หน้า 4 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 61 ถึง 80 จากทั้งหมด 164

wiroon
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

ตอนนี้เครื่องเจหายากขาดตลาดราคาอยู่3หมื่นต้นจะติดก็รีบตัดสินใจนะคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

ขอโทษด้วยครับที่เงียบหายไปนานมาก
    พอดีเครื่องคอมผมโดนไวรัสและจำเป็นต้อง FORMAT เครื่องแล้วผมจดจำรหัสผ่านไว้พอลงโปรแกรมเสร็จมันก็ล็อคอินไม่ได้เลยผมเองก็ลืมรหัสครับจนได้เพื่อนในเวปให้เบอร์ป๋าอลงกรณ์และแนะนำเบอร์โทรพี่สยามช่วยจัดการเซ็ตรหัสให้ก็เลยเพิ่งได้เข้ามาตอบครับ
    ต้องขอขอบพระคุณมากๆครับ
    เข้าเรื่องแก๊สดีเซลครับหลังจากติดตั้งของตัวเองก็ได้ผลเป็นที่หน้าพอใจครับรถแต่งล้อยางใหญ่วิ่งความเร็วเฉลี่ย 140 km/hr. ตลอด ยังได้ 17-18 กม./ลิตรครับ(ดีเซล)แก๊สก็กินตามความเร็วครับยิ่งเร็วก็หมดเร็วเหมือนกันถัง 58 ลิตร อยู่ที่ 800 - 1000 กม./1 ถังแก๊สที่การเติมประมาณ 49 ลิตร. ของรถตัวเองได้เท่านี้ก็พอใจแล้วครึ่งถังแรกระยะทางมีเกิน 500-600 กม.ตลอดครับ หลังจากทดลองของตัวเองก็ไปรับติดตั้งรถเกี่ยวข้าวโพดเสร็จเรียบร้อยและรอผลทดสอบช่วงหน้างานปลายเดือนครับ
    ส่วนรถปิคอัพทั่วไปได้ติดตั้ง TRITON CUB ตัวธรรมดาเดิมๆแต่ใส่หลังคาแครี่บอยมีชุดแอร์หลังและเบาะหลังใช้งานรับส่งครูที่ลพบุรีได้เข้ามาติดตั้งถัง OPD ใต้ท้องขนาด 58 ลิตรและระบบคุมจ่ายแก๊สของแอโร่เทคพร้อมหม้อต้มของอิตาลี่ เจ้าของรายงานผลเมื่อเช้าว่าวิ่งไปกว่า 200 กม.แล้วน้ำมันจากเต็มถังยังไม่ตกเกจครับส่วนแก็สยุบไป 2 จุดเตือนแก๊สรอรายงานค่าเฉลี่ยจากเจ้าของต่อเพื่อปรับจูนให้การกินแก๊สลงตัวอยู่ครับ
    และอีกคับเป็น ISUZU DMAX ของพนักงาน บกด.สระบุรีเข้ามาให้ติดตั้งถังบนกะบะพร้อมติดตั้งระบบร่วมการจ่ายแก๊สเหมือนกัน รอรายงานผลและปรับจูนจากการใช้งานจริงอยู่ครับแต่รอบเครื่องเพิ่มขึ้นอย่างชัดเจน 600 rpm.โดยไม่ต้องเหยีบคันเร่งเพิ่มหลังจ่ายแก๊สเข้าเครื่องยนต์อัตราเร่งดีมากครับเสียงเนียนไม่มีอาการเขกหรือน็อคให้เห็นทุกๆรอบ ( D-MAX เข้ามาทำ 2 คันติดต่อกันเลยครับ
    อีกคันTOYOTA VIGO 2.5 cab.ตัวธรรมดา พนง.กฟฝ.สิงห์บุรีเข้ามาให้ติดตั้งคันนี้ยุ่งหน่อยครับกับการหารายน้ำเขาไม่มีน้ำเลี้ยงโบต้องเจาะต๊าปต่อท่อน้ำเข้าออกเครื่องมาหม้อต้มหลังติดตั้งเสร็จเรียบร้อย เสียงเครื่องเนียนเร่งดีทุกรอบการกินแก๊สดีมาก รอบเครื่องเพิ่มมากกว่า 1,000 รอบ/นาที หลังจ่ายแก๊สต้องจูนแก๊สลง รอรายงานผลจากการทดลองวิ่ง 200 กม.หลังติดตั้งสังเกตุได้เข็คเกจน้ำมันจากเต็มถังลดช้าลงมาก ระยะทาง 200 กว่า กม.เกจยังไม่ลงเลยครับอย่างนี้ครังถังมากกว่า 600 กม.แน่ครับต่อถังน่จะได้ 1,200 กม.เทินครับเพราะรถเดิมยางเดิมไม่ได้แต่งเจ้าของขับไม่เร็วด้วยครับรอรายงานผลจากเจ้าของเหมือนกันครับ
    และอีกหลายคันพิมพืไม่ไหวแล้วครับ ถ้าต้องการโทร.สอบถามได้ตลอดเวลาครับ 086-1298508 เต้ยช่วงนี้อาจจะไม่ค่อยได้เข่ามาตอบครับต้องวิ่งหาของอุปกรณ์แก๊สติดตั้งให้ลูกค้าต้องจองล่วงหน้าเป็อาทิตย์ครับมีคิวทุกวันหยุดครับช่วงนี้ไม่ค่อยได้พักผ่อนเข้าเวปได้มาเข้าช่วงมาที่ทำงานประจำช่วงวันหยุดมีคิวตลอดครับราคาปรับขึ้นตามค่าอุปกรณ์ ถ้าถังบนกะบะ 30,000 บาท ถ้าถังวางใต้กะบะ 31,000 บาทครับ แค่นี้ก่อนครับแอบเข้ามาตอบไปทำงานก่อนครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

