หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 40 จากทั้งหมด 55

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน ตอบ: ออกตัวเครื่องสั่นมากเกิดจากอะไร

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ noy ดูโพส
    น้าแล้วกรองอากาศดูรึยังครับเพราะถ้าดำมากก็อาจทำให้เครื่องสะดุดได้เห็นผมชัดเจนที่รอบต่ำ
    เปลี่ยนทุกอย่างครับ นม. เครื่องทุก5000โล+กรอง นม. ด้วย ก่อนถ่ายก็ใช้ engine flush ล้าง นม. เก่าออกด้วยครับ กรองอากาศทุกหมื่นโล เนี่ย30000 แล้วกำลังจะเปลี่ยนอีกครับ เป่าทุกๆอาทิตย์ (ผมทำงานอู่) กรองโซล่าก็เช่นเดียวกันกับกรองอากาศจะเปลี่ยนอีกรอบ พร้อมๆกัน วันพรุ่งนี้หยุดอีกวัน จะลองล้าง
    throttle body (เรือนลิ้นเร่ง หรือ ชุดลิ้นปีกผีเสื้อดู ) เพราะว่าผมเพิ่งล้าง jazz กับ camry กับ vios ของคนที่อู่ด้วยกันไป ทุกคัน ok. แล้วก็จะลอง ใส่ กล่องคันเร่ง s-drive กลับ มีเพื่อนบอกมาว่า ลองปรับ หาทีละโหมดดู ได้ผลว่าจั้งได๋ เดี๋ยวสิมาเหลา ให้ฟังเด้อครับ

User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

มาตรฐาน ตอบ: ออกตัวเครื่องสั่นมากเกิดจากอะไร

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ถ้าเร็ว ๆ นี้ ได้ขึ้นไปโคราช จะไปขอไปขับ เจ้าเหมียวพยศของน้าหน่อยว่าเป็นอย่างไร แต่ผมเองขับแต่คลัชทองแดงมาตลอด เคยขับรถคลัชเดิมที่มาทำรถกันที่อู่ 555 ขับไม่เป็นเลย ต้องซักพักถึงจะเข้าที่เข้าทางหน่อย
    มาเลยครับ 0844974416 โจ้น ครับ

User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

อ้อ มีอีกอย่างนึงครับ ผมเอา fuel cooler ตัวระบายความร้อนน้ำมันไหลกลับ d-max มาใส่ เคยอ่านเจอ เขาบอกว่าจะช่วยลดอุณหภูมิน้ำมันก่อนกลับถัง และช่วยสร้างแรงดันน้ำมันอีกด้วย ไม่รู้จริงเปล่า แต่ใส่แล้วก็ ไม่ค่อยรู้สึกอะไรเท่าไร แต่ก็ขี้เกียจถอด เห็น พี่โต กับ ดีแม็ก เขามี เลยลองทำเล่นๆดู ทำเองไม่เสียตังค์ ช่างมัน มะเป็นไร

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ของผมก็พลัส 140 ม้า ปี 2011 scv ยาว กระบะตรง ไม่มีปัญหาอย่างที่น้า GRE กล่าวมาเลยนะครับ นอกซะจากว่าความเร็วกับเกียร์ไม่สัมพันธ์กัน อย่างเช่น ขับ 60 ที่เกียร์ 5 มันก็สั่นครับ ถ้าลงเกียร์4 ก็ไม่สั่น หรือขับเกียร์4 ที่ความเร็ว 30 มันก็สั่น ก็ต้องสับลง 3 อีก ออกตัวปล่อยครัชท์ตามปกติไม่สั่น อาจเป็นปัญหาที่ครัชท์อย่างที่คิดไว้ก็ได้ครับ ใส่กล่องดันรางมันช่วยเรื่องการรอรอบ เรื่องอัตราเร่งซะมากกว่า ขอให้แก้ไขได้โดยเร็วครับ

