หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 54 จากทั้งหมด 54

กระทู้: //////////////////////// ฝากไว้เป็นประสบการณ์กับการติดแก๊สครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    12710
    Status
    โพส
    242

มาตรฐาน ตอบ: //////////////////////// ฝากไว้เป็นประสบการณ์กับการติดแก๊สครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ขอเริ่มความจากกระทู้นี้ละกันครับ จะได้ไม่ต้องพิมพ์เยอะ
    http://www.thaitritonclub.com/forum/showthread.php?t=39425

ไฟล์แนบ 148493

ไฟล์แนบ 148491
    รางหัวฉีด ช่างศูนย์ก็บอกว่าต้องวางขนานโลก
    แต่ร้านแก๊สตั้งมาให้ผมแบบนี้

ไฟล์แนบ 148489
    ม้อต้มเจ้าปัญหา

ไฟล์แนบ 148484
    ถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐาน

ไฟล์แนบ 148492
    จอดรถที่ศูนย์มิสซู
    ไฟล์แนบ 148483
    คอมเม้นที่ช่างศูนย์ซุสเขียนให้เมื่อตอนไปเช็คพันโล

วันเสาร์ที่ 10 มีนาคม 55 ผมไปจูนแก๊สตามนัด
    ช่างที่ศูนย์ซุสจูนได้สักพักก็มาบอกผมว่า ค่าความร้อนเกิน เนื่องจากใช้หม้อต้มผิดขนาด
    (at09 alaska) ซึ่งเป็นหม้อต้มสำหรับรถยนต์ขนาด 1500-2000cc
    ขนาดที่เหมาะสมควรจะเป็น (vrl standard) 2000-3000cc

ไฟล์แนบ 148482

ช่างบอกว่าถ้าจะจูนก็จูนได้แต่ในระยะยาวจะเป็นผลเสียต่อเครื่องยนต์ เพราะม้อต้มมันโหลด
    ก็เลยแนะนำให้ผมติดต่อไปที่ศูนย์มิสซู เพื่อให้ประสานไปร้านที่รับติดแก๊ส

หลังจากผมประสานไป ผมต้องขับรถจากศูนย์ซุสมอเตอร์เวย์ ไปศูนย์มิสซูที่ปทุมฯ
    เจ้าหน้าที่มิสซูก็โทรตามช่างร้านแก๊สให้ หลังจากนั่งรอกว่าสอง ชม. ก็มีช่างขับรถมาส่งให้ศูนย์
    คงเป็นรถที่รับไปติดแก๊สให้

จากนั้นช่างก็ขอนั่งรถผมกลับพร้อมกับพาไปที่ร้านแก๊ส

เมื่อถึงร้านแก๊ส (แห่งหนึ่งย่านศาลากลางปทุม)
    ไฟล์แนบ 148486
    ภาพระหว่างนั่งรอหน้าร้าน

ผมก็เอาเอกสารข้อมูลอุปกรณ์ที่ทางศูนย์ซุสพริ้นให้ ส่งให้ร้านแก๊ส ดู
    พร้อมกับบอกเขาว่า คุณติดหม้อต้มให้ผมผิดมาตรฐาน และก็ไม่ได้จูนแก๊สสร้างแมพให้ผมด้วย

เขาบอกว่าหม้อต้มขนาดที่ทางศูนย์แนะนำมาทางร้านไม่มี
    เขาให้เหตผลว่า
    “รถปีโป้เครื่องสองพันเจ็ด ร้านผมก็ติดตัวนี้ทั้งนั้น ไม่มีปัญหาอะไร รถคุณแค่สองพันสี่ซีซี
    ตัวที่คุณจะเอาทางร้านไม่มีหรอก”

เขาบอกมีแต่ตัวหลังทองอะไรซักอย่างนี่แหละ
    แต่ตัวหลังทองมันสำหรับรถ 3000cc ขึ้นไปผมเลยบอกไม่เอา

เขาเลยไปเอาตัว bigas ri21 ขนาด 1800-2500cc มาเปลี่ยนใส่ให้
    ไฟล์แนบ 148487
    เขียนแล้วจะเปลี่ยนแต่ไม่ได้เปลี่ยน
    ไฟล์แนบ 148485

