หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 54

กระทู้: //////////////////////// ฝากไว้เป็นประสบการณ์กับการติดแก๊สครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน //////////////////////// ฝากไว้เป็นประสบการณ์กับการติดแก๊สครับ

ขอเริ่มความจากกระทู้นี้ละกันครับ จะได้ไม่ต้องพิมพ์เยอะ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39425

ชื่อ:  IMG_6854.jpg
ครั้ง: 6314
ขนาด:  82.6 กิโลไบต์

ชื่อ:  IMG_6922.jpg
ครั้ง: 6450
ขนาด:  227.8 กิโลไบต์
    รางหัวฉีด ช่างศูนย์ก็บอกว่าต้องวางขนานโลก
    แต่ร้านแก๊สตั้งมาให้ผมแบบนี้

ชื่อ:  IMG_6925.jpg
ครั้ง: 6296
ขนาด:  190.2 กิโลไบต์
    ม้อต้มเจ้าปัญหา

ชื่อ:  IMG_6928.jpg
ครั้ง: 6232
ขนาด:  181.6 กิโลไบต์
    ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐาน

ชื่อ:  IMG_6933.jpg
ครั้ง: 6213
ขนาด:  231.3 กิโลไบต์
    จอดรถที่ศูนย์มิสซู
    ชื่อ:  IMG_6954.jpg
ครั้ง: 6304
ขนาด:  177.6 กิโลไบต์
    คอมเม้นที่ช่างศูนย์ซุสเขียนให้เมื่อตอนไปเช็คพันโล

วันเสาร์ที่ 10 มีนาคม 55 ผมไปจูนแก๊สตามนัด
    ช่างที่ศูนย์ซุสจูนได้สักพักก็มาบอกผมว่า ค่าความร้อนเกิน เนื่องจากใช้หม้อต้มผิดขนาด
    (AT09 ALASKA) ซึ่งเป็นหม้อต้มสำหรับรถยนต์ขนาด 1500-2000CC
    ขนาดที่เหมาะสมควรจะเป็น (VRL Standard) 2000-3000CC

ชื่อ:  12-3-2555 10-07-47.jpg
ครั้ง: 6630
ขนาด:  251.7 กิโลไบต์

ช่างบอกว่าถ้าจะจูนก็จูนได้แต่ในระยะยาวจะเป็นผลเสียต่อเครื่องยนต์ เพราะม้อต้มมันโหลด
    ก็เลยแนะนำให้ผมติดต่อไปที่ศูนย์มิสซู เพื่อให้ประสานไปร้านที่รับติดแก๊ส

หลังจากผมประสานไป ผมต้องขับรถจากศูนย์ซุสมอเตอร์เวย์ ไปศูนย์มิสซูที่ปทุมฯ
    เจ้าหน้าที่มิสซูก็โทรตามช่างร้านแก๊สให้ หลังจากนั่งรอกว่าสอง ชม. ก็มีช่างขับรถมาส่งให้ศูนย์
    คงเป็นรถที่รับไปติดแก๊สให้

จากนั้นช่างก็ขอนั่งรถผมกลับพร้อมกับพาไปที่ร้านแก๊ส

เมื่อถึงร้านแก๊ส (แห่งหนึ่งย่านศาลากลางปทุม)
    ชื่อ:  IMG_6941.jpg
ครั้ง: 6358
ขนาด:  295.8 กิโลไบต์
    ภาพระหว่างนั่งรอหน้าร้าน

ผมก็เอาเอกสารข้อมูลอุปกรณ์ที่ทางศูนย์ซุสพริ้นให้ ส่งให้ร้านแก๊ส ดู
    พร้อมกับบอกเขาว่า คุณติดหม้อต้มให้ผมผิดมาตรฐาน และก็ไม่ได้จูนแก๊สสร้างแมพให้ผมด้วย

