หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 41 ถึง 60 จากทั้งหมด 61

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

มาตรฐาน ตอบ: ผลงานใหม่ล่าสุดของ ton_gas

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SaranLee ดูโพส
    ขอบคุณนะครับที่เข้ามาตอบอย่างรวดเร็ว เรื่องถังรั่วผมก็ไม่ได้ติดใจอะไรหรอกครับ เพราะเป็นเหตุสุดวิสัยจริงๆ อันนี้เข้าใจได้ ส่วนการปรับจูนผมว่าผมบอกชัดเจนนะว่าผมไม่เน้นแรง ขอเน้นประหยัด ไม่เป็นไรครับ บอกกันชัดๆ ตรงนี้อีกทีจะได้ไปถูกทาง เรื่องเสียงดูดแก๊สจะอธิบายยังไงดี มันเป็นเสียงที่ถังแก๊สครับ เวลาเกียร์เปลี่ยนมันจะมีเสียงดังขึ้นมาที่ถังแก๊ส น่าจะพอนึกออก

เดี๋ยวจะลองปรับตามที่แนะนำนะครับ ถ้าไม่ดีขึ้นคงต้องรบกวนอ.ต้นแล้วล่ะครับ มาแถวที่ทำงานผมก็ได้ ใกล้เข้ามาหน่อย ผมอยู่บางแค ทำงานแถวบางคอแหลม

ดังที่ถังแก๊ส ลองเชครั่วแถวข้อต่อที่ถัง หรือ ว่าน้าเปิดวาล์วที่ถังไว้น้อยไป ตอนที่เติมแก๊ส เติมได้เร็วไหม

SaranLee
    ผู้เยี่ยมชม

มาตรฐาน ตอบ: ผลงานใหม่ล่าสุดของ ton_gas

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ teddyisman ดูโพส
    ดังที่ถังแก๊ส ลองเชครั่วแถวข้อต่อที่ถัง หรือ ว่าน้าเปิดวาล์วที่ถังไว้น้อยไป ตอนที่เติมแก๊ส เติมได้เร็วไหม
    เวลาเติมแก๊สไม่ค่อยไหลลื่นครับ เติมไปได้ซักครึ่งถังก็มักจะตัด เด็กต้องมาหรี่ๆๆ ถึงจะปล่อยให้เต็มได้ แล้วมีหลายคนทักด้วยว่ามีกลิ่นแก๊สจากท้ายรถ (ตอนติดเครื่องนะครับ)

SaranLee
    ผู้เยี่ยมชม

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    เอ้าไม่เป็นไรครับปัญหาถ้ามีก็ต้องแก้ไขกันไปครับ ไอ้ปัญหาถังรั่วเป็นตามดมันสุดวิสัยจริงๆ เป็นการผลิตที่ผิดพลาดมาจากโรงงานเรื่องเล็กน้อย แต่ผมก็ได้เปลี่ยนถังใหม่ให้ไปตั้งแต่ที่รู้ปัญหาเลย ส่วนถังใบที่รั่วผมส่งเคลมโรงงานใช้เวลา 3 เดือนกว่าจะได้รับการส่งคืนเป็นถังใบใหม่กลับมาโดยร้านที่ผมซื้อมาเขาก็ไม่ได้รับผิดชอบอะไรซักนิดเดียว

ส่วนการปรับจูนครั้งล่าสุดการใช้งานเป็นไงบ้างผมก็ไม่เคยได้รับข้อมูลซักที จะได้ทราบทิศทางว่าจะต้องปรับจูนเพิ่มเติมอย่างไรบ้าง เพราะลักษณะการขับขี่ชอบแบบกดปรูดปร๊าดเสียมากกว่า จึงปรับจูนไม่ได้เน้นประหยัดสักเท่าไร ช่วงความเร็ว 100-120 มีอาการกระเพื่อมเพราะรถมีการลอยตัวและมีแก๊สเลี้ยงอยู่ในปริมาณที่เพียงพอ บวกกับการจ่ายน้ำมันของ ecu รถโดยได้คำสั่งหลักจากคันเร่ง แค่เท้าขยับกดลงนิดเดียวรถก็จะพุ่งไป อาการนี้มีเฉพาะตัว 3.2 เท่านั้นครับ แก้ไขได้โดยปรับลดน้ำมันที่กล่องลงอีกประมาณครึ่งรอบตามเข็มนาฬิกา หรือเลือกที่จะปรับลดแก๊สลงอีกก็ได้ อาการเหล่านี้ก็จะหายไป