รายงานผลจากรถลูกค้า TRITON 2.5 CAB มีหลังคาแครีบอยพร้อมเบาะหลังที่ติดตั้งไปวิ่งใช้งานจริงกับสภาพรถเดิมๆน้ำมันเต็มถังหมดขีดแรกวิ่งได้ระยะทาง 441 km.แต่แก๊สกินไป
    4จุดของเกจวัดระดับแก๊สวันนี้นำรถมาให้จูนลดแก๊สลงมันกินแก๊สมากไปหลังจากจูนเสร็จได้ทดสอบวิ่งดูอัตราเร่งเครื่อง
    เสียงเครื่องปกติดีแล้วปล่อยให้ไปทดลองวิ่งใช้งานจริงอีกครั้งถ้าได้ระยะทางใช้จริงต่อลิตรน้ำมันและลิตรแก๊สจากผู้ใช้งานจะรายงานให้ทราบใหม่ครับ

engboy
    ผู้เยี่ยมชม

ทราบมาว่า Lpg จะปล่อยลอยตัว ราคาจริงนะวันนี้ประมาณ 36 บาทต่อกิโล เนื่องจากผลิตมาจากน้ำมันดิบเช่นกัน ผิดถูกอย่างไรช่วยเช็คด้วยนะครับ

Winmark
    ผู้เยี่ยมชม

น่าจะเป็นอย่างนั้นทะยอยขึ้นทีละ20-40สตางค์(อาจจะต่อวันหรือทุกๆ2วัน)

pongkeng
    ผู้เยี่ยมชม

การติดตั้งระบบร่วมเนี่ยะมันยุ่งยากมากหรือเปล่า ต้องแปลงเครื่องด้วยไหม อยากติดกับ Plus ดูบ้าง จะสู้ราคาน้ำมันไม่ไหวและ เหอ เหอ เหอ แล้วยังไม่มีใครติดตั้ง Ngv ใช้ร่วมกับดีเซลบ้างเหรอ อยากรู้ง่ะ เวลาไปเติมแก๊สต้องรอคิวนานแค่ไหน

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ engboy ดูโพส
    ทราบมาว่า Lpg จะปล่อยลอยตัว ราคาจริงนะวันนี้ประมาณ 36 บาทต่อกิโล เนื่องจากผลิตมาจากน้ำมันดิบเช่นกัน ผิดถูกอย่างไรช่วยเช็คด้วยนะครับ
    ก็ตกลิตร ละ ประมาณ 20 บาทใช่ไหมคับ

User ID
    208
    Status
    โพส
    260

น่าสนดีน๊ะ

พลังงานทดแทน.........

