หน้า 2 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 164

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20
    Status
    โพส
    315

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

น่าสนใจมากๆครับเพราะตอนนี้หมดเงินกะค่าน้ำมันจนไม่มีเงินจะเหลือให้เก็บแล้วครับ

User ID
    1802
    Status
    โพส
    5,183

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

น่าสนใจมากๆ ครับ

Manode
    ผู้เยี่ยมชม

มีติด Ngv ด้วยมั๊ยครับ

Camp
    ผู้เยี่ยมชม

เเจ่มครับ

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

ให้แจกแจงอัตราสิ้นเปลืองและเปรียบเทียบกันให้หน่อยครับ

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

ขออนุญาตคิดคำนวณอย่างคร่าวๆนะครับ

โดยคิดที่ระยะทาง 1000 กิโลเมตรครับ

โดยที่ท่านเจ้าของกระทู้บอกว่าได้ราวๆ 22 กม./ลิตร
    ดังนั้นที่ระยะทาง 1000 กม. ใช้น้ำมันทั้งหมด 1000/22=45.45 ลิตร
    น้ำมันลิตรละ 40 บาท(39.70 แล้วที่หนองคายบ้านไผ่) ดังนั้นใช้เงินค่าน้ำมัน = 45.45*40=1818 บาท

และเจ้าของกระทู้แจ้งว่าถัง LPG ขนาด 58 ลิตร วิ่งได้ระยะทาง 1000 กิโลเมตร
    ดังนั้นใช้ LPG ไปทั้งสิ้น 58 ลิตร (ทั้งที่จริงควรน้อยกว่านี้ เพราะถัง LPG 58 ลิตรจะเติมแก๊สได้ราวๆ 50 ลิตรเท่านั้น)

ดังนั้นคิดแก๊สที่ 55 ลิตร ลิตรละ 13 บาท(ไม่แน่ใจในราคาครับ)เป็นเงินค่าแก๊ส
    55*13=715 บาท

ดังนั้นค่าน้ำมัน+แก๊สทั้งหมดสำหรับระยะทาง 1000 กม.เท่ากับ 1818+715=2533 บาท

ทีนี้มาเปรียบเทียบกับค่าน้ำมันดีเซลอย่างเดียว

รถไผ่ 4x4 cab ถัวเฉลี่ยวิ่งได้ราวๆ 13 กม/ลิตร ดังนั้น 1000 กมใช้น้ำมัน 1000/13=76.92 ลิตร
    คิดเป็นเงินทั้งหมด 72.96*40= 3077 บาท

ดังนั้นทุก 1000 กมจะประหยัดเงินได้ 3077-2533= 544 บาท
    ทุกหมื่นกิโลจะประหยัด 5440 บาท
    หนึ่งปีไผ่วิ่งราวๆ 4 หมื่นโลจึงประหยัดไป 21,760 บาท
    ดังนั้นไผ่จะคืนทุนภายในเวลา 1 ปีกับอีก 3 เดือนครับ ซึ่งน่าสนใจอย่างยิ่งเมื่อเทียบกับราคาน้ำมันดีเซลที่พุ่งขึ้นตลอดเวลา

สำหรับท่านๆที่อยากรู้ว่าตัวเองประหยัดได้แค่ไหนไผ่คิดเผื่อครับ
    โดยคิดเป็น%ให้ได้ 544/3077*100=17.68% ครับ

ดังนั้นเอาค่าน้ำมันของคุณต่อเดิอน*0.1768 ครับก็จะทราบว่าคุณประหยัดเงินได้เดือนละเท่าไหร่

เช่นใช้น้ำมันเดือนละ 5000ก็จะประหยัดไป
    5000*0.1768=884 บาท เหลือจายเพียงเดือนละ 5000-884=4116 บาท