User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ของผมก็พลัส 140 ม้า ปี 2011 scv ยาว กระบะตรง ไม่มีปัญหาอย่างที่น้า GRE กล่าวมาเลยนะครับ นอกซะจากว่าความเร็วกับเกียร์ไม่สัมพันธ์กัน อย่างเช่น ขับ 60 ที่เกียร์ 5 มันก็สั่นครับ ถ้าลงเกียร์4 ก็ไม่สั่น หรือขับเกียร์4 ที่ความเร็ว 30 มันก็สั่น ก็ต้องสับลง 3 อีก ออกตัวปล่อยครัชท์ตามปกติไม่สั่น อาจเป็นปัญหาที่ครัชท์อย่างที่คิดไว้ก็ได้ครับ ใส่กล่องดันรางมันช่วยเรื่องการรอรอบ เรื่องอัตราเร่งซะมากกว่า ขอให้แก้ไขได้โดยเร็วครับ
    ขอบคุณครับ (ออกตัวปล่อยครัชท์ตามปกติไม่สั่น)ของผมสั่นทุกเกียร์ครับ ออกตัว ปกติ ถนนโล่ง ไม่สามารถปล่อยได้ครับ ต้องคล่อยๆ เลียคลัท พร้อมทั้งเร่งรอบช่วย กินน้ำมันยุครับ บางทีพอออกตัวไปแล้ว ถ้าปล่อยคันเร่ง รถก็จะหัวทิ่มเลยครับ ผมก็ง๊งงง หรือ ผมขับรถไม่เป็นหว่า แต่ผมลองทำทุกอย่าง กับ สองเจ้า ตลาดดู ไม่เห็นเป็นอะไร สงสัยต้องเรียนรู้รถคันนี้อีก หลายปี แต่นี่ก็จะครบ สอง ปีแล้วครับ ยังไงก็ไม่เป็นไรครับ ท่าน ผบ.ขับรถเป็นก็คันนี้ เขาได้ไปขับ สองเจ้าตลาดของญาติ แล้วบอกว่า รถเราไม่เห็นเหมือนรถคนอื่น ขับยากจัง แต่ได้ซื้อมาแล้ว ก็ต้องผ่อนให้หมดครับ เสียดายเงินดาวน์ ครับ ผมดาวน์ ค่อนข้างมากอยู่ แถมตอนนี้ก็เหลือแค่ครึ่งทางแล้วด้วย ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ผมคงไม่โพสอีกแล้ว กลัวมันจะบานปลายเดี๋ยว สมช ท่านอื่น จะหาว่าผมโจมตี คลับตัวเอง รออ่านอย่างเดียวครับ

User ID
    15679
    Status
    โพส
    1,345

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MiNi_XXL ดูโพส
    ถ้าเร็ว ๆ นี้ ได้ขึ้นไปโคราช จะไปขอไปขับ เจ้าเหมียวพยศของน้าหน่อยว่าเป็นอย่างไร แต่ผมเองขับแต่คลัชทองแดงมาตลอด เคยขับรถคลัชเดิมที่มาทำรถกันที่อู่ 555 ขับไม่เป็นเลย ต้องซักพักถึงจะเข้าที่เข้าทางหน่อย
    5555มือปราบไทรทันจอมพยศ ขนาดรถของน้าเอกแกเองก็ยังปราบส๊ะจนอยู่หมัด จนต้องลากกลับ 5555 แซวเล่นๆ ปรึกษาน้าเอกได้ทุกเรื่องครับ ผมยังโทรถามน้าเอกบ่อยๆ

User ID
    37835
    Status
    โพส
    539

เป็นกำลังใจให้ครับน้า... ผมก็ขับหลายรุ่น ยอมรับว่าเจ้าไตรตันเราจังหวะต่างจากรุ่นอื่น ได้แต่แรงม้า
    อยากถามน้าว่าถ้าปิดแอร์แล้วอาการต้องเลียคลัทพร้อมเร่งรอบช่วย ปล่อยคันเร่งแล้วหัวทิ่ม ยังเป็นอยู่มั้ยครับ...

User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SRT ดูโพส
    เป็นกำลังใจให้ครับน้า... ผมก็ขับหลายรุ่น ยอมรับว่าเจ้าไตรตันเราจังหวะต่างจากรุ่นอื่น ได้แต่แรงม้า
    อยากถามน้าว่าถ้าปิดแอร์แล้วอาการต้องเลียคลัทพร้อมเร่งรอบช่วย ปล่อยคันเร่งแล้วหัวทิ่ม ยังเป็นอยู่มั้ยครับ...
    ทุกสถานะครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

เคลมเลยครับน้า เคลมระบบส่งกำลังทั้งชุดไปเลย ตั้งแต่เกียร์ ครัชท์ เฟืองท้าย มันต้องเจอสักจุดนึงแหละ รถน้ายังไม่ครบ 2 ปีเลยใช่มั้ยครับ อยู่ในระยะประกันอยู่แล้ว สู้ๆครับ

