สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 17 จากทั้งหมด 17

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18507
    Status
    โพส
    72

มาตรฐาน Triton CNG ต้องตั้งบ่าวาล์ไหมครับ

เนื่องจาก Triton CNG ของผมจะ 40,000 km แล้ว ต้อง เช็ค/ตั้ง บ่าวาลว์ไหมครับ

ถ้าต้องทำ ตรวจเช็คได้ที่ไหน ยังไงบ้าง หรือ มีกระบวนการอย่างไร เช่น
    เข้า 0 ได้ไหม, ต้องไป scg เองรึป่าว

ขอบคุณครับ

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน ตอบ: Triton CNG ต้องตั้งบ่าวาล์ไหมครับ

อ่านในคู่มือ ปรับตั้งอัตโนมัติ รถเป็นอะไรครับถึงต้องตั้งวาวล์ หรือเพื่อความสบายใจให้ช่างตรวจดูก็ได้ ดีกว่าต้องซ่อมใหญ่ภายหลัง

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

มาตรฐาน ตอบ: Triton CNG ต้องตั้งบ่าวาล์ไหมครับ

ผมจะ 70,xxx km. แล้ว 1 ปี กับอีกเกีอบ 3 เดือน

User ID
    24199
    Status
    โพส
    288

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ werawat_ton3259 ดูโพส
    ผมจะ 70,xxx km. แล้ว 1 ปี กับอีกเกีอบ 3 เดือน
    แล้วเจอปัญหาไรป่าวครับ...ผมเพิ่งจะเข้า 20,000 เอง จะได้เตรียมตัวครับ

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

ไม่ต้องไปกลังพังหรอก มันไม่พังง่ายๆครับ ตัวอย่างรถส่งของบริษัทผมtriton single cab แม่งวิ่งก๊าซอย่างเดียวเป็นแสนโลแล้วยังนิ่งอยู่เลย

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

ตอนนี้ปัญหาไม่มีครับ แต่เครื่องเริ่มดังขึ้นมานิดหน่อย แต่ใช้แก็สวิ่งนานๆ ออกต่างจังหวัด เสียงเครื่องแปลกๆ เหมือนเสียงวาวล์ เข้าศูนย์ตลอดตามระยะถ่ายน้ำมันเครื่องที่ 5000 โล ใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ น้ำมันเครื่อง มิตซูเชลล์ เข้าศูนย์ที่ปราจีนบุรี มีไครใช้น้ำมันเครื่องรุ่นนี้บ้าง หรือใช้ของอะไรดี ผมว่า shell hx7 gas 10w40 น่าจะดีเพราะเคยอ่านบททดสอบน่าลองดู

ทดสอบประสิทธิภาพของน้ำมันเครื่องเชลล์ เฮลิกส์ ก๊าซ HX7 ร่วมกับรถแท็กซี่ในประเทศไทยกับระยะทาง 10,000 กิโลเมตร บนถนนจริง โดยวิ่งตลอด 12 ชั่วโมง (2 กะ) พบว่าเครื่องยนต์ที่ใช้เชลล์ เอลิกส์ ก๊าซ HX7 สึกหรอแค่ 6 PPM. โดยเฉลี่ยต่อ 10,000 กิโลเมตร ขณะที่ค่ามาตรฐานอยู่ที่ 20 PPM. นั่นแสดงให้เห็นว่าหากมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามกำหนด คือ ระหว่าง 5,000-7,000 กิโลเมตร เครื่องยนต์ก็จะสึกหรอน้อยลงกว่านี้อีกประมาณ 3-4 PPM. ส่งผลกับการยืดอายุการใช้งานของเครื่องยนต์

