สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 20

กระทู้: ถามเรื่องการปรับสตรัทเกลียวโช้คหน้าหน่อยครับ ตอนนี้รถมันหดลงมาก

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

มาตรฐาน ถามเรื่องการปรับสตรัทเกลียวโช้คหน้าหน่อยครับ ตอนนี้รถมันหดลงมาก

สืบเนื่องจากไปเปลี่ยนโช้คหน้าเป็น Amada sub-tank มาครับ กลับมาบ้านมองดูหน้ามันเตี้ยไปเยอะจัง(จากเดิมก่อนนี้ วัดจากพื้น-ขอบล่างคิ้วล้อได้ 98 ซม.)
    แต่ตอนนี้วัดได้ 92 ซม. = หดไป 6 ซม. = 2.36 นิ้ว!
    ทำไงดี อยากกลับไปให้สูงเท่าเดิม อยากทราบว่า จะต้องปรับสตรัทเกลียวขึ้นไปกี่เซ็นต์ครับ ความสูงโดยรวมถึงจะได้ 98 ซม. เหมือนเดิมครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องการปรับสตรัทเกลียวโช้คหน้าหน่อยครับ ตอนนี้รถมันหดลงมาก

เคยมีบางท่านบอกว่า หมุนลง 1 นิ้ว แต่ความสูงรวมมันจะไม่ใช่ลง 1 นิ้ว แต่มันจะลง 2 กว่าๆเลยใช่ไหมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องการปรับสตรัทเกลียวโช้คหน้าหน่อยครับ ตอนนี้รถมันหดลงมาก

ก็สูตรคล้ายๆกับรองก้อนไงครับลุงโย55555+ รอง1นิ้วรถสูงขึ้น2นิ้วกว่าๆ
    แต่นี่เราจะดันที่บ่าสปริงมันมีแรงยุบ คงจะต้องปรับขึ้นไปมากกว่า1นิ้วหน่อยๆละมั้งครับ
    สรุปที่ว่ามามัน
    หดลงไป 6 ซม. = 2.36 นิ้ว! น่าจะต้องดันมันไป1นิ้ว2หุนนะผมว่า
    (เดาแบบใกล้เคียงเพระามันต้องลองดู)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดย coppy42 : 25-03-2012 เมื่อ 13:07

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

ต้องหมุนสตรัทขึ้นประมาณ 1.5 เซ็น รึเปล่าครับ
    -รถผมยกหน้าแบบ ไม่มีเหล็กรองหัวโช้ค สปริงโดเบอร์ไหมไม่รู้ แล้วก็โช้คเลยครับ
    -พึ่งเปลี่ยนโช้คมาไม่กี่วัน หูโช้คล่าง มันโดนยันจังเลย ยู่ลงมามาก เหมือนยางหูโช้คเกรดไม่ดี ไม่อยู่ศูนย์กลางหูเลย

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

ลงตัวไวไวน้าโย ใกล้สงกรานต์แหละ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    ลงตัวไวไวน้าโย ใกล้สงกรานต์แหละ
    ยังๆไม่ลงง่ายครับ รอจัดล้อยาง 16 m/t ซักชุดก่อน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

"มันไม่มีสูตรตายตัวครับ" เพราะ
    1 แรงดันตัวเองของโช้ค(โช้คแกส) แต่ละรุ่นแต่ละกระบอกไม่เท่ากัน
    2 ค่าเคของสปริงรถแต่ละคันไม่เท่ากัน
    3 น้ำหนักกด ของรถด้านหน้าแต่ละคันไม่เท่ากัน

โปรเฟนเดอซับแทงแบบสตรัทที่ผมใส่ ปรับ 3 ครั้งจึงลงตัว สมัยเติมลมแกส 120 ปิงเดิม ปรับขึ้น 2 เซน สูงขึ้น 4 เซน
    พออัดแกสในโช้ค 140 ปรับขึ้น 2 เซน สูงขึ้น 5 เซนกว่าๆ
    พออักแกส 140 ปิงโดเบอร์นุ่ม ปรับขึ้น 2 เซน สูงขึ้นราวๆ 3.5-4 เซนนน

