หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 34

กระทู้: สอบถามการสิ้นเปลื้องระหว่าง lpg กับ ดีเซล แตกต่างกันเท่าไหร่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

มาตรฐาน สอบถามการสิ้นเปลื้องระหว่าง lpg กับ ดีเซล แตกต่างกันเท่าไหร่

มีคนบอกว่า วิ่ง lpg วิ่งพอๆ กัน กับ ดีเซล มันจะเป็นไปได้งัย... ขออัตรา เปรียบเทียบในการเติม 500 บาท ด้วยครับ..น้าๆๆ ทุกท่าน...

User ID
    18866
    Status
    โพส
    282

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามการสิ้นเปลื้องระหว่าง lpg กับ ดีเซล แตกต่างกันเท่าไหร่

ดีเซล เติม 500 ได้น้ำมันประมาณ 1 ขีด วิ่งได้ 200 โลนิดๆ
    แก๊ส เติม 500 ได้เกือบเต็มถัง วิ่งได้ 350-400 โลโดยประมาณ

User ID
    26282
    Status
    โพส
    6

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามการสิ้นเปลื้องระหว่าง lpg กับ ดีเซล แตกต่างกันเท่าไหร่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ oaddao ดูโพส
    ดีเซล เติม 500 ได้น้ำมันประมาณ 1 ขีด วิ่งได้ 200 โลนิดๆ
    แก๊ส เติม 500 ได้เกือบเต็มถัง วิ่งได้ 350-400 โลโดยประมาณ

เช่นกันครับ LPG 500 B. 110-130 kph. วิ่งได้ 350-400 km.
    ตอนนั้น ราคา LPG อยู่ที่ 11 บาทกว่าๆ

User ID
    30381
    Status
    โพส
    56

เช่นกันด้วยครับ ลองคิดเล่นๆ ย้ำคิดเล่นๆนะครับ ไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการใดๆทั้งสิ้น

สมมติว่าอัตราสิ้นเปลืองทั้ง cng lpg เบนซิน และดีเซล อยู่ที่ 10 กิโล/ลิตร

ราคาน้ำมันวันที่ 19 เมษายน 2555 ปตท. ราคา lpg ณ บ้านผม ราคา cng ประมาณเอา ณ บ้านผม

cng กิโลกรัมละ 10.50 บาท เติม 500 บาท ได้ 47.6 กิโลกรัม ก็วิ่งได้ประมาณ 470 กิโล

lpg ลิตรละ 13.10 บาท เติม 500 บาท ได้ 38.16 ลิตร ก็วิ่งได้ประมาณ 380 กิโล

เบนซิน 91 ลิตรละ 43.85 บาท เติม 500 บาท ได้ 11.4 ลิตร ก็วิ่งได้ประมาณ 110 กิโล

ดีเซล ลิตรละ 32.03 บาท เติม 500 บาท ได้ 15.6 ลิตร ก็วิ่งได้ประมาณ 150 กิโล

ถ้าคิดเล่นๆตามนี้ ยังไงแก๊สก็ถูกกว่าน้ำมันครับ

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

ดีเซลผม ตอนนี้ ลิตรละ 32 บาท ได้ 11.2 โล ตก กิโลเมตรละ 2.85 บาทครับ ยก 4 นิ้ว ยาง 33 จาก เดิมๆ 29 หลังคาบอย ทุกของ 2-300 โล ทุกวัน
    แอลพี่จี ตามท่านอื่นครับ

ยิ่งระบบร่วมด้วยผมไม่รู้ คิดยากเนอะ อิอิ

User ID
    3118
    Status
    โพส
    5,862

ของผมล่าสุด หลังจากได้มีโอกาสวัดอัตราสิ้นเปลืองดู เพราะตั้งแต่ออกรถมาได้ 3 ปี จำได้ว่า มีโอกาสได้เติมน้ำมันเต้มถัง ไม่เกิน 10 ครั้งอ่ะครับ เติมทีนึงปกติก้ 200 บ้าง 500 บ้าง ครั้งนี้มีโอกาสได้เติมเตมถัง เพราะต้องวิ่งไปทำธุระแถวอีสาน สรุป 1 ถัง เติมแบบเต้มๆ หมดไป 2030 บาท วิ่งแบบปกติ เปิดแอร์แบบปกติ วิ่งที่ 100-120 บ้าง มีเส้นทางขึ้นเนิน ลงเนินบ้าง สรุป ถังนึง ได้ 789 กิโลครับ แล้วไฟเตือนน้ำมันก็เด้งขึ้นมาโชว์อ่ะครับ
    ด้วยความเคารพครับ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

