หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 26

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน ถามเรื่องกล่องครับ

ถ้าจะติดกล่องดันรางจำเป็นหรือไม่ต้องติดกล่องยกหัวฉีดด้วยครับ
    เพราะว่าเท่าที่อ่านจากน้าที่โพสลงมาในคลับเรา(ผมสรุปเอาเอง)
    กล่องดันรางจะเพิมแรงดันในรางคอมมอนเรล ในช่วงต้นจะออกตัวได้ดี
    ช่วงกลางก็ยังใช้ได้ แต่ถ้าดันไปถึงช่วงปลายแล้วจะเกิดอาการวูบ
    เนื่องจากเราเพิ่มแต่แรงดันน้ำมันเข้าไป เราไม่ได้เิพิ่มน้ำมันเข้าไป
    จึงทำให้เครื่องยนต์มันเหนื่อยแล้วหิวจึงเป็นลมเอาเพราะทำงานหนักแต่ไม่มีอะไรกิน(เปรียบเทียบครับ) จึงต้องเพิ่มกล่องยกหัวฉีดเข้ามาเพื่อเพิ่มปริมาณน้ำมัน
    ให้กับเครื่องยนต์ได้กินอิ่มนอนหลับไม่รู้ว่าถูกต้องหรือเปล่าครับ...?

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องกล่องครับ

ไม่จำเป็นครับ ติดแต่ดันรางอย่างเดียวก็ขับใช้งานได้ในระดับนึงครับ อาการวูบอยู่ที่การจูนครับและมีอีกหลายสาเหตุครับ scv ก็มีส่วน โบเดิมหัวฉีดเดิมเอาอยู่ครับ
    มันก็ขึ้นอยู่กะกล่องด้วยครับ ว่าหลอกก่อนหรือหลอกหลัง อันนี้ต้องศึกษาและลองสัมผัสดูครับ แต่ใส่แล้วสิ่งที่จะต้องเปลี่ยนตามมาคือครัชแน่นอนครับ
    ผมพอตอบได้เท่าที่ทราบครับ

สมาชิกถาวร : TTC-02824 TTC-Member
    User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

มาตรฐาน ตอบ: ถามเรื่องกล่องครับ

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ superman ดูโพส
    ไม่จำเป็นครับ ติดแต่ดันรางอย่างเดียวก็ขับใช้งานได้ในระดับนึงครับ อาการวูบอยู่ที่การจูนครับและมีอีกหลายสาเหตุครับ scv ก็มีส่วน โบเดิมหัวฉีดเดิมเอาอยู่ครับ
    มันก็ขึ้นอยู่กะกล่องด้วยครับ ว่าหลอกก่อนหรือหลอกหลัง อันนี้ต้องศึกษาและลองสัมผัสดูครับ แต่ใส่แล้วสิ่งที่จะต้องเปลี่ยนตามมาคือครัชแน่นอนครับ
    ผมพอตอบได้เท่าที่ทราบครับ
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ เอ๋...!แล้วทำไมต้องเปลี่ยนครัชด้วยครับ แล้วกล่องมีหลอกก่อนหลอกหลังอีก คือว่าตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ครับ
    คิดว่าจะติดอยู่แต่ศึกษาข้อมูลก่อนเพื่อเป็นแนวทางครับ ค้นหาในกูเกิลส่วนใหญ่ก็มีแต่จะขายกล่องครับ ไม่รู้จะหาข้อมูลที่ไหน
    ก็เลยจะขอความเมตตาท่านผู้รู้ในคลับเราช่วยตอบครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

