หน้า 5 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 81 ถึง 100 จากทั้งหมด 164

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

ผมอยู่ที่ จ.ลพบุรีครับมาไม่ยากครับอยู่หมู่บ้านติดกับปั๊ม Jet ดงจำปาก่อนเข้าเมืองลพบุรีครับใกล้ๆกับศูนย์มิตซูบิชิ สาขาดงจำปาลพบุรีครับ ต้องการข้อมูลเพิ่มเติม โทร.สอบถามได้ครับ 086-1298508 เต้ย Triton ยินดีตอบทุกคำถามและรับติดตั้งให้ทุกท่านครับ
    และตอนนี้ผมมีข่าวแจ้งเรื่องการพัฒนากล่อง ECU โดยตอนนี้ได้พัฒนากล่องควบคุมแก๊สร่วมกับอาจาร์ยทาง บริษัทไบโอแมทริกซ์ได้ต้นแบบเสร็จแล้วสามารถปรับจูนแก๊สได้ละเอียดระบบ 100 รอบ/นาทีจะทำให้การทำงานเครื่องยนต์ได้เนียนขึ้นประหยัดมากขึ้นครับอยู่ระหว่างทดลองยังไงจะแจ้งให้ทราบหลังจากเก็บข้อมูลใช้จริงสักระยะครับไฟล์แนบ 14355

User ID
    590
    Status
    โพส
    114

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

มาเก็บข้อมูล รอดูผลอัตราสิ้นเปลื่องด้วยคับ สนใจอยู่คับ

User ID
    24
    Status
    โพส
    5,004

น่าสนใจครับ มีแบบระบบเงินผ่อนไหม ช่วงนี้การเงินไม่ดี ล้อเล่นครับ

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

ติดตามข่าวครับ

weetcc
    ผู้เยี่ยมชม

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ อยุธยานะครับ...

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 14476ได้ชุด Ecu อุปกรณ์แก๊สต้นแบบมาแล้วครับเดี๋ยวขอเวลาติดตั้งลงกล่องและติดตั้งลงในรถแทนชุด Ecu เดิม เสร็จแล้วจะรายงานผลให้ทราบครับไม่หน้าเกินอาทิตย์หน้าได้ลองของใหม่ครับ
    คุณสมบัติแตกต่างจากกล่องเดิมจูนแก๊สได้ละเอียดขึ้นหลักร้อยรอบต่อนาทีค่าการจูนแก๊สเป็นเปอร์เซ็นต์และมีระบบป้องกันความร้อนน้ำเครื่องยนต์และห้องเครื่องและตรวจจับความเร็วรอบเครื่องยนต์มาใช้งานโดยใช้เซ็นต์เซอร์วัดอุณน้ำเครื่องยนต์แยกต่างหากเลยโดยวัดจากอุณภูมิจริงมาใช้งานแถมชุดนี้มีระดับแก๊สให้ในตัวไม่ต้องไปซื้อเกจแก๊สเพิ่มและรายละเอียดการทำงานสามารถดูจากจอแสดงผล Lcd 2 แถวสามารถติดตั้งเพิ่มได้โดยมีอุปกรณ์ปรับจูนแยกเพื่อให้สำหรับช่างติดตั้งปรับเปลี่ยนค่าการจ่ายแก๊สได้
    ส่วนรายละเอียดอื่นๆต้องหลังจากติดตั้งและใช้งานจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    218
    Status
    โพส
    344

เข้ามาดู...

