หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

กระทู้: จริงหรือไม่!! ประมาณ70,000 ก.ม.ตู้แอร์ก็หมดอายุ และรั่ว แล้ว

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

มาตรฐาน จริงหรือไม่!! ประมาณ70,000 ก.ม.ตู้แอร์ก็หมดอายุ และรั่ว แล้ว

อาการรถผมคือ คอมฯแอร์มันทำงานตลอดไม่ตัดเลย ผมก็เลยเอารถไปเช็คที่ร้านแอร์ ช่างเขาบอกว่าตู้รั่ว มันไม่เย็นเพราะไม่มีน้ำยา จึงทำให้คอมฯทำงานตลอด เขาบอกว่าตู้รั่วมันหมดอายุแล้วแค่70,000 กม.ก็รั่วแล้ว รถผมออกมา4ปีแล้วยังไม่เคยล้างแอร์เลย ราคาตู้อยู่ที่4,500 บ.ผมยังเอะใจอยู่ว่า มันมีหมดอายุด้วยหรอ รถผม 150,000 กม.แล้วเพิ่งจะมาเป็นนี้แหละ ผมก็เลยแค่เติมน้ำยามาก่อน500 บ. ปรากฏว่า มันก็เย็นปกติ คอมตัดปกติแล้ว ใช้มาอาทิตย์นึงเริ่มอาการเดิมอีกแล้ว แอร์ไม่เย็น คอมทำงานตลอด เลยสงสัยว่ามันจะรั่วหรือจริง หรือช่างเติมน้ำยาแอร์น้อย ล้างแอร์ก็คงไม่มีประโยชน์แล้วมั้ง สงสัยต้องเปลี่ยนตู้จริงๆ รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ

TTC - 01705 TTC-Member
    User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

มาตรฐาน ตอบ: จริงหรือไม่!! ประมาณ70,000 ก.ม.ตู้แอร์ก็หมดอายุ และรั่ว แล้ว

มารอฟังด้วยครับน้าต๊อด อยากรู้เหมือนกันว่าจะหมดอายุจริงป่าว 70,000 โลเอง

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: จริงหรือไม่!! ประมาณ70,000 ก.ม.ตู้แอร์ก็หมดอายุ และรั่ว แล้ว

คราบแฉะจากมูกในแผงคอยเย็นครับมันเป็นตัวบ่อนทำลายแผงคอยล์เราให้ผุกล่อน
    มันอยู่ที่เทคนิคการใช้ของเราเองนั่นละ
    ถ้าไม่เร่งปุ่มน้ำยาแรงเกินหันไปเร่งสปีดพัดลมบ้าง แผงคอยล์เย็นมันจะไม่ค่อยแฉะ
    ออกไปใช้งานข้างนอกกลับมา ก่อนจะเข้าที่จอดเก็บปิดน้ำยามันซะก่อนเหลือแต่พัดลบเป่าให้แผงมันแห้งบ้าง ช่วยได้แน่นอน
    ผมมันผ่านมา87xxxโลแล้วล้างแอร์เองมา2ครั้ง(ตามในกระทู้)ยังใช้ได้เย็นสะบายดีนะ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 20-03-2012 เมื่อ 11:50

User ID
    16133
    Status
    โพส
    536

1 แสนโล2หมื่นโล ตู้รั่ว คอมแอร์พัง เย็นบ้างไม่เย็นบ้างไม่สู้แดด อาเมน

User ID
    6596
    Status
    โพส
    51

ของผม เก้าหมื่นโลตู้รั่วช่างบอกว่าซ่อมไม่จบเปลี่ยนไหม่ดีกว่า 4200

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

รถผมสองแสนโลนิด แอร์เฉียบตู้แอร์ไม่เคยล้าง กรองแอร์เปลี่ยนบ้าง เป่าบ้าง ไม่เคยปิดน้ำยาแอร์ก่อนจอดเข้าบ้าน ผมว่ารถผมโชคดีมาก รวมทั้งแร๊คพวงมาลัยด้วย ไม่เคยมีปัญหาเลย

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    คราบแฉะจากมูกในแผงคอยเย็นครับมันเป็นตัวบ่อนทำลายแผงคอยล์เราให้ผุกล่อน
    มันอยู่ที่เทคนิคการใช้ของเราเองนั่นละ
    ถ้าไม่เร่งปุ่มน้ำยาแรงเกินหันไปเร่งสปีดพัดลมบ้าง แผงคอยล์เย็นมันจะไม่ค่อยแฉะ
    ออกไปใช้งานข้างนอกกลับมา ก่อนจะเข้าที่จอดเก็บปิดน้ำยามันซะก่อนเหลือแต่พัดลบเป่าให้แผงมันแห้งบ้าง ช่วยได้แน่นอน
    ผมมันผ่านมา87xxxโลแล้วล้างแอร์เองมา2ครั้ง(ตามในกระทู้)ยังใช้ได้เย็นสะบายดีนะ
    น้ำหอมปรับอากาศก็มีส่วนนะครับ เหมือนมันมีสารอะไรสักอย่างไปทำให้แผงคอยเราอุดตัน แต่ผมคงอีกนานเเหละถึงจะเปลี่ยน เพราะชุดตู้เเอร์ผมเปลี่ยนไปแระ เมื่อสิ้นปี หุหุหุ