User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

ทีแรกกะจะไม่โพสแล้วครับ แต่ขอมา รายงานผลหน่อยครับ วันนี้ 8.30 ตัดสินใจ ถอดลิ้นปีกผีเสื้อล้างดู แต่พอถอดออกแล้ว มองเห็ภายในท่อไอดี บริเวณปากทางเข้า ของมอเตอร์ อีจีอาร์ เขม่าดำมาก(ผมอุด อีจีอาร์ นานแล้ว น่าจะก่อน 5000 โลแรกมั้ง) ทีแรกคิดว่า แค่เขม่า เลยลองเอาท่อยาง แหย่ดู อ้าวนี่มัน เขม่าผสม น้ำมันเครื่อง เหนียวหนืด นี่หว่า เลยจัดการ ล้างท่อร่วมไอดีทีเดียวเลย เอ้าลุย เวลาไม่มากต้องไปส่ง ผบ. ไปทำงานตอน10.45 น
    อันดับแรก ถอดขั้วแบต เลยครับ
    ต่อมาก็ลิ้นปกผีเสื้อ
    ชื่อ:  2014-04-16-0684.jpg
ครั้ง: 1584
ขนาด:  148.1 กิโลไบต์สังเกตจะมีน้ำมันเครื่องเกาะอยู่ปลายลิ้นครับ ปกติมั้ง
    แล้วมองเห็นว่า ข้างในท่อ ไอดีตรงปากทางเข้า อีจีอาร์ สกปรก ล้างซะเลยชื่อ:  2014-04-16-0687.jpg
ครั้ง: 488
ขนาด:  139.0 กิโลไบต์ชื่อ:  2014-04-16-0688.jpg
ครั้ง: 549
ขนาด:  259.6 กิโลไบต์ชื่อ:  2014-04-16-0689.jpg
ครั้ง: 509
ขนาด:  286.5 กิโลไบต์ลองเอาท่อแหย่ดู มันเลอะมาก ต้องล้าง
    ถอด ถอด ถอด ทำเวลา
    ชื่อ:  2014-04-16-0696.jpg
ครั้ง: 531
ขนาด:  202.5 กิโลไบต์ชื่อ:  2014-04-16-0697.jpg
ครั้ง: 463
ขนาด:  233.2 กิโลไบต์โอ เช ออกมาแล้ว กล้องอาจจะไม่ค่อยชัด ครับ โทรศัพท์ มันกาก แต่ว่า ภายในดำมาก เป็นเขม่าน้ำมันเหนียวหนืด ลืมถ่ายให้ดูตอนล้างครับ รีบ มือก็ด้ำ ดำ โอ เค ล้างเสร็จ เตรียมตัว ประกอบกับ เร็วๆๆๆ ท่าน ผบ. เข้ามาเร่งแล้วชื่อ:  2014-04-16-0699.jpg
ครั้ง: 451
ขนาด:  166.8 กิโลไบต์
    ชื่อ:  2014-04-16-0703.jpg
ครั้ง: 440
ขนาด:  188.9 กิโลไบต์ สะอาดขึ้นเยอะ ประกอบกับสิครับ
    ชื่อ:  2014-04-16-0701.jpg
ครั้ง: 467
ขนาด:  234.2 กิโลไบต์ชื่อ:  2014-04-16-0702.jpg
ครั้ง: 467
ขนาด:  161.4 กิโลไบต์ตอนใส่กลับ ให้ใส่น้อต เบอร์ 12 ตัวที่นิ้วชี้อยู่ ใส่ไปพร้อมกันเลยครับ จะได้ไม่ใส่ยากทีหลัง ตอนยกออกก็ยกออกมาพร้อมท่อร่วมไอดีเลยครับ
    ผลที่ได้ลองครับ ใช้ได้เลยครับ ไม่ใช่ว่าอาการทุกอย่างหายเป็นปกติ นะครับ แต่ว่าดีขึ้นมากครับ ออกตัวเกียร์ 1 ปล่อยคลัทแล้วรถไหลได้ สั่นน้อยมาก พอแตะคันเร่งก็ไม่ตะกุกตะกัก เกียร์ 2 ก็ไม่ต้องเร่งรอบช่วยมากครับ สับต่อได้เลย อาการสั่นมีครับ แต่น้อยกว่าเดิม เยอะ คราวนี้เข้าไปในเมือง รถติด สามารถ เลี้ยงเกียร์ 2 ได้ไม่ต้องเลี้ยงคลัทมาก สรุป แจ่มครับ ส่วนเรื่องที่น้า ๆ แนะนำเรื่อง ผ้าคลัท กับ หวี เดี๋ยวมีเวลาว่าง หาวันหยุดสักสองวัน จะลองยกลงมาดูครับ ขอบคุณน้าๆทุกท่านมากมายครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

