สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 16 จากทั้งหมด 16

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

มาตรฐาน ไปอ่านเจอมา>>> พวงมาลัยล๊อคเวลาขับ น้องปา

http://www.pajerosport-thailand.com/...e&topic=4320.0

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ เคยเกิดขึ้นกับ TRITON ไหมครับ อันตรายจริงๆ

เห็นว่าเป็นเฉพาะเวลาขับแล้วเข้าโค้งด้านซ้าย

รถผมเวลาล็อคพวงมาลัยรถ หักไปด้านซ้าย 45 องศา พวงมาลัยจะล็อค(ดึงกุญแจออกก่อน)

ผมทำแบบนี้เสมอ (พร้อมล็อคเทค) มันจะเกี่ยวกันไหมครับน้าๆ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

มาตรฐาน ตอบ: ไปอ่านเจอมา>>> พวงมาลัยล๊อคเวลาขับ น้องปา

อาการนี้ในไทรทันก็มีครับ ผมก้อมีช่วงที่ลุยน้ำครับ มีล๊อคบ้าง แต่ยังขืนไว้ได้ครับ

User ID
    24324
    Status
    โพส
    97

มาตรฐาน ตอบ: ไปอ่านเจอมา>>> พวงมาลัยล๊อคเวลาขับ น้องปา

ผมกำลังอ่านอยู่เลยครับ อ่านแล้วก็ชักหวั่นๆ เพราะไทรทันเรากับปาเจโร่ก็คล้ายๆกัน อยากรบกวนน้าๆผู้เชี่ยวชาญ ช่วยให้ข้อคิดเห็นทีว่า อาการแบบนี้จะเกิดกับไทรทันเราได้หรือเปล่าครับ

User ID
    25666
    Status
    โพส
    1,861

อาการนี้ผมเคยเจอกับตัวเองเลยครับไทรทั่นเรานี้ล่ะแต่รถของบริษัท คืออาการมันจะคล้ายว่าเวลาเลี้ยวไปไม่ว่าซ้ายหรือขวามันจะติดล๊อคกึกนึงพอเราหักแรงๆมันก็หลุด บริษัทผมเอาเข้าศูนย์ไปแก้ไขเปลี่ยนพวงมาลัยทั้งชุดก็ไม่หาย เอาเข้าทั้งนอกศูนย์และในศูนย์ไปหลายทีก็ไม่หาย (ไม่มีใครรู้จริง) แต่มีพี่คนนึงบอกว่าอาการนี้เสียเงินไม่กี่บาทหรอก เค้าบอกว่ามันเป็นที่ลูกปืนเพาเวอร์ตรงไหนไม่รู้ผมจำไม่ได้มันเสื่อมหรือขึ้นสนิมจากการใช้งาน พอเปลี่ยนก็หายเลยอันนี้ผมไม่รู้จะคล้ายๆกันหรือปล่าวแต่ขอเอามาแช์ๆกันครับ

User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Chaphat ดูโพส
    อาการนี้ผมเคยเจอกับตัวเองเลยครับไทรทั่นเรานี้ล่ะแต่รถของบริษัท คืออาการมันจะคล้ายว่าเวลาเลี้ยวไปไม่ว่าซ้ายหรือขวามันจะติดล๊อคกึกนึงพอเราหักแรงๆมันก็หลุด บริษัทผมเอาเข้าศูนย์ไปแก้ไขเปลี่ยนพวงมาลัยทั้งชุดก็ไม่หาย เอาเข้าทั้งนอกศูนย์และในศูนย์ไปหลายทีก็ไม่หาย (ไม่มีใครรู้จริง) แต่มีพี่คนนึงบอกว่าอาการนี้เสียเงินไม่กี่บาทหรอก เค้าบอกว่ามันเป็นที่ลูกปืนเพาเวอร์ตรงไหนไม่รู้ผมจำไม่ได้มันเสื่อมหรือขึ้นสนิมจากการใช้งาน พอเปลี่ยนก็หายเลยอันนี้ผมไม่รู้จะคล้ายๆกันหรือปล่าวแต่ขอเอามาแช์ๆกันครับ
    แสดงว่าปัญหานี้ยังไม่มีการแก้ไขสิครับน้า