นอกจากนี้หลังการใช้งานไป 10,000 กิโลเมตร ยังพบว่าน้ำมันเครื่องยังรักษาความหนืดไว้ได้ 100% คือ 10W-40 เหมือนเดิม ทำให้เครื่องยนต์ได้รับการปกป้องเต็มที่ พร้อมทนความร้อนในอุณหภูมิระดับสูง 80-90 องศาเซลเซียส แม้อยู่ในสภาพการใช้งานที่หนักหน่วง ขณะเดียวกัน เฮลิกส์ ก๊าซ HX7 ยังมีสารพิเศษ Active Cleansing Agent ช่วยทำความสะอาดเครื่องยนต์ ลดคราบเขม่าตะกอนยางเหนียวจากการเผาไหม้ในห้องเครื่องยนต์อีกด้วย

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kamyu ดูโพส
    ไม่ต้องไปกลังพังหรอก มันไม่พังง่ายๆครับ ตัวอย่างรถส่งของบริษัทผมtriton single cab แม่งวิ่งก๊าซอย่างเดียวเป็นแสนโลแล้วยังนิ่งอยู่เลย
    ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล แล้วได้ติดตั้งอะไรเพิ่มเติมไหมครับพวกสารเลี้ยงบ่าวาวล์ แล้วแสนโลมีการเปลียนหรือซ่อมอะไรบ้างครับจำได้เตรียมตัว อย่าง vigo 2.7 ใช้แก๊ส แสนกว่าโลต้องเปลี่ยนปั๊มน้ำอื่นๆ อีกหลายอย่างที่เกี่่่่ยวกับระบบระบายความร้อน ขอบคุณครับจะได้เป็นแนวทาง สมาชิกเราจะได้มีความรู้มากๆ

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

-เข้าใจว่าน่าจะเป้นวาวล์ ไฮโดรลิค คงไม่ต้องปรับตั้ง แต่ต้องเปลี่ยน หรือถอดออกมาล้าง
    -สารเลี้ยงบ่าวาวล์ สำหรับระบบหัวฉีดคงไม่จำเป็น เห็นมีบางรื้อเครื่องออกมาให้ดู กลายเป็นเขม่าดำเลย
    -เรื่องของระบบความร้อน หมั่นสังเกตุใต้ท้องรถบ้างก็ดีว่ามีน้ำอะไรหยดมาบ้างหรือเปล่าหรือเปิดฝากระโปรงดูฝาหม้อน้ำว่ามีน้ำซึมๆออกมาบ้างไหม จะได้แก้ไขทันครับ

การถูแลคร่าวๆก็ประมาณนี้ครับที่เหลือก็ตามคู่มือครับ

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ MUNIC ดูโพส
    -เข้าใจว่าน่าจะเป้นวาวล์ ไฮโดรลิค คงไม่ต้องปรับตั้ง แต่ต้องเปลี่ยน หรือถอดออกมาล้าง
    -สารเลี้ยงบ่าวาวล์ สำหรับระบบหัวฉีดคงไม่จำเป็น เห็นมีบางรื้อเครื่องออกมาให้ดู กลายเป็นเขม่าดำเลย
    -เรื่องของระบบความร้อน หมั่นสังเกตุใต้ท้องรถบ้างก็ดีว่ามีน้ำอะไรหยดมาบ้างหรือเปล่าหรือเปิดฝากระโปรงดูฝาหม้อน้ำว่ามีน้ำซึมๆออกมาบ้างไหม จะได้แก้ไขทันครับ

การถูแลคร่าวๆก็ประมาณนี้ครับที่เหลือก็ตามคู่มือครับ

ขอบคุณครับ

User ID
    18507
    Status
    โพส
    72

ผมมีน้ำไหลออกมาใต้ท้องมากผิดปกติ แต่ไม่ทราบว่าเป็นน้ำอะไร จะมีปัญหาอะไรไหมครับ

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lokyaicam ดูโพส
    ผมมีน้ำไหลออกมาใต้ท้องมากผิดปกติ แต่ไม่ทราบว่าเป็นน้ำอะไร จะมีปัญหาอะไรไหมครับ
    ของน้าเนี่ยไม่หม้อน้ำก็แอร์ล่ะครับ แต่ผมว่าแอร์มากกาว่าช่วงนี้อากาศร้อน