เขาบอกว่าหม้อต้มขนาดที่ทางศูนย์แนะนำมาทางร้านไม่มี
    เขาให้เหตผลว่า
    “รถปีโป้เครื่องสองพันเจ็ด ร้านผมก็ติดตัวนี้ทั้งนั้น ไม่มีปัญหาอะไร รถคุณแค่สองพันสี่ซีซี
    ตัวที่คุณจะเอาทางร้านไม่มีหรอก”

เขาบอกมีแต่ตัวหลังทองอะไรซักอย่างนี่แหละ
    แต่ตัวหลังทองมันสำหรับรถ 3000CC ขึ้นไปผมเลยบอกไม่เอา

เขาเลยไปเอาตัว Bigas RI21 ขนาด 1800-2500CC มาเปลี่ยนใส่ให้
    ชื่อ:  IMG_6955.jpg
ครั้ง: 6136
ขนาด:  159.4 กิโลไบต์
    เขียนแล้วจะเปลี่ยนแต่ไม่ได้เปลี่ยน
    ชื่อ:  IMG_6944.jpg
ครั้ง: 6151
ขนาด:  185.4 กิโลไบต์

โอเคทางศูนย์ซุสก็แนะนำว่านอกจากตัว VRL Standard แล้ว ตัวรองลงมาที่ใส่ได้ คือตัว Bigas RI21 ผมก็เลยยอมให้เปลี่ยน
    ชื่อ:  IMG_6947.jpg
ครั้ง: 6159
ขนาด:  212.3 กิโลไบต์
    เปลี่ยนสดๆ ไม่ต้องมีผ้ารองกันถลอกอะไรเล้ยยย

ขณะที่กำลังจะเปลี่ยนเสร็จ เจ้าของร้านหัวเลี่ยมๆ ก็เดินมา บอกว่าใส่ทำไมตัวนี้ ต้องใส่ตัวหลังทอง
    ผมก็เลยชี้แจงว่า หลังทองช่างศูนย์ซุสบอกว่ามันใหญ่ไป ผมอยากได้ตัวมาตรฐาน VRL Standard ด้วยซ้ำนะ แต่คุณไม่มี
    ถ้าอย่างนั้น ผมไม่เอาหล่ะ ให้ช่างประกอบอันเดิมใส่ให้ผม ผมจะทำเรื่องเครมกับศูนย์ซุสละกัน

จากนั้นผมก็ให้ช่างประกอบตัว AT09 Alaska กลับ
    แล้วก็รีบขับรถกลับไปที่ศูนย์ซุสมอเตอร์เวย์ ตอนนั้นก็จะสี่โมงเย็นแล้ว
    ไม่รู้ว่าจะทันหรือเปล่า กว่าจะถึงศูนย์ก็หมดเวลา ช่างต้องนัดให้ไปทำใหม่อีกพรุ่งนี้

เช้าวันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 55 ผมก็รีบตื่นแต่เช้าเพื่อจะไปทำให้เป็นคิวแรก เพราะวันนั้นผมเองก็ต้องทำงาน (แต่ขอเข้าเที่ยง)
    ช่างศูนย์เล่าให้ฟังว่า ได้โทรไปที่ซุส สนง.ใหญ่แล้ว เรื่องนี้ ทาง สนง.บอกว่าเคสนี้เป็นเรื่องใหญ่ ทำให้เสียมาตรฐานซุสได้
    จากนั้นช่างก็เอาเอกสารทำเครมมาให้ผมเซ็นจากนั้นก็บอกให้ผมไปนั่งรถในห้องรับรองลูกค้า
    ระหว่างที่นั่งรอกว่าสองชั่วโมงภายในห้องรับรอง ซึ่งจัดได้อย่างสะอาด เรียบร้อย
    มีทีวีดาวเทียม เก้าอี้ โซฟา มาม่าก็มีให้กินฟรี โอวัลติน กาแฟ น้ำเย็น น้ำร้อน
    อีกทั้งมีพนักงานมาเสริฟน้ำหวานเย็นๆ อีก ฯลฯ
    (คิดว่าดีกว่าศูนย์รถอีก ทั้งที่ซื้อรถคันละเกือบล้านยังไม่บริการดีขนาดนี้เลย)