โอเคทางศูนย์ซุสก็แนะนำว่านอกจากตัว vrl standard แล้ว ตัวรองลงมาที่ใส่ได้ คือตัว bigas ri21 ผมก็เลยยอมให้เปลี่ยน
    ไฟล์แนบ 148488
    เปลี่ยนสดๆ ไม่ต้องมีผ้ารองกันถลอกอะไรเล้ยยย

ขณะที่กำลังจะเปลี่ยนเสร็จ เจ้าของร้านหัวเลี่ยมๆ ก็เดินมา บอกว่าใส่ทำไมตัวนี้ ต้องใส่ตัวหลังทอง
    ผมก็เลยชี้แจงว่า หลังทองช่างศูนย์ซุสบอกว่ามันใหญ่ไป ผมอยากได้ตัวมาตรฐาน vrl standard ด้วยซ้ำนะ แต่คุณไม่มี
    ถ้าอย่างนั้น ผมไม่เอาหล่ะ ให้ช่างประกอบอันเดิมใส่ให้ผม ผมจะทำเรื่องเครมกับศูนย์ซุสละกัน

จากนั้นผมก็ให้ช่างประกอบตัว at09 alaska กลับ
    แล้วก็รีบขับรถกลับไปที่ศูนย์ซุสมอเตอร์เวย์ ตอนนั้นก็จะสี่โมงเย็นแล้ว
    ไม่รู้ว่าจะทันหรือเปล่า กว่าจะถึงศูนย์ก็หมดเวลา ช่างต้องนัดให้ไปทำใหม่อีกพรุ่งนี้

เช้าวันอาทิตย์ที่ 11 มีนาคม 55 ผมก็รีบตื่นแต่เช้าเพื่อจะไปทำให้เป็นคิวแรก เพราะวันนั้นผมเองก็ต้องทำงาน (แต่ขอเข้าเที่ยง)
    ช่างศูนย์เล่าให้ฟังว่า ได้โทรไปที่ซุส สนง.ใหญ่แล้ว เรื่องนี้ ทาง สนง.บอกว่าเคสนี้เป็นเรื่องใหญ่ ทำให้เสียมาตรฐานซุสได้
    จากนั้นช่างก็เอาเอกสารทำเครมมาให้ผมเซ็นจากนั้นก็บอกให้ผมไปนั่งรถในห้องรับรองลูกค้า
    ระหว่างที่นั่งรอกว่าสองชั่วโมงภายในห้องรับรอง ซึ่งจัดได้อย่างสะอาด เรียบร้อย
    มีทีวีดาวเทียม เก้าอี้ โซฟา มาม่าก็มีให้กินฟรี โอวัลติน กาแฟ น้ำเย็น น้ำร้อน
    อีกทั้งมีพนักงานมาเสริฟน้ำหวานเย็นๆ อีก ฯลฯ
    (คิดว่าดีกว่าศูนย์รถอีก ทั้งที่ซื้อรถคันละเกือบล้านยังไม่บริการดีขนาดนี้เลย)

พอเปลี่ยนอุปกรณ์เสร็จเรียบร้อย ช่างก็แนะนำวิธีดูแล อีกทั้งอื่นๆ ฯลฯ
    ความรู้สึกตอนขับ หลังจากเปลี่ยนอุปกรณ์ ยอมรับว่ารถมีกำลังเยอะขึ้น นิ่มขึ้น
    การตัดเปลี่ยนระบบน้ำมันไปแก๊สทำให้นิ่มกว่าเดิม เหยียบเป็นมา

ดีกว่าเดิมเยอะมากกกกกกกกกกกกกกกกก

เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ต่อให้อุปกรณ์ดีระดับโลก ถ้าเจอคนชุ่ยๆ อุปกรณ์นั้นก็ห่วยไปได้เลย

มันใช่เรื่องหรือเปล่าที่ผมต้องเสียเวลา เสียค่าเติมแก๊สเกินความเป็นจริงแบบเปล่าประโยชน์ ด้วยการขับรถที่ติดตั้งอุปกรณ์ไม่ตามมาตรฐาน อีกทั้งยังไม่ได้ปรับจูนให้อุปกรณ์ทำงานอย่างเต็มประสิทธิภาพ มาตั้งนาน......
    ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์แก่พี่ๆ น้าๆ ที่ใช้รถแบบผมครับ
    น้าครับหม้อต้มอันแรกของน้า at09 alaska รุ่นเดียวกับของผมเลย
    ผมต้องไปเปลี่ยนใหม่ไหมเนี้ย แต่ก้อวิ่งมาหกหมื่นโลแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ
    อาการมันยังไงครับน้าเผื่อได้เตรียมตัวไว้บ้าง

