หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
สรุปผลการค้นหา 1 ถึง 20 จากทั้งหมด 47

สมาชิกถาวร TTC-Member
    User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

มาตรฐาน ผมสงสัยเรื่งราคาไทรทันเรา ?????

ถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นทำไหมไทรทันเราถูกกว่าเยอะคับ เป็นเพราะอะไร
    หรือลดต้นุนในการผลิตเครื่องใช้วัสดุที่ไม่ค่อยทน เห็นไทรทันเราส่วนมากจะทนบูชสู้ค่ายอีผุผุไม่ได้เลย
    หรือเทอร์โบ ใช้วัสดุลดต้นทุน เห็นไทรทันเราไปเอาเทอร์โบของอีผุผุมาใส่กันเยอะ
    ช่วงล่าง
    ตัวถัง
    ระบบครัชแข็งกว่าเจ้าอื่น
    พวงมาลัยหนักกว่าเจ้าอื่น
    เฟืองท้ายหอน
    เข้าเกียร์เสียงดังกื๊ก!!
    น้าๆคิดยังไงกันบ้างคับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 21-04-2012 เมื่อ 12:17

User ID
    14686
    Status
    โพส
    834

มาตรฐาน ตอบ: ผมสงสัยเรื่งราคาไทรทันเรา ?????

อยากรู้เหมือนกันคับ รอคำตอบด้วยคน

TTC-02056 TTC-Member
    User ID
    10698
    Status
    โพส
    879

มาตรฐาน ตอบ: ผมสงสัยเรื่งราคาไทรทันเรา ?????

นานาจิตตังคับ อยู่ที่ความพึงพอใจมากกว่าครับ ผมคนนึงที่เลือกมิตซูเพราะยังได้ความรู้สึกของการขับรถเก๋งอยู่

User ID
    19235
    Status
    โพส
    951

น่าจะขึ้นอยู่กับเรื่องของการตลาดมากกว่ามั้งครับ ในส่วนของชิ้นส่วนผมว่าไม่น่าจะมีผลเท่าไหร่กรณีที่บริษัทที่ผมทำได้ส่งชิ้นส่วนส่งให้กับ อิซูซุ และมิตซู เหมือนกัน เมื่อเทียบกับSpec.ของเหล็ก การทดสอบ ก็ไม่แตกต่างกันมากนัก มิตซูจะเข้มงวดกว่าอิซูซุเสียด้วยซ้ำ(ในส่วนที่บริษัทที่ผมทำอยู่นะครับ ที่อื่นไม่รู้) แต่อุปกรณ์เสริมเช่นเทอร์โบผมก็ไม่ทราบ...แต่คงมีหลายปัจจัยอยู่เหมือนกัน

สมาชิกถาวร : TTC00445 TTC-Member
    User ID
    4102
    Status
    โพส
    7,688

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    ถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นทำไหมไทรทันเราถูกกว่าเยอะคับ เป็นเพราะอะไร
    หรือลดต้นุนในการผลิตเครื่องใช้วัสดุที่ไม่ค่อยทน เห็นไทรทันเราส่วนมากจะทนบูชสู้ค่ายอีผุผุไม่ได้เลย
    หรือเทอร์โบ ใช้วัสดุลดต้นทุน เห็นไทรทันเราไปเอาเทอร์โบของอีผุผุมาใส่กันเยอะ
    ช่วงล่าง
    ตัวถัง
    เอาแค่ในส่วนที่ผมรู้นะครับ
    แคตตาไลติก ราคาแคตมูลค่าในตัวมันอะ
    ของไทรทันพอๆกับนาวาร่า และจะแพงกว่า โก้ และ สุ อยู่ 3 เท่า อย่าไปกังวลครับ
    ที่เราขับอยู่ ในสิ่งที่เรามี พอใจกับมัน ดีที่สุดแล้วครับ

TTC-02122 TTC-Member
    User ID
    14160
    Status
    โพส
    4,187

ไม่เคยสนใจรายละเอียดปลีกย่อยเลยตั้งแต่ซื้อมา ใครจะพูดว่าไงไม่ฟังไม่สนใจ มัวสนใจเครียดเปล่า หาเรื่องเปลี่ยนรถเอาซะเปล่าๆ

User ID
    27081
    Status
    โพส
    3,110

ถ้าตัดรายการของที่เป็นสิ่งอำนวยสุข
    เช่น วิทยุ GPS, RV meter, วิทยุ, ฯลฯ

เหลือแค่พื้นฐานสมถนะของรถล้วนๆ
    แล้วเอาคุณภาพ มาเปรียบเทียบ ความคุ้มของราคา

.........................

