หน้า 7 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 121 ถึง 140 จากทั้งหมด 164

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    1271
    Status
    โพส
    85

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

ลิตรต่อลิตร b5 ได้ระยะทางน้อยกว่า b2 และ b5 อัตราเร่งด้อยกว่า b2 ครับ

User ID
    7922
    Status
    โพส
    182

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

กระทู้นี้ด้วย ขุด ๆ (หาข้อมูลอยู่)

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ด้วยเทคโนโลยีECU ของAerotec ช่วยให้เครื่องไม่น๊อก ไม่เขก อุณหภูมิน้ำคงที่
    รถเมล์ รถกระบะ รถไถ รถขุด เทคโนโลยีดีเซลติดแก๊ส ช่วยให้เครื่องยนต์แรงขึ้นและประหยัด ท่านทำงานได้เร็วขึ้น งานได้เพิ่มขึ้นอีกเท่าตัว
    ความประหยัดอยู่ที่ 25-50%
    อดีต เครื่องยนต์ดีเซลติดแก๊สร่วม ใช้วาล์วเปิดแก๊สค้างคงที่ ไม่มีตัวควบคุม ทำให้เครื่องยนต์เกิดอาการน๊อก เขก เพราะปล่อยแก๊สมากเกินไป แต่ถ้าปล่อยแก๊สน้อยก็ไม่ประหยัด ECU AEROTECH ช่วยแก้ปัญหาให้ท่านได้ โดยปล่อยแก๊สตามความเหมาะสมของเครื่องยนต์ ไม่น๊อก ไม่เขก ประหยัดจริง เครื่องยนต์เดินเรียบไม่มีปัญหา มีระบบดูแลความปลอดภัยเมื่อน้ำแห้งหรืออุหภูมิน้ำสูงจะสั่งปิดแก๊สทันที พิสูจน์มาแล้ว 4 ปี หรือ 300,000 กม.มีจำนวนผู้ใช้กว่า20,000 ราย เป็นรายต้นๆที่นำ ECU มาควบคุมด้วยเทคโนโลยีอีเลคทรอนิคภายใต้ชื่อ AEROTECH การติดตั้งใช้ได้ทั้ง LPG และ NGVไม่มีการดัดแปลงใดๆกับเครื่องยนต์ และใช้ได้กับเครื่องยนต์ทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ทั้งระบบธรรมดาและ COMMONRAIL.
    การทำงาน: เป็นระบบเชื้อเพลิงร่วมใช้แก๊ส LPG หรือ CNG ร่วมกับน้ำมันดีเซล ใช้หม้อต้มเป็นตัวควบคุมการจ่ายแบบหยาบๆ และมี กล่อง ECU AEROTECH เป็นตัวควบคุม stepping motorให้จ่ายแก๊สแบบละเอียด เพื่อให้เหมาะสมกับการเผาไหม้ของเครื่องยนต์ อัตราส่วนดีเซล:แก๊ส = 70:30 ดังนั้นห้องเผาใหม้จึงไม่แห้ง และไม่มีปัญหาเกี่ยวกับการสึกหรอเหมือนใช้แก๊สล้วน การควบคุมแก๊สจะแยกต่างหากจากน้ำมันดีเซล ดังนั้นจึงไม่มีการดัดแปลงใดๆกับเครื่องยนต์ ไม่ต้องจูนปั้มช่วยเหมือนรายอื่นๆ จูนกล่อง ECU ครั้งเดียวจบ ไม่มีการจูนซ่ำซาก
    การทำงานของแก๊สร่วมจะแบ่งเป็น 2 ส่วน
    • <LI class=MsoNormal style="MARGIN: 0cm 0cm 0pt; mso-list: l0 level1 lfo1; tab-stops: list 36.0pt">ส่วนแรก ช่วยให้เกิดการเผาไหม้สมบูรณ์ ปกติเครื่องยนต์ดีเซลจะมีการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์ ประมาณ15-20 % ส่วนนี้จะเสียแก๊สเพียงเล็กน้อยเพื่อเผาน้ำมันดีเซลที่ลุกไหม้ไม่สมบูรณ์ การลุกไหม้จะเริ่มต้นจากการฉีดน้ำมันดีเซลเข้าไปในห้องเผาไหม้ก่อน หลังจากที่ดีเซลลุกไหม้แล้วแก๊สถึงลุกตามมา แต่การลุกไหม้ของแก๊สจะลุกแบบทีเดียวหมด จึงทำให้รอบของเครื่องยนต์พรุ่งขึ้นอย่างรวดเร็ว ผลที่ตามมาแรงม้าได้เพิ่มขึ้นด้วย สาเหตุที่จุดเริ่มต้นการลุกไหม้ของแก๊สช้ากว่าน้ำมันเพราะ octane number ของแก๊สสูงกว่าน้ำมัน
    • ส่วนหลัง คือพลังงานของแก๊สส่วนที่เหลือเข้าไปเสริมโดยตรง ทำให้เราเหยียบคันเร่งน้อยลง โดยปริมาณแก๊สที่เข้าไปจะสัมพันธ์กับความเร็วรอบของเครื่องยนต์ การปล่อยแก๊สก่อนเข้าหม้อกรอง (เป็นเทคนิคของ AEROTECH)เป็นการช่วยให้แก๊สกับอากาศรวมตัวเป็นเนื้อเดียวกันได้ดีขึ้นและเมื่อไส้กรองสกปรกก็ไม่ทำให้แก๊สถูกดูดเข้าไปมากขึ้น ยังคงรักษาสัดส่วนน้ำมันกับอากาศได้ดีเหมือนเดิม และป้องกันไม่ให้เครื่องยนต์มีเสียงเขกอีกด้วย
    การใช้งาน: ช่วงสตาร์จเครื่องยนต์ ระบบจะหน่วงการทำงานไว้ที่ 10 วินาทีป้องกันแก๊สเข้าไปห้องเผาใหม้ ก่อนที่เครื่องจะติดทำงานปกติ หลีกเลี่ยงการน๊อก เขก ขณะสตาร์จ
    :ช่วงเดินเบาจะใช้น้ำมันอย่างเดียว ระบบจะจ่ายแก๊สเมื่อมีการเหยียบคันเร่ง ผู้ขับขี่จะเหยียบคันเร่งน้อยลงเมื่อเทียบกับการใช้น้ำมันอย่างเดียว โดยเครื่องจะกินแก๊สเข้าไปแทน การเผาไหม้สมบูรณ์ขึ้น เสียงเงียบ กำลังม้าจะสูงขึ้นอีก 25 %และแรงบิดสูงขึ้นอีก 15 % ( ได้จาก DYNO TEST)
    ความประหยัด ถ้าเป็นรถวิ่งในเมืองประหยัด 20-40 % ทางไกล 25-50 %แล้วแต่ยี่ห้อของรถ
    รถภาคเกตรกรรม เช่น รถไถ รถเกี่ยวข้าว ประหยัด 30-100 %
    เรือเร็ว ประหยัด 30-50% รถขุด เบคโคร ประหยัด 30-50%
    ระบบควบคุม: เมื่ออุณหภูมิอากาศของห้องเครื่องสูงขึ้นถึง 55-60 องศา ECU จะสั่งการเปิดแก๊สลดลง เพื่อรักษาสัดส่วนน้ำมัน-อากาศ ให้คงที่ตลอดเวลา
    ระบบป้องกัน: เมื่ออุณหภูมิน้ำสูง ไม่ว่าสาเหตุใดๆ ECU จะสั่งปิดแก๊สทันที
    และเมื่อเครื่องยนต์ดับ ขณะสวิทกุญแจ on อยู่ หรือเกิดอุบัติเหตุ ECUจะสั่งปิดแก๊สทันที

