หน้า 1 จากทั้งหมด 9 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 164

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

หลังจากศึกษาและเก็บข้อมูลอยู่พักใหญ่ประกอบกับราคาน้ำมันดีเซลขึ้นทุกวันจึงได้สมัครเข้าไปอบรมการติดตั้งแก๊สดีเซลกับบริษัท Aerotech เมื่อวันที่ 18/05/2551 ที่ผ่านมา ซึ่งเป็นระบบแก๊สดีเซลแบบใช้กล่อง ECU ควบคุมการจ่ายแก๊สโดยมี STEPING MOTOR เป็นตัวเปิดปิดแก๊สตามรอบเครื่องยนต์และโปรแกรมที่กล่อง ECU โดยมีแฮนด์เซตสามารถปรับจูนได้ตามความต้องการของเครื่องยนต์
    หลังจากอบรมได้วิชามาก็ซื้ออุปกรณ์ชุด ECU จาก บ.แอโร่เทคมาศึกษาการติดตั้งปรับจูนและในวันที่ 19/05/51 ก็เข้าปทุมวันไปร้านจำหน่ายอุปกรณ์แก๊สสั่งจัดชุดอุปกรณ์การติดแก๊สโดยใช้หม้อต้ม BIGAS และถังแก๊สเมทัลเมท ขนาด 58 ลิตรพร้อมให้ทางร้านจัดชุดข้อต่ท่อทางมาให้พร้อมติดตั้งหมดงบไป 2 วันเตรียมไป 20,000 บาท เหลือทอนนิดหน่อยเสียค่าเชื้อเพลิงเอารถแก๊สของอาจาร์ยไปเอาอีก 360 บาท
    ค่ากิค่าเดินทางเสียเวลาไป 2 วันกับเรื่องแก๊สดีเซล ในใจก็นึกมันจะคุ้มไหม ทำไมไม่ให้ร้านติดก็ราคาแพงกว่านิดหน่อย (ก็ตอบตัวเองว่าให้เขาทำเราก็ได้แต่ใช้ไม่รู้สักที)ก็ลุยต่อครับ
    กับถึงบ้านที่ จ.ลพบุรี จัดการติดตั้ง หม้อต้มแก๊ในห้องเครื่องยนต์ตัดต่อท่อทางน้ำจากเทอร์โบมาเข้าหม้ต้มและออกหม้อต้มกับมาเข้าเทอร์โบเหมือนเดิมและจัดการติดตั้ง
    กล่อง ECU พร้อมเดินระบบไฟควบคุมระบบแก๊สเสร็จเอาเกือบ 22.30 น.
    วันที่ 20/05/2551 จัดการนำถังแก๊ส 58 ลิตร ไปร้านพวกให้เจาะกะบะยึดถังแก๊สและเจาะรูร้อยท่อแก๊สและสายไฟควบคุมต่างๆและตั้งถังแก๊ส วางบนกะบะหลังรถยัดเข้าไปในกล่อง AERO CLASS สวยงามครับและเดินท่อทางตามรูปไฟล์แนบ 12518
    เดี๋ยวเล่าต่อพร้อมภาพไปชงนมให้ลูกก่อน

ไฟล์แนบ 12519

User ID
    666
    Status
    โพส
    404

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

มารอชมครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

มาตรฐาน Re: ติดตั้งแก๊ส Lpg ระบบร่วมให้เจ้าตั่น 2.5 ขับ 2 ....

ต่อ..ไฟล์แนบ 12520
    อันนี้หม้อต้ม BIGAS เหมาะสำหรับเครื่องยนต์ดีเซลจูนง่ายแก๊สจ่ายสมำ่เสมอ
    อาจาร์ยเขาว่ามาก็เล่าต่อกันไปหลังจากติดตั้งถังเสร็จก็จัการเดินท่อทองแดงพร้อมปลอกหุ้มขนาด 8 mm.จากถังแก๊สโดยเพิ่มติ๊กแก๊สอีก 1 ตัวและเดินท่อทางจ่ายแก๊สเข้าท่อยางดูดเข้าเเทอร์โบและจัดการเดินระบบไฟควบคุมชุด SOLINOID แก๊สทั้งหมดและทดสอบระบบไปเสร็จเอา 19.30 น.จัดการวิ่งไปเติมแก๊สก่อนสัก 100 บาทได้มา 8.x ลิตร เพื่อทดสอบรอยรั่วจากนั้นจึงทดลองติดเครื่องและปรับจูนตรงนี้แหละครับที่ใช้เวลานานมากกว่าจะลงตัว
    คงพิมพ์ไม่ไหวแน่ถ้าสนใจโทรสอบถามได้เลยครับ 086-1298508 เต้ย TRITON
    เดี๋ยวเอารูปห้องเครื่องยนต์และจุดติดตั้งอุปกรณืแก๊สมาให้ดูเอาแค่นี้ก่อน