User ID
    1162
    Status
    โพส
    108

ติดตามข้อมูลอย่างใจจดใจจ่อ กับพลังงานLPG/ngv เพราะตอนนี้หน้าเริ่มจะซีดแล้วครับกับดีเซล....อ๋อย.ย.ย.ย

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

การติดตั้งระบบร่วมมันก็ยุ่งพอควรพอๆกับระบบหัวฉีดแก๊สครับต้องเดินระบบกล่อง ECU ด้วยและหาสัญญานวัดรอบเครื่องยนต์และอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นและอุณหภูมิห้องเครื่องเพื่อให้การทำงานการสั่งจ่ายแก๊สทำได้สมบูรณ์ที่สุดครับ
    และไม่ต้องดัดแปลงเครื่องครับไม่ยุ่งกับระบบ ECU เดิมและระบบจ่ายน้ำมันเหมือนเดิมครับซึ่งถ้าแก๊สหมดก็สามารถใช้งานได้เหมือนเดิมก่อนติดตั้งแก๊สทุกอย่างครับและข้อดีระบบนี้รองรับระบบแก๊ส NGV สามารถเปลี่ยนอุปกรณ์ถังแก๊และชุดท่อทางหม้อต้มไปใช้ NGV ในอนาคตได้เมื่อมี ปั๊ม NGV ทั่วบ้านทั่วเมืองซึ่งถ้าใช้ร่วม NGV จะดีกว่าเพราะรัฐฯเขาตรึงราคาไว้หลอกให้คนอย่างเราใช้แก๊ซ NGV ให้ทั่วก่อนและก็ปล่อยลอยตัวเหมือนน้ำมันในอนาคตครับ ถ้ายังต้องใช้รถกินเชื้อเพลิงอยู่ก็ต้องรับกรรมต่อไปครับ ส่วน Plus ติดตั้งได้ครับไม่ยุ่งยากสำหรับ TRITON มีรูปแบบการติดตั้งรอไว้แล้วครับ
    ตอนนี้ก็ติดมาหมดแล้วครับ TRITON , VIGO , DMAX รถเกี่ยว ฯถ้าต้องการรายละเอียดโทรคุยได้ครับ 086-1298508 เต้ย TRITON เวลาไปเติมแก๊สในต่างจังหวัดไม่นานระยะเวลาไม่ต่างกับการเติมน้ำมันครับ

ส่วนความประหยัดจากลูกค้า TRITON 2.5 CAB เดิมวิ่งระยะทาง 2xx กม.ทุกวันค่าน้ำมันตกวันละ 600 บาท หลังติดตั้งแก๊สร่วมดีเซลคิดแลัวเหลือวันละ 400 บาทได้เงินคืนจากค่าเชื้อเพลิงวัน 200 บาทวิ่งรับส่งครูที่ป่าหวายจังหวัดลพบุรี ไปชัยบาดาลทั้งเดืนจะได้เงินคืนทุนมา 4,000 บาท เจ้าของรถชอบมากครับเดิมค่าน้ำมันบวกค่าส่งงวดรถก็ไม่ไหวแล้วเพราะรถเขาเหมาให้เดือนละ 18,000 บาท หลังติดตั้งผลเป็นที่พอใจจากเจ้าของรถมากครับ

komjak32531
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจ Ngv มากกว่าคับ 70 - 30 คงประหยัดน่าดู

Pye
    ผู้เยี่ยมชม

ติดตามผลต่อเนื่องครับ

kingdommut
    ผู้เยี่ยมชม

http://www.triton4x4club.com/webboar...&topic=2213.30

นี่อีก 1 เวปเผื่อใครต้องการเข้าไปหาข้อมูล ถ้ามีทุกท่านรู้อยู่แล้วก็ขออภัยด้วยค๊าบบบบ

