หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2
สรุปผลการค้นหา 21 ถึง 34 จากทั้งหมด 34

กระทู้: สอบถามการสิ้นเปลื้องระหว่าง lpg กับ ดีเซล แตกต่างกันเท่าไหร่

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    5950
    Status
    โพส
    408

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามการสิ้นเปลื้องระหว่าง lpg กับ ดีเซล แตกต่างกันเท่าไหร่

ไม่ทราบนะครับว่าอัตราสิ้นเปลืองของดีเซลอยู่ที่เท่าไหร่
    แต่รถผม เครื่องเบนซิล ติด lpg
    แก๊สเต็มถัง (ถังขนาด58) วิ่งได้ 380 กม.

User ID
    13022
    Status
    โพส
    328

มาตรฐาน ตอบ: สอบถามการสิ้นเปลื้องระหว่าง lpg กับ ดีเซล แตกต่างกันเท่าไหร่

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ golfham ดูโพส
    ไม่ทราบนะครับว่าอัตราสิ้นเปลืองของดีเซลอยู่ที่เท่าไหร่
    แต่รถผม เครื่องเบนซิล ติด lpg
    แก๊สเต็มถัง (ถังขนาด58) วิ่งได้ 380 กม.
    ขอแชร์ของผมบ้าง (จากผู้ใช้งานจริง)
    ผมดีเซลปี 2010 116 แรงม้า ยาง 235/55/r18 ล้อ
    การใช้งานของผมวิ่งในเมืองสลับชานเมืองรถติดบ้างบางช่วงครับ (บางบัวทอง - รังสิตคลอง 6) ความเร็ว 80-90 กม./ชม. ได้เกินที่ 15 กม./ลิตร ครับ เทียบโดยเติมน้ำมันเต็มถังไป - เต็มถังกลับ

แต่ถ้ายางเดิมจากโรงงาน 215/70/r15 ผมวิ่งได้เกิน 16-17 กม./ลิตรทุกครั้งครับ แต่ปรากฏว่าตัววัดระยะทางไมล์ดิจิตอลของเรามันจะเพี้ยน ประมาณ 5 กิโลเมตร หมายความว่า เมื่อวิ่งระยะทางจริง 100 กม. แต่ยางเดิมโรงงานจะวิ่งได้ 105 กม. ครับ (นั่นหมายความว่า อัตราบริโภคดูเหมือนจะประหยัดขึ้น แต่ความจริงไม่ใช่อย่างนั้น) ครับ ไม่รู้เบนซินเป็นแบบนี้หรือเปล่า
    ผมเทียบระยะทางจากการใช้รถคันเดิมของผมวีออส และวีออสตัวใหม่ของพี่ รวมถึง mu 7 ของเพื่อนครับ

ผมเข้าใจว่าอัตราการบริโภคที่แตกต่างกันเกิดจากหลายปัจจัยครับ แต่ที่ส่วนที่มีผลต่อความสิ้นเปลืองมากๆ คือ
    1. ตอนออกตัว (ขับลากรอบกันไหม ?)
    2. ลมยาง
    3. จังหวะเร่งแซงครับ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ exnamebank ดูโพส
    แก๊สขึ้น น้ำมันก็ขึ้นเหมือนกันนะครับ แก๊ส16บาท น้ำมันจะเท่าไรกันเอ่ย??????
    แช่แป้ง....ครับ
    เว้นแต่จะใช้วิธี
    เก็บค่าชดเชยน้ำมันชนิดอื่นเข้ากองทุนน้ำมันมั่งคั่งเพิ่ม หรือทำเป็นลดเก็บจากดีเซล
    แล้วกระทืบราคาดีเซลไม่ให้ขึ้น
    ก็แค่ปัดสวะภาระรับผิดชอบไปให้คนที่คิดว่าเป็นคนส่วนน้อย....ที่ดันใช้แก๊สโซลีน! ราคาแพง (มีตังค์..มั้ง)

แต่เอาเถอะเพื่อปอตอตอ พลังไทยเพื่อใคร? จะได้มีกำไรปีละแสนกว่าล้านไว้แบ่งปันผู้ถือหุ้น
    ถ้าไม่มีผู้ถือหุ้นชั้นดีปอตอตอเราก็คงไม่มีทุนพัฒนาน้ำมันให้ราคาดีๆมาให้เราใช้ครับ...^^

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ traro ดูโพส
    ทำมัยขับกันเก่งจังละครับ ผมขับในเมืองเติม200บาท(แก๊ส12.50บาท/ลิตร) วิ่งได้96กม.เอง แต่ถ้าวิ่งยาวๆ ได้1.7บาท/กม. มีไรผิดพลาดเปล่า อุดegr ตั้งแต่ป้ายแดงด้วยครับ
    พอๆๆ กับของผมเลย วิ่งได้เท่ากัน อุดแล้วเหมือนกัน ทำไงดีเรา

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ jojo_sang ดูโพส
    ทำไมของผมวิ่งได้น้อยจัง เบนซิน 2.4 น้ำมัน วิ่งได้ 8 โลลิตร เติมแก๊ส 500 ราคา 13.70 วิ่งได้ 280 โลเอง ทำไมของผมมันกินซ่ะ............
    ติดแก๊สเป็น ยูโร แก๊ส หัวฉีด
    วิ่งได้เท่านี้เหมือนกัน ทำไงดี...