User ID
    566
    Status
    โพส
    1,052

ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้คิดจะติดแก๊สเหมือนกัน แต่ขอศึกษาก่อนว่าจะเอา Cng หรือ Lpg ดี เพราะตอนนี้ทิศทางยังดูไม่ค่อยชัดเจนเท่าไหร่นัก

shopzguy
    ผู้เยี่ยมชม

คุณเต้ยครับ ผมเป็นวิศวกรที่ออกแบบระบบควบคุมในอุตสาหกรรมปิโตรเคมีที่ต้องการความปลอดภัยสูง
    คนขับรถทุกคนก็ต้องการความปลอดภัยที่สูงเช่นเดียวกัน ผมเลยขออนุญาติแนะนำดังต่อไปนี้ครับ

1. ระบบควบคุมการจ่ายแก๊สจะต้องออกแบบให้มีลักษณะ Failure Safe นะครับ หมายความว่า เวลาที่วงจรอิเล็กทรอนิคส์เสีย ไม่ว่าจะเสียแบบ Short Circuit หรือ Open Circuit
    จะต้องออกแบบให้วาล์วจ่ายแก๊สปิดทันที และควรจะมี Solenoid Valve ต่างหากมา safety shut-off valve สำหรับแก๊สที่ออกมาจากถังเก็บ ซึ่งควรจะติดอยู่ที่หน้าถังเก็บเลยครับ

การออกแบบก็ต้องมีวงจรมาตรวจสอบการทำงานของวงจรอีกทีครับ นัก electronics คงจะทำได้ไม่ยาก

แต่ถ้าจะให้ความปลอดภัยสูงสุด ก็ต้องทำวงจรแบบ Voting ครับ คือมีวงจร 2 ชุด ต้องสั่งการออกมาเหมือนกัน ไม่เช่นนั้นวงจรจะไม่สงสัญญาณเปิดวาล์วออกมา

ไอ้อย่างหลังนี่ให้เป็น idea ไว้สำหรับทำชุดราคาแพง อาจจะแพงกว่าทั้วไปซัก 3-5 พันผมก็ยอมจ่ายสำหรับวงจรแบบ Voting ครับ

2. Stepping Valve ก็มีโอกาสที่จะค้างได้นะครับ ระบบควรจะมีการจับรอบของเครื่องยนต์ ถ้ารอบพุ่งโดยไม่เหยียบคันเร่ง ก็ควรจะตัดแก๊สด้วย Safety Valve เหมือนกันครับ

3. ถ้าจ่ายแก๊สแล้วรอบไม่ขึ้น Safety Valve ก็ควรจะตัดการทำงานด้วย เพราะท่อแก๊สอาจจะรั่วหรือหลุด

4. ถ้ารถมีเทอร์โบ ก็จะมีอันตรายสำหรับระบบดูดอยู่อย่างหนึ่งก็คือ ท่อความดันสูงหลังเทอร์โบอาจจะหลุดหรือแตกได้เมื่อใช้งานไปนานๆ แก๊สก็จะหลุดออกมาในห้องเครื่อง อาจจะระเบิดได้ครับ ฝากไว้เป็นข้อคิดก็แล้วกันครับ เผื่อจะออกแบบ

บางอย่างเชื่อว่าตงจะมีอยู่ในระบบอยู่แล้ว ยังไงก็พัฒนาต่อไป หลายๆคนรอใช้อยู่ครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

