 3000 ปอนด์ต่อตารางนิ้วระเบิดละครับ
    คิดเอง เลือกเอาเอง ผมคุณหนึ่งแหละกลัว ไม่เอาระเบิดมาไว้ท้ายรถแน่นอน อันตรายมากๆๆ

ตี๋ คร๊าบบบบ TTC-Member
    User ID
    28172
    Status
    โพส
    102

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ imation ดูโพส
    Cng 3000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
    lpg ประมาณ 120 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
    ปล. รถหัวลากบรรทุก 50 ตัน เค้าเิติมลมยางแค่ 100 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว
    ยางรถยังแข็งโป๊กเลย ตอนยางรถระเบิดดังสะนั่นหวั่นไหว แล้วถ้า 3000 ปอนด์ต่อตารางนิ้วระเบิดละครับ
    คิดเอง เลือกเอาเอง ผมคุณหนึ่งแหละกลัว ไม่เอาระเบิดมาไว้ท้ายรถแน่นอน อันตรายมากๆๆ
    ผมไม่เอาทั้งสองอย่างแหละครับ กลัวเหมือนกัน

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

เปลียบเทียบซะอันตรายเลย เลือกอันที่เราคิดว่าเหมาะกับการใช้งานดีกว่า แล้วก็เลื่อกศูนย์ดีๆดีกว่า ถ้าไปเจอศูนย์ห่วยๆ ต่อให้เป็น lpg ต่อให้เป็นน้ำมันธรรมดาด้วย ก็อันตรายเหมือนกันหมดแหละ

แต่แอบเชียไปทาง lpg นะ แต่อีกหน่อนเชียดีเซล เพราะแก๊ส มันจะแพงขึ้นเท่าดีเซลเลย - -

สมาชิกทั่วไป
    User ID
    19709
    Status
    โพส
    1,079

Cng อยู่ดีๆๆ ก้อคงไม่ระเบิดหลอกครับ

Lpg มันไม่ระเบิดหรอครับ ถ้ามันรั่ว

Cng ถ้ารั่วลอยขึ้นฟ้าครับมันเบากว่าอากาศ

Lpg ถ้ารั่วมันไม่ลอยครับ เพราะมันหนักกว่าอากาศ

อันไหนล่ะติดไฟที่นี้ ไม่มีอันไหนปลอดภัยสุดหลอกครับ อยู่ที่เราดูแล บำรุ่งรักษามากกว่าครับ

User ID
    12141
    Status
    โพส
    2,190

Lpg ครับ....
    Cng ปั้มค่อยๆเปิดเพิ่มขึ้น... แต่! รถลากมันไม่ค่อยมาส่งให้ครับ ลากป้ายมาปิด ก๊าซหมด
    ซดน้ำมันต่อ
    lpg ราคาขึ้นสูง แต่เสียบที่ไหนก็ได้ ไม่ต้องรอแต่ไอ้ ปตท. ขึ้นกันพรึบ ไม่เสียเวลารอ ไม่เสียอารมณ์กับคำว่าก๊าซหมด !!
    เรื่องอันตราย.... จะก๊าซหรือแก๊ส หรือนน้ำมันอันตรายหมด แต่ก๊าซและแก๊ส มันดัดแปลง เสริมลงไป มันมีโอกาสเสี่ยงมากกว่าน้ำมัน
    เราต้องหาที่ติดตั้ง ดีๆ มาตราฐานดี ครับ.... ทั้งนี้ทั้งนั้น น้าก็ตัดสินใจเอา ว่าน้าวิ่งทำเวลาไหม รอได้ไหม คุ้มค่าไหม เพราะลักษณะของแต่ละท่านแตกต่างกันครับ

User ID
    21578
    Status
    โพส
    26

ผมใช้ cng อยู่ครับ ไม่ค่อยสะดวกในเวลาใช้งานครับ เติมบ่อย ออกต่างจังหวัดหาปั้มยากมาก ถ้าเจอแก๊สก็ดันหมดซะงั้น ปตท หัว_ _ _
    ถ้าผ่อนหมดคงลาจากกัน 100% ครับ แล้วมาคบกับ lpg แทน

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

ผมสนับสนุน cng ครับ น้าจะได้ไม่มาแย่งผมเติมแอลพีจี อิอิ(เห็นแก่ตัว 555)

User ID
    29077
    Status
    โพส
    151

ของน้า ผีตาโบ๋ ติดlpgจากศูนย์เลยหรือเปล่า ใช้มานานหรือยังครับ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Porlor ดูโพส
    ของน้า ผีตาโบ๋ ติดlpgจากศูนย์เลยหรือเปล่า ใช้มานานหรือยังครับ
    ติดข้างนอกตั้งแต่ออกจากศูนย์ครับ ตอนนี้10 เดือน40,800 โล เหยียบกระจายวิ่งแก๊สยาวๆ ใช้น้ำมันเฉพาะตอนสตาร์ทกับตอนแก๊สหมด
    ประกันเครื่องหมดทันที ตอนนี้คุ้มแล้วที่เหลือคือกำไร แก๊สขึ้นช่างมัน ถ้ายังไม่เกิน17บาทก็ยังถูกกว่าดีเซล อิอิ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ peetabo ดูโพส
    ติดข้างนอกตั้งแต่ออกจากศูนย์ครับ ตอนนี้10 เดือน40,800 โล เหยียบกระจายวิ่งแก๊สยาวๆ ใช้น้ำมันเฉพาะตอนสตาร์ทกับตอนแก๊สหมด
    ประกันเครื่องหมดทันที ตอนนี้คุ้มแล้วที่เหลือคือกำไร แก๊สขึ้นช่างมัน ถ้ายังไม่เกิน17บาทก็ยังถูกกว่าดีเซล อิอิ
    แต่ถ้า cng จะยิ่งคุ้ม ถ้าวิ่งซัก5-6หมื่นโล ก็ประหยัดได้เป็นแสนแล้วครับ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

แต่ถ้าผมมีเงินเติมน้ำมัน ก็เลือกดีเซลครับ แรงงง อึด ...แต่ตามงบในกระเป๋าครับ55 วิ่งเดือนละ 4000 โลถ้าดีเซลก็ ต้องมีเงินเติมน้ำมันเดือนละ10000กว่า เลยเลือกเบนซินแล้วอีกอย่างผมโรคจิตขี้เกียจต่อคิวเลยเลือกแอลครับ 555

User ID
    29077
    Status
    โพส
    151

ที่น้าpeetaboตอบมาทุกข้อมันความคิดเดียวกับผมเลยน่ะเนี๊ยะ แต่ผมน่าจะวิ่งประมาณ 2,000-2,500 โลต่อเดือน แต่ถ้าออกมาแล้วเห็นว่าประหยัดสงสัยจะใช้ถึง 5,000โล/เดือนเลยมั้งน้า 5555

หน้า 1 จากทั้งหมด 5 หน้า 1 2 3 4 5 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้