พอเปลี่ยนอุปกรณ์เสร็จเรียบร้อย ช่างก็แนะนำวิธีดูแล อีกทั้งอื่นๆ ฯลฯ
    ความรู้สึกตอนขับ หลังจากเปลี่ยนอุปกรณ์ ยอมรับว่ารถมีกำลังเยอะขึ้น นิ่มขึ้น
    การตัดเปลี่ยนระบบน้ำมันไปแก๊สทำให้นิ่มกว่าเดิม เหยียบเป็นมา

ดีกว่าเดิมเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกก

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ต่อให้อุปกรณ์ดีระดับโลก ถ้าเจอคนชุ่ยๆ อุปกรณ์นั้นก็ห่วยไปได้เลย

มันใช่เรื่องหรือเปล่าที่ผมต้องเสียเวลา เสียค่าเติมแก๊สเกินความเป็นจริงแบบเปล่าประโยชน์ ด้วยการขับรถที่ติดตั้งอุปกรณ์ไม่ตามมาตรฐาน อีกทั้งยังไม่ได้ปรับจูนให้อุปกรณ์ทำงานอย่างเต็มประสิทธิภาพ มาตั้งนาน......
    ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์แก่พี่ๆ น้าๆ ที่ใช้รถแบบผมครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: //////////////////////// ฝากไว้เป็นประสบการณ์กับการติดแก๊สครับ

ผู้ร่วมชะตากรรม
    (น่าจะมีเยอะ เพียงอาจไม่ได้อยู่ในคลับเราครับ)

น้า rachawdee
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=41740

น้า Redgold
    http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=43373

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 06-01-2013 เมื่อ 21:48

TTC-01780 TTC-Member
    User ID
    9910
    Status
    โพส
    3,541

มาตรฐาน ตอบ: //////////////////////// ฝากไว้เป็นประสบการณ์กับการติดแก๊สครับ

สรุปน้าหายแล้วใช่ไหมครับ สุดยอดไปเลยยยย

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ล่าสุด 6/1/2556

วันนี้ลองไปวัดสายหัวฉีดดู
    4 เส้น ยาวไม่เท่ากันสักเส้น
    โดยเส้นที่ยาวที่สุดยาวมากกว่าฟุตนึง
    ส่วนเส้นที่สั้นที่สุดน่าจะคืบกว่าๆ ได้
    สุดยอดมั้ยครับ scc ปทุมธานี

เท่านั้นยังไม่พอ เห็นวงกลมสีแดงมั้ยครับ
    พวกทำไงไม่รู้จนตัวหนีบล็อคงอ

สุดยอดมั้ยครับ scc ปทุมธานี

ผลงานวาล์วไม่มีที่ครอบ ใกล้จะเป็นขี้เกลือเน่าหล่ะครับ
    (กระดูกงูสายไฟนั่นผมใส่เองนะครับ)
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 06-01-2013 เมื่อ 21:48

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ชื่อ:  ver.jpg
ครั้ง: 4217
ขนาด:  63.1 กิโลไบต์

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ลืมบอกว่า ค่าใช้จ่ายในการทำเครมเปลี่ยนอุปกรณ์ ประมาณสี่พันกว่าบาท
    ซึ่งทางศูนย์ซุส ต้องทำเบิกไปที่ร้านแก๊สปทุมฯ!!!! ครับ

User ID
    2735
    Status
    โพส
    101

รูปสวยมากครับ ใช้กล้องอะไรครับ

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

ตอนนี้อุปกรณ์แก๊สก็มีคุณภาพทัดเทียมกันแต่ฝีมือและความรู้ช่างตามร้านติดตั้งก๊าชต่างยังเลื่อมล้ำกันอยู่มากต้องเลือกร้านติดตั้งแก๊สดีๆ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ชื่อ:  IMG_7153.jpg
ครั้ง: 3953
ขนาด:  177.3 กิโลไบต์
    ม้อต้มอันใหม่ครับ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