User ID
    18351
    Status
    โพส
    69

อ่านไป 4 หน้า ก็เสียวแล้วววว โอ้พระเจ้า เจ้าตั้นของเราจะเกิดขึ้นไมครับ น้าท่านใดเคยประสบมา ก็มาเล่าสู่กันฟังหน่อยน๊ะครับ
    แต่สำหรับเจ้าตั้นผม ขับไปหมื่นกว่าโล ยังไม่เคยเจออาการดังกล่าวครับ ขออย่าให้เจอเลย สาธุ...

User ID
    1440
    Status
    โพส
    98

ติดตามอ่านอยู่เหมือนกันครับ แต่ผมใช้มา 5 ปี แล้ว วิ่งไป 8 หมื่นกว่าโล ยังไม่เคยเจอเหมือนกัน และก็ขออย่าให้จอเลยครับ

User ID
    29804
    Status
    โพส
    141

กะลังรอเจ้าเหมียวอยู่ครับเอาซะน่ากลัวเลย หวั่นๆละคับเนี่ยน้าๆ

User ID
    13674
    Status
    โพส
    554

รอข้อมูลด้วยคนครับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ชื่อ:  P3074651.jpg
ครั้ง: 6603
ขนาด:  231.0 กิโลไบต์
    ผมใช้มา 130,000 กม. รถปี 2008 เจอแต่พวงมาลัยขัดๆ ขืนๆ คล้ายๆมันจะล๊อกนั่นแหละครับ
    ถ้าขับรถเร็วมากๆ แล้วเกิดเป็นอาการนี้ ก็อันตรายครับ ช่วงน้ำท่วมเป็นหนักครับน้ำมันขังอยู่ แล้วเกิดสนิม โทรถามช่างที่ศูนย์ เขาแนะนำให้ทาจารบีเยอะๆ เลยทำตามคำแนะนำ ใหม่ๆยังเห็นผลเล็กน้อย พอนานวันจารบีซึมเข้าไป ตอนนี้อาการขัดๆขืนๆ หายครับ ดูเลอะเทอะหน่อย แต่แลกกับความปลอดภัย คุ้มครับ ( ผมเคยเจอกรณีคล้ายๆ แบบนี้ครับ ขับเร็ว แล้วเร่งแซงคันหน้า อยู่ๆพวงมาลัยรถก็เอาไม่อยู่ควบคุมไม่ได้เลย รถที่กำลังจะส่วนมาก็ 10 ล้อ ตั้งสติ ตัดสินใจหักลงข้างทางครับ รถพังไม่เหลือชิ้นดี เพลาคด แชสซีคด หลังคายุบ กระจกแตกหมด แต่ไม่เจ็บสักนิด งง กับตัวเองเหมือนกันว่ารอดมาได้ไง ทุกวันนี้ขับเร็ว ไม่เกิน 100-120 )
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย trr2547 : 07-03-2012 เมื่อ 19:27

User ID
    24324
    Status
    โพส
    97

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ผมใช้มา 130,000 กม. รถปี 2008 เจอแต่พวงมาลัยขัดๆ ขืนๆ คล้ายๆมันจะล๊อกนั่นแหละครับ
    ถ้าขับรถเร็วมากๆ แล้วเกิดเป็นอาการนี้ ก็อันตรายครับ ช่วงน้ำท่วมเป็นหนักครับน้ำมันขังอยู่ แล้วเกิดสนิม โทรถามช่างที่ศูนย์ เขาแนะนำให้ทาจารบีเยอะๆ เลยทำตามคำแนะนำ ใหม่ยังเห็นผลเล็กน้อย พอนานวันจารบีซึมเข้าไป ตอนอาการขัดๆขืนๆ หายครับ ดูเลอะเทอะหน่อย แต่แลกกับความปลอดภัย คุมครับ ( ผมเคยเจอกรณีคล้ายๆ แบบนี้ครับ ขับเร็ว แล้วเร่งแซงคันหน้า อยู่ๆพวงมาลัยรถก็เอาไม่อยู่ควบคุมไม่ได้เลย รถที่กำลังจะส่วนมาก็ 10 ล้อ ตั้งสติ ตัดสินใจหักลงข้างทางครับ รถพังไม่เหลือชิ้นดี เพลาคด แชสซีคด หลังคายุบ กระจกแตกหมด แต่ไม่เจ็บสักนิด งง กับตัวเองเหมือนกันว่ารอดมาได้ไง ทุกวันนี้ขับเร็ว ไม่เกิน 100-120 )
    ขอบคุณน้ามากครับ ช่วยได้เยอะเลย