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

มาเล่าต่อเถอะครับ มันดี

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

รูปในห้องเครื่องยนต์บรรเลงเองเต็มฝีมือให้สวยเนียนมากเท่าที่ทำได้ไฟล์แนบ 12522

ไฟล์แนบ 12523

ไฟล์แนบ 12524

ไฟล์แนบ 12525

ไฟล์แนบ 12526

จะเห็นรูปเครื่องมือการปรับจูนซึ่งดีมากๆสามารถปรับจูนให้จ่ายแก๊สได้เข้ากับรถได้มากที่สุดที่เครื่องยนต์จะรับแก๊สได้
    ผลจาการติดตั้งและปรับจูนจนวันนี้ได้จุดพอดีแล้ววิ่งดีมากประหยัดอีกตั้งหากเดิมผมพ่วงกล่อง MEGA FIRE ปัจจุบันถอดปลั๊กออกเตรียมขายไม่ง้อแล้วแรงเหมือนกันแต่ต่างกันที่ความประหยัดและควันไม่ดำด้วยครับ
    ส่วนอัตราการสิ้นเปลืองยังไม่หมดถังแก๊สและดีเซลยัง ขีดบนเพิ่งเริ่มลงมาแกับไฟเตือนแก๊สเตือนที่ 4 จุด ประมาณครึ่งถังแก๊สได้ไป 360 KMแล้วนับว่าใช้ได้ครับเพราะผมใช้ความเร็ว 120-160 km/hr ตลอดตั้งแต่ติดตั้งและทดลองยังไม่ได้ลองคำนวณค่าจริงดูต้องรอให้หมดถังนี้ก่อนและจูนเข้าที่แล้วจะรายงานผลจาการใช้งานจริงให้ทราบครับ

ถ้าเพื่อนๆสมาชิกท่านใดสนใจ โทร.สอบถามได้ครับ 086-1298508 (เต้ย)
    ยินดีรับติดตั้งพร้อมใบวิศวะรับรองให้คิดราคาอุปกรณ์พร้อมติดตั้ง 26,000 บาทครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 12527อธิบายหลักการทำงานของระบบจ่ายแก๊สของ AERO TECH ให้ทราบ
    ในรอบเดินเบาแก๊สจะไม่จ่ายเมื่อถอนคันเร่ง LIMIT SWITCH ที่คันเร่ง จะตัดระบบไฟที่ไปเลี้ยง sol.แก๊สที่หม้อต้มไม่ให้จ่ายแก๊สเข้าเครื่องยนต์ เหตุผลคือรอบเดินเบามันไม่กินน้ำมันมากอยู่แล้วและถ้าเราวิ่งลงเขาเมื่อ
    ถอนคันเร่งแก๊สจะได้ไม่ไหลเขาห้องเผาไหม้เป็นเหตุให้ระบบเบรคไม่ได้
    ประสิทธิภาพเขาจึงตัดแก๊สขณะเดินเบาเพื่อความปลอดภัย
    และแก๊สจะเริ่มจ่ายก็ต่อเมื่อเร่งคันเร่งมีรอบเครื่องยนต์เกินกว่า 1000 รอบต่อนาทีขึ้นไปซึ่งสามารถปรับจูนให้เหมาะกับเครื่องยนต์ได้เลยและ STEP ที่2 ที่ 2000 รอบ,และ 3,000 รอบ,และ 4,000 จนถึง 5,000 รอบต่อนาที โดยปรับจูนให้เครื่องเดินเรียบที่สุดจ่ายแก๊สให้ได้มากที่สุดทุกรอบเครื่องยนต์ที่รับได้ไม่มีอาการเขกหรือสั่นเลยครับ
    ขึ้นเร็วไม่แพ้กล่องพ่วงจริงๆครับ และข้อดีเขามี 2 โหมด โหมด A ในสภาวะอุณหภูมิห้องเครื่องปกติ และโหมด B เมื่ออุณหภูมิในห้องเครื่องเริ่มสูงขึ้นจะปรับเองอัตโนมัติ
    ส่วนเรื่องความร้อนน้ำเครื่องยนต์ก็มีเมื่อเครื่องยนต์ร้อนกว่าปกติที่ตั้งค่าไว้ระบบจะปิดแก๊สทันที
    ผมว่าระบบมันค่อนข้างครบและเข้าใจง่ายใช้งานง่ายครับ