Smile Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

ไฟล์แนบ 15200

ไฟล์แนบ 15201

ไฟล์แนบ 15202

ไฟล์แนบ 15203

ไฟล์แนบ 15204

ไฟล์แนบ 15205

ไฟล์แนบ 15206

ไฟล์แนบ 15207

ไฟล์แนบ 15208

ไฟล์แนบ 15209

ไฟล์แนบ 15210

ไฟล์แนบ 15211

ไฟล์แนบ 15212แจ้งข่างสำหรับเครื่องยนต์ดีเซลตอนนี้มีบริษัทที่ผลิตชุดคิทแปลงเครื่องยนต์ดีเซลให้ใช้แก๊ส 100% ได้แล้วพอดีได้มีโอกาสเข้าไปอบรมที่บริษัทนินเบลส ที่จังหวัดระยองมาน่าสนใจมากโดยเฉพาะปิคอัพคอมมอลเรลแต่ยังไม่มี Triton ต้องรอไปก่อนแต่ก็มีตั้งแต่รถปิคอัพ 4 สูบ เก่าๆมาให้ดัดแปลงเช่น Toyota เครื่องยนต์ 2l,3l,5l,kz, (คอมมอลเรล1kd , 2kd) ยี่ห้อ Isuzu ก็จะมี Ja2.5,4jb2.7,4jh3.0,c223,c240 , ยี่ห้อ Misubishi ก็จะมี เครื่องรุ่น 4d56,l-200 Cyclone,l-200 Strada 2.5,pajero ส่วน G-power Strada 2.8(4m40)ทำได้แต่ต้องรื้อเครื่องยนต์มาปาดหัวลูกสูบไม่น่าทำครับ
    ยี่ห้อ Nissan,เครื่องยนต์รุ่น Bd 25,td25,td27,td27t และก็ Ford Ranger,mazda2.5,2.5t,3.0,kia 2.7 ส่วนเครื่องรุ่นอื่นๆที่กล่าวมาทั้งหมดไม่ต้องปาดหัวลูกสูบเพราะชุด Kit มีชุดเสริมฝาสูบเพื่อลดแรงอัดในกระบอกสูบลงโดยเพียงแค่เปิดฝาสูบอย่างเดียวและก็ถอดหัวฉีดเดิมออกเก็บและใส่ชุด Kit ติดตั้งหัวเทียนเข้าไปแทนโดยไม่ต้องเจาะต๊าปเกลียวให้เสียฝาสูบเดิมครับและก็เปลี่ยนสายพานไทร์มิ่งให้ยาวขึ้นตามเบอร์ชุด Kit พร้อมติดตั้งขุดระบบจุดระเบิดซึ่งสร้างขึ้นมาเพื่อชุด Kit นี้โดยเฉพาะครับโดยผู้ที่ผลิตได้ร่วมมือกับ สถาบันอิเลคทรอนิคแห่งชาติ (เนคเทค)เป็นผู้คิดค้นและสร้างพร้อมทดสอบมาแล้วกว่า 2 ปีโดยระบบจุดระเบิดนี้สามารถปรับองศาจุดระเบิดได้จากคอมพิวเตอร์ระดับหลัก ร้อยรอบต่อนาทีเพื่อให้อัตราเร่งของเครื่องยนต์สมบูรณืมากที่สุดสำหรับการมาคบแก๊ส
    สำหรับราคาและรายละเอียดมากกว่านี้ถ้าต้องการทราบโทรมาคุยดีกว่าครับพิมพ์ไม่ไหวครับมันเยอะมาก โทร.086-1298508 เต้ย Triton

nor
    ผู้เยี่ยมชม

เต้ยข่าวดีนะเนี่ย แล้วไอ้ชุดที่เราติดกันแล้วจะมาดัดแปลงใช้ได้บ้างไหมครับ ส่วนไอ้กล่องที่เต้ยทำเป็นยังไงบ้างครับ พอดีผมเห็นว่ายุ่งก็เลยไม่กล้าโทรไปกวน

kkwta
    ผู้เยี่ยมชม

ชุดคิทราคาเท่าไรครับ รวมแล้วต้องเสียค่าใช้จ่ายพร้อมติดตั้งใช้แก็ส100เท่าไรครับ

Modereter TTC-Member รูปส่วนตัว Alongkorn
    User ID
    4
    Status
    โพส
    2,019

ลองสอบถามกับ อ.อนุชิต 081-5626827
    ท่านเป็นผู้เชี่ยวชาญแห่งวิทยาลัยเทคนิคดอนเมือง
    ท่านได้ติดตั้งให้กับน้องเหมียวหลายคันแล้ว
    Tel : 089-8456929
    E-mail : al.vatanasuk@gmail.com