เหนื่อยแล้วครับ แฮ่ๆ T_T"

tonphai
    ผู้เยี่ยมชม

กดเพลินครับ มันซ้ำกะอันด้านบน แฮ่ๆ

User ID
    1162
    Status
    โพส
    108

นั่งติดจอรอฟังข้อสรุปอย่างใจจดใจจ่ออยู่ ตอนนี้หน้ามืดแล้วครับ

User ID
    2215
    Status
    โพส
    422

มีคำถามเพิ่มเติมครับ ดังนี้ครับ
    1. แล้วมีผลข้างเคียงกับเครื่องยนต์ในระยะยาวไหม ครับ
    2. จะต้องเติมสารหล่อลื่นในนํามันเครื่องเพิ่มเติมไหมครับ

nattan
    ผู้เยี่ยมชม

รถผม Triton Plus 4D เกียร์ธรรมดา ออกรถเมื่อ ธันวา ปี 50 ตอนนี้วิ่ง 9000 กม. แล้ว วิ่งปกติ 90-120 กม/ชม. ได้แค่ 12-13 km/liter ทำไงจะประหยัดมากกว่านี้

User ID
    288
    Status
    โพส
    119

มาดูครับสนใจอยู่ รอก่อนนะ

DEISEL
    ผู้เยี่ยมชม

ตามกระทู้..........Disel ติด LPG. ได้ด้วยเหรอครับ.......สงสัย

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ผลระยะยาวของเครื่องยนต์จากที่ไปอบรมมารถตัวอย่างที่เขาติดตั้งทดลองก่อนจะมาทำออกตลาดเขาใช้มา 2 ปีแล้วก็ยังปกติดีอยู่ เขาใช้รถ Toyota D4d 1 คัน และอีซูซุ Advanger อีก 1 คันและจาการทดลองวิ่งวิ่งแรงกว่ารถเดิมๆอย่างเห็นได้ชัดโดยสามารถเทียบได้ระหว่างวิ่งแบบมีแก๊สร่วมและปิดแก๊สจะรู้ได้ถึงความแตกต่างครับ
    ต้องทดลองเองดีกว่าครับ 10 ปากว่าไม่เท่าตาเห็น 10 ตาเห็นไม่เท่ามือลูบๆคลำๆครับ
    อย่าเชื่อในสิ่งที่ได้อ่านได้ดูจากสื่อมากนักต้องไปดูของจริงและเอามาไตร่ตรองเอาเองครับ
    ส่วนเรื่องน้ำมันหล่อลื่นไม่จำเป็นครับเพราะเครื่องยนต์ยังคงฉีดน้ำมันดีเซลเผาไหม้อยู่เหมือนเดิมไม่แห้งแน่นอนแถมเผาไหม้สมบูรณ์ขึ้นด้วยครับ
    สังเกตุจากรถผม เอาท่อแคตออก อุด Egr และเดินท่อตรง 2.5" เส้น ถ้าเดิมๆไม่มีแก๊สจะมีกลิ่นเหม็นมากและควันดำขณะเร่งรอบทันทีหลังจากจ่ายแก๊สร่วมควันไม่รู้ไปไหนหมดมีให้เห็นช่วงแรกนิดหน่อย เพราะรถผมล้อมันโตกว่ามาตราฐานมันต้องสู้กับโหลดแต่วิ่งแล้วควันไม่มีให้เห็นเลยครับกะบะไม่ดำครับจากเดิมแต่ก่อนกะบะดำเป็นประจำ
    ผมอยู่ที่ จ.ลพบุรีครับ อยู่บริเวณเส้นทางพระพุทธบาทวิ่งขึ้นมาลพบุรีอยู่ในหมู่บ้านศินภาเพลสข้างปั๊ม JET ดงจำปาใกล้ๆกับศูนย์มิตซูบิชิไทยธาดา ลพบุรีครับ มาง่ายมากครับ
    ถ้ายังไงโทรคุยกันได้ครับ 086-1298508 เต้ย TRITONไฟล์แนบ 12553