นี่แหละปัญหาใหญ่ของร้าน ติดแก๊สที่เห็นแก่ได้

-ไม่อ่านข้อแนะนำในการติดตั้งให้ละเอียด ติดแบบตามใจฉัน คู่มือเค้าก็บอกมา
    -เปลี่ยนอุปกรณ์ เห็นแก่กำไรเล็กๆน้อยๆ ทำเจ้าของแบรนและผู้บริโภคเสียหาย

จบแบบสบายใจแต่เสียความรู้สึกนิดหน่อย ก็ดีแล้วครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Earth08 ดูโพส
    รูปสวยมากครับ ใช้กล้องอะไรครับ
    กล้อง400ธรรมดาๆ ตกรุ่นไปหลายปีแล้ว ^^"

ดูของผมที่ซื้อจาก กรุงเทพฯ2009
    ติดจากร้าน เอดส์cc ปทุม เอาไว้เป็นอุทาหรณ์

ที่ครอบถังเทอะทะ ฝาครอบวาล์วก็ไม่ติดให้ สรุปก็คือสนิมกินแบบนี้
    น่าฮวยเซ็งมั้ยครับ สำหรับศูนย์นี้..ร้านนี้

สภาพถังถ่ายเมื่อ 12-9-2555

มันติดยังไงให้สติกเกอร์ผมหลุดลอกแบบนี้
    ชื่อ:  2012-09-12-08.29.13.jpg
ครั้ง: 2345
ขนาด:  273.1 กิโลไบต์ชื่อ:  2012-09-12-08.28.58.jpg
ครั้ง: 2200
ขนาด:  282.8 กิโลไบต์ชื่อ:  2012-09-12-08.28.40.jpg
ครั้ง: 2305
ขนาด:  232.3 กิโลไบต์ชื่อ:  2012-09-12-08.28.07.jpg
ครั้ง: 2241
ขนาด:  269.5 กิโลไบต์ชื่อ:  2012-09-12-08.27.55.jpg
ครั้ง: 2206
ขนาด:  278.2 กิโลไบต์ชื่อ:  2012-09-12-08.27.41.jpg
ครั้ง: 2138
ขนาด:  268.9 กิโลไบต์ชื่อ:  2012-09-12-08.27.28.jpg
ครั้ง: 2262
ขนาด:  267.7 กิโลไบต์

ดูมันทำที่ครอบ ยังกะรถถัง
    เจ้าอื่นๆ เขาดัดแผ่นเหล็กเป็นรูปเดียวกับถัง
    ดูแล้วท้ายไม่ห้อยมากด้วย
    หรือว่ามันดัดเหลี่ยมๆ อย่างนี้ง่ายกว่า
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 12-09-2012 เมื่อ 09:38

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Sinplug ดูโพส
    ตอนนี้อุปกรณ์แก๊สก็มีคุณภาพทัดเทียมกันแต่ฝีมือและความรู้ช่างตามร้านติดตั้งก๊าชต่างยังเลื่อมล้ำกันอยู่มากต้องเลือกร้านติดตั้งแก๊สดีๆ
    ตอนผมซื้อรถ ผมเองไม่มีความรู้เรื่องแก๊สเลย
    คันเก่าเป็นดีเซล
    ก็เลยให้ทางศูนย์จัดการให้เพราะกลัวมีปัญหาเรื่องประกันรถ
    ถ้ารู้อย่างนี้ ผมเลือกติดเองดีกว่าครับ ^^"

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    นี่แหละปัญหาใหญ่ของร้าน ติดแก๊สที่เห็นแก่ได้

-ไม่อ่านข้อแนะนำในการติดตั้งให้ละเอียด ติดแบบตามใจฉัน คู่มือเค้าก็บอกมา
    -เปลี่ยนอุปกรณ์ เห็นแก่กำไรเล็กๆน้อยๆ ทำเจ้าของแบรนและผู้บริโภคเสียหาย