ยกคลัชล้างหน้าฟลายวินใหม่

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GRE ดูโพส
    ซะงั้นเนาะ ผมขับรถมาตั้งกะ เรียน ปวช มายันวันนี่อายุก็ 33 ขวบละครับน้า แหะ แหะ ขับมาทุกยี่ห้อ เบนซิน ดีเซล แก๊ส แม้กระทั่งหัวลาก ก็ลองมาหมดแล้วครับ ไม่เคยเจอแบบไทรทันคันนี้เลยครับ (ปล. แหะ แหะ ที่น่าอายที่สุด ก็อีตรงที่ เพื่อนๆ กับ ญาติๆ พูดว่า ฺ"ไม่ขับรถเ-ิงหรอก ขับยากชิหาย)ตอนนี้ผมก็กะจะลอง ท่อเสริมแรงม้าดูครับน้า เดี๋ยวใส่แล้วได้ผลยังไง ผมจะมาบอก ขอบคุณน้า ที่ช่วยหาทางออกดีๆครับ คลับนี้มีแต่การแบ่งปัน

ถ้าน้าอยู่โคราช ขับไปให้ ช่างอุ๊ด ศูนย์บายพาสดู ช่างประจำ สมช ไทรทันคลับโคราช ถ้ารถน้าเปนอย่างที่ว่ามา น้าลองขับรถคันอื่นที่อยู่ในศูนย์ก็ใด้ จะใด้เปลี่ยบเที่ยบกัน
    ว่ามันมีปัญหาอะใร ช่างเค้าก็จะใด้ทำเรื่องเคลมให้ รถมีประกันกลัวอะใร ลองไปเช็คดูครับ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

รถสั่น เหมื่อนเจ้าเข้า อาการนี้ ตาเอ๋ ขาแรงประจำโคราชเจอมาหมดแล้วครับ งัน ขับไปให้ช่างต่าย อู่188 อู่นอก ของคลับไทรทันโคราช แก้ปัญหาเจอครับ ส่วนเรื่องราคาก็ถามกันเอาเองครับ

จะให้อธิบาย ยาวไป คุยกะช่างง่ายก่าเยอะ

User ID
    8767
    Status
    โพส
    6,019

ลุงหนุ่ม ว่าง ๆ แกไปลองให้หน่อยจิ นะนะ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ลุงหนุ่ม ว่าง ๆ แกไปลองให้หน่อยจิ นะนะ

ใด้ๆเดียวจัดให้ครับ รถแรงๆชอบๆ มานสั่นใงอะ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ GRE ดูโพส
    มาลองขับของผมไหมครับน้า ยุโคราช แถวๆ เซฟวันครับ

น้าว่างๆขับมา ใอทีพลาซ่า นอริสเดิม อยากลองครับ จะใด้รู้ครับ หรือจะไปหาตาเอ๋ที มทส ก็ใด้ครับ จะใด้วิเคราะ ว่ามานเกิดจากอะใร จะแก้ยังใง

User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    ถ้าน้าอยู่โคราช ขับไปให้ ช่างอุ๊ด ศูนย์บายพาสดู ช่างประจำ สมช ไทรทันคลับโคราช ถ้ารถน้าเปนอย่างที่ว่ามา น้าลองขับรถคันอื่นที่อยู่ในศูนย์ก็ใด้ จะใด้เปลี่ยบเที่ยบกัน
    ว่ามันมีปัญหาอะใร ช่างเค้าก็จะใด้ทำเรื่องเคลมให้ รถมีประกันกลัวอะใร ลองไปเช็คดูครับ
    ผมไม่เคยเข้า 0 ครับ แหะ แหะ

User ID
    47570
    Status
    โพส
    113

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    เคลมเลยครับน้า เคลมระบบส่งกำลังทั้งชุดไปเลย ตั้งแต่เกียร์ ครัชท์ เฟืองท้าย มันต้องเจอสักจุดนึงแหละ รถน้ายังไม่ครบ 2 ปีเลยใช่มั้ยครับ อยู่ในระยะประกันอยู่แล้ว สู้ๆครับ
    ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมก็ทำงานอู่ครับ เลยไม่ได้เข้า 0 ครับ ประกันผมไม่เอาครับ ไม่ได้อวดรวย ครับ แต่ ผมทำเองได้หมดครับ รถยี่ห้ออื่น ผมทำได้หมด แต่รถตัวเองกลับไม่มีปัญญา โง่เนอะ

User ID
    15529
    Status
    โพส
    4,817

ลองยกเกียร์ลงมาดูที่ผ้ากับฟลายวีลหน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง
    จัดการชุดนี้ แล้วมาลองกันครับ

User ID
    17016
    Status
    โพส
    4,974

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ NN mobile ดูโพส
    จัดการชุดนี้ แล้วมาลองกันครับ
    รอฟังข่าวครับน้าหนุ่ม ส่วนจขกท สงสัยชินกับรถแล้ว

หน้า 2 จากทั้งหมด 3 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้