จะว่าไปในโลกของธุรกิจ มูลค่าต้นทุนจริงๆ มันไล่ๆ กันแหละ
    ของเพียวๆ 30 กำไร 30 ส่วนลดการตลาด 30 ภาษี 10 (ค่าโดยประมาณ)
    ถ้าเป็นสินค้าทั่วไปที่ไม่มีการฮั้ว
    เราจะซื้อของจากดีเลอร์ได้ในส่วนลดที่มากกว่าบริษัททีผลิตหรือนำเข้ามาขาย
    เพราะหากบริษัทขายถูกกว่าดีเลอร์แล้วดีเลอร์จะเอาอะไรกิน
    ยิ่งสินค้าที่ขึ้นห้าง บางรายการ ห้างได้ส่วนลดแล้วยังไปบวกเพิ่มอีก โดยเฉพาะห้างหรูๆ

.............

ผมซื้อรถคันนี้มาแล้ว
    ผมจะใช้ให้คุ้มที่สุด
    กับเงินเกือบๆ แปดแสนบาทที่จ่ายไปสดๆ
    จะไม่ซิ่ง ไม่แรง ไม่อะไรก็แล้วแต่ที่เป็นปัจจัย
    จะทำให้รถพังเร็วกว่ากำหนด

รถเกือบทุกรุ่นจะมีเวบคลับ
    ผมลองเข้าไปอ่านๆ ดู
    เราต่างก็มีปัญหาของตนๆ

เหมือนคน ดีไม่ทั่วชั่วไม่หมด
    นานาจิตตัง กระตังค์ไผก็ไผครับ ^^

เท่านี้ก็เพียงพอครับผม ^^
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย iamday : 21-04-2012 เมื่อ 12:50

User ID
    14202
    Status
    โพส
    117

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ CONMAN ดูโพส
    เอาแค่ในส่วนที่ผมรู้นะครับ
    แคตตาไลติก ราคาแคตมูลค่าในตัวมันอะ
    ของไทรทันพอๆกับนาวาร่า และจะแพงกว่า โก้ และ สุ อยู่ 3 เท่า อย่าไปกังวลครับ
    ที่เราขับอยู่ ในสิ่งที่เรามี พอใจกับมัน ดีที่สุดแล้วครับ
    ใช่ครับน้า ผมก็ว่าเจ้าเหมียวเนี้ย ก็ดีที่สุดแล้วสำหรับผมครับ

User ID
    20059
    Status
    โพส
    1,401

รู้สึกว่าเกียร์ auto 4 speed ไม่ค่อย work เวลาถอดรถบนเนิน หรือ ที่ไม่เสมอกัน ดันคันเกียร์ ไป p แล้วดับเครื่อง แต่พอติดเครื่อง เพื่อถอย ดันคันเกียร์ ไป r มีเสียงดังกึ้ก ทุกครั้งที่ถอดรถบนเนิน แต่ก็ยังใช้อยู่

User ID
    22696
    Status
    โพส
    608

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ AKNet ดูโพส
    ไม่เคยสนใจรายละเอียดปลีกย่อยเลยตั้งแต่ซื้อมา ใครจะพูดว่าไงไม่ฟังไม่สนใจ มัวสนใจเครียดเปล่า หาเรื่องเปลี่ยนรถเอาซะเปล่าๆ
    ผมเคยคิดจะเปลี่ยนเมื่อตอนออกรถมาประมาณ 2 อาทิตย์อ่ะครับ แต่ติดตรงที่

ไม่มีตังค์

แต่ก็ยังรักเหมือนเดิมครับ

สมาชิกถาวร: TTC-00434 TTC-Member
    User ID
    3623
    Status
    โพส
    5,626

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ trr2547 ดูโพส
    รู้สึกว่าเกียร์ auto 4 speed ไม่ค่อย work เวลาถอดรถบนเนิน หรือ ที่ไม่เสมอกัน ดันคันเกียร์ ไป p แล้วดับเครื่อง แต่พอติดเครื่อง เพื่อถอย ดันคันเกียร์ ไป r มีเสียงดังกึ้ก ทุกครั้งที่ถอดรถบนเนิน แต่ก็ยังใช้อยู่
    โอ้ววว..น้าอาจจะใช้เกียร์pผิดขั้นตอนครับ ถ้าทำแบบนั้นอาการสลักเสียบล๊อคเฟืองหรือบอดี้แม่สลักจะแตกเสียหายด้วยน้ำหนักรถในที่ชันมากๆได้ครับ
    ควรจะ