User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

น้ำมันดีเซลลด ก็เพิ่มความประหยัดมากขึ้น ราคาอุปกรณ์ติดตั้งก็ราคาลดลง

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

พี่กิตติจะมาตอบทั้งทีก็สั่นซะเหลือเกินไม่ยอมเอารูปรถตัวเองมาลงเลยนะครับถ้าลงรูปไม่ได้พี่ส่ง E-Mail รูปมาให้ก็ได้ครับที่ weerawsa@scg.co.th เดี๋ยวจะลงรูปให้ครับ
    ส่วน ECU ตัวใหม่รอผลการทดลองใช้งานถ้าเสร็จสมบูรณ์จะแจ้งรายละเอียดพร้อมราคาติดตั้งให้ทราบอีกทีครับตอนนี้ใกล้สมบูรณ์แบบแล้วมีเกจวัดระดับแก๊สให้ในตัวและ Switch เปิดปิดระบบแก๊สอัตโนมัตครับโดยระบบแก๊สทั้งหมดเดินสายจากกล่อง ECU ไปหาอุปกรณ์แก๊สได้เลยไม่ต้องต่อเกจวัดระดับแก๊สและ Switch เปิดปิดแก๊สเพิ่มราคาทั้ง ECU และอุปกรณ์แก๊สรวมใบวิศวะคงอยู่ระดับ 30,000 บาทต้นๆไม่กดราคากันมากครับ พอเพียง และรับติดตั้งกับดีเซลเครื่องคอมมอลเรลทุกรุ่นครับ แรงและประหยัดแน่นอนครับเครื่องยนต์ไม่พังแน่นอนครับติดมาแล้วกับปิคอัพคอมมอลเรลทุกรุ่นครับ

nor
    ผู้เยี่ยมชม

อาจารย์อลงกรณ์ครับ ผมเองก็ติดกับทีมอาจารย์อนุชิตครับ ตอนนี้ก็ยังไม่ลงตัวมากค่าเฉลี่ยวิ่งอยู่ในเมืองก็ประมาณ 15.5-17 กิโลเมตรต่อน้ำมันหนึ่งลิตร แก๊สก็ประมาณ 22 - 27 กิโลเมตรต่อลิตรครับ ซึ่งคำนวณแล้วยังไม่คุ้มครับถ้าวิ่งวันละต่ำกว่าร้อยกิโลเมตร มีอะไรคุยได้ครับ ส่วนการพัฒนาของคุณเต้ยเป็นเรื่องที่ผมสนใจเช่นกันครับและก็เป็นคนนึงที่รอกล่องตัวใหม่อยู่ครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 15962