PomTriton07
    ผู้เยี่ยมชม

ติดตามดูอย่างใกล้ชิดคับ อยากเปลี่ยนเหมือนกันสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว แต่ก็กลัวเรื่องประกันภัย ไม่ทราบว่าประกันภัยจะรับหรือเปล่าคับ ประเภท 1 นะ ใครทราบช่วยแถลงไขด้วยคับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 12555TRITON PLUS เคยมีติดไปแล้วได้ ประมาณ 22 km/l ครับ
    ข้อแนะนำก่อนจะนำรถมาติดแก๊สเพื่อความสมบูรณ์
    1.อุด EGR (ถ้าทำไม่ได้ทางผมอุดให้ได้คิดค่าแผ่นอุดเพิ่ม 150 บาท)
    2.ถอดแคตออกเพื่อให้ความร้อนเครื่องยนต์ระบายออกได้รวดเร็วขึ้นซึ่งแก๊สจะช่วยลดควันดำแทนแคตอยู่แล้ว
    3.ควรใช้ โปรแกรม ECU ของรถ V5. ครับเพื่อลดอาการเขกของเครื่องยนต์เมื่อเจอกับแก๊สจะทำให้จ่ายแก๊สได้นิ่งมากและเสียงเครื่องยนต์จะเดินเรียบมากไม่ต่างกับเดิมเลยครับ

numguy
    ผู้เยี่ยมชม

น่าสนใจมากๆคับ///ข้อมูลแบบนี้มีลุ้น

User ID
    89
    Status
    โพส
    701

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ PomTriton07 ดูโพส
    ติดตามดูอย่างใกล้ชิดคับ อยากเปลี่ยนเหมือนกันสู้ค่าน้ำมันไม่ไหวแล้ว แต่ก็กลัวเรื่องประกันภัย ไม่ทราบว่าประกันภัยจะรับหรือเปล่าคับ ประเภท 1 นะ ใครทราบช่วยแถลงไขด้วยคับ

ประกันประเภทหนึ่งได้ปกติครับ...เพียงแต่เบี้ยประกันอาจจะเพิ่มขึ้นเล็กน้อยเพราะ บริษัทคิดค่าติดตั้งแก๊สรวมไว้ในทุนประกันด้วยครับ...

Rhythm_GOD
    ผู้เยี่ยมชม

กำลังสนใจอยู่เลย ระบบแก้สที่ติดนี่เป็นระบบดูดใช่ป่ะครับ แล้วถ้าเราเติมน้ำมันต่างชนิดกัน (B5,B2,V-power) มันจะมีผลกับปริมาณแก้สที่จูนไว้ป่าวครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

ค่าอบรม500บาท ค่าเครืองมือจูน1500บาท ซื้อกล่องควบคุมการจ่ายแก็สและอื่นๆ 5000 บาท
    ท่านซื้อถัง หม้อต้ม ท่อและวาวล์ต่างๆมาก็ตังค์ครับ ซื้อแถวไหนพอดีผมอยู่ใกล้ๆกับที่ท่านมาอบรมนะครับ
    ถ้ามันไม่แพงมากผมก็ว่าจะเข้าไปอบรมเหมือนกันครับ

User ID
    794
    Status
    โพส
    71

น่าสนใจมากครับราคาไม่แพง แต่ว่าไม่รู้ว่าถ้าเป็นเกียร์ออโต้ขับ 2 4 ประตู จะประหยัดไปได้เท่าไหร่ เพราะปกติตอนนี้ 10 นิดๆๆ เอง
    ขอถามหน่อยครับว่า

รับติดเครื่องรุ่นเก่าหรือปล่าว isuzu sl รุ่นก่อน dragon eye ครับ คือรถของน้องตอนนี้มันบ'นอยู ่เพราะน้องขับรถไปทำงาน วันเกือบ ร้อย โล ครับ เดือนละ 7000 กว่าบาท ขนาดรถน้อง ประหยัดน้ำมันมากแล้วนะรุ่นนี้ ถ้าเป็นเจ้า ตัน ต้องเดือนละ 10000 กว่าแน่นอน

แต่ผมคงต้องคิดก่อนเพราะเดือนนึงวิ่งไม่ถึง พันโล แต่ถ้า ประหยัด 50 เปอร์เซนต์ ติดแน่นอนครับ ขอบคุณพี่มากที่มีทางเลือกให้ชมรมเราครับ

หน้า 2 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้