รถผมแอลพีจีวิ่ง ประมาณ 7-8 โล/ลิตร(ไม่เคยได้ถึง10) ตอนนี้ ราคาแก๊ส 12.50 (เฉลี่ยนะครับแต่ละพื้นที่ไม่เท่ากัน) แก๊ส 50 ลิตรวิ่งได้ 400 โล....50ลิตรก็ 50x12.50= 625 บาท สรุป 625บาทวิ่งได้400โล ตก กม.ละ 625/400= 1.56 บาท ............1.56 บาท ตราบใดที่ไม่เกินกม.ละ2บาทก็ยังโอเค อิอิ กังวลแค่เรื่องอายุการใช้งานอย่างเดียว ตอนนี้เกือบ5หมื่นโลแล้ว หวังไว้ว่าคงได้ซัก2-3แสนโลก็คุ้มแล้ว ถ้ามีปัญหาค่อยว่ากันใหม่

User ID
    17097
    Status
    โพส
    427

ณ เวลานี้ไม่เป็นอย่างงั้นครับเดือนม.ค.ห้าหก แอล หยุดราคาที่ สิบหกบาทห้าสิบสตางค์ต่อลิตร ดีเซลยังไม่อาจคาดการณ์ได้ อัตราการซดดีเซลประมาณ สิบสองโลลิตร แก็สแอลอัตราการซด แปดโลลิตร ถ้าวิ่งร้อยโลแอลหมดตังไปสองร้อยหกบาท ดีเซลร้อยโลหมดไปสองร้อยเจ็ดสิบห้าบาท ครับถ้าเป็นcng หมดไปหนึ่งร้อยห้าสิบบาท จากนั้นตัดสินใจเองเลยครับ

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

ขอบคุณสำหรับทุกคน ครับ..เป็นข้อมูลที่ดีมากๆๆ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ราคาดีเซลตอนนี้มันโดนขึงพืดเอาไว้ ซึ่งจริงๆ มันควรจะ 35-36 บาท
    ถ้าว่าตามโครงสร้างราคาตลาดสิงกะโปก อะไรจริงๆ ราคามันไม่ใช่แบบนี้
    ดีเซลต้องแพงกว่านี้

ดีเซลจำเป็นในภาคการขนส่ง.....
    พวกก็เลยขึงพืด แล้วขึ้นเบนซิล ซึ่งเป็นรถเก๋ง รถคนรวยซะส่วนใหญ่แทน
    (หลายคนอาจจะท้วงว่า เบ๊ CDI ก็มีนี่ ก็....นะ....เขาพึงทำออกมา แล้วคนรวยน้อยคงซื้อใช้(หรอก) และออกมาในช่วงที่ราคาดีเซลคอนทราสกับเบนซิลมาก เหมือนเคยมียุคนึงจะเอากระบะดีเซลมาทำแทกซี่เพราะดีเซลถูก แต่พอสักพัก...ก็ฮิ้ววว โป้งชึ่ง)

ดังนั้นตัวแปรเรื่องราคาน้ำมันมันไม่นิ่ง...ขึ้นอยู่กับนโยบานของรัด(รับ)ประทาน

ถ้าผมอยากใช้ดีเซลให้ประหยัด ผมไม่ซื้อไทรตัน เพราะมียีห้ออื่นที่ประหยัดกว่านี้
    ผมเลือก lpg เพราะ (ในความเป็นจริงที่ไม่ถูกขึงพืด) มันจะไม่มีทางแพงกว่าน้ำมัน เพราะแก๊สมันห่วย มันเป็นของเหลือทิ้งจากการกลั่นน้ำมันดิบ
    คนที่ใช้ lpg รถก็เสื่อมเร็ว และต้องดูแลรักษามากกกกกก กว่ารถที่ใช้น้ำมัน
    นอกจากเข้า 0 ตามระยะเช็ครถปกติ
    ยังต้องเสียตังค์เช็คระยะอุปกรณ์แก๊สด้วย

ถ้าราคาน้ำมันเมื่อคำนวนแล้วมันถูกกว่าแก๊ส
    มันก็ต้องร้องว่า เฮ้ยยยยยย อะไรกันฟร๊ะะะ จ้าวงัด!