Garfield
    ผู้เยี่ยมชม

เป็นข้อมูลเพิ่มเติมเชิงคณิตศาสตร์และเศรษศาสตร์ครับ สูตรคำนวณความประหยัดครับ ลองเอาไปคำนวณดูเล่นๆเพื่อประกอบการตัดสินใจ จากตัวอย่างจะเห็นว่าค่าความประหยัดตกประมาณกิโลละบาท หรือประมาณ 24% แต่ค่าจะเปลี่ยนไปตามตัวแปลทั้ง 5 ตัวถ้า
    x = ราคาน้ำมัน y = ราคา LPG ต่อลิตร ซึ่งจะเปลี่ยนไปตามภาวะราคาน้ำมัน
    a, b, c ค่าเหล่านี้จะเปลี่ยนแปลงตามสภาพการขับขี่ของแต่ละคน รวมทั้งการปรับจูนระบบร่วมว่าจะเอาแรง หรือประหยัด

สรุปว่าถ้าปกติเป็นคนที่ขับแบบประหยัดอยู่แล้ว คือใช้น้ำมันอย่างเดียวแล้วได้ 15-16 กิโลลิตรแล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องติด แต่ถ้าเฉลี่ย 10 หรือต่ำกว่า แล้วใช้รถประจำ ประหยัดกิโลละบาท ถือว่าคุ้มมากครับ

อีกประการหนึ่ง ถ้าราคา LPG ขึ้นไปยิ่งสูงค่าความประหยัดจะยิ่งน้อยลง แต่ถึงยังไงก็ยังถือว่าประหยัดกว่า จะคิดว่าคุ้มหรือเปล่าก็แล้วแต่ครับ

User ID
    2364
    Status
    โพส
    88

ผมใช้ 4X2 4D ไม่ Plus มันจะติดถึงไว้แทนยางอะไหล่ได้มั้ยครับ ผมไม่อยากเอาไว้ใน Carryboy เพราะต้องใช้งานเหมือนกัน มันจะตรวจสภาพผ่านมั้ยเอ่ยย

User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

3.2 m/t ติดผสม lpg มาแล้ว เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา เร่งแรงขึ้น ควันไม่ดำครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ตอนนี้มีถัง Lpg ของ สหมิตร 54 ลิตรพร้อมมัลติวาล์วพร้อมอุปกรณ์แก๊สและระบบควบคุมอีก 4 ชุดพร้อมติดตั้งแล้วครับสนใจติดตั้งระบบร่วมแก๊สดีเซลโทรสอบถามได้เลยครับ 086-1298508 เต้ย Triton ช่วงนี้ราคาอุปกรณ์แก๊สและราคาแก๊ส LPG ไม่นิ่งมีแต่จะขึ้นทำให้ลำบากในการจัดหาอุปกรณ์และรับงานมากครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

พี่กิตติ TRITON 3.2 4wd รบกวนลงรูปโชว์ผลงานให้หน่อยครับไม่ได้ถ่ายรูปไว้เลยไม่มีเวลาถ่ายไว้ครับทำตั้งแต่ 10.00 โมงเช้ายัน 20.30 น.ครับพี่แกถึงได้กับ กทม.ยังไงก็รายงานผลด้วยครับ

User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

เมื่อวันที่ 2 นี้ มีโอกาสเติม แก๊สและน้ำมันดีเซลเต็มถัง วิ่ง ตจว ไป 300 กิโล หมดน้ำมันไปยังไม่ถึงขีดบน แก็สหมด 4-5 ดวง ที่จอ lcd 18-19 Km/lt พอวิ่งใน กทม lcd show 15 Km/lt เดิมวิ่ง ในกทม 8-9 Km/lt รอให้แก๊สใกล้หมดถังแล้วจะแจ้งผลให้ทราบ ผมว่าหน้าจะปรับจูนได้มากกว่า 20 Km/lt

surin4750
    ผู้เยี่ยมชม

มาเก็บข้อมูลครับ รอฟังผล ถ้าwork จะได้ไปติดตั้งบ้าง เพราะไม่ไหวแล้วครับกับค่าน้ำมัน
    ว่าแต่คุณ เต้ย triton ไม่ได้อยู่กรุงเทพหรือครับ อยู่ที่ไหนครับ

หน้า 4 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้