มีอยู่วันนึง ผมปรับวันเดียว 3 รอบ ไฮโดรลิคกดสปริงที่ร้านแตก น้องเขาบอกว่า รอบสุดท้ายแล้วนะพี่ ถ้าไม่ได้คงต้องไปร้านอื่น ฮิๆ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ออของน้าโยใช้สปริงโดเบอร์ยกขึ้น 30 มิลใช่มั้ย งั้นก็ปรับสตรัทให้บ่าสูงสแตนดาร์ดก่อน พอสูงสแตนดาร์ดรถจะยกขึ้น 3 ซม.หรือประมาณ 1 นิ้ว 3 หุน ทีนี้จะเอาสูงให้ได้เพิ่มอีก 1 นิ้ว ก็หมุนสตรัทขึ้นไปอีก 10 มิล จะได้มาอีก 1 นิ้ว รวมกันแล้วได้ยก 2 นิ้ว 3 หุน ประมาณนั้น (สปริงมันยก 30 มิล หมุนสตรัทเพิ่มอีก 10 มิล)

อย่าลืมวัดบ่ารองสปริงให้เท่าๆกันทั้ง 2 ข้างนะน้าโย 5555+

ปล.ที่ภาวะแรงดันแก๊ส 100-120 ปอนด์
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย AKNet : 25-03-2012 เมื่อ 14:22

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    "มันไม่มีสูตรตายตัวครับ" เพราะ
    1 แรงดันตัวเองของโช้ค(โช้คแกส) แต่ละรุ่นแต่ละกระบอกไม่เท่ากัน
    2 ค่าเคของสปริงรถแต่ละคันไม่เท่ากัน
    3 น้ำหนักกด ของรถด้านหน้าแต่ละคันไม่เท่ากัน

โปรเฟนเดอซับแทงแบบสตรัทที่ผมใส่ ปรับ 3 ครั้งจึงลงตัว สมัยเติมลมแกส 120 ปิงเดิม ปรับขึ้น 2 เซน สูงขึ้น 4 เซน
    พออัดแกสในโช้ค 140 ปรับขึ้น 2 เซน สูงขึ้น 5 เซนกว่าๆ
    พออักแกส 140 ปิงโดเบอร์นุ่ม ปรับขึ้น 2 เซน สูงขึ้นราวๆ 3.5-4 เซนนน

มีอยู่วันนึง ผมปรับวันเดียว 3 รอบ ไฮโดรลิคกดสปริงที่ร้านแตก น้องเขาบอกว่า รอบสุดท้ายแล้วนะพี่ ถ้าไม่ได้คงต้องไปร้านอื่น ฮิๆ
    มันต่างจากรองก้อนที่หัวโชคเพราะ รองก้อนมันไม่มีผลอะไรเลยกับ แรงดันขึ้นของโช้ค และค่าแคสปริง แต่การขันสตรัทขึ้น มันเป็นการ ผลักหรือเค้นสปริงให้สูงขึ้น ถ้าค่าเคสปริงแข็งมากมันก็ขึ้นเยอะ ถ้าค่าเคแข็งน้อย มันก็ขึ้นน้อย ทั้งนี้ทั้งนั้นมันมีแรงดันของแกนโช้คที่ดันขึ้นมาช่วยด้วยครับ ยังไงรอท่านอื่นอีกที ผมปล้ำกับมันจนเบื่อแล้ว ไอ้สตรัทเนี่ย

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

รู้งี้ เชื่อคนอื่นเอาแบบธรรมดาๆ ไม่ต้องปรับอะไรซะก็ดี
    มีแบบปรับได้นี่ ไม่รู้กี่ทีถึงจะพอดีซะที

TTC_402 TTC-Member
    User ID
    2112
    Status
    โพส
    3,433

น้าโยบอบ 18 ไปใหนแล้วล่ะ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ decskong ดูโพส
    น้าโยบอบ 18 ไปใหนแล้วล่ะ
    ก็ยังใส่อยู่นี่แหละน้า สนมั้ยล่ะ แลกกัน ผมอยากได้ ชุด 16 ยาง All รึ Mud ก็ได้ ใครสนใจอย่างเปลี่ยนแนว เสนอมาแลกกันเลยครับ