แต่ตรงนี้ผมยอมรับ เพราะผมคิดว่า
    ผมดูแลรถผมได้ รถผมขับสองมือ แต่ขับคนเดียว ผมไม่ซิ่ง ผมไม่รีบ ผมไม่แรง เพราะผมเป็นคนใจร้อน

ผมกะว่าจะใช้รถคันนี้ไปอีกหลายปี และคิดว่า ผมคงวิ่งไม่ถึงสามแสนโลก่อนจะขายทิ้งไปซื้อใหม่ และทุกครั้งที่ผมขับไปถึงยอดภู หรือในป่าลึก เพื่อจะไปเดินป่า นั่งคุยกับเห็บ เต้นรำกับทาก นอนฟังออเคสตร้า ที่บรรเลงโดย เรไร ระงม
    จนผมพับเก็บเปลมุ้งในกระบะแล้วขับรถกลับลุ่มป่าซีเมนต์

ในระยะทางการใช้งานที่เท่าๆ กัน ผมใช้เงินจ่ายค่าเดินทางไปน้อยกว่ารถมีน้ำหนักเท่าๆ กัน ที่ใช้น้ำมันเพียวๆ

ถ้าปอตอธอเป็นของคนไทยจริงๆ คงไม่ตั้งเป้ากำไรแสนล้าน
    เพื่อให้คนถือหุ้นรวย แต่คนไทยใช้น้ำมันแพงๆ กันหรอกครับ

ปัญหาราคาน้ำมัน เป็นเรื่องนานาจิตตัง อนิจจัง ไม่มีทางนิ่งได้ถ้าคนยังมีโลค โกรธ หลงเพียงนี้
    ขออภัยถ้าออกตัวแรงไปนิด ทำไงได้ไทรตันของเขาแรงงงงงงครับ อิอิ

http://www.ldinet.org/2008/index.php...sk=view&id=566

http://www.youtube.com/watch?v=rYBO0MjyIwg

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    ราคาดีเซลตอนนี้มันโดนขึงพืดเอาไว้ ซึ่งจริงๆ มันควรจะ 35-36 บาท
    ถ้าว่าตามโครงสร้างราคาตลาดสิงกะโปก อะไรจริงๆ ราคามันไม่ใช่แบบนี้
    ดีเซลต้องแพงกว่านี้

ดีเซลจำเป็นในภาคการขนส่ง.....
    พวกก็เลยขึงพืด แล้วขึ้นเบนซิล ซึ่งเป็นรถเก๋ง รถคนรวยซะส่วนใหญ่แทน
    (หลายคนอาจจะท้วงว่า เบ๊ CDI ก็มีนี่ ก็....นะ....เขาพึงทำออกมา แล้วคนรวยน้อยคงซื้อใช้(หรอก) และออกมาในช่วงที่ราคาดีเซลคอนทราสกับเบนซิลมาก เหมือนเคยมียุคนึงจะเอากระบะดีเซลมาทำแทกซี่เพราะดีเซลถูก แต่พอสักพัก...ก็ฮิ้ววว โป้งชึ่ง)

ดังนั้นตัวแปรเรื่องราคาน้ำมันมันไม่นิ่ง...ขึ้นอยู่กับนโยบานของรัด(รับ)ประทาน

ถ้าผมอยากใช้ดีเซลให้ประหยัด ผมไม่ซื้อไทรตัน เพราะมียีห้ออื่นที่ประหยัดกว่านี้
    ผมเลือก lpg เพราะ (ในความเป็นจริงที่ไม่ถูกขึงพืด) มันจะไม่มีทางแพงกว่าน้ำมัน เพราะแก๊สมันห่วย มันเป็นของเหลือทิ้งจากการกลั่นน้ำมันดิบ
    คนที่ใช้ lpg รถก็เสื่อมเร็ว และต้องดูแลรักษามากกกกกก กว่ารถที่ใช้น้ำมัน
    นอกจากเข้า 0 ตามระยะเช็ครถปกติ
    ยังต้องเสียตังค์เช็คระยะอุปกรณ์แก๊สด้วย

ถ้าราคาน้ำมันเมื่อคำนวนแล้วมันถูกกว่าแก๊ส
    มันก็ต้องร้องว่า เฮ้ยยยยยย อะไรกันฟร๊ะะะ จ้าวงัด!