ลูกค้า สามารถรู้ผลการใช้งานหลังจากติดตั้งเสร็จจากระยะทางวิ่งกับน้ำมันดีเซลบวกแก๊สร่วมได้ทันที

สนใจติดตั้งติดต่อสอบถามข้อมูลได้ครับ 08-6129-8508 เต้ยTRITON ตัวแทนในจังหวัดลพบุรีของ แอโร่เทคครับ

ส่วนลูกค้าที่อยู่ใน กทม.สามารถนัดติดตั้งได้ที่อู่พี่กาหลง พุทธมณฑลสาย 3 ได้ครับ รายละเอียดไว้โทร.สอบถามกันครับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

วันเสาร์นี้รบกวนหน่อยนะคับ ตั้งใจมานานแล้ว เริ่มจากโทรถามทางก่อนเลยคับพี่เต้ย

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

กลับมาจากติดแก๊สกับพี่เต้ยแล้วคับ กว่าจะได้ติด แล้วก้อกว่าจะติดเสร็จ รายละเอียดพิมพ์3วัน3คืนก็ไม่จบ ดูผลกันเลยดีกว่า ครั่งนี้เป็นผลจากการจูนครั้งเดียวระยะใกล้เพราะไม่มีเวลา(ผมต้องรีบกลับ มีงานเข้าพอดี)เลยต้องมาดูผลเองตอนเดินทางกลับ รถผมเป็นตัว 3.2 Auto ยาง 265/70R16 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ยังมีอีกคนนึงที่ต้องขอบคุณอย่างมาก ถ้าขาดไปงานนี้คงไม่สำเร็จ ขอบคุณพี่กิตติมากครับ ยอมเสียเวลาให้ข้อมูล รายละเอียดกับผมเต็มๆคับ ( ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับระบบเครื่องยนต์สักเท่าไร )