แต่สัดส่วนแก๊ส 20-22 กม./ลิตรก็กำลังดีนะ ส่วนอาการเปลี่ยนเกียร์แล้วมีเสียงดูดแก๊สดังมากอันนี้ไม่เคยเจอครับ ให้ลองสังเกตุดูซิว่าเมื่อเข้าระบบแก๊สเป็นอาการดังกล่าว ให้ลองปิดสวิทแก๊สแล้วลองให้เหมือนเดิมดูว่าเสียงแตกต่างกันไหม ผมกลัวว่าจะมาจากอย่างอื่น ล่าสุดที่ได้ลองไม่ได้ยินเสียงดังกล่าวเลย แต่ผมว่าคงไม่น่าใช่เสียงดูดแก๊สหรอกครับ เพราะตัวอุปกรณ์คุมแก๊สเป็นรูขนาดเล็กประมาณ 3.8 ม.ม ยาวประมาณ 3 เซ็นต์ต้องมีแรงดูดแบบมหาศาลครับถึงจะทำให้เกิดเสียงดังได้ นั่นหมายความว่ากรองอากาศต้องแทบจะไม่มีอากาศเข้าเลย แรงกระทำจึงจะอยู่ที่ตัวจ่ายแก๊สของผมซึ่งก็คงเป็นไปได้ยาก

เอาเป็นว่าให้ปรับลดน้ำมันที่กล่องหมุนตามเข็มไป 30 นาทีแล้วดูผลถ้ายังไม่ดียังไงโทรมาครับว่าอยู่แถวไหนผมวิ่งไปหาเอง สำหรับเครื่อง 3.2 ไทรตั้นได้ติดตั้งไปไม่ต่ำกว่า 30 คัน มันคงไม่ฟลุ๊คอยู่คันนี้คันเดียวละครับ สำหรับข้อมูลการใช้งานตัว 3.2 ในเมืองจะประมาณ 12-14 กม./ลิตร ส่วนออกนอกเมืองวิ่งทางไกลความเร็ว 120 จะอยู่ประมาณ 16-18 กม./ลิตร อันนี้เป็นข้อมูลที่ได้ทราบจากผู้ใช้งานครับ
    ลองปรับตามที่แนะนำแล้วนะครับ อาการสั่นๆ ย้ายไปอยู่แถวๆ 130 (เดิมอยู่แถวๆ 110-120) เพิ่งเติมแก๊สไป อัตรากินแก๊สยังอยู่แถวๆ เดิมที่ 22 กม./ลิตร ส่วนเสียงจากถังแก๊สก็ยังอยู่แต่เบาลงนิดหน่อย

มีเพิ่มเติมเรื่องกลิ่นแก๊สจากท่อไอเสีย มีคนทักหลายคนแล้ว เป็นตั้งแต่ติดใหม่ๆ แต่ก่อนนี้ผมไม่ได้สนใจ ตอนนี้ชักสนแล้วครับ เพราะทักกันหลายคนเหลือเกิน

User ID
    5724
    Status
    โพส
    1,177

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ SaranLee ดูโพส
    ลองปรับตามที่แนะนำแล้วนะครับ อาการสั่นๆ ย้ายไปอยู่แถวๆ 130 (เดิมอยู่แถวๆ 110-120) เพิ่งเติมแก๊สไป อัตรากินแก๊สยังอยู่แถวๆ เดิมที่ 22 กม./ลิตร ส่วนเสียงจากถังแก๊สก็ยังอยู่แต่เบาลงนิดหน่อย

มีเพิ่มเติมเรื่องกลิ่นแก๊สจากท่อไอเสีย มีคนทักหลายคนแล้ว เป็นตั้งแต่ติดใหม่ๆ แต่ก่อนนี้ผมไม่ได้สนใจ ตอนนี้ชักสนแล้วครับ เพราะทักกันหลายคนเหลือเกิน
    ลองปรับลดแก๊สลงครับ..อาจกินแก๊สมากไปหน่อย..