แต่ตรงนี้ผมยอมรับ เพราะผมคิดว่า
    ผมดูแลรถผมได้ รถผมขับสองมือ แต่ขับคนเดียว ผมไม่ซิ่ง ผมไม่รีบ ผมไม่แรง เพราะผมเป็นคนใจร้อน

ผมกะว่าจะใช้รถคันนี้ไปอีกหลายปี และคิดว่า ผมคงวิ่งไม่ถึงสามแสนโลก่อนจะขายทิ้งไปซื้อใหม่ และทุกครั้งที่ผมขับไปถึงยอดภู หรือในป่าลึก เพื่อจะไปเดินป่า นั่งคุยกับเห็บ เต้นรำกับทาก นอนฟังออเคสตร้า ที่บรรเลงโดย เรไร ระงม
    จนผมพับเก็บเปลมุ้งในกระบะแล้วขับรถกลับลุ่มป่าซีเมนต์

ในระยะทางการใช้งานที่เท่าๆ กัน ผมใช้เงินจ่ายค่าเดินทางไปน้อยกว่ารถมีน้ำหนักเท่าๆ กัน ที่ใช้น้ำมันเพียวๆ

ถ้าปอตอธอเป็นของคนไทยจริงๆ คงไม่ตั้งเป้ากำไรแสนล้าน
    เพื่อให้คนถือหุ้นรวย แต่คนไทยใช้น้ำมันแพงๆ กันหรอกครับ

ปัญหาราคาน้ำมัน เป็นเรื่องนานาจิตตัง อนิจจัง ไม่มีทางนิ่งได้ถ้าคนยังมีโลค โกรธ หลงเพียงนี้
    ขออภัยถ้าออกตัวแรงไปนิด ทำไงได้ไทรตันของเขาแรงงงงงงครับ อิอิ

http://www.ldinet.org/2008/index.php...sk=view&id=566

http://www.youtube.com/watch?v=rYBO0MjyIwg

โดนใจ ครับ.. น้า iamday """ คิดเหมือนกัน ก่อนใช้ ดีแม็ก มา 5 - 6 ปี.. ตอนนี้ รัก เจ้าตันไปแล้ว.. ( ทุกครั้งที่ผมขับไปถึงยอดภู หรือในป่าลึก เพื่อจะไปเดินป่า นั่งคุยกับเห็บ เต้นรำกับทาก นอนฟังออเคสตร้า ที่บรรเลงโดย เรไร ระงม จนผมพับเก็บเปลมุ้งในกระบะแล้วขับรถกลับลุ่มป่าซีเมนต์ ....โดนสุดๆๆๆ ) อ่านแล้วมองเห็นภาพ... 5555

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

ผมรักน้าจัง......

User ID
    32057
    Status
    โพส
    10

ทำไมของผมวิ่งได้น้อยจัง เบนซิน 2.4 น้ำมัน วิ่งได้ 8 โลลิตร เติมแก๊ส 500 ราคา 13.70 วิ่งได้ 280 โลเอง ทำไมของผมมันกินซ่ะ............
    ติดแก๊สเป็น ยูโร แก๊ส หัวฉีด
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย jojo_sang : 26-04-2012 เมื่อ 10:13

User ID
    28334
    Status
    โพส
    155

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ notegenocide ดูโพส
    เช่นกันด้วยครับ ลองคิดเล่นๆ ย้ำคิดเล่นๆนะครับ ไม่ได้อ้างอิงหลักวิชาการใดๆทั้งสิ้น

สมมติว่าอัตราสิ้นเปลืองทั้ง cng lpg เบนซิน และดีเซล อยู่ที่ 10 กิโล/ลิตร

ราคาน้ำมันวันที่ 19 เมษายน 2555 ปตท. ราคา lpg ณ บ้านผม ราคา cng ประมาณเอา ณ บ้านผม

