สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 6 จากทั้งหมด 6

กระทู้: ตอนนี้ใข้ cng ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น lpg จะใช้ถัง cng ถังเดิม ได้หรือเปล่าครับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    31662
    Status
    โพส
    48

มาตรฐาน ตอนนี้ใข้ cng ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น lpg จะใช้ถัง cng ถังเดิม ได้หรือเปล่าครับ

1.ถ้าได้...มีวิธีอย่างไรครับ..
    2.ถ้าไม่ได้...มีวิธีอย่างไรครับ...
    รบกวน ท่าน ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

มาตรฐาน ตอบ: ตอนนี้ใข้ cng ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น lpg จะใช้ถัง cng ถังเดิม ได้หรือเปล่าครับ

จะเปลี่ยนเป็น lpgโดยใช้ถัง ngv ผมก็ไม่แน่ใจครับ แต่ที่รู้ๆว่าถังngv มันจะหนักกว่าถัง lpgเพราะngvต้องรองรับแรงดันเมื่อเติมngv ถ้าใช้ถังร่วมกันได้น้าต้องแบกรับน้ำหนักถังอีก ผมว่าขายแล้วเปลี่ยนดีกว่าไหมครับ
    .....ยังไงก็ให้ผู้ชำนาญการช่วยตอบ....

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

มาตรฐาน ตอบ: ตอนนี้ใข้ cng ถ้าอยากเปลี่ยนเป็น lpg จะใช้ถัง cng ถังเดิม ได้หรือเปล่าครับ

ขายแล้วเปลี่ยนยกชุดดีกว่าครับ
    แตกต่างกันไม่มากหรอก...

แต่ก่อนติดฝากไว้เตือนใจนิดนึงครับ..http://www.thaitritonclub.com/forum/...ad.php?t=39814

User ID
    30381
    Status
    โพส
    56

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ black_white ดูโพส
    1.ถ้าได้...มีวิธีอย่างไรครับ..
    2.ถ้าไม่ได้...มีวิธีอย่างไรครับ...
    รบกวน ท่าน ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
    ถ้าจะทำผมว่าทำได้ครับ ไม่เกินฝีมือช่างไทย แต่ไม่คงไม่มีช่างคนไหนทำให้แน่นอนครับ เพราะ..............ผิดกฏหมาย.....ตรวจสภาพยังไงก็ไม่ผ่านครับ.....ต่อทะเบียนไม่ได้....มันเสียหลายต่อครับ

ขายยกชุด cng ยกชุด แล้วไปติด lpg ใหม่เลยง่ายกว่า สบายใจกว่าครับ

User ID
    17935
    Status
    โพส
    29

Lpg แรงดันประมาณ 200 psi
    ngv แรงดันประมาณ 3,000 psi

เอาถัง ngv ไปเติม lpg ได้ไหม
    ผมตอบว่าได้แน่นอน เพราะมันรับแรงดันได้สบายๆๆ
    แล้วทำไมชาวบ้านไม่ทำกัน เพราะถังมันหนัก คุณจะแบกถังเหล็กน้ำหนักเป็นร้อยกิโลทำไมละคับ
    เปลี่ยนเป็นถัง lpg 58 ลิตร ราคา 3000 พันกว่า ไม่ดีกว่าเหรอครับ หรือชอบขี่ช้างจับตั๊กแตน
    ปล. เรื่องตรวจขนส่ง ผมเดาว่าไม่น่าจะผ่าน แต่ผมการันตีว่าไม่ระเบิดแน่นอน

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ imation ดูโพส
    Lpg แรงดันประมาณ 200 psi
    ngv แรงดันประมาณ 3,000 psi

เอาถัง ngv ไปเติม lpg ได้ไหม
    ผมตอบว่าได้แน่นอน เพราะมันรับแรงดันได้สบายๆๆ
    แล้วทำไมชาวบ้านไม่ทำกัน เพราะถังมันหนัก คุณจะแบกถังเหล็กน้ำหนักเป็นร้อยกิโลทำไมละคับ
    เปลี่ยนเป็นถัง lpg 58 ลิตร ราคา 3000 พันกว่า ไม่ดีกว่าเหรอครับ หรือชอบขี่ช้างจับตั๊กแตน
    ปล. เรื่องตรวจขนส่ง ผมเดาว่าไม่น่าจะผ่าน แต่ผมการันตีว่าไม่ระเบิดแน่นอน
    ตามนี้เลยครับ ยกcngออก ติดตั้งlpgเลย

ข้อมูลกระทู้