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

ดูว่ามีสีไหม ถ้าใสๆก็น้ำธรรมดาน่าจะเป็นน้ำแอร์ ถ้า เขียวๆก็น้ำหล่อเย็น ตรวจเช็คดูครับ

User ID
    4628
    Status
    โพส
    134

เคยโทรไปถามที่ mitsu สำนักงานใหญ่ ช่างเทคนิคบอกว่าไม่ต้องปรับตั้งครับ (น่าจะเป็นวาล์วไฮดรอลิคนะ)
    รถผม 120,000 โลแล้วยังไม่มีอาการใดๆครับ

User ID
    18507
    Status
    โพส
    72

ผมสงสัยว่า
    1. ผมเอารถ MAZDA3 ไปติด LPG ผ่านไป 40000 - 60000 km ต้องตั้งบ่าวาลว์
    2. Triton CNG หรือ Altis CNG ไม่เห็นต้องตั้งบ่าวาลว์

ดังนั้น ที่ต้องตั้งบ่าวาล์วเป็นที่ เครื่องยนต์เอง หรือ การติดตั้งไม่ได้มาตราฐานครับ

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

Triton 2.4 , Vigo 2.7 ไม่ต้องตั้งวาวล์ มันตั้งอัตโนมัติ แต่ Altis ไม่แน่ใจเห็นมีบางคนว่าต้องให้ช่างตั้งวาวล์ แต่ถ้าหากติดตั้งแก๊สไม่ได้มาตราฐานต้องตั้งวาวล์แน่

User ID
    6
    Status
    โพส
    2,852

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ werawat_ton3259 ดูโพส
    Triton 2.4 , Vigo 2.7 ไม่ต้องตั้งวาวล์ มันตั้งอัตโนมัติ แต่ Altis ไม่แน่ใจเห็นมีบางคนว่าต้องให้ช่างตั้งวาวล์ แต่ถ้าหากติดตั้งแก๊สไม่ได้มาตราฐานต้องตั้งวาวล์แน่
    ตระกูล Toyota เป็นวาวล์แบบถ้วย การปรับตั้งจะใช้วิธีการเปลี่ยนตัวชิมรองถ้วยวาวล์ครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lokyaicam ดูโพส
    ผมสงสัยว่า
    1. ผมเอารถ MAZDA3 ไปติด LPG ผ่านไป 40000 - 60000 km ต้องตั้งบ่าวาลว์
    2. Triton CNG หรือ Altis CNG ไม่เห็นต้องตั้งบ่าวาลว์

ดังนั้น ที่ต้องตั้งบ่าวาล์วเป็นที่ เครื่องยนต์เอง หรือ การติดตั้งไม่ได้มาตราฐานครับ
    มันเป็นที่ระบบของเครื่องยนต์ครับว่า ออกแบบวาวล์มาเป็นชนิดใด
    บางรุ่นเป็นวาวล์แบบขันน๊อตปรับตั้ง บางรุ่นเป็นวาวล์แบบถ้วยชิม บางรุ่นเป็นวาวล์แบบไฮดรอริค ครับ

User ID
    31940
    Status
    โพส
    66

วีโก้ 2.7 vvt-i ระบบวาล์ว ไฮดรอลิก ไม่ต้องปรับตั้งวาล์ว ตลอดอายุการใช้งานครับ

บางคัน วิ่งไป 5-600,000 km เครื่องยนต์ ยังปกติ อยู่เลยครับ เครื่องยนต์ตัวนี้

วีออส ตั้งวาล์ว ต้องใช้วิธีการ เปลี่ยน ลูกถ้วยรองวาล์ว แบบนี้ ค่าใช้จ่ายจะสูง

กับ อีกแบบจะใช้วิธี การเจียร์ถ้วยวาล์ว แบบนี้ ราคา จะถูกกว่า ครับ ประมาณ 600 บาท ครับ

wish ก็กลไก วาล์ว เหมือน วีออส อัลติสครับ ใช้ไปนานๆ 4-50,000 km ก็ต้องปรับตั้งวาล์วเหมือนกัน ครับ

ข้อมูลกระทู้