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: //////////////////////// ฝากไว้เป็นประสบการณ์กับการติดแก๊สครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    ถ้าตอนนี้ไม่มีปัญหาอะไร ก็ใช้ไปซักพัก รอหมดประกันก็ได้ ทำทีเดียวเลย

มีความสุขกับการใช้รถดีกว่า ครับ
    ครับ เช่นกันครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ wit.aod ดูโพส
    น้าครับหม้อต้มอันแรกของน้า at09 alaska รุ่นเดียวกับของผมเลย
    ผมต้องไปเปลี่ยนใหม่ไหมเนี้ย แต่ก้อวิ่งมาหกหมื่นโลแล้วไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลยครับ
    อาการมันยังไงครับน้าเผื่อได้เตรียมตัวไว้บ้าง
    อาการรถ ในระยะแรก ช่างบอกยังไม่มีปัญหาอะไร
    ส่วนปัญหาของผมก็คือมันกินแก๊สมากเกิน อาจจะเป็นเพราะหม้อต้ม
    หรือเพราะตอนติดตั้งเสร็จไม่ได้จูน หรือจูนไม่ได้??
    แต่ก็ดันทุรังใส่ให้ลูกค้ามาเสี่ยงดวงให้มีอาการ.."ไม่สบายใจ"เอง

เพราะที่เป็นปัญหาก็คือ ช่างศูนย์ซุสฯ จูนโปรแกรมสร้างแมพไม่ได้
    ค่าความร้อนหม้อต้มมันเกินครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    มีจูนแล้วประกันหมดด้วยหรอครับ ผมใช้ ag จูนแล้วจูนอีกไม่หมดประกัน แต่คิดๆอยู่เรื่อหม้อต้มครับ ขอผมเหมือนหม้อที่ จขกท ติดตอนแรกเลย กินอยู่ประมาณ 7.2 โลลิตร อยากลองเปลียนดูเหมือนกัน แต่ก็กลัวว่าจะไม่ดีขึ้น หม้อต้มหลังทองค่าเปลียนตั้ง 5000 กลัวเปลียนมาแล้วไม่คุ้มอะครับ เพื่อนๆว่าผมสมควรเปลียนหรือป่าวครับ
    ถ้าจูนเองได้
    หรือใช้แล้วไม่มีปัญหาอะไร
    รอให้พังค่อยเปลี่ยนดีกว่า

ส่วนของผมที่เปลี่ยนเพราะยังอยู่ในประกัน
    และเป็นสิ่งที่ลูกค้าควรจะได้รับอย่างถูกต้องสมบูรณ์ ครับ

User ID
    32182
    Status
    โพส
    73

ผมก็เจอมาเคสเดียวกับน้าเลยครับ ออกรถที่ศูนย์เดียวกัน ยังไงเดียวจะโทรไปปรึกษาขอความรู้นะครับน้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Redgold ดูโพส
    ผมก็เจอมาเคสเดียวกับน้าเลยครับ ออกรถที่ศูนย์เดียวกัน ยังไงเดียวจะโทรไปปรึกษาขอความรู้นะครับน้า ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    ยินดีครับ ^^

User ID
    38153
    Status
    โพส
    211

ผมออกรถมิสซู โคราชอะ ให้ศูนย์ติดตั้ง lpg ให้ กำ ดันไปเจอ ซุส ตอนนี้บอกให้เปลี่ยนหม้อต้ม ร้านบอก วิศวะ ไม่รับรอง อยากเปลี่ยน แต่กำลังต่อรอง แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ทำไงดีคับ พี่ ๆ บอกทางออกที รถยังไม่ได้ขับซักโลเลย ยังจอดอยู่ร้านติดแก็สอยู่เลย ยังไม่ยอมเปลี่ยนให้ บอกจะเพิ่มตังให้ก็แล้ว มีใครพอจะช่วยได้มั่งคับ