TTC-00874 TTC-Member
    User ID
    875
    Status
    โพส
    1,681

ผมดดนตั้งแต่ 40000 โลแน่ะ เปลี่ยนตู้ใหม่เลย จนเดี๋ยวนี้วิ่งไป 155700 เย็นดีไม่มีปัญหา

สมาชิกถาวร:TTC-00476 TTC-Member
    User ID
    4480
    Status
    โพส
    4,726

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NANEK_BW ดูโพส
    น้ำหอมปรับอากาศก็มีส่วนนะครับ เหมือนมันมีสารอะไรสักอย่างไปทำให้แผงคอยเราอุดตัน แต่ผมคงอีกนานเเหละถึงจะเปลี่ยน เพราะชุดตู้เเอร์ผมเปลี่ยนไปแระ เมื่อสิ้นปี หุหุหุ
    เคยได้ยินเหมือนกันครับ เจ้าน้ำหอมนี้
    ใกล้จะแสนแล้ว ยังเย็นปกติเมือนเดิม น้ำหอมไม่เคยใช้เลย

User ID
    14987
    Status
    โพส
    537

ไตรตั้นน้อย ผมวิ่งมาแสนสามนิดๆแล้ว...ยังไม่มีปัญหากับแอร์ หรือว่าอาการใดๆเกี่ยวข้องเลยครับ ล่าสุดเพิ่งใส่กรองแอร์เข้าไปอีก...อากาศหมุนเวียนสะอาดขึ้น

ปล. ผมไม่ได้ใช้น้ำหอมปรับอากาศนะครับ
    ปล.2 ปกติผมสูบบุหรี่เวลาขับรถทางไกล แต่เปิดกระจก ปิดแอร์ตลอดทุกครั้งที่สูบบุหรี่นะครับ

ยังไม่มีปัญหาใดๆกับแอร์เลยครับ กลิ่นอับบางครั้งก็ใช้วิธีจอดรถกลางแจ้งให้แดดร้อนๆ ระบายอากาศให้สดชื่นได้อีก

อิอิอิ

TTC 02070 TTC-Member
    User ID
    14011
    Status
    โพส
    1,057

ของผมไปตั่งแต่3ปีแรกแล้ว พอดีอยู่ในประกันเดือนสุดท้าย ตอนนี้6ปีแล้ว.

จะสั้นหรือยาวไม่ได้อยู่ที่ระยะกิโลการใช้งานคับ อยู่ที่การใช้งานและการดูแล เหมือนแอร์บ้านคับ ล้างทำความสะอาดบ่อยขึ้น ซัก 2 ปีต่อครั้ง ใส่ฟิลเตอร์ช่วยกรองฝุ่นและทำความสะอาดบ่อยๆ ช่วยได้เยอะคับ เทคนิคง่ายๆ อีกอย่างนึงคับ ก่อนดับเครื่องหรือกะระยะก่อนจอดรถปิดสวิทซ์เทอร์โมให้พัดลมเดินอย่างเดียวคับเร่งแรงๆ หน่อย เพื่อไล่หยดน้ำในคอยล์เย็นคับ ให้คอยล์เย็นแห้ง จะช่วยยืดอายุคอยล์เย็นหรือตู้แอร์ได้นานทีเดียวคับ

User ID
    15626
    Status
    โพส
    628

ใช่ครับน้า มันอยู่ที่การดูแลรักษาครับ รถผมตั้งแต่ใช้งานมา150000กม.แล้ว ยังไม่เคยล้างแอร์ หรือดูแลรักษามันเลย มันก็สมควรแก่เวลาแล้วละครับ ขอบพระคุณน้าๆ ทุกๆท่านที่มาร่วมแชร์ประสบการณ์ให้ได้รับรู้กันครับ ขอบพระคุณมากครับ

User ID
    13831
    Status
    โพส
    300

ถ้าจะใช้น้ำหอมแนะนำเป็นแบบสเปร์ยคับ
    ผมอยู่กับร้านแอร์ตู้มันจะเป็นเมือกๆถ้าใช้น้ำหอมพวกเจลหรือน้ำ
    ส่วนที่ตู้มันรั่วเนี่ยผมไม่แน่ใจว่าอยู่ที่ระยะกิโลหรือป่าว
    ของผมมารั่วตอน85xxxรถ5ปีกว่าขับก็น้อยทางฝุ่นก็ไม่ได้วิ่ง
    พยายามอย่าให้มีฝุ่นเข้ารถมากก็okแล้วคับ