ไฟล์แนบ 15963

ไฟล์แนบ 15964

ไฟล์แนบ 15965

ไฟล์แนบ 15966

ไฟล์แนบ 15967

ไฟล์แนบ 15968

ไฟล์แนบ 15969

ไฟล์แนบ 15970

ไฟล์แนบ 15971

ไฟล์แนบ 15972

ไฟล์แนบ 15973

ไฟล์แนบ 15974

ไฟล์แนบ 15975มีข่าวการพัฒนากล่อง Ecu มาแจ้งให้ทราบครับพอดีเพิ่งได้ปรับแต่งอุปกรณ์และ Software ใหม่ให้เหมาะสมและคุ้มค่ากับการลงทุนเพิ่มเติมปัจจุบันได้นำตัวต้นแบบติดตั้งใช้งานจริงแล้วครับการปรับจูนระดับหลักร้อยรอบต่อนาทีและปรับการจ่ายแก๊สเป็นเปอร์เซ็นต์ต่อรอบแสดงผลให้เห็นที่จอ Distplay เลยครับจากการทดลองอัตราเร่งเนียนมากไม่มีอาการรอบสวิงเหมือนกล่องของเดิมที่ติดมาเพราะใช้อุปกรณ์อิเลคทรอนิคเกรดสูงเหมาะกับงานยานยนต์และในกล่องเดียวกันนี้จะนำไปติดตั้งควบคุมอุปกรณ์แก๊สได้โดยที่ไม่ต้องติดตั้งระบบไฟเปิดปิดวาล์แก๊สและเกจวัดระดับแก๊สเพิ่มร่วมถึงเมนสวิทส์ไม่ต้องใส่เพิ่มครับเพราะกล่องเดียวมีการออกแบบให้มีสวิทส์ปิดเปิดอัตโนมัติจากรอบเครื่องยนต์และสามารถปิดเองได้ด้วยมือกดปิดสายควบคุมวาล์วถังแก๊ส,วาล์วกรองแก๊ส,วาล์วหม้อต้ม,วาล์วควบคุมเปอร์เซ็นต์การจ่ายแก๊สและสามารถต่อสัญญานระดับแก๊สจากลูกลอยถังแก๊สมาเข้าใช้งานแสดงผลระดับแก๊สได้เลยครับและแก๊สใกล้หมดจะมีเสียงร้องเตือนให้เป็นระยะสามารถเลือกเปิดใช้งานได้อุปกรณ์ 1 ชุดจะมีชุดสายไฟให้ไปสามารถต่อเข้าอุปกรณ์แก๊สให้ครบและมีความปลอดภัยจาการใช้งานเพราะเมื่อไม่มีสัญญานรอบเครื่องยนต์หรือเครื่องดับระบบจะปิดแก๊สทันทีครับ
    ส่วน Option จะมีลูกเล่นคือเพิ่มจอแสดงผลการทำงานของวาล์วจ่ายแก๊สมอุณภูมิเครื่องยนต์ได้และที่พิเศษยิ่งขึ้นจะใส่ Sensor ตรวจวัดแก๊สรั่วในห้องโดยสารแลบริเวณถังแก๊ส
    เมื่อแก๊สรั่วระบบจะมีเสียงร้องเตือนและสั่งตัด(ปิดวาล์วแก๊สทันทีครับ) เอาซะยาวเลยมาดูรูปติดตั้งของจริงต้นแบบครับของจริงก็คงไม่เกินปลายเดือนครับรอเรื่องราคาอุปกรณ์ทั้งหมดคิดต้นทุนกับหุ้นส่วนก่อนครับจะแจ้งให้ทราบครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 15976ถ้าต้องการข้อมูลของกล่อง Ecu ควบคุมการจ่ายแก๊สเพิ่มโทรคุยกันได้ครับสามารถนำไปใช้ได้ทั้งระบบร่วมและระบบแก๊ส 100% ครับ โทร 086-1298508 เต้ย Triton

moopan69
    ผู้เยี่ยมชม

ถ้าแก็สหมด ยังจะขับต่อได้ไหมครับผม

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 16339

ไฟล์แนบ 16340

ไฟล์แนบ 16341

ไฟล์แนบ 16342

ไฟล์แนบ 16343

ไฟล์แนบ 16344

ไฟล์แนบ 16345

ไฟล์แนบ 16346

ไฟล์แนบ 16349

ไฟล์แนบ 16350แก๊สหมดสามารถขับได้ปกติเหมือนเดิมครับเพราะไม่มีการไปแก้ไขระบบจ่ายน้ำมันดีเซลและระบบ Ecu เดิมครับในระบบแก๊สจะเดินระบบไฟแยกต่างหากและมี Ecu ควบคุมแก๊สต่างหากเพียงแต่พ่วงสัญญานวัดรอบเครื่องยนต์และสัญญานจาก Sensor ความร้อนน้ำมาใช้งานครับส่วนในห้องเครื่องยนต์ก็ติดตั้งหม้อต้มและเดินท่อทางเดินน้ำพ่วงจาก Line น้ำเลี้ยงเทอร์โบอนุกรมมาผ่านหม้อต้มและเดินท่อทางเดินแก๊สผ่านระบบวาล์วควบคุมแก๊สเจาะเข้าท่อไอดีด้านดูดก่อนเข้าเทอร์โบโดยที่ไม่ได้ไปลดขนาดท่อไอดีลงเลยไม่มีผลต่อความเร็วในขณะใช้น้ำมันดีเซลแน่นอนเพราะไม่มีมิกเซอร์เหมือนระบบดูดแก๊สเบนซินครับ
    รูปตัวอย่างการติดตั้งใน Triton 3.2 พี่กิตติมาให้ชมครับ

หน้า 5 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้