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

วันนี้เดินทางไป อ.หนองไผ่ เพชรบูรณ์ น้ำมันเต็มตัดหยอดไปอีกนิดไม่ให้เหลือเศษตังษ์ ความเร็ว100/110/120km/hสลับกัน ออกจากบ้าน ตีสี่แวะกินข้าว

ถึงหนองไผ่แปดโมงกว่าๆ ระยะทางขาไป358ก.ม น้ำมันล๊อกแรกต่ำกว่าขีดนิดเดียว น้ำมันตกปุ่มแรกได้180km กลับมาเติมน้ำมันเต็มตัด หาค่าเฉลี่ยได้16ปลายๆใก้ล17km/lครับ เส้นรอบวงยางใหญ่กว่าของติดรถน้าเมทแกบอกว่าใหญ่กว่าประมาณ1นิ้วครับ (lpg+hydrogenแปรผัน+ไอเบนซิน+ดันราง30สเตป+กล่องคันเล่งไฟฟ้า#2)ขับแบบทุกไฟแดงออกตัวต้องนำกดแซงตลอด plus a/t ได้ 16ปลายแตะ17km/ พอใจแล้วครับ

User ID
    18610
    Status
    โพส
    221

เชครั่วเลยครับ มัลติวาล์ว น่าจะมีปัญหา
    ddf ไม่น่าจะได้กลิ่นแก๊ส จากการจ่ายมากไป เพราะถ้าจ่ายมาก มันน๊อกรัวยิบแน่
    ถ้าเบนซินว่าไปอย่าง จูนหนา โดยเฉพาะช่วงเดินเบา เหม็นแก๊ส

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    วันนี้เดินทางไป อ.หนองไผ่ เพชรบูรณ์ น้ำมันเต็มตัดหยอดไปอีกนิดไม่ให้เหลือเศษตังษ์ ความเร็ว100/110/120km/hสลับกัน ออกจากบ้าน ตีสี่แวะกินข้าว

ถึงหนองไผ่แปดโมงกว่าๆ ระยะทางขาไป358ก.ม น้ำมันล๊อกแรกต่ำกว่าขีดนิดเดียว น้ำมันตกปุ่มแรกได้180km กลับมาเติมน้ำมันเต็มตัด หาค่าเฉลี่ยได้16ปลายๆใก้ล17km/lครับ เส้นรอบวงยางใหญ่กว่าของติดรถน้าเมทแกบอกว่าใหญ่กว่าประมาณ1นิ้วครับ (lpg+hydrogenแปรผัน+ไอเบนซิน+ดันราง30สเตป+กล่องคันเล่งไฟฟ้า#2)ขับแบบทุกไฟแดงออกตัวต้องนำกดแซงตลอด plus a/t ได้ 16ปลายแตะ17km/ พอใจแล้วครับ
    สวัสดีครับน้าchaiyos จัดทัวร์ประหยัดอีกแล้ว ขยันจริงๆครับกับล้อใหญ่ๆ ไปได้ไกลๆดีครับ ส่วนผมเหมือนเดิมครับ กำลังจะเปลี่ยนกรองอากาศใหม่เพื่อลมหายใจที่สดชื่นครับ ช่วงนี้หายหน้าไปแต่ยังเหมือนเดิมครับ อิอิ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    สวัสดีครับน้าchaiyos จัดทัวร์ประหยัดอีกแล้ว ขยันจริงๆครับกับล้อใหญ่ๆ ไปได้ไกลๆดีครับ ส่วนผมเหมือนเดิมครับ กำลังจะเปลี่ยนกรองอากาศใหม่เพื่อลมหายใจที่สดชื่นครับ ช่วงนี้หายหน้าไปแต่ยังเหมือนเดิมครับ อิอิ
    หวัดดีน้าเมท โอ้โห้ หายไปเลยนะเพื่อนๆคิดถึง นึกว่าเปลี่ยนเป็น "ปาปอด"ไปแล้วกะจะไปตามหาที่ห้อง"ปาปอด"นะเนี่ย กลับมาอีกครั้งจะได้คึกคักครับ