TTC-02056 TTC-Member
    User ID
    10698
    Status
    โพส
    879

มาขอความรู้ด้วยคนคับ จะกินน้ำมันเพิ่มไหม แล้วต้องทำท้ายรางด้วยไหมคับ

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

กล่องดันรางใบเดียว ครัชเอาอยู่อยู่แล้ว ของผมตัวพลัส 140 ม้า ดันรางไปใบเดียว วิ่งได้ 190-200 กับฟืองท้ายเดิมๆ 4.1ทำอัตราเร่ง 0-100 ได้ในเวลา 10 วิ ซึ่งพอๆกับพี่เชพโรเลต ตัว 180 แรงม้า แต่ผมไม่เคยขึ้นไดโน ผมเดาว่าน่าจะมีม้าไม่เกิน 180-190 ม้า
    ดันรางทำอัตราตีนต้นดี กลางพอได้ ปลายก็ได้ 190 ยังไม่พอใจอีกเหรอคับ
    ดันรางบวกยกหัวฉีด จะได้ทั้งต้นทั้งปลาย คือจะมาแบบแน่นๆเลย ยังไงก็ดีกว่ากล่องใบเดียวอยู่แล้ว แรงม้าน่าจะได้แถวๆ 210+ ม้า
    ถ้าจะติดแน่ะนำใช้กล่องพวกคอนโทรไมโคลชิบดีกว่าคับ
    สุดท้ายช่วงล่างเบรคอย่าลืมทำด้วยนะคับ เดวจะปราบม้าพยศได้ทันถ่วงที อิอิ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 21-04-2012 เมื่อ 10:48

สมาชิกถาวร: TTC-00464 TTC-Member
    User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ เอ๋...!แล้วทำไมต้องเปลี่ยนครัชด้วยครับ แล้วกล่องมีหลอกก่อนหลอกหลังอีก คือว่าตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลอยู่ครับ
    คิดว่าจะติดอยู่แต่ศึกษาข้อมูลก่อนเพื่อเป็นแนวทางครับ ค้นหาในกูเกิลส่วนใหญ่ก็มีแต่จะขายกล่องครับ ไม่รู้จะหาข้อมูลที่ไหน
    ก็เลยจะขอความเมตตาท่านผู้รู้ในคลับเราช่วยตอบครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    โทมาคุยดีกว่าครับน้า แล้วผมจะเล่าให้ฟังพิมพ์มันยาวอะครับ มันแล้วแต่รูปแบบการใช้งานและความต้องการ เรื่องครัชถ้ารถใหม่ยังใช้ได้อยู่ครับ แต่ถ้ารถหลายปีแล้วลื่นแน่นอนครับ
    และก็ขึ้นอยู่การจูนจะดันมากหรือพอดีๆ ใช้งานครับ ใส่ยกก็ดีครับมาเนียนกว่าเดิมแต่ที่ตามมาก็ครัชอะครับให้จับม้าดีขึ้น รูปรถผมครับ มีดันกะยกแล้วก็ครัชครับ ยังไงก็โทคุยดีกว่าครับ ผมก็พอทราบเท่าที่รู้มาและสัมผัสมากะรถตัวเองครับ ยังไงก็ลองศึกษาข้อมูลจากท่านอื่นดูครับ
    Attached Images Attached Images    

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ superman ดูโพส
    โทมาคุยดีกว่าครับน้า แล้วผมจะเล่าให้ฟังพิมพ์มันยาวอะครับ มันแล้วแต่รูปแบบการใช้งานและความต้องการ เรื่องครัชถ้ารถใหม่ยังใช้ได้อยู่ครับ แต่ถ้ารถหลายปีแล้วลื่นแน่นอนครับ
    และก็ขึ้นอยู่การจูนจะดันมากหรือพอดีๆ ใช้งานครับ ใส่ยกก็ดีครับมาเนียนกว่าเดิมแต่ที่ตามมาก็ครัชอะครับให้จับม้าดีขึ้น รูปรถผมครับ มีดันกะยกแล้วก็ครัชครับ ยังไงก็โทคุยดีกว่าครับ ผมก็พอทราบเท่าที่รู้มาและสัมผัสมากะรถตัวเองครับ ยังไงก็ลองศึกษาข้อมูลจากท่านอื่นดูครับ
    น้าคับ ขอถามอย่างนึง เทอร์โบเดิมป่าวคับ แล้งตั้งบูชที่เท่าไหร่ แล้วแช่ได้ไหมสัก 5 โลน้ำดันไหมคับ แล้วใช้กล่องของไรบ้างคับ ขอบคุณคับ