1เบรครถให้หยุดสนิท
    2ดึงเบรคมือปล่อยเบรคเท้า(รถนิ่งสนิท)
    3ดันเกียร์p

แล้วตอนจะเดินหน้าหรือถอยหลังใหม่เราก็ต้องสลับขั้นตอน
    1เหยียบเบรค
    2ปลดเกียร์p(ไปNหรือเกียร์ที่จะใช้)
    3ปลดเบรคมือ

TTC-03408 TTC-Member
    User ID
    20285
    Status
    โพส
    1,731

นานาจิตตังค์ครับ.....

you will never walk alone TTC-Member
    User ID
    31368
    Status
    โพส
    198

ยังไม่ได้รถเลยไม่รู้ว่าความรู้สึกจะเป็นอย่างไร

User ID
    22667
    Status
    โพส
    287

ความรู้สึกของผมก็คือว่าข้อดีของรถคันนี้คือ
    1.กว้างขวางใหญ่โตนั่งสบาย
    2.ช่วงล่างดีเป็นเยี่ยม+ดีกว่าเจ้าอื่นเค้าอะครับ+น้ำหนักก็มากกว่าชาวบ้านเค้าขนากของผมเครื่องเบนซิลยังเกือบสองตัน
    3.สร้างด้วยเหล็กคุณภาพดี
    4.ราคาสมเหตุสมผล
    5.ประหยัดค่าใช้จ่ายเชื้อเพลิง(ติดแก๊ส)
    6.ห้องโดนสารเงียบ(ถ้ายังไม่ถึง 140 Km )

แค่นี้ก็เหลือเฟือแล้วครับ ^^

User ID
    241
    Status
    โพส
    269

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ banan053 ดูโพส
    การตลาดการสร้างแบรน์ค่านิยมจากการประชาสัมพันธ์
    แค่การดัดแปลงตกแต่งของคนที่ชอบทางนั้น เรื่องวัสดุ ต้องผ่านการตรวจสอบอนุมัติหลายขั้นตอนจากหลายหน่วยงานจึงออกมาขายได้
    ช่วงล่างตัวยกสูงไปก้มดูใต้ตูดฟอร์ดแล้วหาคำตอบในใจดู
    ตัวถัง ก็ตัวถังนะซิ
    ระบบครัชแข็งกว่าเจ้าอื่นเครื่องคนละตัวคนละยี่ห้อข้อดีต่างกันจะเหมือนกันได้ใงของผมใช้2คันไม่เห็นแข็ง ชช9278 ฏร 147
    พวงมาลัยหนักกว่าเจ้าอื่น ความเร็วสูงๆ รูดหลุม จะนิ่ง ห่างไกลความตายได้เยอะ ไปลองซิ่งพวกพวงมาลัยเบาๆดู
    ซิ
    เฟืองท้ายหอน เอกลักษ์ เจ้าอื่นหัวฉีดไม่ทำงานน้ำมันเครื่องหาย เคยรู้บ้างไหม ต้องเคลมเครื่องใหม่เขาปิดข่าวแทบตาย เฮ้อ
    เข้าเกียร์เสียงดังกื๊ก!! คุณขับรถไม่เป็นแล้วละคู่มือเคยอ่านไหม โบว์ชัวร์ในศูนย์ที่ระบุระบบเครื่องยนต์เคยอ่านไหม
    ขายทิ้งซะเถอะเดี๋ยวคุณก็ ประสาทกิน ไม่งั้นก็ไปศึกษาและฦกขับ ทำความเข้สฃาใจกับรถแต่ละรุ่นซะ

User ID
    27716
    Status
    โพส
    127

จงภูมิใจครับที่ได้ใช้ไทรทัน ผมแอบไปฟังคนที่ขับอีพุพุเขาพูดกัน (เขาก็อยากจะเป็นเจ้าของไทรทันเหมือนกันครับ แต่งแล้วสวย เครื่องแรง)

User ID
    29590
    Status
    โพส
    42

+1 คับเห็นด้วยมากๆๆๆๆ ขึ้นอยู่กับการใช้และการดูแลของคุณเองและที่สำคัญอยู่ที่ใจของคุณเองรักมันหรึอเปล่า ก็แค่นั้น

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ manu ดูโพส
    ขายทิ้งซะเถอะเดี๋ยวคุณก็ ประสาทกิน ไม่งั้นก็ไปศึกษาและฦกขับ ทำความเข้สฃาใจกับรถแต่ละรุ่นซะ
    ไปโดนต่อมหงุดหงิดสวนไหนของน้าหรือป่าวคับ ที่ตั้งกระทู้ถามไม่ได้เชิงว่าตำหนิเลยก็แค่พูดคุยแชร์กันตามภาษาเวปไทรทัน เหอะๆ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย banan053 : 22-04-2012 เมื่อ 18:45