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

นี่ครับน้า โปรดสังเกตุมุมของเพลาขับ ตอนนี้ขนานพื้นเลยครับ ร้านมันปรับให้เตี้ยซะเป็นตัวเตี้ย 116 เลยครับ เสียหายพันธุ์ขับ 4 หมด
    แล้วดูยางหูโช้คนะครับ ยู่อัดขึ้นมาติดด้านบนเลย ของใหม่พึ่งสิบกว่าวันนะนี่ ยางมันนิ่มย้วยอะไรขนาดนี้ นี่มันเอายางวงรัดถุงแกงมาทำรึเปล่านี่!
    ...พึ่งสังเกตุเห็น ตรงข้อต่อสายถัก มีน้ำมันเยิ้มอีก อะไรวะเนี่ย!
    Attached Images Attached Images    
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย indy72 : 27-03-2012 เมื่อ 22:30

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    นี่ครับน้า โปรดสังเกตุมุมของเพลาขับ ตอนนี้ขนานพื้นเลยครับ ร้านมันปรับให้เตี้ยซะเป็นตัวเตี้ย 116 เลยครับ เสียหายพันธุ์ขับ 4 หมด
    แล้วดูยางหูโช้คนะครับ ยู่อัดขึ้นมาติดด้านบนเลย ของใหม่พึ่งสิบกว่าวันนะนี่ ยางมันนิ่มย้วยอะไรขนาดนี้ นี่มันเอายางวงรัดถุงแกงมาทำรึเปล่านี่!
    ...พึ่งสังเกตุเห็น ตรงข้อต่อสายถัก มีน้ำมันเยิ้มอีก อะไรวะเนี่ย!
    นี่แหละที่ผมบอกสายดำสายน้ำเงินมันดีกว่าสายถัก แต่มันก็มีรั่วกันเกือบทุกยี่ห้อ แล้วแต่ว่ายี่ห้อไหนอยู่ได้นานกว่า คือตอนแรกจะตอบบอกไปแล้วแต่กลัวคนที่ใช้แล้วดีไม่มีรั่วจะเข้ามาว่าเอา เคยบอกไว้ในอีกกระทู้นึงของน้าโยว่ามันไม่จบแค่นั้นแน่ ครั้นจะบอกให้ใช้ยี่ห้อนั้นยี่ห้อนี้ก็กลัวว่าเชียร์สินค้าเค้าอีก ของยังใหม่เคลมไปเลยน้าโย ยางหูโช๊คเค้าเหนียวแต่นุ่ม เปลี่ยนไปใช้ยางยูรีเทนจะแข็งกว่าเหนียวกว่า

TTC-Member:00856 TTC-Member
    User ID
    8783
    Status
    โพส
    885

อืมมมมมมมมมมมมม.........เกือบแล้วไม๊ล่ะ

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ดูจากรูปแล้วผมไม่แน่ใจนะครับว่ามีผลไหม แต่มันต่างจากของผมคือ ของผมโปรเฟนเดอร์ รูปร้างหน้าตาสายถัก น่าจะเหมือนกันมาก ถูกผิดไม่ทราบนะครับ แต่การติดตั้งของผม ต่างจากของน้าคือ
    1 ปลายสายถัก(วาว)ที่เข้ากระบอกโช้ค ผมกลับไปอยู่ฝั่งตรงข้ามกับน้าเพื่อ ...
    2 การจัดวางสายไม่ให้โค้งมากมุมแคบๆ เนื่องจาก สายมันแข็ง ดูจากรูป เวลารถจั๊มหรือยุบตัว สายน่าจะยิ่งหักพับลงมากกว่านี้ ครับ
    Attached Images Attached Images  

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

นั่นซิแปลกๆ ว่าแต่ผมต้องหมุนสตรัทขึ้นเท่าไรนี่ ถึงจะได้กลับมาอีก 1 นิ้ว

User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ indy72 ดูโพส
    นั่นซิแปลกๆ ว่าแต่ผมต้องหมุนสตรัทขึ้นเท่าไรนี่ ถึงจะได้กลับมาอีก 1 นิ้ว
    ประมาณ 1 เซนครับน้าหมายถึงขัน 1 เซน สูงเพิ่ม 1 นิ้วนะครับ น้าจะเอากีนิ้วก็ ลองเลยครับ ปิงโดเบอนุ่ม แกสจากโรงงานราวๆ 120-140 ปอน

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

ปวดหัว ไปดีก่าเอิ๊กกกก

User ID
    3916
    Status
    โพส
    3,382

เอิ๊กๆ รถผมนี่มันฮาดีเนาะ มีอะไรแปลกๆให้เล่นเยอะเลย กร๊ากๆ เด๋วก็ไป ford t6 ซะเลยนี่...

ข้อมูลกระทู้