User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    น้าคับ ขอถามอย่างนึง เทอร์โบเดิมป่าวคับ แล้งตั้งบูชที่เท่าไหร่ แล้วแช่ได้ไหมสัก 5 โลน้ำดันไหมคับ แล้วใช้กล่องของไรบ้างคับ ขอบคุณคับ
    turbo เดิมครับ บูช 30 คับ ของผมเป็นวีจีครับ ขับกับบ้านบนทางด่วนรามอินทราทุกวันความเร็วเฉลี่ย 160-180 ตลอดทางอะครับ น้ำไม่ดันครับ ความร้อนอยู่ประมาณ 91-93
    ใสกล่องดันราง diesel shop กะกล่องยกหัวฉีด DTE ครับ ครัชของ ป มนตรี ครับ ที่เหลือเดิมทุกย่าง แต่ตอนนี้กำลังเปลี่ยนน้อตฝาสูบใหม่กะวาวล์น้ำ เพื่อให้ความร้อนลดลงอีก
    ทำไปทีละสเต็ปครับ ลองรถไปในตัว(ทำกันไว้ก่อนครับ) ไม่อุตตาน้ำนะครับ

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

ขอบคุณพี่บิ๊กมากเลยครับสำหรับความรู้คุยแล้วรู้สึกตาสว่างขึ้นเยอะเลยครับ

User ID
    22696
    Status
    โพส
    608

ผมเพิ่งอ่านมาครับ

http://www.fortuner-club.com/index.p...ic=6453.0;wap2

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

ยอมเลยครับคันนี้ น้าบิ๊กวาวล์น้ำใส่ได้เลยครับเย็นขึ้นเห็นๆจร้า..ตัดตีนมันออกนิดนึงครับ
    ตอนนี้มีเวลากำลังเล่นเจ้าแสตนโปรอยู่ครับน้าบิ๊ก ลองหัดอยู่ ถ้าได้ดีแล้วเวิรค์จะมา คุยต่อ
    เพราะเจ้าตัน ตัวเก่า มันจับยากจริงๆ
    ส่วนเรื่อง มากมายหลายยี่ห้อ ลองดูไกล้ตัวครับ จูนเนอร์สำคัญไม่แพ้กล่องเลยนะครับ
    ดันราง แรงพอสมควร ดันเบาๆก็เนียนนะครับ แนะนำจูนคอม
    ไกล้บ้าน
    ชื่อเสียง
    จูนเนอร์
    แต่ถ้ามีทุนเยอะหาร้านดังๆกำตังค์เข้าไปเลยครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

บางทีมีตังค์เข้าร้านดังอาจจะเจ็บไม่รู้จบก็ได้นะครับ อยู่ที่เลือกแล้วครับ ตาดีได้ตาร้ายเสีย ดังไม่ใช่ประเด็น พังแล้วซ่อมจบหรือเปล่าอันนี้ซิสำคัญ

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

จะไปใหนได้อีกครับก็น้าวุฒินั่นแหละครับตัวการ ผมกลับบ้านที่อุบล 720โล หมดแค่ครึ่งถัง งงมากครับ ทั้งแรงทั้งประหยัดไม่รู้ทำได้ไง
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ W-ut ดูโพส
    ยอมเลยครับคันนี้ น้าบิ๊กวาวล์น้ำใส่ได้เลยครับเย็นขึ้นเห็นๆจร้า..ตัดตีนมันออกนิดนึงครับ
    ตอนนี้มีเวลากำลังเล่นเจ้าแสตนโปรอยู่ครับน้าบิ๊ก ลองหัดอยู่ ถ้าได้ดีแล้วเวิรค์จะมา คุยต่อ
    เพราะเจ้าตัน ตัวเก่า มันจับยากจริงๆ
    ส่วนเรื่อง มากมายหลายยี่ห้อ ลองดูไกล้ตัวครับ จูนเนอร์สำคัญไม่แพ้กล่องเลยนะครับ
    ดันราง แรงพอสมควร ดันเบาๆก็เนียนนะครับ แนะนำจูนคอม
    ไกล้บ้าน
    ชื่อเสียง
    จูนเนอร์
    แต่ถ้ามีทุนเยอะหาร้านดังๆกำตังค์เข้าไปเลยครับ

User ID
    32271
    Status
    โพส
    431

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tritondum ดูโพส
    จะไปใหนได้อีกครับก็น้าวุฒินั่นแหละครับตัวการ ผมกลับบ้านที่อุบล 720โล หมดแค่ครึ่งถัง งงมากครับ ทั้งแรงทั้งประหยัดไม่รู้ทำได้ไง
    1ถัง=75ลิตร ครึ่งถัง=37.5ลิตรวิ่งได้720โล=19.2โล/ลิตร เหยียบไปเท่าไรครับ...?

