หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 35 จากทั้งหมด 35

สมาชิกถาวร : TTC-01501 TTC-Member
    User ID
    11695
    Status
    โพส
    1,873

มาตรฐาน ตอบ: ช่วงนี้ขับรถแล้วมันร้อนนนนนนนนน มากกกกกก

หน้าคลัชมันสึกก็ยกใหม่ครับ เบิกห้างไม่มีครับ

TTC 02985 TTC-Member
    User ID
    26104
    Status
    โพส
    1,210

มาตรฐาน ตอบ: ช่วงนี้ขับรถแล้วมันร้อนนนนนนนนน มากกกกกก

เส้นผมบังภูเขาจริงๆๆๆ ขอบคุณครับน้า

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    16611
    Status
    โพส
    158

ขอขอบคุณ น้าPerm-Marines ที่ให้คำแนะนำที่ดีครับผม

User ID
    9043
    Status
    โพส
    222

http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=13908

เครดิต คุณ non8114 ครับ

การล้างแอร์ ไตรตัน

User ID
    4962
    Status
    โพส
    1,395

น้ำยาจำพวกนี้ ใช้บ่อยไม่ดีนะ ครับ
    มันกัดกร่อน ใช้ได้บ้างนานๆๆที
    ใช้มากหลายๆๆปี ครีบคอยแอร์กัดกร่อนเอามือลูบทีเป็นผงเลย

User ID
    13325
    Status
    โพส
    1,319

เยี่ยมไปเลยครับ ขอบคุณครับ ^ _ ^

User ID
    24855
    Status
    โพส
    274

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า

User ID
    29503
    Status
    โพส
    48

ขอคุณคับน้าได้ความรู้ดีคับ

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

ตะก่อนผมเคยใช้เอคคอรด์ exi 2.2
    อาการ ตอนเช้าๆสตาด์รถเย็นชำมาก พอขับไปจอดแล้วตาดติดใหม่ กลับไม่เย็น แต่ดันกลางคืนกลับเย็น
    ทั้งเปลี่ยนคอย เปลี่ยนตู้แอร์ เช็คว่ารั่วไหม เช็คห่าเหวมันแมร่งทุกอย่าง ช่างที่ทำให้ก็ งงๆตามกันไป เสียตังไปเกือบ 7-8 พัน
    สุดท้ายเปลี่ยนร้านซ่อม พอเราอธิบายไป ช่างบอกว่าคอมแอร์กำลังอัดไม่มีแล้ว คือลูกสูบหลวม เลยจัดการเปลี่ยน พอเปลี่ยนปุ๊บ เย็นชำเลย
    อันนี้เปงประสบการณ์ของผมนะ

User ID
    16934
    Status
    โพส
    55

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ BOX3D ดูโพส
    เดี๋ยววันนี้จะไปแก้ปัญหาจัดหนัก ด้วยการ
    1.ขยับหน้าคลัชแอร์พร้อมทำความสะอาดใหม่
    2.ล้างคอยส์เย็นใหม่อีกรอบ
    3.เปลี่ยนเทอร์โมสตรัทใหม่
    4.เป่าทำความสะอาดคอยส์ร้อน
    แล้วจะไปลองรถติดๆกลางวันดูใหม่แล้วจะมาบอกเล่ากันนะคร้าบบบบบบบบบบบบบ
    ผ่านมาแล้วอาทิตย์นึง จากที่ไปทำมา เท่าที่ใช้ดูตอนนี้กลางวันเย็นแล้ว
    แต่ยังไม่เจอรถติดๆ กลางวันตอนเที่ยงๆ ว่าจะเอาอยู่หรือเปล่า ถ้าไม่หาย
    จะมาบอกเล่ากันนะครับ

User ID
    16934
    Status
    โพส
    55

หลังจากที่ทดลองใช้งานมาเดือนกว่าๆ
    ปัญหาทั้งหลายจบหมดแล้วจ้า คอมแอร์ทำงานปกติ
    เย็นฉ่ำตลอด สงกรานนี้ไปกาญจนบุรีมาออกแต่เช้ากลับมามืด
    แอร์เย็นฉ่ำตลอดการเดินทาง
    ถ้าของท่านใดมีปัญหาลองสเต็บนี้ดูครับ...............

User ID
    7841
    Status
    โพส
    115

ต้องลองบ้างชักจะมีอาการแล้ว ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