ทั้งระบบจากการทำต่อคันให้เนียนๆ 2-3 วัน ครับกำลังดีครับ

TTC-00131 TTC-Member
    User ID
    39
    Status
    โพส
    335

รอติดตามต่อครับ

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ไฟล์แนบ 12528ได้มากกว่า 25% - 35% แน่นอนครับสำหรับเครื่องยนต์ดีเซลที่มีเทอร์โบยิ่งคอมมอลเรลยิ่งลงตัวครับราคาถ้าทำได้เองไม่เกิน 25,000 บาทครับ ได้ของเกรดคุณภาพทั้งหมดครับ
    ทั้งหมดขึ้นอยู่กับการขับขี่และสภาพรถของผมนี่แปลงทั้งหมดจากตัวธรรมดามายกสูงล้อ 265/50-20 ยังได้ขนาดนี้และผมใช้รถทุกวันด้วยความเร็วไม่เคยต่ำกว่า 120 km/hr.เลย
    ถ้ารถเดิมๆล้อเดิมเครื่องเดิมผมว่ามี 25-30 กิโลเมตรต่อลิตรของดีเซลแน่ครับส่วนแก๊ส ถัง 58 ลิตรจะวิ่งได้ประมาณ 1,000 km. ครับและจากที่บริษัทเขาเก็บข้อมูลรถลูกค้ามี TROTON PLUS ติดตั้งไปแล้วสามารถวิ่งได้ที่ 22 กิโลลิตรดีเซลเลยครับ
    ต้องลองคิดเอาครับติดตั้งระบบแก็สไปไม่เสียเปล่าอยู่แล้วอนาคตดีเซลแพงมากหรือไม่มีขายก็ยกเครื่อง 1J,2J มาวางใช้ระบบแก๊นี้ต่ิอได้ทันทีไม่ต้องไปลงทุนเรื่องแก๊สเสียอต่ค่าเครื่องยนต์ J ไปแต่อตอนนี้รถยังมห่เครื่องยนต์เดิมก็ OK.น้ำมันดีเซลยังสู้ไหวก็ร่วมไปก่อนครับ

ttc 289 TTC-Member
    User ID
    915
    Status
    โพส
    506

น่าลอง

User ID
    2109
    Status
    โพส
    33

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เต้ยTRITON ดูโพส
    รูปในห้องเครื่องยนต์บรรเลงเองเต็มฝีมือให้สวยเนียนมากเท่าที่ทำได้ไฟล์แนบ 12522

ไฟล์แนบ 12523

ไฟล์แนบ 12524

ไฟล์แนบ 12525

ไฟล์แนบ 12526

จะเห็นรูปเครื่องมือการปรับจูนซึ่งดีมากๆสามารถปรับจูนให้จ่ายแก๊สได้เข้ากับรถได้มากที่สุดที่เครื่องยนต์จะรับแก๊สได้
    ผลจาการติดตั้งและปรับจูนจนวันนี้ได้จุดพอดีแล้ววิ่งดีมากประหยัดอีกตั้งหากเดิมผมพ่วงกล่อง MEGA FIRE ปัจจุบันถอดปลั๊กออกเตรียมขายไม่ง้อแล้วแรงเหมือนกันแต่ต่างกันที่ความประหยัดและควันไม่ดำด้วยครับ
    ส่วนอัตราการสิ้นเปลืองยังไม่หมดถังแก๊สและดีเซลยัง ขีดบนเพิ่งเริ่มลงมาแกับไฟเตือนแก๊สเตือนที่ 4 จุด ประมาณครึ่งถังแก๊สได้ไป 360 KMแล้วนับว่าใช้ได้ครับเพราะผมใช้ความเร็ว 120-160 km/hr ตลอดตั้งแต่ติดตั้งและทดลองยังไม่ได้ลองคำนวณค่าจริงดูต้องรอให้หมดถังนี้ก่อนและจูนเข้าที่แล้วจะรายงานผลจาการใช้งานจริงให้ทราบครับ