User ID
    4080
    Status
    โพส
    423

ประหยัดมากครับผมเต็มถังวิ่งยังไงก็ไม่ถึง 700 เลยครับ ขับความเร็วเท่าไหร่ครับ

User ID
    833
    Status
    โพส
    5,389

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ surawat007 ดูโพส
    บางทีมีตังค์เข้าร้านดังอาจจะเจ็บไม่รู้จบก็ได้นะครับ อยู่ที่เลือกแล้วครับ ตาดีได้ตาร้ายเสีย ดังไม่ใช่ประเด็น พังแล้วซ่อมจบหรือเปล่าอันนี้ซิสำคัญ
    รับทราบครับน้า ถ้าน้าโอแล้ว ถ้ายังสนใจโปรสปีดอยู่ ที่ผมบอกไม่รู้จำได้รึเปล่า ผมให้น้าเป็นคนพิเศษ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ tritondum ดูโพส
    ไปอุบลรถโครตติด...เลขไมล์หาย.เคยวิ่ง 623 เหลือ 560
    ..กินน้ำมันเท่าเดิม..สะงั้นรถจูนเนอร์

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

ขอบคุณน้าวุฒิมากๆครับ
    ว่าแต่ 720 โลครึ่งถัง โอแม่เจ้า ทำได้ยังไงครับ

User ID
    13957
    Status
    โพส
    352

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    กล่องดันรางใบเดียว ครัชเอาอยู่อยู่แล้ว ของผมตัวพลัส 140 ม้า ดันรางไปใบเดียว วิ่งได้ 190-200 กับฟืองท้ายเดิมๆ 4.1ทำอัตราเร่ง 0-100 ได้ในเวลา 10 วิ ซึ่งพอๆกับพี่เชพโรเลต ตัว 180 แรงม้า แต่ผมไม่เคยขึ้นไดโน ผมเดาว่าน่าจะมีม้าไม่เกิน 180-190 ม้า
    ดันรางทำอัตราตีนต้นดี กลางพอได้ ปลายก็ได้ 190 ยังไม่พอใจอีกเหรอคับ
    ดันรางบวกยกหัวฉีด จะได้ทั้งต้นทั้งปลาย คือจะมาแบบแน่นๆเลย ยังไงก็ดีกว่ากล่องใบเดียวอยู่แล้ว แรงม้าน่าจะได้แถวๆ 210+ ม้า
    ถ้าจะติดแน่ะนำใช้กล่องพวกคอนโทรไมโคลชิบดีกว่าคับ
    สุดท้ายช่วงล่างเบรคอย่าลืมทำด้วยนะคับ เดวจะปราบม้าพยศได้ทันถ่วงที อิอิ
    โหยอดเยี่ยมเลยน้า ผมได้ 173 ps เอง อีกอย่างตอนผมใช้ lpg ร่วม วิ่งได้ 190 ยาง 265/70/16 ตอนนี้ยังไงก็ไม่ถึง

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ขับ 100 เดียวจะแรงไปถึงไหน

TTC-0842 TTC-Member
    User ID
    9006
    Status
    โพส
    814

วิ่งประมาณ 100-130 แล้วแต่ช่วงเวลาครับ ผมคงโชคดีไป-กลับรถไม่ติดวิ่งสบายครับ
    อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ off_tp ดูโพส
    1ถัง=75ลิตร ครึ่งถัง=37.5ลิตรวิ่งได้720โล=19.2โล/ลิตร เหยียบไปเท่าไรครับ...?

หน้า 1 จากทั้งหมด 2 หน้า 1 2 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้