User ID
    12496
    Status
    โพส
    2,931

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ Wannboy ดูโพส
    ถ้าจะใช้น้ำหอมแนะนำเป็นแบบสเปร์ยคับ
    ผมอยู่กับร้านแอร์ตู้มันจะเป็นเมือกๆถ้าใช้น้ำหอมพวกเจลหรือน้ำ
    ส่วนที่ตู้มันรั่วเนี่ยผมไม่แน่ใจว่าอยู่ที่ระยะกิโลหรือป่าว
    ของผมมารั่วตอน85xxxรถ5ปีกว่าขับก็น้อยทางฝุ่นก็ไม่ได้วิ่ง
    พยายามอย่าให้มีฝุ่นเข้ารถมากก็okแล้วคับ
    อันนี้คงเลี่ยงยากน้า อิอิ ทางเข้าบ้านผมลูกลัง ยังไงก็เจอครับ ฝุ่น 555

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

อายุอานามก็ประมาณนั้นแหละครับผมก็เพิ่งเปลี่ยนให้สมาชิกในคลับไป(น้าบอย ชลบุรี-แหลมแท่น) ตามความรู้ที่ได้รับใส่สมองมานะครับ ตู้แอร์รุ่นใหม่มันจะบางมากซึ่งไม่เว้นแม้กระทั่งน้องตั้นของเรา
    จึงทำให้อายุการใช้งานสั้นลง แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเจ้าของรถด้วยครับ ด้วยความปราถนาดีจาก ทรsrp ป ล ให้คำปรึกษาได้เท่าที่ความรู้มีเด้อ
    ตามด้วยขายของ มีตู้แอร์แท้แท้ราคาถูกครับ สนใจติดต่อ 0815789589 srp services

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TOD Triton ดูโพส
    อาการรถผมคือ คอมฯแอร์มันทำงานตลอดไม่ตัดเลย ผมก็เลยเอารถไปเช็คที่ร้านแอร์ ช่างเขาบอกว่าตู้รั่ว มันไม่เย็นเพราะไม่มีน้ำยา จึงทำให้คอมฯทำงานตลอด เขาบอกว่าตู้รั่วมันหมดอายุแล้วแค่70,000 กม.ก็รั่วแล้ว รถผมออกมา4ปีแล้วยังไม่เคยล้างแอร์เลย ราคาตู้อยู่ที่4,500 บ.ผมยังเอะใจอยู่ว่า มันมีหมดอายุด้วยหรอ รถผม 150,000 กม.แล้วเพิ่งจะมาเป็นนี้แหละ ผมก็เลยแค่เติมน้ำยามาก่อน500 บ. ปรากฏว่า มันก็เย็นปกติ คอมตัดปกติแล้ว ใช้มาอาทิตย์นึงเริ่มอาการเดิมอีกแล้ว แอร์ไม่เย็น คอมทำงานตลอด เลยสงสัยว่ามันจะรั่วหรือจริง หรือช่างเติมน้ำยาแอร์น้อย ล้างแอร์ก็คงไม่มีประโยชน์แล้วมั้ง สงสัยต้องเปลี่ยนตู้จริงๆ รบกวนผู้รู้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ coppy42 ดูโพส
    ตามป๋าติ๊กเลย ครับ แต่ทำไม่ราคาตู้มันสูงจัง ตู้แอร์ที่ว่ามันก็คือคอร์ยเย็นนั้นละ ผมเปลี่ยนแค่ 2000กว่านิดๆเองครับ

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kong22 ดูโพส
    ตามป๋าติ๊กเลย ครับ แต่ทำไม่ราคาตู้มันสูงจัง ตู้แอร์ที่ว่ามันก็คือคอร์ยเย็นนั้นละ ผมเปลี่ยนแค่ 2000กว่านิดๆเองครับ
    แท้รึเทีล่ะครับน้า ถ้าแท้ซื้อได้ราคานี้ก็ถือว่าโชคดีมากครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

แสนโล ใส่กรองแอร์ น้ำหอมไม่เคยใช้ ปิดเปิดเฉพาะพัดลม เบอร์ 2 น้ำยา 9 นาฬิกา เย็นฉ่ำครับ พัดลมแอร์ก็ไม่มี

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tritondum ดูโพส
    แท้รึเทีล่ะครับน้า ถ้าแท้ซื้อได้ราคานี้ก็ถือว่าโชคดีมากครับ
    เออตอนไปซื้อผมละลืมถามเขาว่าของแท้หรือเปล่าเห็นกล่องตีตรามิตซูผมก็จัดเลย ใช้งานมาห้าหมื่นโลแล้วยังเย็นดีอยู่ครับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้