TTC 02975 TTC-Member
    User ID
    31917
    Status
    โพส
    526

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ nnat1997 ดูโพส
    ผมออกรถมิสซู โคราชอะ ให้ศูนย์ติดตั้ง lpg ให้ กำ ดันไปเจอ ซุส ตอนนี้บอกให้เปลี่ยนหม้อต้ม ร้านบอก วิศวะ ไม่รับรอง อยากเปลี่ยน แต่กำลังต่อรอง แต่คิดว่าไม่น่าจะได้ทำไงดีคับ พี่ ๆ บอกทางออกที รถยังไม่ได้ขับซักโลเลย ยังจอดอยู่ร้านติดแก็สอยู่เลย ยังไม่ยอมเปลี่ยนให้ บอกจะเพิ่มตังให้ก็แล้ว มีใครพอจะช่วยได้มั่งคับ
    ทำไมร้านมันดื้อจังเนาะ เอาใจช่วยให้เปล่ียนให้ได้นะครับ

User ID
    36201
    Status
    โพส
    144

อยากติดมัง
    จะได้กินมาม่า

User ID
    38153
    Status
    โพส
    211

ตกลงมันไม่เปลี่ยนให้ มันบอกมีประกันเสียเมื่อไหร่มาเปลี่ยน เลยบอกมันไปว่า ของไม่ดีเปลี่ยนไปก็เสียเวลาเปล่า ค่อยหาเวลาไปเปลี่ยนที่อื่นเองดีกว่า เสียเงินเพิ่มอีกแระ

User ID
    35530
    Status
    โพส
    23

ผมเป็นช่างคนหนึ่งที่ใช้โทมา เรื่องแรงม้าของหม้อก็เป็น 140 Hp ไม่ใช่ 125Hp อย่างที่เห็นในใบของซุส
    แต่อย่างที่เห็นม้าหายไปหลายตัวเลยทีเดียว สำหรับโทมา 140 แรงนั้นเหลือๆสๆหรับเครื่อง 2400cc มากกว่า 2400 ก็ยังใช้ได้แรงก็ไม่ตกแรงดันก็ปรกติครับ
    ปล.ไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับโทมาแต่รับไม่ได้ที่มีคนหลอกลวง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lpgtechgas1 : 27-09-2012 เมื่อ 14:48

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ล่าสุด 6/1/2556

วันนี้ลองไปวัดสายหัวฉีดดู
    4 เส้น ยาวไม่เท่ากันสักเส้น
    โดยเส้นที่ยาวที่สุดยาวมากกว่าฟุตนึง
    ส่วนเส้นที่สั้นที่สุดน่าจะคืบกว่าๆ ได้
    สุดยอดมั้ยครับ scc ปทุมธานี

เท่านั้นยังไม่พอ เห็นวงกลมสีแดงมั้ยครับ
    พวกทำไงไม่รู้จนตัวหนีบล็อคงอ

สุดยอดมั้ยครับ scc ปทุมธานี

ผลงานวาล์วไม่มีที่ครอบ ใกล้จะเป็นขี้เกลือเน่าหล่ะครับ
    (กระดูกงูสายไฟนั่นผมใส่เองนะครับ)

User ID
    15743
    Status
    โพส
    175

สอบถามหน่อยครับ ท่อแก็สที่ใช้ขนาดเท่าไรครับ
    กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนหม้อต้ม แต่เรื่องท่อแก็ส 6mm น่ะจะพอ

เดิมใช้ โทมาหลังเงิน ไปเป็นหลังทอง
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย tou919 : 18-02-2014 เมื่อ 10:07

User ID
    3929
    Status
    โพส
    2,943

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tou919 ดูโพส
    สอบถามหน่อยครับ ท่อแก็สที่ใช้ขนาดเท่าไรครับ
    กำลังคิดว่าจะเปลี่ยนหม้อต้ม แต่เรื่องท่อแก็ส 6mm น่ะจะพอ
    ถ้าอนาคตไม่ขึ้นจะขยับขยายอะไร 6 mm เหลือๆครับ แต่ถ้าในอนาคตมีขุนม้าเพิ่ม 8 mm ไปเลยครับ ราคา 6 mm กับ 8 mm ไม่ต่างกันเยอะครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3

ข้อมูลกระทู้