User ID
    26129
    Status
    โพส
    244

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    ถ้าขับรถเร็วมากๆ แล้วเกิดเป็นอาการนี้ ก็อันตรายครับ ช่วงน้ำท่วมเป็นหนักครับน้ำมันขังอยู่ แล้วเกิดสนิม โทรถามช่างที่ศูนย์ เขาแนะนำให้ทาจารบีเยอะๆ เลยทำตามคำแนะนำ ใหม่ๆยังเห็นผลเล็กน้อย พอนานวันจารบีซึมเข้าไป ตอนนี้อาการขัดๆขืนๆ หายครับ ดูเลอะเทอะหน่อย แต่แลกกับความปลอดภัย คุ้มครับ ( ผมเคยเจอกรณีคล้ายๆ แบบนี้ครับ ขับเร็ว แล้วเร่งแซงคันหน้า อยู่ๆพวงมาลัยรถก็เอาไม่อยู่ควบคุมไม่ได้เลย รถที่กำลังจะส่วนมาก็ 10 ล้อ ตั้งสติ ตัดสินใจหักลงข้างทางครับ รถพังไม่เหลือชิ้นดี เพลาคด แชสซีคด หลังคายุบ กระจกแตกหมด แต่ไม่เจ็บสักนิด งง กับตัวเองเหมือนกันว่ารอดมาได้ไง ทุกวันนี้ขับเร็ว ไม่เกิน 100-120 )
    ถ้าแจ้งให้ศูนย์ทำให้ ศูนย์จะทำให้เราป่าวครับน้า

รุ่นปี2012 เป็นกันไหม

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toncivil ดูโพส
    ถ้าแจ้งให้ศูนย์ทำให้ ศูนย์จะทำให้เราป่าวครับน้า

ที่จริงมันก็ไม่ได้เป็นกันทั่วไปทุกคันครับ ถ้าเรารู้จักดูแลตัวเองกันบ้างหรือเวลาเข้าศูนย์ก็แจ้งศูนย์
    น้ำเหงื่อจากท่อแอร์เหนือแกนพวงมาลัยหยดลงมาที่เราต้องหาทางแก้ไข
    อย่างผมทั้งลุยน้ำมิดครึ่งประตูพอกลับมาถึงบ้านก็หาจาระบีสเปรเหลวฉีดตามข้อยอยกากบาทลูกปืนประคองปลายแกนพวงมาลัย เปิดดูแกนคันชักแลคฯรู้จักดูแลกันก็ใช้งานยาวนานไม่ต้องผวากับอาการตามกระทู้อะไร
    รูปตย.ตอนลุยเฉพาะตอนที่ลงไปถ่ายได้ความจริงจมยิ่งกว่านี้อีกครึ่งฟุตร
    Attached Images Attached Images    

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

ขอบคุณ จขกท และผู้ที่แชร์ประสบการณ์ทุกท่านครับ

User ID
    8913
    Status
    โพส
    3,015

ผมก็ดูแลแถวนี้แหล่ะ ครับน่ากลัวอยู่ เป็นกันพวงมาลัยหนักน่ะ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

ซื้อมาทาเองเลยครับน้าง่ายกว่า
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ toncivil ดูโพส

ข้อมูลกระทู้