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kling_m ดูโพส
    วิ่งได้เท่านี้เหมือนกัน ทำไงดี...
    เกินร้อยตลอดหรือเปล่าครับ

น้ำมัน ผมวิ่งตอนยังไม่อุด EGR ไม่เกินร้อย (เกินบ้างนิดหน่อย) เครื่องยังแน่นๆ พันโลหน่อยๆ คำนวนได้ 10-11 km/l

แต่แก๊สตอนนี้หลังจากอุด EGR แล้ว 56-58L วิ่งได้ 420 +- วิ่งในเมืองซะส่วนใหญ่
    ยังไม่มีโอกาสได้วิ่งทางยาวๆ ทดสอบสักทีครับ
    ยะแต่งานแต่งานแต่งานนน*-*

User ID
    28377
    Status
    โพส
    107

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ iamday ดูโพส
    เกินร้อยตลอดหรือเปล่าครับ

น้ำมัน ผมวิ่งตอนยังไม่อุด egr ไม่เกินร้อย (เกินบ้างนิดหน่อย) เครื่องยังแน่นๆ พันโลหน่อยๆ คำนวนได้ 10-11 km/l

แต่แก๊สตอนนี้หลังจากอุด egr แล้ว 56-58l วิ่งได้ 420 +- วิ่งในเมืองซะส่วนใหญ่
    ยังไม่มีโอกาสได้วิ่งทางยาวๆ ทดสอบสักทีครับ
    ยะแต่งานแต่งานแต่งานนน*-*
    ก็ขับปกติ ส่วนมากจะแช่อยู่ 100 ตลอด.. แต่รถผมลืมบอกไปครับ ... ล้อ 20 อะครับน้า ... อุด egr แล้ว..ครับ.. ตอนนี้ 500 บาท แก๊ส 12.89 บาท วิ่งได้แค่ 280 เอง..ครับ เดียวไปร้านให้ลองจูนใหม่ดีกว่า..

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ kling_m ดูโพส
    ก็ขับปกติ ส่วนมากจะแช่อยู่ 100 ตลอด.. แต่รถผมลืมบอกไปครับ ... ล้อ 20 อะครับน้า ... อุด egr แล้ว..ครับ.. ตอนนี้ 500 บาท แก๊ส 12.89 บาท วิ่งได้แค่ 280 เอง..ครับ เดียวไปร้านให้ลองจูนใหม่ดีกว่า..
    ได้ประมาณนั้นแหละครับ แก๊ส โคราช13.35 บาท เติม500 ผมวิ่งได้ 300 โล พลัส 4ประตู ล้อเดิม
    ไม่เกินโลละ2บาทก็พอใจแล้วครับ 55

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

แก็สที่ขอนแก่น 13.50 เติม 300 ได้น้ำ 2 ขวด (น้ำจะเต็มรถแล้วค้าบ) วิ่งได้ 170

suraphat
    ผู้เยี่ยมชม

ไม่ได้อยู่ที่กินเท่าไร มันอยู่ที่ขับไปทำอะไรถ้าจำเป็นก็ไปเถอะคิดมากปวดหัว ถ้าอยากประหยัด จักรยานพี่น้อง

User ID
    5898
    Status
    โพส
    482

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ suraphat ดูโพส
    ไม่ได้อยู่ที่กินเท่าไร มันอยู่ที่ขับไปทำอะไรถ้าจำเป็นก็ไปเถอะคิดมากปวดหัว ถ้าอยากประหยัด จักรยานพี่น้อง
    อั๊ยยะ คิดได้ไง สวดยอดค้าบน้า
    สมมติว่าขับไปทำธุรกิจเติม 300 ไปกลับ แต่ได้รับ 3,000 ผมว่าคุ้มเกินคุ้มค้าบ ได้เยอะได้น้อยขึ้นกับธุรกิจของน้าทุกท่านค้าบ

User ID
    15960
    Status
    โพส
    1,300

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    สมมติว่าขับไปทำธุรกิจเติม 300 ไปกลับ แต่ได้รับ 3,000 ผมว่าคุ้มเกินคุ้มค้าบ ได้เยอะได้น้อยขึ้นกับธุรกิจของน้าทุกท่านค้าบ
    ++++++++ 0+++++++++จริง...

User ID
    35064
    Status
    โพส
    369

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surasee7 ดูโพส
    อั๊ยยะ!!

User ID
    15448
    Status
    โพส
    141

ถัง 58 ลิตร เต็มถังวิ่ง 120 ได้ 380 โล วิ่ง140 ได้ 360 โล วิ่งรวมน้ำมันประมาณโล 2 บาท ดีเซล 2.50 บาท

หน้า 2 จากทั้งหมด 2 หน้า หน้าแรกหน้าแรก 1 2

ข้อมูลกระทู้