จบแบบสบายใจแต่เสียความรู้สึกนิดหน่อย ก็ดีแล้วครับ

ช่างที่ศูนย์ซุสคนนึง ก็เคยทำงานที่ร้านแก๊สปทุมฯร้านนี้
    เขาบอกว่าปกติร้านติดแล้วจะไม่ค่อยจูนให้ลูกค้า
    เพราะไม่จูนรถก็ใช้งานได้ด้วยโปรแกรมดีฟอลของระบบแก๊ส

นึกภาพเล่นๆ มีกี่คันที่ซื้อจากศูนย์เดียวกันกับผม แล้วติดแก๊สร้านนี้ O_o" ครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

น้าติดแก๊สมาเท่าไหร่ครับ ผมกำลังชั่งใจว่าจะติดยี่ห้อไรดี เห็นศูนย์ซุสบริการดี คิดว่าจะติดของซุสดีกว่า บริการดีกว่าศูนย์มิตซูอีก ...

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ 3632กรุงเทพ ดูโพส
    น้าติดแก๊สมาเท่าไหร่ครับ ผมกำลังชั่งใจว่าจะติดยี่ห้อไรดี เห็นศูนย์ซุสบริการดี คิดว่าจะติดของซุสดีกว่า บริการดีกว่าศูนย์มิตซูอีก ...
    ผมให้ศูนย์ติดให้ ต่อเขาได้ราคา 26000 โดยให้โอนไปก่อนจ่ายค่ารถด้วย
    ถัง 58l ราคานี้ผมได้จากโปรโมชั่นในเวบ ก็เลยพริ้นไปให้เซลดู แล้วบอกว่าขอราคานี้ เพราะตอนแรกเซลเรียกเก็บแพงกว่านี้ครับ

ส่วนราคาเท่าที่ผมถามที่ศูนย์ซุลตรงมอเตอร์เวย์ เขาบอกแพงกว่าที่ผมติดมาประมาณสองสามพัน
    ถ้าย้อนเวลาได้ หรือถ้าติดแก๊สแล้วประกันรถไม่หมด
    ผมจะยอมเสียแพงกว่าจะได้ไม่เสียความรู้สึกแบบนี้ครับ

ปล.เจ้าหน้าีที่น่ารัก บริการและให้คำแนะนำดีมากๆ ๆ ครับ ^^

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

หลังจากเปลียนมาแล้ว วิ่งประหยัดขึ้นป่าวครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    หลังจากเปลียนมาแล้ว วิ่งประหยัดขึ้นป่าวครับ
    แก๊สที่เหลือในถังไปได้เกินกว่าเดิมนิดหน่อย แต่ยังไม่หมด
    ไว้ผมได้เดินทางไกล
    จะเอาระยะทางที่ได้มาบอกอีกที แต่อาจนานหน่อยนะครับ
    รถส่วนมากจะจอด
    ปกติขี่โซนิคไปทำงาน เพราะรถติด
    ขับรถยนต์ไปบ้างเดือนละไม่กี่วัน ระยะทางจากที่ทำงานถึงที่พักไปกลับสี่กิโลเองครับ

แต่ที่ได้เพิ่มขึ้นแน่ๆ คือความนิ่มและกำลังรถ ปกติเวลาเลี้ยวผมต้องลงไปเกียร์สอง หรือบางทีก็ต้องเกียร์หนึ่ง เพราะรถไม่ค่อยมีกำลังตอนออกตัว
    แต่ตอนนี้บางทีเลี้ยวที่เกียร์สามยังเหยียบไปได้เลยครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

หลังจากใช้แก๊สจนเกลี้ยงถัง
    พอไปเติมใหม่รอบนี้
    อัดได้เต็มที่ 54.88 สงสัยระบบกันเติมแก๊สเต็มทำงานแล้ว

ผ่านไปหลายวันเพิ่งจะวิ่งได้ 64 กิโลเองครับ

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

เฮ้อเวรกรรม

User ID
    20553
    Status
    โพส
    72

ศูนย์บริการซุสดีกว่ามิตซุจิงๆคับ รถผมช่างเขาติดแก็สทำกิ๊บล๊อคคอลโซลหัก ศูนย์ซุสยังเบิกของแท้ใหม่ให้เลยคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้