ถ้าเพื่อนๆสมาชิกท่านใดสนใจ โทร.สอบถามได้ครับ 086-1298508 (เต้ย)
    ยินดีรับติดตั้งพร้อมใบวิศวะรับรองให้คิดราคาอุปกรณ์พร้อมติดตั้ง 26,000 บาทครับ
    ราคารวมแอโรกลาสด้วยป่ะครับน่าสนใจมาก

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

เป็นระบบดูดครับแต่ใช้ Steping Motor เปิดปิดแก๊สโดยรับคำสั่งจาก Ecu ครับ
    คือระบบนี้ก็น้องๆหัวฉีดครับต่างกันที่ไม่ต้องมีหัวฉีดและไม่ต้องเจาะท่อไอดีเครื่องยนต์
    จะต่อท่จ่ายแก๊สที่ท่อทางดูดก่อนเทอร์โบที่เดียวครับ

ส่วนท่านที่สนใจจะติดตั้ง ผมยินดีทำให้ได้ให้โทรนัดมาก่อนครับผมทำงาน วันอาทิตย์ ถึงวันศุกร์ จะสะดวกวันเสาร์ถ้าจะให้มาติดตั้งจะซื้อของอุปกรณ์แก๊สหรือติดถังแก๊สมาเลยยิ่งดีจะได้รถเร็วขึ้นส่วนระบบ Ecu ผมสามารถจัดให้ได้ส่วนในเรื่องหม้อต้มและอุปกรณ์จะซื้อมาเองก็ได้ครับ
    ถ้าให้ผมจัดให้ทั้งหมดรวมค่าแรงผมตั้งไว้ 26,000 บาทครับ 2-3 วันครับแต่ถ้ามีอุปกรณ์แก๊สมาครบติดตั้งถังและหม้อต้มแก๊สมาแล้วทั้งหมดโดยให้ผมจัดชุด Ecu พร้อมเดินระบบไฟและอุปกรณ์และติดตั้ง ผมคิด 10,000 บาทครับ

086-1298508 เต้ย Triton

User ID
    491
    Status
    โพส
    869

ราคานี้ไม่รวมแอโรกลาสครับเฉพาะ กล่องก็ได้ถังแก๊สใบหนึ่งพร้อมวาล์วเลยครับ

speedpicking
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจมากๆครับ พรุ่งนี้ อาจจะโทรไปหานะครับ ผมว่า ช่วงนี้คงต้องรับโทรศัพท์ วุ่นเลยละ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

น่าสนใจมากเลยครับ

ป๋าปักหมุดไว้เลยครับ
    อย่างน้อยก็เป็นทางเลือกที่ดีนะครับ สำหรับคนที่ใช้รถทุกวัน

waterwutbangsai
    ผู้เยี่ยมชม

รับทำให้คนอื่นเป่าผมสนใจ แจ้ง แจงด้วย

filli10
    ผู้เยี่ยมชม

สนใจมากครับ รถผมplus 4d auto ปกติได้อยู่ 12-13 km/lits เพิ่ง วิ่งได้ 30,000 km 8 เดือน เดือนนึงวิ่ง 2,500-3,000 km
    ตอนเราเข้าศูนย์ ลงprogramใหม่มีผลกับระบบแก๊สมั๊ยครับ

User ID
    1550
    Status
    โพส
    104

น่าสนใจครับ......

สมาชิกถาวร: TTC-00254 TTC-Member
    User ID
    61
    Status
    โพส
    4,677

เป็นการใช้แบบร่วมใช่หรือเปล่าครับ แล้วใช้น้ำมันกี่เปอร์เซ็นต์ แก๊สกี่เปอร์เซ็นต์ครับ

User ID
    1607
    Status
    โพส
    256

ทางเลือกใหม่อีกทางครับ

User ID
    123
    Status
    โพส
    352

คุณเต้ย อยู่ที่ไหนครับ สนใจอยู่เหมือนกันครับ ราคามิตรภาพ และมีใบรับรองวิศวกรให้ด้วย
    ปักหมุดไว้เลยครับ เพื่อคลับไทรทันของเรา จะได้ไม่หายไปทีละรายเพราะพิษน้ำมันครับ
    แจ่มมากคงได้เจอกันเร็วๆนี้ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 9 หน้า 1 2 3 4 5 6 7 8 9 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้