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ผลการทดสอบของผม ชับรถที่ความเร็วคงที่ กด Reset ทุกครั้งจนได้ค่าเฉลี่ยโดยไม่ถอนคันเร่ง ไม่ลดความเร็ว ให้ได้ค่าที่ช่วงความเร็วนั้นๆที่ใกล้เคียงค่าเฉลี่ยจริงมากที่สุดคับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 70 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 80 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 90 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 100 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 110 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 120 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 130 คับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ที่ความเร็วเฉลี่ย 140 คับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

คุณเชษฐ์ อย่าลืมไปตัดเอาท่อแคทออกอีกอย่างนึงนะครับจะช่วยระบายไอเสียได้ดีขึ้นเนื่องจากเรามีแก๊สเข้าไปเผาไหม้ด้วยทำให้ระบบไอเสียร้อนขึ้นกว่าเดิมต้องการระบายไอเสียที่สะดวกขึ้นครับและการมีแก๊สร่วมกับดีเซลจะให้การเผาไหม้ที่สมบูรณ์อยู่แล้วไม่จำเป็นต้องมีท่อแคทแล้วครับ

คุณเชษฐ์ช่วยถ่ายรูปงานติดตั้งมาลงโชว์ให้เพื่อนสมาชิกชมหน่อยนะครับ มัวแต่ติดตั้งให้ไม่มีเวลาถ่ายรูปไว้เลย
    รายละเอียดรถคุณเชษฐ์ เป็น รถ Triton 3.2 เกียร์ออโต้ เข้ามาติดตั้งแก๊ส Lpg ร่วม กับระบบน้ำมันดีเซลโดยติดตั้งระบบ Ecu ควบคุมการจ่ายแก๊สตามรอบเครื่องยนต์เข้าไปด้วย จึงให้ทั้งอัตราเร่งและผลการประหยัดกว่าระบบร่วมที่ไม่มี Ecu ควบคุมครับและไม่ต้องกลัวว่าจะมีปัญหาจากความร้อนเพราะมีระบบตัววัดอุณหภูมิทั้งห้องเครื่องยนต์เมื่อร้อนเกินจะเปิดลดการจ่ายแก๊สอัตโนมัติจนไปถึงถ้าความร้อนน้ำเครื่องยนต์สูงขึ้นเกินกว่าปกติระบบจะตัดแก๊สอัตโนมัตครับ และการใช้แก๊สจะใช้อย่างคุ้มค่าเพราะในรอบเดินเบาระบบจะไม่จ่ายแก๊สเข้าไปครับ

ท่านใดที่ติดตั้งระบบแก๊สร่วมมาแล้วยังไม่มีระบบ Ecu ควบคุมสนใจติดตั้งเพิ่มเติมยินดีติดตั้งให้ภายในวันเดียวเสร็จครับ
    รายละเอียด 08-6129-8508 เต้ยtriton

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

ลืมไปอย่างนึงคับ จากที่สังเกตุพบความผิดปกติที่จอ Rv คือ ค่าระยะทางที่เหลือที่จะวิ่งได้มันผิดคับ ซึ่งผมได้ทดลองจับระยะทางrvเทียบกับวัดระยะทางที่ไมล์รถ ได้ผลคือ ที่ระยะจอrvลด1กม ระยะที่ไมล์รถจะเพิ่มขึ้นประมาณ2-2.5 กมคับ

User ID
    9491
    Status
    โพส
    72

รับทราบคับผม พี่เต้ย แสนกว่าโลแล้ว ไม่รู้ท่อแคทจะมีสภาพไงมั่ง

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ลืมไปอย่างนึงคับ จากที่สังเกตุพบความผิดปกติที่จอ Rv คือ ค่าระยะทางที่เหลือที่จะวิ่งได้มันผิดคับ ซึ่งผมได้ทดลองจับระยะทางrvเทียบกับวัดระยะทางที่ไมล ์รถ ได้ผลคือ ที่ระยะจอrvลด1กม ระยะที่ไมล์รถจะเพิ่มขึ้นประมาณ2-2.5 กมคับ

ผลที่เพี้ยนเนื่องจากคุณเชษฐได้ติดตั้งกล่องปรับแรงดันรางจ่ายร่วมเข้าไปด้วยอีก หนึ่งใบซึ่งปรับระดับการหลอกแรงดันไว้ 15 เปอร์เซนต์ เพื่อให้แรงม้าและแรงบิดรวมถึงแรงดันน้ำมันที่รุนแรงขึ้นเพื่อผลในการใช้งานได้ประหยัดขึ้นโดยไม่ต้องเหยียบคันเร่งมากแค่แตะรถก็วิ่งแล้วครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

อายุแคทก็ประมาณแสนโลครับ ถอดออกขายเอาตังค์ไปใส่ท่อแทนแคทตังยังเหลือเลยครับ
    ซื้อท่อแคทใหม่แพงครับเอาออกเลยดีกว่าครับอัตราเร่งพุ่งขึ้นดีกว่าเดิมอีกครับ

หน้า 7 จากทั้งหมด 9 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้