cng กิโลกรัมละ 10.50 บาท เติม 500 บาท ได้ 47.6 กิโลกรัม ก็วิ่งได้ประมาณ 470 กิโล

lpg ลิตรละ 13.10 บาท เติม 500 บาท ได้ 38.16 ลิตร ก็วิ่งได้ประมาณ 380 กิโล

เบนซิน 91 ลิตรละ 43.85 บาท เติม 500 บาท ได้ 11.4 ลิตร ก็วิ่งได้ประมาณ 110 กิโล

ดีเซล ลิตรละ 32.03 บาท เติม 500 บาท ได้ 15.6 ลิตร ก็วิ่งได้ประมาณ 150 กิโล

ถ้าคิดเล่นๆตามนี้ ยังไงแก๊สก็ถูกกว่าน้ำมันครับ
    ตามนั้นครับ น้ำมันไม่มีทางถูกกว่าแก๊ส ติดนิดเดียวครับ
    lpg 7-8 กิโล/ลิตรครับ ตามรายการน่าจะวิ่งได้ประมาณ 280 กิโลเมตรครับ
    ดีเซล 10-12 กิโล/ลิตร ตามรายการน่าจะวิ่งได้ประมาณ 170 กิโลเมตรครับ
    ถ้าเน้นประหยัดไม่มีตัวไหนสู้ cng ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าเอากลางๆประหยัดด้วยสะดวกสบายด้วย lpg กินขาดครับ ส่วนดีเซลเหมาะไปขึ้นเขาเข้าป่าครับ แต่อยู่ในเมืองเล่นแก๊สไปเลยครับตัวไหนก็ได้ที่เหมาะกับคุณ เครื่องไม่พังหรอกครับผมใช้มาหลายคันหลายยี่ห้อแล้วไม่เห็นเป็นอะไรที่ผิดปกติเลย ดูแลให้ดีตามรอบเวลาการซ่อมบำรุงแล้วกัน

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jojo_sang ดูโพส
    ทำไมของผมวิ่งได้น้อยจัง เบนซิน 2.4 น้ำมัน วิ่งได้ 8 โลลิตร เติมแก๊ส 500 ราคา 13.70 วิ่งได้ 280 โลเอง ทำไมของผมมันกินซ่ะ............
    ติดแก๊สเป็น ยูโร แก๊ส หัวฉีด
    อุด egr หรือยังครับ?

User ID
    26131
    Status
    โพส
    3,912

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kru_k6 ดูโพส
    ตามนั้นครับ น้ำมันไม่มีทางถูกกว่าแก๊ส ติดนิดเดียวครับ
    lpg 7-8 กิโล/ลิตรครับ ตามรายการน่าจะวิ่งได้ประมาณ 280 กิโลเมตรครับ
    ดีเซล 10-12 กิโล/ลิตร ตามรายการน่าจะวิ่งได้ประมาณ 170 กิโลเมตรครับ
    ถ้าเน้นประหยัดไม่มีตัวไหนสู้ cng ได้อยู่แล้ว แต่ถ้าเอากลางๆประหยัดด้วยสะดวกสบายด้วย lpg กินขาดครับ ส่วนดีเซลเหมาะไปขึ้นเขาเข้าป่าครับ แต่อยู่ในเมืองเล่นแก๊สไปเลยครับตัวไหนก็ได้ที่เหมาะกับคุณ เครื่องไม่พังหรอกครับผมใช้มาหลายคันหลายยี่ห้อแล้วไม่เห็นเป็นอะไรที่ผิดปกติเลย ดูแลให้ดีตามรอบเวลาการซ่อมบำรุงแล้วกัน
    ใช่เลย

User ID
    12666
    Status
    โพส
    44

ทำมัยขับกันเก่งจังละครับ ผมขับในเมืองเติม200บาท(แก๊ส12.50บาท/ลิตร) วิ่งได้96กม.เอง แต่ถ้าวิ่งยาวๆ ได้1.7บาท/กม. มีไรผิดพลาดเปล่า อุดegr ตั้งแต่ป้ายแดงด้วยครับ

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

lpg เติม 300 วิ่งไป 133 โล ในเมืองล้วนๆ

User ID
    12666
    Status
    โพส
    44

แบบนี้ ถ้าราคาlpg ปิดราคาที่16บาท/ลิตร ดีเซลไม่ดีกว่าเหรอครับ

User ID
    14845
    Status
    โพส
    522

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ traro ดูโพส
    แบบนี้ ถ้าราคาlpg ปิดราคาที่16บาท/ลิตร ดีเซลไม่ดีกว่าเหรอครับ
    แก๊สขึ้น น้ำมันก็ขึ้นเหมือนกันนะครับ แก๊ส16บาท น้ำมันจะเท่าไรกันเอ่ย??????

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้