สมาชิกถาวร TTC-00559 TTC-Member
    User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ chaiyos-triton6299 ดูโพส
    หวัดดีน้าเมท โอ้โห้ หายไปเลยนะเพื่อนๆคิดถึง นึกว่าเปลี่ยนเป็น "ปาปอด"ไปแล้วกะจะไปตามหาที่ห้อง"ปาปอด"นะเนี่ย กลับมาอีกครั้งจะได้คึกคักครับ
    สวัสดีครับน้าchaiyos จะรอต้นแบบ เผาไหม้หมดจดลดการสิ้นเปลือง ปาปอด desel+lpg+Hydrogen by/TON_GAS+soholl+save plus+ท่อสูตรน้าปรีชา + น้ำใจงามจากน้าchaiyos ที่มีต่อเพื่อนสมช ไทรทันคลับเสมอมาครับ อิอิ ปาปอดผมคงต้องรอนานหน่อยครับเพราะยังเพลินกับพลัสคันเดิมอยู่ครับ ไว้รอต้นแบบปาปอดน้าchaiyos ดีกว่าครับ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ happymet ดูโพส
    สวัสดีครับน้าchaiyos จะรอต้นแบบ เผาไหม้หมดจดลดการสิ้นเปลือง ปาปอด desel+lpg+Hydrogen by/TON_GAS+soholl+save plus+ท่อสูตรน้าปรีชา + น้ำใจงามจากน้าchaiyos ที่มีต่อเพื่อนสมช ไทรทันคลับเสมอมาครับ อิอิ ปาปอดผมคงต้องรอนานหน่อยครับเพราะยังเพลินกับพลัสคันเดิมอยู่ครับ ไว้รอต้นแบบปาปอดน้าchaiyos ดีกว่าครับ
    น้าต้องรอดูของ อ.ต้นครับอาจจะเป็นตัวเบนซิน3000ครับ คงอีกไม่นาน ส่วนผม"พลัสดำ"เหมียนเดิมครับน้า

User ID
    11715
    Status
    โพส
    549

น้าต้องรอดูของ อ.ต้นครับอาจจะเป็นตัวเบนซิน3000ครับ คงอีกไม่นาน ส่วนผม"พลัสดำ"เหมียนเดิมครับน้า
    ไม่ไหวมั๊งพี่ชัยยศ ไปซุ่มๆดูติดแก๊สกินอยู่ 2 บาทแล้วเวลานี้ลิตรละ 12.80 บาท ถ้ามันไปถึง 16 บาทก็เลิกคิดได้เลย

ตอนนี้วิ่งดีเซลเชื้อเพลิงร่วมก็ได้ประมาณ 2.10 บาท/กม.อยู่แล้ว ไม่อยากเป็นหนี้แล้วมีค่าเชื้อเพลืงประมาณเท่าเดิมอีก ไว้รองวดนี้เล็งไหม่ก่อน จวนแระ งวดที่แล้วถากไปแต้มเดียวเอง ถ้างวดนี้แทงเจ้ามือแบบมิดๆ (คือว่าล้างตาหน่อย) คงได้จัดมาเพื่อทำการศึกษาต่อไปคร๊าบ....

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ TON_GAS ดูโพส
    ไม่ไหวมั๊งพี่ชัยยศ ไปซุ่มๆดูติดแก๊สกินอยู่ 2 บาทแล้วเวลานี้ลิตรละ 12.80 บาท ถ้ามันไปถึง 16 บาทก็เลิกคิดได้เลย

ตอนนี้วิ่งดีเซลเชื้อเพลิงร่วมก็ได้ประมาณ 2.10 บาท/กม.อยู่แล้ว ไม่อยากเป็นหนี้แล้วมีค่าเชื้อเพลืงประมาณเท่าเดิมอีก ไว้รองวดนี้เล็งไหม่ก่อน จวนแระ งวดที่แล้วถากไปแต้มเดียวเอง ถ้างวดนี้แทงเจ้ามือแบบมิดๆ (คือว่าล้างตาหน่อย) คงได้จัดมาเพื่อทำการศึกษาต่อไปคร๊าบ....
    สวัสดีครับอ.ต้น งั้นขอสักงวดด้วยครับ จะได้มีอะไรศึกษาบ้างครับ อิอิ กลายเป็นกระทู้คำนวณไปแล้ว

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

สวัสดีครับอ.ต้น งั้นขอสักงวดด้วยครับ จะได้มีอะไรศึกษาบ้างครับ อิอิ กลายเป็นกระทู้คำนวณไปแล้ว
    น้าเมทเมื้อวานไปเพชรบูรณ์หลวงพ่อให้ตั้ง3ตัวแน่ แต่เป็นลูกแมวนะฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ ton_gas ดูโพส