User ID
    267
    Status
    โพส
    354

เทอร์โบ ใช้วัสดุลดต้นทุน เห็นไทรทันเราไปเอาเทอร์โบของอีผุผุมาใส่กันเยอะ /// อันนี้ผมไม่มีความเห็นว่าทำไมคนอื่นต้องไปเอาของเขามาใส่ ทุกวันนี้รถผม 6 ปีแล้วก็ยังฉิวอยู่
    ช่วงล่าง /// ช่วงล่างเหมียวพื้นฐานมาจากขับสี่อยู่ระดับต้นๆของรถกระบะ ผมขับรถทางไกล ทางโค้งและขึ้นเขาลงเขาบ่อยๆ เท่าที่เคยขับแม่นยำดีกว่า พี่ต้า พี่สุแน่นอนครับ
    ตัวถัง /// ผมทำงานโรงงานประกอบรถยนต์ ผมว่าตัวถัังยังเหนือกว่าหลายๆยี่ห้อครับ
    ระบบครัชแข็งกว่าเจ้าอื่น /// ใหม่ๆรถผมก็แข็ง ตอนนี้ขึ้นปีที่ 6 แล้ว ไม่รู้สึกว่าแข็งนะครับ
    พวงมาลัยหนักกว่าเจ้าอื่น /// เห็นด้วยครับ แต่ผมขับรถทางไกล ทางโค้งและขึ้นเขาลงเขาบ่อยๆ ผมว่าบังคับรถได้นิ่งกว่าบางยี่ห้อที่เคยขี่มาครับ
    เฟืองท้ายหอน /// แรกๆไม่เป็นครับ ตอนนี้เป็นๆหายๆ แต่ก็ต้องอยู่กับมัน แก้ไขกันไป
    เข้าเกียร์เสียงดังกื๊ก!! /// อันนี้แรกๆผมก็เป็น ตอนนี้เกียร์เข้าง่ายดี

บางอย่างก็ไม่ได้ถูกใจผมไปซะทั้งหมด แต่สรุปโดยรวมแล้วผมพอใจกับระยะเวลา 6 ปีที่ใช้ Triton คันนี้มาครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดย เอก_ชภ9700 : 22-04-2012 เมื่อ 19:41

User ID
    20845
    Status
    โพส
    862

อ้างอิง โพสต้นฉบับโดยคุณ เอก_ชภ9700 ดูโพส
    เทอร์โบ ใช้วัสดุลดต้นทุน เห็นไทรทันเราไปเอาเทอร์โบของอีผุผุมาใส่กันเยอะ /// อันนี้ผมไม่มีความเห็นว่าทำไมคนอื่นต้องไปเอาของเขามาใส่ ทุกวันนี้รถผม 6 ปีแล้วก็ยังฉิวอยู่
    ช่วงล่าง /// ช่วงล่างเหมียวพื้นฐานมาจากขับสี่อยู่ระดับต้นๆของรถกระบะ ผมขับรถทางไกล ทางโค้งและขึ้นเขาลงเขาบ่อยๆ เท่าที่เคยขับแม่นยำดีกว่า พี่ต้า พี่สุแน่นอนครับ
    ตัวถัง /// ผมทำงานโรงงานประกอบรถยนต์ ผมว่าตัวถัังยังเหนือกว่าหลายๆยี่ห้อครับ
    ระบบครัชแข็งกว่าเจ้าอื่น /// ใหม่ๆรถผมก็แข็ง ตอนนี้ขึ้นปีที่ 6 แล้ว ไม่รู้สึกว่าแข็งนะครับ
    พวงมาลัยหนักกว่าเจ้าอื่น /// เห็นด้วยครับ แต่ผมขับรถทางไกล ทางโค้งและขึ้นเขาลงเขาบ่อยๆ ผมว่าบังคับรถได้นิ่งกว่าบางยี่ห้อที่เคยขี่มาครับ
    เฟืองท้ายหอน /// แรกๆไม่เป็นครับ ตอนนี้เป็นๆหายๆ แต่ก็ต้องอยู่กับมัน แก้ไขกันไป
    เข้าเกียร์เสียงดังกื๊ก!! /// อันนี้แรกๆผมก็เป็น ตอนนี้เกียร์เข้าง่ายดี

บางอย่างก็ไม่ได้ถูกใจผมไปซะทั้งหมด แต่สรุปโดยรวมแล้วผมพอใจกับระยะเวลา 6 ปีที่ใช้ Triton คันนี้มาครับ
    ขอบคุณคำตอบน้าคนนี้มากคับ มีเหุตผลและสาระดีคับ

หน้า 1 จากทั้งหมด 3 หน้า 1 2 3 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ข้อมูลกระทู้