สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 8 จากทั้งหมด 8

กระทู้: ฝากคนใช้แก๊สหมั่นตรวจสอบสภาพระบบแก๊ส และสภาพรถเสมอๆ นะครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

มาตรฐาน ฝากคนใช้แก๊สหมั่นตรวจสอบสภาพระบบแก๊ส และสภาพรถเสมอๆ นะครับ

เหตุเกิดเมื่อเย็นวันนี้หน้าห้างแม็คโครเชียงราย

ไม่ได้ชนเห็นขับอยู่ดีดีไฟลุกเฉยเลย

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

มาตรฐาน ตอบ: ฝากคนใช้แก๊สหมั่นตรวจสอบสภาพระบบแก๊ส และสภาพรถเสมอๆ นะครับ

เห็นรูปแล้วน่ากลัวจริงๆ ครับ นึกว่ามาจาก 3 จังหวัดชายแดนใต้ครับ อยากทราบสาเหตุครับ...

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

มาตรฐาน ตอบ: ฝากคนใช้แก๊สหมั่นตรวจสอบสภาพระบบแก๊ส และสภาพรถเสมอๆ นะครับ

สาเหตุหลักๆของไฟไหม้รถยนต์ ส่วนใหญ่เริ่มมาจากการลัดวงจรของสายไฟแล้วเกิดลุกลามขึ้น อาจจากสภาพที่เก่าหรือการติดตั้งของช่างที่ขาดความรอบคอบ และไหม้ลุกลามไปเจอกับเชื้อเพลิง ประกอบกับอุณหภูมิห้องเครื่องที่สูงอยู่ทำให้เกิดลุกไหม้อย่างรวดเร็ว

แต่ถ้ามีสติเมื่อได้กลิ่นควันหรือเห็นควันเริ่มขึ้น ให้รีบจอดรถแล้วถอดขั้วลบแบตเตอร์รี่ออก (ทำให้เร็วที่สุดอย่ากลัว) อาจจะระงับเหตุได้ทันท่วงทีหรือสามารถดับได้ทันก่อนเสียหายทั้งคัน เพราะเมื่อเกิดการลัดวงจรถ้าแบตยังคงครบวงจรอยู่มันจะส่งเสริมทำให้เกิดเปลวไปไปได้ทั่วทั้งคันในเวลาอันรวดเร็ว ดังนั้นควรหาประแจเบอร์ 10 ติดรถไว้บ้างครับ

User ID
    1509
    Status
    โพส
    32

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    สาเหตุหลักๆของไฟไหม้รถยนต์ ส่วนใหญ่เริ่มมาจากการลัดวงจรของสายไฟแล้วเกิดลุกลามขึ้น อาจจากสภาพที่เก่าหรือการติดตั้งของช่างที่ขาดความรอบคอบ และไหม้ลุกลามไปเจอกับเชื้อเพลิง ประกอบกับอุณหภูมิห้องเครื่องที่สูงอยู่ทำให้เกิดลุกไหม้อย่างรวดเร็ว

แต่ถ้ามีสติเมื่อได้กลิ่นควันหรือเห็นควันเริ่มขึ้น ให้รีบจอดรถแล้วถอดขั้วลบแบตเตอร์รี่ออก (ทำให้เร็วที่สุดอย่ากลัว) อาจจะระงับเหตุได้ทันท่วงทีหรือสามารถดับได้ทันก่อนเสียหายทั้งคัน เพราะเมื่อเกิดการลัดวงจรถ้าแบตยังคงครบวงจรอยู่มันจะส่งเสริมทำให้เกิดเปลวไปไปได้ทั่วทั้งคันในเวลาอันรวดเร็ว ดังนั้นควรหาประแจเบอร์ 10 ติดรถไว้บ้างครับ
    รู้สึกว่ารถคันนี้ไม่ได้ติดแก๊สนะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums...opic=206281.20

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ poseidon ดูโพส
    รู้สึกว่ารถคันนี้ไม่ได้ติดแก๊สนะครับ

http://www.chiangraifocus.com/forums...opic=206281.20
    ตามไปดูเหมือนกันครับ สรุปคนนำข่าวมาเสนอให้ข้อมูลผิดพลาดเลย จึงทำให้แก๊ส เป็นแ๊พ๊ไปซะงั้น อิอิ

User ID
    30360
    Status
    โพส
    3,722

สรุปแล้ว ไม่เกี่ยวกะแก๊สครับ แต่ตรวจสอบบ้างก็จะดีครับ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

อืม... อ่านแล้ว ไม่ได้ติดแก๊สจริงๆด้วย น่าจะเกิดจากหัวฉีด หรือท่อทางเดินน้ำมันแตกหรือไม่ ความร้อนในห้องเครื่องอีก ก็เกิดไฟลุกขึ้นได้ แต่เคยถามหลายคน เค้าว่า ถ้าอากาศไม่สมบรูณ์ไฟก็ไม่น่าติด เพราะเคยขับรถเก่ง ท่อน้ำมันด้านหลังสายยางแตก ขับไปเกือบ 10 กม. เพื่อไปร้านซ่อม สบายๆ ชิวๆ แต่ประเด็นนี้ไม่รู้เหมือนกัน เคยซื้อถังดับเพลิงไว้ในรถ เก็บไวก็ไม่ได้ใช้ซะงั้นอีก... แต่มีไว้ก็ดีครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lemongreen : 26-03-2012 เมื่อ 20:05

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lemongreen ดูโพส
    อืม... อ่านแล้ว ไม่ได้ติดแก๊สจริงๆด้วย น่าจะเกิดจากหัวฉีด หรือท่อทางเดินน้ำมันแตกหรือไม่ ความร้อนในห้องเครื่องอีก ก็เกิดไฟลุกขึ้นได้ แต่เคยถามหลายคน เค้าว่า ถ้าอากาศไม่สมบรูณ์ไฟก็ไม่น่าติด เพราะเคยขับรถเก่ง ท่อน้ำมันด้านหลังสายยางแตก ขับไปเกือบ 10 กม. เพื่อไปร้านซ่อม สบายๆ ชิวๆ แต่ประเด็นนี้ไม่รู้เหมือนกัน เคยซื้อถังดับเพลิงไว้ในรถ เก็บไวก็ไม่ได้ใช้ซะงั้นอีก... แต่มีไว้ก็ดีครับ

ใช่ครับน้าหลง ถังดับเพลิงมีดีกว่าไม่มี แต่บางคนตัวเองมีแต่เก็บไว้หาไม่เจอ พอเกิดเหตุลืมไปเลยก็มี สรุปอย่าให้เกิด ถ้าเกิดก็ขอให้มีสติน่ะครับ

ข้อมูลกระทู้