ปาปอดv6 -3000 ม้า้เยอะหลายตัวตอ้งเลี้ยงหญ้าเยอะเป็นธรรมดาครับ อ.ต้น แต่ที่ได้เห็นๆผมว่ามันคือความสะใจในอัตราเล่งที่เหนือกว่า ฟอจูนและ เชฟเทรลเบเซอร์

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

อืม..น่าเห็นใจ ผมตอนนี้ไม่ปรับแล้วครับ ล่าสุดวันแม่ เดินทางกลับบ้านหนองบัวลำภู สระบุรี น้ำมัน 15.4 กม./ลิตร แก๊ส 23-24 กม./ลิตร ครับ โอเคเลย กับยาง mt 265/75/16 ผมเป็นคนขับรถแบบไหล เรื่อยๆ เพราะรถผมเป็นเกียร์ออโต้ ผมว่าการขับขี่ก็มีส่วนนะครับ ว่าจะประหยัดมากน้อยขนาดไหน.... อันนี้แค่แนวคิด มาแชร์เฉยๆ แต่ในเมืองขับแถวบ้านเนี่ย น้ำมัน12 แก๊ส 24 ครับ ยืนพื้นเลย.... เลยมีแนวคิดว่าจะกลับคืนสู่สามัญ หรือหันไปเล่น ล้อแม๊ก 20 กับยางแก้มเตี้ยแล้วครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย lemongreen : 15-08-2012 เมื่อ 21:23

User ID
    15131
    Status
    โพส
    672

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ lemongreen ดูโพส
    อืม..น่าเห็นใจ ผมตอนนี้ไม่ปรับแล้วครับ ล่าสุดวันแม่ เดินทางกลับบ้านหนองบัวลำภู สระบุรี น้ำมัน 15.4 กม./ลิตร แก๊ส 23-24 กม./ลิตร ครับ โอเคเลย กับยาง mt 265/75/16 ผมเป็นคนขับรถแบบไหล เรื่อยๆ เพราะรถผมเป็นเกียร์ออโต้ ผมว่าการขับขี่ก็มีส่วนนะครับ ว่าจะประหยัดมากน้อยขนาดไหน.... อันนี้แค่แนวคิด มาแชร์เฉยๆ แต่ในเมืองขับแถวบ้านเนี่ย น้ำมัน12 แก๊ส 24 ครับ ยืนพื้นเลย.... เลยมีแนวคิดว่าจะกลับคืนสู่สามัญ หรือหันไปเล่น ล้อแม๊ก 20 กับยางแก้มเตี้ยแล้วครับ
    หวัดดีน้า ของผมยาง 265/65/R17น้ำมัน 16-17km/l lpgทะลุ30km/l

User ID
    3032
    Status
    โพส
    1,919

สวัสดีครับน้าchaiyos อ.ต้น เกือบได้สามตัวตรงซะแล้ว จดผิด จาก 877 เป็น 377 แล้วดันลบ 77 บนไปอีก แต่ได้ล่าง 28 มานิดหน่อย งวดหน้าน้าchaiyos มาอีกน่ะ แมว3ตัว ??? เป็นไปได้ อิอิ อยากเห็นปาปอดv6 ตัวใหม่จริงๆ น่าจะทำให้เงินในกระเป๋าหายไปเยอะ

User ID
    25199
    Status
    โพส
    592

หวัดดีน้า ของผมยาง 265/65/r17น้ำมัน 16-17km/l lpgทะลุ30km/l
    อยากได้บ้างครับ เลยกำลังคิดว่าจะหันไปคบกับล้อ 17 หรือล้อ20 แก้มเตี้ยดีมั๊ยหน้อ ตอนนี้mud มันก็ได้ประมาณนี้อะครับ

sombat775
    ผู้เยี่ยมชม

สวัสดีครับ อ. ผมสมบัติ ที่ใช้วีโก้ ที่อาจารย์ติดให้ สนใจอยากฉีดมั้ง

User ID
    148
    Status
    โพส
    4,023

สุดยอดครับ

หน้า 3 จากทั้งหมด 4 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2 3 4 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้