โดนมีดช่างซะและ ฟัง 89.5 ตอน 17-19.00 น.นะครับ

User ID
    16934
    Status
    โพส
    55

โดนมีด......ยังไงครับน้า

User ID
    5509
    Status
    โพส
    3,561

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ perm ดูโพส
    ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่าวิธีนี้ไม่ใช่ความคิดผม เป็นความคิดของน้าท่านหนึ่ง (ต้องขออภัยจำชื่อไม่ได้จริง ขอให้เครดิตทั้งๆจำไม่ได้นี่แหละ) ซึ่งเป็นช่างแอร์เป็นสมาชิกอยู่ใน strada 4x4 club เดิมทีผมใช้ strada อยู่เมื่อ 4-5 ปีก่อน เจอปัญหานี้อยู่ ซึ่งหลายคนในคลับได้อานิสงส์ไปทั่วหน้ากันจากน้ำใจของน้าคนนี้ อาการก็คือตอนกลางวันรถวิ่งตากแดดอยู่แอร์มันไม่ค่อยเย็น ก็คิดว่ามันเป็นแบบนั้นแบบนี้สารพัด พอตกกลางคืนแดดร่ม ปรับเบาสุดๆแล้ว มันดันเย็นซะหนาวเลย ...อ้าวงั้นก็แสดงว่าระบบมันไม่รั่วนี่นา แกเลยอธิบายโดยสรุปว่า น้ำยาแอร์ที่วิ่งกลับมาผ่านแผงคอยล์ร้อนหน้ารถแถวหม้อน้ำ มันเย็นตัวลงไม่ทันในช่วงกลางวัน ติดพัดลมไฟฟ้าช่วยเข้าไปแล้วยังเอาไม่อยู่ ไปหาช่างแล้วทำโน่นนี่นั่่นเสร็จ ตอนทดลองเอาน้ำมาราดบนแผงคอยล์ร้อน แล้วติดเครื่องเปิดแอร์...เอ๊ะ...เย็นดีแฮะ... พอจ่ายตังค์ออกจากร้านได้ไม่กี่นาทีมันก็เป็นเหมือนเดิม...เจอเข้าไปแบบนี้เซ็งเลย
    @@ สาเหตุคือแผงคอยล์ร้อนหน้ารถเราเนี่ย ใช้ไปนานๆระยะหนึ่งแล้ว มันสกปรก มีคราบสกปรกหลายอยากเคลือบติดไว้ ก็มันอยู่หน้ารถนี่นะ วิ่งไปนานๆมันก็รับปะทะมาเต็มๆก่อนเพื่อนเลย ...แค่เอ๊ะ...ตอนล้างรถเราก็เอาสายยางฉีดน้ำแรงๆล้างอยู่ทุกครั้งนี่นา มันก็น่าจะสะอาดอยู่นะ..เราคิดกันยังงั้นซะด้วย น้าลองขับรถแบบไม่ล้างสักแค่ 2 สัปดาห์ แล้วเอาน้ำมาฉีดแบบแรงๆเลย ไม่ต้องเช็ดถูนะครับ แล้วปล่อยให้มันแห้งเอง เจอเลยคราบสกปรกอยู่เหมือนเดิม เราต้องล้างแบบถูบ้างมันถึงจะเอี่่ยมใช่มั๊ยล่ะ นั่นไง..แผงคอยล์ร้อนเราไม่เคยขัดถูกี่เดือนกันแล้วล่ะ ทั้งคราบทั้งแมลงทั้งฝุ่นเกาะติดแน่น พอๆกับคราบหินปูนในปากเรานั่นแหละ..อิอิ เล่นบ้วนปากอย่างเดียวนิ ขนาดแปรงบ้างวันเว้นวัน มันยังเกาะเต็มเลย คราวนี้...น้ำยาแอร์ที่วิ่งผ่านมาเพื่อระบายความร้อนให้เย็นตัวลงเพื่อวิ่งวนไปหาคอยล์เย็นในรถเรา มันก็เย็นไม่ทันน่ะสิ โดยเฉพาะช่วงรถติดนะ ไม่มีลมภายนอกมาปะทะช่วยเลย ...ติดพัดลมไฟฟ้าช่วยเข้าไป มันก็พัดเอาลมร้อนใส่อยู่ดี พอตกกลางคืนอาการที่ว่านี้ไม่เป็นเพราะอุณหภูมิรอบๆมันลดต่ำลง ก็เลยช่วยได้เยอะ หนาวเลยล่ะ
    เอ้า...งั้นมาช่วยมันหน่อย
    @@ ไปที่ร้านขายพวกเครื่องทำความเย็น ซื้อน้ำยาล้างคอยล์ร้อนมาสักขวด ประมาณ 100-150 บาท แล้วแต่ร้านครับ เทใส่ขวดเสปรย์ฉีดน้ำ เตรียมแปรงสีฟันใช้แล้วสักอัน แล้วไปลุยกันเลยครับ ที่บริเวณหน้าแผงคอยล์ร้อน ถ้าถอดกระจังหน้าออกได้จะแจ่มเลยครับ จะสะดวกมากขึ้น ฉีดน้ำไปก่อนให้ชุ่มเลยครับ ตามด้วยน้ำยาล้างคอยล์ร้อนฉีดไปให้ทั่ว ทิ้งไว้สักพัก ให้มันช่วยละลายคราบสกปรกสักหน่อย จากนั้นแปรงสีฟันลงไปเลยครับตามอัธยาศัย ถือโอกาสจัดแผงครีบระบายความร้อนไปในตัว จะทำสัก 2 รอบ 3 รอบ ก็ตามสะดวกเลยครับ ....แล้วจะรู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลง..
    วิธีนี้...ทุกวันนี้ผมก็ยังทำอยู่ นี่ก็ว่าจะจัดอีกสักรอบเหมือนกัน อากาศร้อนแล้ว ถ้าน้าท่านใดเจออาการแบบนี้ จัดเลยครับ ไม่กี่บาท แต่ถ้าเป็นจากสาเหตุระบบแอร์มีปัญหาก็คงต้องไปแก้ไขตรงนั้นก่อนนะครับ แต่แบบนั่นน่ะกลางวันหรือกลางคืนก็ไม่เย็นเหมือนกัน แต่หากว่าเป็นอาการแอร์ไม่สู้แดดล่ะก็...ไม่ผิดหวัง
    อ้อ...น้ำยาที่ว่านี้ ไม่ทำอันตรายสีรถครับ เหลือจากงานนี้แล้ว ก็จัดให้คอยล์ร้อนตรงคอมเพรสเซอร์แอร์บ้านเราหน่อยก็ดีนะ
    คอยล์ร้อนนะครับ ไม่ใช่คอยล์เย็น
    ..ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆมีประโยชน์มากๆนะครับน้า

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้